GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ประกาศ : ปรับเปลี่ยนความสามารถเซตพื้นฐานใหม่!!

KOWFANg. M$

• Full Member
  • ♥ คุณพระ คุณเทร คุณแคส

มันไม่ได้เป็นเกมที่ทำรายได้ให้บริษัทมากมายครับ

เกมมันดีก็อยากสนับสนุนนะคะ

ให้มันเป็นความทรงจำ

woow

• Newbie
  • *
เราเข้าใจคุณ GM น่ะคับ แต่อีกมุมกลับกัน GM น่ะจะมีอะไรชดเชยให้เค้าไปบ้าง น่ะคับ คุณคิดว่าใส่ใจลูกค้าอยากให้อะไรๆมันดีขึ้น แล้วคุณเข้าใจไหมว่า กว่าจะมีกำไลฯพื้นฐานมา สักวงในเกม หยอดตู้ให้คุณ ซือของใน Shop คุณหมดไปเท่าไหร่ การกระทำกับคำแก้ตัวของคุณมันต่างจากที่คุณสื่อสารบอกผู้บริโภคมากๆเลย แทนทีจะมาคิดชดเชย หรือเอาใจเป็นกลางน่ะ ว่าในฐานะคุณเป็น GM ทำงานถึงไม่มีประสบการณ์เพราะทำงาน 10 เดือน แต่ 10 เดือนของคุณมันทำลายความรู้สึกคนในเกมที่เค้าเล่นมา หลายปี แค่คุณปรับให้ทุกคนเค้าได้เห็นว่า คุณสนใจ เอาใจใส่ผู้เล่น ชดเชยให้เค้า เหมือนผมเสนอ
1. เซตจุติ ไม่มีก็ได้ แต่ตอนนี้คุณตั้งให้ ทิ้งกี้มันรับซือไหม วงละ 200-250M กะว่าไปอันนี้คือ กำไลฯจะได้หายไปจากเชิฟฯ อันจุติกะไม่ต้องให้มี แล้วมันจะหายไปแบบแฟร์ๆ ส่วนใครจะเก็บไว้มันกะเรื่องของคนเก่าๆเค้า
2.เรื่องแบนไอดี พวกเสกของฯ มันมามาเป็นพักๆ เวลาเค้าเสนอในบอรท คุณกะไม่รับฟัง ปล่อยผ่านๆไป ตัวผมเล่นทั้ง โมบายละPC คุณไปแบนโมบายโน้นเยอะ หลายร้อยไอดี ตัวผมก็เจอ แต่แยกหน่อยไหมระวั่งโมบายกะ Pc เวลาคุณจะตอบกะทู้คุณต้องแยก การแบนฯ แน่จริงทำให้เด็ดขาดไปเลยเรื่องแบนฯไอดี ไม่ต้องกลัวใครเสียใจเพราะมันผิดจริงก็ต้องว่าไปตามผิด ส่วนใครไม่พอใจก็ให้เค้าเอาหลักฐานไปยันคุณ ประหยัดเวลาทำงานของคุณด้วย เพราะคนผิดสุดท้ายมันก็ไม่มีหลักฐานมาหลอกคุณหรอก จริงไหม
          ไม่มีใครหรอกมนุษย์ทุกคนที่จะลงทุนอะไรแล้วไม่ได้อะไรตอบแทนเลย นอกเสียจากคนๆนั้นไม่เสียผลประโยชน์ ตอนนี้ผมก็ออนดูเกมน่ะ ผมก็เล่นมาหลายปีละเกมแต่ที่เล่นได้ทุกวันนี้เพราะมีกำไลฯให้ตีบอลเล่น ทำงานเหนื่อยๆไม่มีเวลา ก็มาออนเกมอสุราฯเล่น เพราะคิดว่ามันดีกว่าเกมอื่นๆที่เคยเล่น คุณปรับแบบนี้ผม บอกตรงๆรอเวลาขายของให้ออก เพราะถึงจะหยอดตู้ สุ่มไปก็ไม่มีความหมาย เพราะเป็นเกมที่ลงทุนแล้วไม่คุ้มเลยเสียดายเกมอสุราออนไลน์นี้จริงๆ พูดจากใจคับ..

งืม

• ฮี่ฮี่
  • กินปลาบ้างได้ฉลาด

มันไม่ได้เป็นเกมที่ทำรายได้ให้บริษัทมากมายครับ

เกมมันดีก็อยากสนับสนุนนะคะ

g#005

-~@มเหศวรพิมพ์ใหญ่@~-

• Jr. Member
  • **
ขอถามแบบ คนไม่สายตรงด้านนี้ เช่นกันนะครับ มีแค่ใจรักในการเล่นเกมอสุรา
1. ทำไมถึงไม่เขียนโค้ดขึ้นมาใหม่ ทั้งๆที่บอกว่า ไม่ดี 100 % แต่คุณรู้ไหมครับว่า ในเกมส์คุณ ไม่มีอะไรที่จะไม่ต้องปรับปรุงเลย มันก็ต้องค่อยๆปรับสิ
2.เรื่องสกิลขอเงิน คือ อะไร ทำไมต้องไปผูกกัย เลเวล มอนเตอร์ สามารถกดเข้าตัวได้ไหม สามารถกดที่ NPC ที่คุณเขียนจึ้นมาใหม่ได้ไหม
3.สกิลบอส มันเป็นสเหน์ที่ทำให้ไม่น่าเบื่อ อย่าบอกว่า ของล้นน่ะ คนตีอยู่น่าจะรู้ดี มีการแอบปรับ การดรอปให้ตกยากขึ้น มานิดละ ไม่ตกง่ายแบบแต่ก่อน
  ผมว่า กลับไปคิดดีๆก่อนครับ ถ้า คุณรักเกมส์ มันต้องคิด ในการแก้ไข ไม่ ใช่ หนีปัญหา แล้ว บอกรักเกมส์

~๐ Ryan ๐~

ขอถามแบบ คนไม่สายตรงด้านนี้ เช่นกันนะครับ มีแค่ใจรักในการเล่นเกมอสุรา
1. ทำไมถึงไม่เขียนโค้ดขึ้นมาใหม่ ทั้งๆที่บอกว่า ไม่ดี 100 % แต่คุณรู้ไหมครับว่า ในเกมส์คุณ ไม่มีอะไรที่จะไม่ต้องปรับปรุงเลย มันก็ต้องค่อยๆปรับสิ
2.เรื่องสกิลขอเงิน คือ อะไร ทำไมต้องไปผูกกัย เลเวล มอนเตอร์ สามารถกดเข้าตัวได้ไหม สามารถกดที่ NPC ที่คุณเขียนจึ้นมาใหม่ได้ไหม
3.สกิลบอส มันเป็นสเหน์ที่ทำให้ไม่น่าเบื่อ อย่าบอกว่า ของล้นน่ะ คนตีอยู่น่าจะรู้ดี มีการแอบปรับ การดรอปให้ตกยากขึ้น มานิดละ ไม่ตกง่ายแบบแต่ก่อน
  ผมว่า กลับไปคิดดีๆก่อนครับ ถ้า คุณรักเกมส์ มันต้องคิด ในการแก้ไข ไม่ ใช่ หนีปัญหา แล้ว บอกรักเกมส์
เพิ่มเติมให้ครับเรื่องของล้น ผมแอนตี้อำพันตั้งแต่เข้ามาแล้วว่ามันคือสิ่งที่จะทำให้ของมันไม่หาย มีแต่เพิ่มเข้ามาเรื่อยจนล้น ในเมื่อทีมงานไม่นำเอาอำพันออก ก็น่าจะจำกัดการเทรดของเป็นจำนวนครั้ง เช่นของ1ชิ้นเทรดได้5ครั้ง เพื่อที่ว่าจะได้ไม่ถูกซื้อขายกันวนไปวนมาจนบ่อยเกินไป แน่นอนว่าเมื่อเทรดไปสัก4ครั้ง ราคาของชิ้นนี้มันก็จะตกลงและเมื่อมันไม่สามารถเทรดได้นั่นหมายถึงว่า จะต้องไปหาดรอปมาแล้วตี+ขึ้นมาใหม่ ของมันจะได้ไม่ล้นจนเกินไป พยายามช่วยเรื่องของไม่ล้นเซิฟแล้ว แต่เค้าไม่เอา ก็เลยนั่งดูของมันล้นมาเรื่อยๆต่อไป ^^

เหอๆ

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตยังไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันไป............
เพิ่มเติมให้ครับเรื่องของล้น ผมแอนตี้อำพันตั้งแต่เข้ามาแล้วว่ามันคือสิ่งที่จะทำให้ของมันไม่หาย มีแต่เพิ่มเข้ามาเรื่อยจนล้น ในเมื่อทีมงานไม่นำเอาอำพันออก ก็น่าจะจำกัดการเทรดของเป็นจำนวนครั้ง เช่นของ1ชิ้นเทรดได้5ครั้ง เพื่อที่ว่าจะได้ไม่ถูกซื้อขายกันวนไปวนมาจนบ่อยเกินไป แน่นอนว่าเมื่อเทรดไปสัก4ครั้ง ราคาของชิ้นนี้มันก็จะตกลงและเมื่อมันไม่สามารถเทรดได้นั่นหมายถึงว่า จะต้องไปหาดรอปมาแล้วตี+ขึ้นมาใหม่ ของมันจะได้ไม่ล้นจนเกินไป พยายามช่วยเรื่องของไม่ล้นเซิฟแล้ว แต่เค้าไม่เอา ก็เลยนั่งดูของมันล้นมาเรื่อยๆต่อไป ^^

คุณRyan ไม่รู้ว่าคนเล่นเดิมหรือเปล่า สมัยที่ห่อของเหลืองได้ใหม่ๆ ผม ตั้งขายค้อนเซ็ทเป่ายิ้งฉุบราคาตอนนั้น 25m(ผมตังไป2.5ลืม0ไปตัว) คุณดึงละคืนของให้555 ไม่รู้ว่ายังจำได้อยู่เปล่า นานนนมากกกกก6ปี ได้มั้ง g#008 g#008 g#008

คือระบบบริษัทมันเป็นแบบนี้

คิดแค่จะทำยอดให้ตามเป้าเป็นเดือนๆ ซึ่งปกติของเกมออนไลคือ เทรดการเติมเงินมันต้องลดลงอยู่แล้ว แต่บริษัท พนักงาน ก็ต้องใช้ ต้องทำงบให้ได้ตามเดิม ซึ่งผมไม่แปลกใจเลยว่า ทำใหม่ระบบใหม่ๆ ของใหม่ๆ มัน rely on เงินจริงซะส่วนใหญ่ ในอนาคตคงยิ่งกว่านี้

คือทีมงานครับคุนทีมงานใหม่เนอะคุนรองเข้ามาเล่นกับพวกผมดูนะครับ ตั้งแต่เวล 1 เลยนะแล้วคุณจะทราบทุกเรื่อง

จีเอ็มแคปซูล

• GAMEINDY Supporter
  • Newbie
     สวัสดีครับเพื่อนๆชาวอสุราทุกท่าน เนื่องจากเกิดการวิพากษ์วิจารณ์ต่างๆ ทั้งเรื่องดีๆ ทั้งเรื่องแย่ และให้คำแนะนำ เกี่ยวกับเซตพื้นฐานทางทีมงานได้ทำการปรับเปลี่ยนข้อมูลในครั้งนี้   เหตุผลที่ปรับเปลี่ยนเป็นแบบนี้เพื่อแก้ไขในข้อผิดพลาดบางประการที่เกิดขึ้นกับเซตพื้นฐาน หลังจากที่ได้ปิดปรับปรุงแก้ไขมาระยะเวลานึง  g#015 g#015

ในส่วนของเรื่องที่ผู้เล่นออนไลน์ทิ้งไว้ 4-5 จอ , ไหนจะออนที่ร้านเกม ผมจ่ายค่าไฟไปเยอะใครจ่าย ฯลฯ เพื่อสะสมแต้มสกิลแล้วถามกันเข้ามาว่า จะมีชดเชยไหม  ในส่วนนี้ผมยังรับปากไม่ได้ครับ แต่จะพยายามขอในส่วนนี้ให้ครับ

ในเรื่องที่ว่าทีมงานกาก ทีมงานไม่ดี ทีมงานเซตเก่าดีกว่า ทีมงานใหม่เเย่ หน้าเงิน ฯลฯ อยากให้เข้าใจในส่วนนี้ว่าทีมงานที่ทำงานในปัจจุบันมีทั้งทีมงานเก่าตั้งแต่ ProjectONE ยังอยู่กันครบทุกคน และที่เพิ่มเติมคือทีมงานชุดใหม่  ในสิ่งที่ปรับเปลี่ยนเพื่อรองรับระบบใหม่ในอนาคตที่เปลี่ยนแปลงในเร็วๆนี้ครับ ส่วนเรื่องชดเชยก็อย่างที่กล่าวไว้ว่า ในส่วนนี้ผม  ( g#046 ) ไม่สามารถรับปากเรื่องชดเชยให้ผู้เล่นได้ แต่จะพยายามนำเรื่องนี้เข้าที่ประชุมเเล้วเสนอให้แน่นอนครับ

โดยการปรับปรุงในครั้งนี้ทางผม ( g#046 ) และทีมงานทุกๆคน จะพยายามทำเกมให้ดีขึ้นนะครับ อย่างที่รู้กันว่าเกมอสุราเราอยู่มานับ 10 ปี และก็ยังพยายามพัฒนา ระบบ ไอเทม ต่างๆ เพื่อให้ผู้เล่นสนุกกับเกมมาได้ถึงทุกวันนี้  woon_love

สุดท้ายขอขอบคุณเพื่อนๆชาว อสุรา ทุกๆคนที่ติ และ ชม เรื่องการปรับระบบ สำหรับคำแนะนำ ต่างๆนานา อย่างที่รู้คือ อสุราเป็นเกมฝีมือคนไทย สำหรับคำแนะที่เพื่อนเสนอมา ผม ( g#046 ) และทางทีมงานจะนำไปพัฒนาต่อไปครับ

ถ้าไม่มีเพื่อนๆในวันนั้น ก็อาจจะไม่มีอสุราในวันนี้ครับ ถ้าทางทีมงานทำอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยไว้ใน ณที่นี้ด้วยน่ะครับ และจะพยายามพัฒนาเกมให้ดียิ่งขึ้นต่อไปครับ

คำถามก่อนจบกระทู้ครับ : อะไรเอ๋ย อยู่คู่อสุรามานับสิบปี ?  woon_shock

woon_bye woon_bye woon_bye woon_bye woon_bye woon_bye

~๐ Ryan ๐~

คุณRyan ไม่รู้ว่าคนเล่นเดิมหรือเปล่า สมัยที่ห่อของเหลืองได้ใหม่ๆ ผม ตั้งขายค้อนเซ็ทเป่ายิ้งฉุบราคาตอนนั้น 25m(ผมตังไป2.5ลืม0ไปตัว) คุณดึงละคืนของให้555 ไม่รู้ว่ายังจำได้อยู่เปล่า นานนนมากกกกก6ปี ได้มั้ง g#008 g#008 g#008

คือระบบบริษัทมันเป็นแบบนี้

คิดแค่จะทำยอดให้ตามเป้าเป็นเดือนๆ ซึ่งปกติของเกมออนไลคือ เทรดการเติมเงินมันต้องลดลงอยู่แล้ว แต่บริษัท พนักงาน ก็ต้องใช้ ต้องทำงบให้ได้ตามเดิม ซึ่งผมไม่แปลกใจเลยว่า ทำใหม่ระบบใหม่ๆ ของใหม่ๆ มัน rely on เงินจริงซะส่วนใหญ่ ในอนาคตคงยิ่งกว่านี้
คนเดิมครับ โหอย่างน้อยยังเคยเป็นคนดี 555

กบในกะลา

• Newbie
  • *
อะไรเอ๋ย อยู่คู่อสุรามานับสิบปี ?  ถ้าจะตอบให้ตรงประเด็นคือ อะไรเอ๋ย? ที่อยู่คู่อสุรามานับสิบปี กะคงจะตอบว่าของ Shop ในเกมอสุรา อยู่มาตั้งแต่เปิดเกมอสุราและที่เพิ่มเติมไอเดีย เด็ดๆก็คงเป็นตู้หยอดไข่ ที่เป็นจุดขายของเกมนี้ สิ่งนี้ ท่านGM คงไม่เถียงน่ะคับ ส่วนที่เหลือ ที่อยู่กะเกมมาคือ ใจของผู้เล่นที่เค้ายอมที่จะเสียเงินเพือซือความสุขในเกมนี้ แต่สุดท้าย คนเติม คนเล่นเกมนี้ได้อะไรจากคุณ ฝากให้ข้อคิดด้วยละกันคับ

KOWFANg. M$

• ♥ คุณพระ คุณเทร คุณแคส

lolapupu01

• Newbie
  • *
ทีมงานมึงนี่แปลกวะ การงานมึงปรับรอบแรกบอกมีคนเสนอไปมึงเลยปรับ ซึ่งค่าทำตอนแรกแม่งแพงชิบหาย แล้วผ่านมึงก็ปรับให้มันเสียค่าทำน้อยลงครึ่งนึงเพราะบอกว่าผู้เล่นเสนอมา เหมือนมึงตบหน้าคนทำแรกที่เสียเต็มๆ แล้วไม่นานมึงก็มาปรับเซ้ตพื้นฐานให้มันเน่าเพราะเหตุผลที่ฟังไม่ขึ้น เมื่อมึงทำมันเน่าผู้เล่นเรียกร้องทำไมมึงไม่เห็นฟังบ้าง หรือมึงจะหลอกให้ผู้เล่นขายทิ้งราคาถูกๆแล้วมึงจะหักหลังเข้าอีกรอบด้วยการเอาสกิลกลับมาเหมือนที่ทำกับการงานอีก อะไรดัๆมึงปรับให้แย่ไม่เคยถามผู้เล่นหรือทดสอบ อะไรที่ไม่ดีหรือบัคมึงไม่เคยแก้ มึงบอกว่าเกมส์นี้ทำรายได้ให้กับบริษัท ซึ่งเงินเหล่านั้นก้มาจากผู้เล่นทุกคน แต่ดูพวกมึงตอบแทนนเหล่านี้ทุเรศวะ ของชดเชยพวกมึงก็ไม่เคยมี ถ้ามีก็*150โง่ๆ กรณีมึงแบนผู้เล่นโมบายกี่ร้อยกี่พันคนมึงก็ไม่เห็นมีทีท่าจะเชย กลับมาขอโทษผู้เล่นผ่านกลุ่ม เรื่องมันใหญ่ทำไมมึงไม่พวกมึงไม่มาขอโทษผ่านแฟนเพจ หรือพวกมึงกลัวเสียภาพพจน์ พวกมึงทำงานกันมา10เดือน มึงทำลายคนที่เค้าเล่นและรักเกมส์นี้มา10ปี พวกมึงแม่งสุดยอดวะ ขอบคุณพวกมึงจริงทีมงานชุดนี้ที่ทำให้เกมส์นี้จะกำลังจะพังเร็วขึ้น กูไม่รู้จะด่าไรพวกมึงละ เอาที่พวกมึงสบายใจละกัน  g#030 g#030 g#030

หวานเย็น♫

• Newbie
  • *
เปิดรับซื้อกำไลคืน  ไม่ก็ปรับความสามารถให้ดูสมราคากว่านี้
                                  บางคนกว่าจะมีกำไลสักวงมันลำบากมากนะ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้  g#046 ทุกท่านนะ

kobuff

• Newbie
  • *
ไล่ทีมงานออกหมดเลยดีกว่ามั้ย woon_bye
หลือทีมงานจะไล่ผู้เล่นออกหมดก็ได้นะ woon_5555ปรับโง่มเยอะแล้วนี่

Pusheen

• Newbie
  • *
  • แมวเหมียว
เขาก็บอกแล้วว่ามีทั้งGm คนเก่าตั้งแต่โปรเจควันและคนใหม่ อ่านหน่อยนะไม่ใช่เย่วๆตามเพื่อน

ส่วนตัวก็เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยที่ปรับเซต
เห็นด้วย
- สกิลขอเงิน เอาออกเถอะเพราะยังไงก็ปั๊มเงินชัดๆต่อให้ไม่มีบัค
เงินเข้าระบบเยอะเพราะสกิลนี้แหละ เอาออกก็ดีแล้วเป็นผลดีต่อเกมในภายหลัง
สำหรับคนที่บอกไม่มีเวลาเล่นเกมเปิดจอออนกำไลทิ้งไว้ เกมมีให้เล่นไม่ได้มีให้ยืนเฉยๆ
รายได้บอกไม่เยอะๆไม่เยอะได้ไงบางคนเป็นหมื่นm ไม่แปลกที่จะโวยวายกัน
- สกิลก็อปตัส ขยะ
ไม่เห็นด้วย
- สกิลเปิดบอส อยากให้มีเพราะบอสกว่าจะเกิดในแต่ละแมพ แย่งกันตีอีก
มันจะไปส่งผลต่ออาชีพเทร ซึ่งความสามารถคือดรอปของ กลายเป็นง่อยเพราะไม่มีบอสให้ตี
อาจจะแก้เป็นบอสเกิดไวขึ้นได้ไหม ถ้าไม่เอาสกิลคืนมา
- สกิลจุติของ มีก็ดีเอาไว้จุติของมาขายก็ยังทำรายได้ในเกมได้
แต่ส่วนมากคนก็ดองสกิลนี้ไว้เพราะจะเอาแต่สกิลขอเงิน จากใจคนมีกำไล 555
แต่ถ้าไม่มีขอเงิน สกิลนี้ก็จะได้ใช้บ้าง

อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับทางทีมงานว่าจะทำยังไงต่อไป เพราะก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรอยู่แล้วว่าจะปรับยังไง
ไม่ต้องห่วงคน เพราะยังมีคนที่เล่นเก็บเวล PVP คอมมิวนิตี้กับเพื่อน เล่นเพื่อคลายเครียด
ส่วนคนที่ได้รับความเดือดร้อนก็แล้วแต่จีจะชดเชยยังไงต่อไป... g#031