GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เปิดทดสอบ วุ้นวันวาน beta 16/12/2558 17.00 น.

เม้นบนจะสื่อว่าอะไรครับ ผมสื่อการเวลคนเดียว เกมMMORPG เวลเป็นตี้ เวลคนเดียวมันต้องทำได้หมด ไม่ใช่ทุกคนที่จะมีสังคม solo player เยอะแยะ จะให้มีคนมานั่งเวลด้วยทั้งวันหรอ มโนไปปะ ละที่บอกไม่อยากให้ทีมงานแจกของเปิด*เซิร์ฟทดสอบ คิดว่าจะมีคนมานั่งทดสอบกันเยอะหรอ เล่นยากแบบนี้ ผมผู้เล่นสมัยPJ1 เมื่อก่อนก็solo เวลคนเดียวได้สบายๆ แต่ตอนนี้มันทำไม่ได้ไงครับ

ป่ะ'นอนนนนนน

• ง่วงอ่ะ ไปนอนกัน
  • Full Member
  • กำลังปรับปรุง
จริงๆเรื่องอาหารเนี่ยผมกะจะปิดยาวไปจนกว่าจะสรุปบางอย่างได้ แต่ดูท่าจะเป็นประเด็นที่ดูร้อนแรงนะ ก็ขอเขียนแนวทางให้อ่านกันก่อนละกันครับ
เอาเป็นว่าผมจะเปิดการงานสายทำอาหารก็ต่อเมื่อ
1.แก้ไขให้มันไม่ส่งผลกระทบต่อการทำให้ช่วงชีวิต level 1-41 สั้นลงจนเกินไป (แบบกดใช้แล้วสู้ยาวไม่มีพัก ยังงี้ไม่เอา)
2.ต้องไม่ดีไปกว่าการมีตัวละครสายซัพพอร์ตช่วยเหลือ (แต่มีสายซัพพอร์ต + อาหาร จะทำอะไรได้มากกว่าเดิม)
3.ระบบดันเจี้ยนปาร์ตี้เสร็จแล้ว (ที่อยู่ของ Boss MVP)

โดยแนวทางที่วางไว้ว่าจะปรับ คือ
1.ลดความรุนแรงของการเพิ่ม HP MP status
2.ถ้าเป็นอาหารที่เกี่ยวกับการ regen HP MP จะทำงานก็ต่อเมื่อกดนั่ง
3.มี level ของตัวละครมาจำกัดการใช้งาน

ปล. การงานอาหารจะไม่ได้ลงพร้อม open ครับ
ลองปรับลดค่าของอาหาร แล้วเพิ่มค่าของพวกสายซัพสิ  g#006 g#006 g#006

T0Nz

ไม่รู้ว่ามีคนคิดเหมือนผมมั้ยว่า อยากให้เอาวิหารเริ่มต้นออก แล้วให้ไชร์เป็นเมืองแรกเหมือนเดิม

lady_kanun

• Newbie
  • *
  • We can't make a hundred friends without enemies
^
^
^

ตามเม้นบนเลยงับ

สับสนและงวยงงมาก แหะๆ

สนับสนุน Shota & Yaoi อย่างเป็นทางการ!!!

--SoDaZa--

• Jr. Member
  • **
จากที่ดูแต่ละคนพูดมา  คือเลเวล 1-21 เวลยากมาก
ซึ่งก็ไม่แปลกครับ เพราะสมัยก่อนนั้นเวลยากจริงๆ

แต่ผมมองว่า  มันยากเกินไปหน่อย และมันจะหมดกำลังใจในการเล่นช่วงระยะหนึ่ง
เพราะคาเดทมันไม่มีสกิลอะไรเด็จๆเข้ามาช่วยให้การเล่นเกมในช่วงระยะเลเวล1-21สนึกขึ้นเลย

จึงอยากเสนอช่วงเลเวล 1-21 จะเป็นการ เรียนรู้ระบบต่างๆภายในเกม
ทำเควสนู้นนี่นั้น  ทำการงานตามสเต็ปที่ตั้งไว้  คือบังคับให้ทำเป็นระยะๆ
อย่างเช่นเควสนักล่า ที่ทำเสร็จได้เปอ 50% และให้เวลเองอีก 50%

แต่เปลี่ยนเป็นเรียนรู้ระบบเกมซะ
เช่นทำการงานนี้ สำเร็จรับเปอ แล้วก็ไปเวลต่อ ทำนองนี้
เมื่อถึงเลเวล 21 ก็มีหน้าจอแนะนำอาชีพขค้นมาให้ผู้เล่นใหม่ได้ศึกษากันไป
หลังจสกเปลี้ยนอาชีพแล้วความสนุกมันจะมีมากขึ้นครับ

Asura_classic

• **
จากที่ดูแต่ละคนพูดมา  คือเลเวล 1-21 เวลยากมาก
ซึ่งก็ไม่แปลกครับ เพราะสมัยก่อนนั้นเวลยากจริงๆ

แต่ผมมองว่า  มันยากเกินไปหน่อย และมันจะหมดกำลังใจในการเล่นช่วงระยะหนึ่ง
เพราะคาเดทมันไม่มีสกิลอะไรเด็จๆเข้ามาช่วยให้การเล่นเกมในช่วงระยะเลเวล1-21สนึกขึ้นเลย

จึงอยากเสนอช่วงเลเวล 1-21 จะเป็นการ เรียนรู้ระบบต่างๆภายในเกม
ทำเควสนู้นนี่นั้น  ทำการงานตามสเต็ปที่ตั้งไว้  คือบังคับให้ทำเป็นระยะๆ
อย่างเช่นเควสนักล่า ที่ทำเสร็จได้เปอ 50% และให้เวลเองอีก 50%

แต่เปลี่ยนเป็นเรียนรู้ระบบเกมซะ
เช่นทำการงานนี้ สำเร็จรับเปอ แล้วก็ไปเวลต่อ ทำนองนี้
เมื่อถึงเลเวล 21 ก็มีหน้าจอแนะนำอาชีพขค้นมาให้ผู้เล่นใหม่ได้ศึกษากันไป
หลังจสกเปลี้ยนอาชีพแล้วความสนุกมันจะมีมากขึ้นครับ

เห็นด้วยเลยครับ มันทำให้กำลังใจในการเล่นลดลง

♀ ♥ ปๅย<>อินเลิฟ ♥ ♀

• me_love_io@hotmail.com

ระบบเควสเหมือนเกมอื่นๆเคยมีคนเสนอไปแล้วเมื่อ9ปีที่ผ่านจนถึงวันนี้ ทีมงานไม่เคยทำได้สักทีครับ มีแต่เควสที่มันทำแล้วไม่คุ้มอะ เควสที่คุ้มสุดๆที่เคยทำในเกมนี้นะ เควสตุ๊กตากูลอะคุ้มสุดละ ทำเควสผ่านเราก็ซื้อตุ๊กตากูลมาตั้งขาย ดึงมา25Kขาย50Kวันหนึ่งออกสัก5ตัวได้ 555 เควสอื่นทำแล้วลำบากและได้ขอขกากตอบแทน

--SoDaZa--

• **

ระบบเควสเหมือนเกมอื่นๆเคยมีคนเสนอไปแล้วเมื่อ9ปีที่ผ่านจนถึงวันนี้ ทีมงานไม่เคยทำได้สักทีครับ มีแต่เควสที่มันทำแล้วไม่คุ้มอะ เควสที่คุ้มสุดๆที่เคยทำในเกมนี้นะ เควสตุ๊กตากูลอะคุ้มสุดละ ทำเควสผ่านเราก็ซื้อตุ๊กตากูลมาตั้งขาย ดึงมา25Kขาย50Kวันหนึ่งออกสัก5ตัวได้ 555 เควสอื่นทำแล้วลำบากและได้ขอขกากตอบแทน

คืออย่างน้อยจะทำเซิพย้อนกลับแล้ว ก็น่าจะจัดระบบและระเบียบใหม่ไปเลยนะครับ
เช่น เควสเนื่อเรื่องเนี่ย  ผมว่ามันสมควรมี  บังคับทำไปเลยตี้งแต่เลเวล 1. คือใครไม่ทำก็ได้ แต่เวลจะช้านิดนึง บวกไม่ได้ของส่วมใส่เริ่มต้น

เควสนีกล่าถือว่าไม่ใข่เควสเนื่อเรื่องนะครับ  แต่มันยังพอมีอะไรให้ทำบ้างตามเลเวล

ถ้าจีเอมหันมาสนใจเรื่องเควส   คือจะกระจายคนที่ชอบออกไปได้เยอะนะครับ
บางคนตามเควสเนื่อเรื่อง บางคนตามเควสรอง บางคนตามเนวสพิเศษ
คือคนที่รักการทำเควสเขาก็มีอยู่  และเควสที่ทำมันต้องสนุก ของตอบแทนเป็นสิ่งที่ไม่มีขายในNPC หรือบางขิ้นมีคุณสมบัติพิเศษเพิ่มเติม

และที่สำคัญ พยายามผูกเควสเนื้อเรื่อง เควสรอง และเควสพิเศษ ให้ไปในทิศทางเดียวกัน
มันเหมือนนั่งอ่านนิยายดีครับ    เนื่อเรื่องเกมนี้ก็สนุกอยู่นะ  แต่ทีมงานไม่สานต่อเอง

--SoDaZa--

• **
และที่อยากเสนออีกเาองนึงก็คือ
เกมนี้ แมพเยอะเกินไป  ซึ่งมันดีในช่วงระยะเวลาแรกๆ ที่มีที่เก็บเวลได้เยอะขึ้น
แต่มันก็ทำลายตัวมันเองตรงที่  เมื่อผู้เล่นเริ่มเลเวลตัน และมีผู้เล่นหน้าใหม่เข้ามาน้อย
แมพเหล่านั้นจะดูร้างทันที  บางครั้งเดินไป 3 แมพ ไมาเจอคนเลย 

ทีมงานคงต้องแก้ไขตรงจุดนี้หน่อยแหละครับ  หรือไม่ก็ทำเควสให้ผู้เล่นเลเวลสูงๆ ต้องกลับมาเดินในแมพเก่าๆ โดยที่ไม่ใช่การทำการงาน  เผื่อบางทีเจอเด็กใหม่บ้าง มันจะได้มีการประติสมพันธ์กันบ้าง 
ผมว่าแบบนี้ยังพอสร้างจุดน่าสนใจ และไม่มีระยะห่างคนเวลน้อยกับเวลเยอะนะคับ
อย่างไรมันก็ยังมีโอกาสเจอกัน มีคนเดินในแมพให้อุ่นใจกว่า

T0Nz

: เอาวิหารเริ่มต้นออก ให้เซาเทิร์นไชร์เป็นเมืองหลักเหมือนเมื่อก่อน อาจจะมีแมพตลาดข้างๆด้วยก็ได้ ผมแค่อยากได้ฟีลของ project one จริงๆอะ
: เป็นเซิร์ฟ pk ที่ตายแล้วเปอลดเยอะ ขนาดว่าตายตอนยังไม่เวล 60 เปอยังลดเยอะเท่าเปิด pk เลย 555
: ระบบตรวจจับโปรแกรมช่วยเล่น โผล่มาน่ากลัวมา สมมติว่ากำลังคลิกๆเดินอยู่เพลินๆแล้วมันโผล่มาปุ๊ปแล้วบังเอิญตอบผิดนี่ซวยมากๆเลยนะ ก่อนที่จะเด้งขึ้นมาควรมีแจ้งเตือนนับถอยหลังนิดนึง - -
: ถ้าจะไม่เอาการงานทำอาหารเข้าจริงๆ ช่วยปรับให้ยาขายร้าน ฮีลแรงขึ้นด้วยครับ สมัยนี้เลือดเราเยอะขึ้นมาจากสูตรคำนวนใหม่ แต่ยาร้านไม่ยอมปรับตามเลือดเราเลย
: ช่วง 1-41 ยากๆหน่ะดี แต่น่าเบื่อ ควรเอาพวกการงานมาใส่ ให้คราฟของกันสนุกๆ เป็นของสวมใส่ตามเลเวลไป แต่ไม่ดีเท่าของแรร์ ละก็อยากให้ดีเบียมแบ่งเป็นช่วงเลเวลไป เช่น ดีเบียมเวล 21 ใช้กับของเวลต่ำกว่า 21 ดรอปจากมอนทุกตัวที่เวลต่ำกว่า 21 ดรอปทุกสีทุกชนิด ให้คนเล่นได้ลองตีบวกลุ้นๆดู ผมว่ามันแก้เบื่อแก้เลี่ยนการฟาร์มมอนเก็บเลเวลอย่างเดียวได้นะ
: Global Quest  ระบบหลักเด่นๆของ project one สมัยแรกๆเลย เป็นเควสที่ต้องทำร่วมกันทุกคน เพื่อปลดล็อคคลาส แมพ ไปเรื่อยๆ อาจจะไม่ต้องปลดล็อคเหมือนเมื่อก่อน แต่ขอให้เป็นเควสที่ดึงให้ผู้เล่นทุกคนมีจุดมุ่งหมายเดียวกัน เอากลับมาเถอะะะะะะะะะะะะะะะ

ไรเหยอ

• Newbie
  • *

: ถ้าจะไม่เอาการงานทำอาหารเข้าจริงๆ ช่วยปรับให้ยาขายร้าน ฮีลแรงขึ้นด้วยครับ สมัยนี้เลือดเราเยอะขึ้นมาจากสูตรคำนวนใหม่ แต่ยาร้านไม่ยอมปรับตามเลือดเราเลย

มอนมันตีแรงขึ้นด้วยปะครับ จำได้ว่าไลแคนตีแค่ 80 เอง ตอนนี้เกือบสองร้อย ตัวอื่นก็ตีได้สองตัวต้องนั่งฮีล  g#015

มีอีกวิธีนึงแต่ไม่รู้ว่าทีมงานเค้าปรับหรือยัง  

เป็นวิธีที่ประยัดเงิน แต่น่าเบื่อมากเพราะทำภารกิจเดิมซ้ำๆ - - แถมยังไม่ได้ตังด้วย
วิธีนี้ต้องให้เลเวล 15 ซะก่อน
พอเลเวล 15 แล้วให้ไปแคมป์นักเวทย์
ไปคุย หัวหน้าสมาคมผู้ใช้เวทย์เซรีน ที่แคมป์นักเวทย์ คุยเสร็จจะได้รับสกิล "ฝึกพลังเวทย์" มา  
หัวหน้าสมาคมผู้ใช้เวทย์เซรีน จะแนะนำให้ไปขอไปรับรองจากแคสเตอร์ผู้มากด้วยความรู้ทั้ง 5 

แต่เราไม่จำเป็นต้องให้ไปหาครบทั้ง 5 คนหรอก  
ให้ไปหา ราซอร์ เจ้าสายฟ้า กับ เฮอร์ราเคิลจอมพลัง อยู่ที่แคมป์นักเวทย์
ราซอร์ เจ้าสายฟ้าจะให้เราหา "ผลึกเวทย์แห่งลม" จากสัตว์ประหลาดธาตุลม 
เฮอร์ราเคิลจอมพลัง จะให้หา "ผลึกเวทย์แห่งดิน" จากสัตว์ประหลาดธาตุดิน 

ให้เราไปตี นกจุ๊ สีฟ้าอยู่หน้า  เพื่อหา"ผลึกเวทย์แห่งลม"
ให้เราไปตี ฟังก์กี้ สีฟ้าอยู่หน้า  หรือ วุ้นโคลน อยู่แมพโกเลม เพื่อหา"ผลึกเวทย์แห่งดิน"
เมื่อได้"ผลึกเวทย์แห่งลม"และ"ผลึกเวทย์แห่งดิน"นำไปส่งให้กับ ราซอร์ เจ้าสายฟ้า และเฮอร์ราเคิลจอมพลังแล้วเราจะได้รับค่าประสปการณ์มา (เท่าไหร่ไม่รู้จำไม่ได้ - - )

หลังจากนึผลึกไปส่งและได้รับประสปการณ์แล้ว ให้เราไปคุยกับหัวหน้าสมาคมผู้ใช้เวทย์เซรีน ที่แคมป์นักเวทย์ ยิกเลิกเควสเปลี่ยนอาชีพซะ
พอยกเลิกแล้วแล้วให้เรารับเควสอีกที แล้วทำเหมือนเดิม

*วิธีการได้รับ ผลึกเวทย์ธาตุต่างๆ คือเมื่อเราสู้กับสัตว์ประหลาดธาตุที่ต้องการรับผลึกเวทย์
พยายามตีให้เลือดเหลือน้อยกว่า 100 แล้ว (ให้เรากะประมาณเอาเอง) จึงใช้ "ฝึกพลังเวทย์" ยิงใส่จะทำให้ได้รับผลึกแห่งเวทย์มา(ถ้าใช้ตอนสัตว์ประหลาดเลือดมากกว่า 100 จะไม่ทำความเสียหายใดๆ)

ได้expครั้งละ2200ทำได้เรื่อยๆลองดูครับ g#039 g#039 g#039

dek-dee

• Newbie
  • *
 woon_shock การงานก็น่าจะมีนะ แต่ต้องทำเควสเสร็จตามเงื่อนไขก่อน
มอนเตอร์ตีแรงไปหน่อย ปรับดาเมจให้น้อยลง
อาหารกับคาเดสยังเร็วไป กดยาไปก่อนนะดีแล้ว

g#031

-IlI_TimeThai_IlI-

• **
woon_shock การงานก็น่าจะมีนะ แต่ต้องทำเควสเสร็จตามเงื่อนไขก่อน
มอนเตอร์ตีแรงไปหน่อย ปรับดาเมจให้น้อยลง
อาหารกับคาเดสยังเร็วไป กดยาไปก่อนนะดีแล้ว

g#031

เอาตังไหนซื้อ ยาละ ใช่อาหารมันคุ้มกว่าอะจิ