GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

<อภิปราย>การปรับสมดุลทักษะ เพื่อให้การ PK และ PVP ออกมาในทิศทางที่เหมาะสม

.Sweet_Mine.

• Newbie
  • *
ขอหน่อยเห็นงอแงเป็นเด็กเลย ผมพูดตามความจิง สุ้ได้ครับ ไม่ว่าจะเบอ กะ ชาป , พาลา กะ ชาป หรือจะเซ็น กับ ชาป ผมสู้ชาปได้หมดเลย เรื่องจริง ผมให้พิสูจน์ คุณเอาอารายมาพูดว่าสุ้ไม่ได้ครับ คุณมีอาชีพพวกนี้หรอผมว่าไม่มีนะ ถ้าจะเอาวิธี ถามผมเลยครับ อย่าเอาแต่มองหรือคิดแง่ลบ มองในมุมของอาชีพอื่นดีดี ผมเคยบอกไปแล้ว ว่าศรแห่งจิต มันเรียกก่อนสลาย ถ้าเค้าเรียกเรากดวาบหาเพื่อนวาบกลับ ชาปก็ทำไรไมไ่ด้แล้ว อีกอย่าง ศรจิตเดินหนียังพ้นเลยเดินแล้วกดวาบกลับ ไม่มีโดน อ่ะ ถ้ากรณีพวกเยอะไม่ต้องพูดถึง ยังไงชาปก็เสด คุณเคย "ต่อสุ้" จิงๆ มั่งหรือเปล่าครับ
แระผมก็ยังไม่เห็นว่าทำไมC3ศรแห่งจิตของชาปถึงสลายC3ด้วยกันไม่ได้
ส่วนABTนั้นเค้าให้ทำการเปลี่ยนตัวละครที่ลงแข่งได้นิครับถ้าอ่านกติกา เค้าให้แจ้ง
สุดท้ายทุกคนเล่นได้นิครับชาปใครห้ามพวกคุณๆเล่นหรือก็เปล่านะ

ต่อสู้ของคุณคืออะไรครับ ?

ถ้าฆ่าคนนอกเมืองแล้วได้ค่ากรรมคือการต่อสู้

ให้ค่ากรรมทุกตัวละครของคุณมา นับรวมกัน โชวผมเลยครับ

ผมแค่ใช้ตัวหลักตัวเดียว คุณคิดว่าคุณเยอะกว่าผมไหม ? ค่ากรรมที่ได้จากการฆ่าคนนอกเมืองน่ะ

ส่วนเรื่องที่ผมจะทำให้ตัวเองไม่ตายมันก็เป็นสิทธิ์ของผม  ใช่ครับผมเล่นเทรสายตุ๊ด

มันก็สิทธิ์ในการเล่นเกมนี่นา  แต่มาบอกว่าผมไม่เคยต่อสู้นี่ คิดว่าตัวเองฆ่าคนมาเท่าไรครับ ?

คุณเคยชนะผมด้วยหรอครับ ? ชนะตอนไหนครับ ?  ไม่ว่าจะ ABT รอบที่แล้ว ในกิลวอ หรือในแบท?  หรือนอกเมืองผมก็ไม่เคยเสียเปอกับคุณนะครับมันเป็นเทคนิค

ผมไม่ได้จะอวดค่ากรรมนะครับ

เพียงแต่ว่า ให้คนอย่างคุณมาดูถูกผมว่าไม่เคยต่อสู้ แล้ว ตลกสิ้นดี

ค่ากรรมของคนที่เยอะๆกว่าผมก็มีเยอะไปครับ อย่าง Give_Me หลักหลายแสน (เขาว่า5แสน)

หรือหลายๆคนก็เยอะแล้ว 

แต่คนอย่างคุณน่ะ มีปัญญาเยอะกว่าผมหรอครับ ให้รวมมาทุกตัวละครของคุณเลยนะครับ

ส่วนเรื่องพาลา คุณมี C3 10 ก็จริง คุณจุ 6 ก็จริง แต่มีใครยอมรับในพาลาคุณบ้างล่ะครับ ?

คุณคิดว่ารู้เรื่องพาลาดีแล้วหรอ ?

ผมเคยชนะคุณแน่นอน แต่คุณไม่รู้เอง มันใจ100% ชนะ ทุกครั้งด้วยครับ อาจจะจำไม่ได้เองมากกว่าหรือกลัวเสียหน้าครับ
ส่วนไม่เคยต่อสู้ ยืนยันคำเดิมครับถ้าคุณคิดว่าเทรแค่หยุดเวลาแล้วยิงคน แล้วกดกลับ หรือกายเทรสาปมาเปิดผอบกายมา แล้วมายิงการกระทำแบบนั้นของคุณเรียกว่าการต่อสู้ละก็ผมก็ไม่รุ้จะพูดยังงัยละครับ ถ้าคุณเคยต่อสุ้จิงจะต้องรุ็แน่ๆว่ามันปรับถูกต้องแล้ว ผมถามว่าคุณมีอะไรแย้งจีเอ็มหรอครับที่จะไม่ปรับ ชอบพาออกนอกเรื่องตลอดเลย

ตัวเองก็กายเหมือนกัน แหละหน่า แล้วจะพูดเอาอะไร ?

โอยยยยยยยยยย อย่าว่าแต่กายเลยคับบบบ

ถ้า 1-1 รับลอง มีกลโกงสารพัด ที่จะใช้ ..5555+

คนนี้อ่ะนะ  รู้กันไว้เลย  ไม่มีทางท้าคัย 1-1  ถ้ารู้ว่าตัวเอง ไม่ชนะ หรือ.........  ไม่รู้จะโกงยังไง

(เบอเซทจุของเค้า...อ่ะนะ  พระฟูไม่ทันก้อเอาทหารมาเตรียมเอาเลือด....  5555+ )

แหม... ไหนบอก 1-1 ตกลงไว้เอาแค่พระฟู ไหนเลยเอาทหารมาช่วยเตรียมม.....  หรือว่าเปิดเซทจุ แต่เลือดหายไปเยอะ ฟูไม่ทันรึ  เบอของตัวเทอน่ะ ......5555+ 

แถมอ้างนั่นอ้างนี่  หาว่าอีกฝ่ายกาย  ให้ทหารกิลตัวเอง เดินมาสลาย เบอผม  ทั้งที่พระพวกผม ฟูกันยิงๆ คัยจะมากายยยย

ซักพัก ก้อให้พระกิลตัวเองมากายเบอผม  คนเห็นกันแสนแปด...... แล้วบอกผมโกง  ก๊ากกกกกกกกกกกกกกก  แผนเยอะเหลือเกินคนนี้.........น่าไปเป็น พวกมิจฉาชีพเนอะ

(สร้างภาพเหลือเกินคนนี้อ่ะ)
เกี่ยวอะไรกับการปรับหรือเปล่าครับ  g#025

ไม่เกี่ยว

แต่เบื่อพวก ชอบซุย....

พวกสร้างภาพ.... พวกขี้โม้  อารายยังงี้.............

แล้วมันเกี่ยวอะไรกลับการปรับไม่นิ หรือ อยากให้ปรับกัน

วิหคเพลิง

• Newbie
  • *
  • ...
โดยความเห็น ส่วน ตัวของผมนะครับ

ผมเล่นเกมส์นี้มา 3 ปีครึ่งแล้ว ที่เซฟใต้ภิภพ

ครึ่ง ปีแรก ผมเล่น พาราเปิด PK  ออกเกรียนมั่ง โดนเกรียนมั่ง ก็สนุกดี  สู้ กะอาชีพอื่น ได้สูสี ดี ชนะกับแพ้ เท่ากัน

แต่ จำได้ว่า มีการปรับ ครั้งนึง ชีวิตเปลี่ยนเลย แพ้ มากกว่า ชนะ  ผมเลยถามเพื่อน ว่า จะมีปรับอีกไหม

เพือนตอบว่า "ปรับมาหลายครั้งแล้ว ตั้งแต่ทหารสายปืน พระใส่ตุ๊กตาต้องสาปได้  ฯลฯ  "

ผมเลยคิดว่าต่อไป คงปรับอีกแน่ ในอนาคต อาจทำให้ดีขึ้น หรือ แย่ลงกว่าเดิม

วันหนึ่ง ผม เดินไปแมพ ถ้ำโจรสลัด เจอเทรเปิด PK คนหนึ่ง กำลัง จะเปิด กล่องสมบัติ อยู่ดี ๆ มีแอสที่ไหนไม่รู้พุ่งแทงซะตาย  g#002

แล้วก็ด่ากันพักนึงด้วยคำหยาบตามปกติ  g#034

ผมเลยคิดว่า เล่น เทร ดีกว่า จะได้เปิดกล่อง ล่าของ แต่ ต้องเป็นเทร ไม่เปิด PK ไม่งั้นโดน แบบคนเมื่อกี๊แน่  g#006

ปัจจุบันผมเล่นเทรไม่เปิด PK มา 3 ปีแล้ว มีการปรับอะไรมากมาย แต่การที่จะปรับสมดุลทักษะ เพื่อให้การ PK และ PVP ล่าสุด

มันมีผลกระทบต่อความสมดุลมาก ทำให้ ไม่สมดุลยิ่งขึ้นไปอีก

แก้ปัญหานี้ เดี่ยวก็เกิดอีกปัญหา พอแก้อีก ก็เกิดปัญหาอีก ไม่สิ้นสุด เพราะ ผู้เล่นจะหาช่องทาง จากทักษะต่าง ๆ มาทำได้อีกเรื่อย ๆ

ผมว่าการปรับสมดุลทักษะ นะต้องทำให้ โอกาศแพ้ โอกาศ ชนะ เท่ากัน  มันถึงจะสนุก ( ไม่ขอยกตัวอย่างนะ เพราะมันเยอะและมีคนตั้งกระทู้เกือบทุกวัน )

และที่สำคัญ ขอความกรุณาและความเห็นใจจากทีมงาน ด้วยในการที่จะปรับครั้งนี้  ผู้เล่นทุกคนที่ใช้เวลาทั้ง เก็บเวล ตีบวกของ และ ฝึก C3 

ลงทุนทั้งเวลา และ ทุนทรัพย์ ไปมาก  ควรจะชดเชยให้ผู้เล่นเหล่านั้นด้วย เช่น

1. รีสกิลและรีทักษะฟรี 1 ครั้ง  ต่อ 1 ตัวละคร (ระยะเวลา 7 วัน )

2. มี NPC รีอาชีพ  2 ครั้งต่อ 1 ตัวละครต่อ 1 ไอดี  ( ระยะเวลา 7 วัน )

3. มี NPC รับซื้อ ยารีสกิล ยารีทักษะ  ยารีอาชีพ  เหมือนสมัยก่อนที่รับซื้อผอบทหาร ( สำหรับกันโดนพ่อค้าแม่ค้าในตลาดมา ดราม่า ตามหลัง )

4. อิ่น ๆ ตามเห็นสมควร ....

สุดท้ายนี้
             ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานอสุราทุกคนที่เหน็ดเหนื่อย ต่อสู้ ผ่าฟันอุปสรรค แก้ไข ปัญหาต่าง ๆ  มาด้วยดี และจัดกิจกรรมต่าง ๆ มาให้
เล่น สนุกกัน ตลอดมา

_RaNatMay_

• Jr. Member
  • **
ปรับ ชาป ขนาด นี้ กะไม่ไห้อา ชีพ อื่น เขา อยากจะเลิกบ้างหรอคับ ดูอย่างพาลาดิน เก็บผนึกนานโคตร เจอ สลาย ไม่กี่วิ เวอร์ไปป่าวครับ เบอระเบิดสลายได้ ก็ไม่เปนไร ส่วนผมเบอระเบิด ผมกะไม่ว่าอะไรนะ แต่ สลายพาลาดิน เอาส่วนไหนคิดคับ พาลาดิน กากเวอร์ไปสิที่นี้ นั่งสะสมผนึก มาเปนวัน เจอ สลาย ภายในไม่กี่วิ ไม่ทราบว่า ลบอาชีพ พาลาดินทิ้งเลย ดีไหม ครับ g#046
อิอิ  โดนใจ ปรับซะ แล้วเทรละไอคำว่ารอบตัวผู้ใช้มันกี้ช่องกันละครับท่าน เซนอีกเตรียมความพร้อมใช้แล้วให้เป้าหมายติดบัพยังไม่พร้อม 2 นาที สงสารคนคนที่เค้าตั้งใจทำเซนมาฝึกซีมั่งซิท่านดีเลเท่ากันซะงั้น อย่างน้อยๆ ก็ช่วยประหยัดทรัพยากรธรรมชาตินะคุณท่าน แล้วการงานอีกได้ครึ่งเสียครึ่งเปอการงานใช้ 30% ยังอืด อันนี้นอกเรื่องแต่อยากระบายเสียเวลาเป็นวันได้ไม่คุ้ม การปรับครั้งนี้ถ้ามีผลเสียมากกว่าดีปรับปรุงใหม่นะครับทีมงาน ไม่ใช่ว่าเอื้อประโยชน์เฉพาะกลุ่ม คนอื่นเค้าก็เสียเงินให้เหมือนกันนะครับ

"ทีมงาน ไม่ใช่ว่าเอื้อประโยชน์เฉพาะกลุ่ม คนอื่นเค้าก็เสียเงินให้เหมือนกันนะครับ"

ถูกใจประโยคนิมากเลยครับ

ผมขอยืนยันว่าปรับปรุงทักษะนี้ไม่ได้เอื้อประโยชน์ให้คนใด หรือกลุ่มใดกลุ่มนึงนั้น  มีนอกมีในอย่างที่หลายๆ คนคิดกันไปครับ
การปรับปรุงทักษะในแต่ละครั้งต้องผ่านการประชุมรวมของทีมโปรแกรมเมอร์ ทีมเกมแพลนเนอร์ และเกมดีไซน์
ต้องมานั่งวิเคราะห์ผลกระทบ และแนวทางการเล่นให้น้อยที่สุด
คงเป็นไม่ได้ที่นำแนวทางของคนที่ให้ผลประโยชน์มาคุยกันในที่ประชุมแล้วจะผ่าน (ตั้งแต่ผมทำงานมาก็ได้แต่เงินเดือนเนี้ยแหละ g#004 g#004)
ซึ่งผลที่ออกมาคงไม่ใช่แนวทางที่ดีที่สุด ผมจึงต้องมาตั้งกระทู้อภิปรายมาดูและรับฟังข้อเสนอของเพื่อนๆ ที่จะสามารถนำไปใช้ต่อ
โดยบ่ายนี้ก็จะมีการประชุมเรื่องนี้กันอีกครั้งครับ  g#017 g#017

ก็เหตุการมันพาไปจะไม่ให้คิดได้ไงล่ะคุณ แล้วอีกอย่างคุณไม่รับแล้วคนอื่นล่ะครับ
คุณไม่ได้ไปนั้งเฝ้าจับตาดูเค๊าตลอดเวลานิแล้วคุณรองคิดดูดีๆน่ะครับผมจะอธิบายให้ฟัง
ก่อนหน้านิ2-3 อาทิตมีกลุ่มคนกลุ่ม 1 หันมาเล่นชาปยกกิลเหมือนมันจะรู้ว่ามีการปรับสกิวของชาป
พอมาหลังๆ สกิวศรวายุชาปบัคอะไรมันจะมาตรงขนาดนิ แล้วพอมาอาทิตนิมีการปรับ ซี 3 ชาปอีก
ถ้ามันไม่เอื้อประโยชให้กลุ่มคนกลุ่มนั้นแล้วจะปรับทำไมในเมือเค๊าประท้วงแค่สกิวระเบิดของเบอกะหยุดเวลาของเทร
แล้วทำไมต้องมาปรับให้สลายซี 3 พาราได้หมดแล้วยิ่งช่วงนิใกล้แข่ง ABT ที่ทุกคนตั้งหน้าตั้งตารอมา
เหตุการมันก็เห็นๆอยู่ล่ะว่าเอื้อประโยชหรือไม่ หรือมันเป็นแค่เรืองบังเอิญ
 g#035 g#035 g#035 g#035 g#035

งั้นขอถามง่ายๆ จะปรับชาปสลายซี 3 พาราเพื่ออะไรครับ
ขอเหตุผลที่สมควรปรับหน่อยครับ

~"•"ป๋าใหญ่_Sky"•"~

• Newbie
  • *
ในช่วงนี้ทางทีมงานมีแผนในการปรับปรุงความสามารถของทักษะต่างๆ ภายในเกม เพื่อแก้ไขปัญหาที่เกิดในหลายส่วน รวมไปถึงการปรับเพื่อให้การต่อสู้ในระบบ PK หรือ PVP ออกมาในทิศทางที่สนุกตื่นเต้นเร้าใจยิ่งกว่าเดิม

รายการปรับสมดุลทักษะ เพื่อให้การ PK และ PVP ออกมาในทิศทางที่เหมาะสมรอบแรกมีรายการดังนี้
1. ปรับปรุงให้ทักษะ "ความลึกลับแห่งกาลเวลา" ของเทรเชอร์ฮันเตอร์ ให้แสดงผลรอบตัวผู้ใช้เท่านั้น (ถ้าผู้ใช้ทักษะไม่อยู่ในพื้นที่นั้น เป้าหมายที่ติดบัฟหยุดเวลาก็จะหลุดจากบัฟหยุดเวลา) และเมื่อผู้ใช้ทักษะตายในระหว่างทักษะแสดงผล ผลของทักษะความลึกลับแห่งกาลเวลา จะหยุดทันที (ตายครั้งที่ 2 ขณะทักษะแสดงผล)

2. ปรับปรุงให้ทักษะ "จิตแห่งศร" ให้สามารถสลายบัฟสกิลดังนี้ 
  2.1 บัฟคลั่งเต็มที่ ที่ได้จากทักษะ ระเบิดคลั่ง ของเบอร์เซอร์เกอร์
  2.2 บัฟเกราะคุ้มกาย ที่ได้จากทักษะ เรียกเกราะคุ้มกาย ของพาลาดิน
  2.3 บัฟผนึกความกลัว ผนึกความเสียหาย ผนึกพลังเวท และผนึกความคลั่ง ที่จากทักษะ เวทผนึกของพาลาดิน
  2.4 บัฟอาบด้วยดาบธาตุไฟ  คลุมด้วยดาบธาตุดิน ป้องกันด้วยดาบธาตุลม ที่ได้จาก เวทแห่งดาบธาตุของเบลดมาสเตอร์

3. ปรับปรุงให้ ทักษะ "เตรียมความพร้อม" เมื่อใช้เป้าหมายจะติดบัฟ "ยังไม่พร้อม" เป็นเวลา 2 นาที  ในระหว่างทีมีบัฟ "ยังไม่พร้อม" ตัวละครนั้นจะไม่สามารถเป็นเป้าหมายของทักษะ เตรียมความพร้อม ได้อีก

4. ปรับปรุงให้ ทักษะ "กายทิพย์" ไม่สามารถป้องกันความเสียหายจากสกิลที่มีผลในการลด HP โดยตรง (ความเสียหายเกิดขึ้นโดยไม่แสดงตัวเลข แต่ลดเลือดทันที) เช่น ผู้เล่นที่มีบัฟกายทิพย์จะไม่สามารถกันความเสียจากการใช้ทักษะสู้ยิบตา การใช้ทักษะหลั่งเลือดสังหาร ผลของทักษะกลืนกินโลหิต (ซึ่งจะประกาศให้ทราบถึงทักษะ และบัฟที่ีกายทิพย์ไม่สามารถกันได้โดยละเอียดอีกครั้ง)  แต่ทักษะนี้ยังคงสามารถป้องกันความเสียจาการโจมตีทางกายภาพ และเวทมนต์เหมือนเดิม

ซึ่งทั้งหมดนี้จะมีกำหนดในการแก้ไขอัพเดทในวันพุธที่ 5 ตุลาคม 2554 ที่จะถึงนี้

ท้ายที่สุดนี้ เพื่อผลักดันให้ผู้เล่นระดับเลเวลสูง ได้มีกิจกรรมในเชิงประลองฝีมือกันมากขึ้น ทีมงานจึงมีแผนที่เพิ่ม Content ต่างๆ ดังนี้
1. การแข่งขัน ABT Season# - เป็นการแข่งทีมที่ดำเนินการแข่งขันโดยทีมงาน จัดขึ้นเป็นช่วงๆ โดยแบ่งเป็น Season
2. ระบบการดวล - เป็นระบบที่ผู้เล่นสามารถจับคู่ลงแข่ง Team Battle กันได้ โดยในส่วนนี้มีระบบรองรับ (จะตามมาในอนาคต)
3. การแข่ง ABT TGS 2012 - การแข่งขัน Team Battle ที่จะมีการจัดขึ้นในงาน TGS ปีหน้า

ทั้งหมดทั้งมวล อาจนำมาซึ่งการปรับสมดุลของทักษะ ที่เพื่อนๆ จะต้องพบเจอ เพื่อให้การแข่งขันเป็นไปอย่างสนุกตื่นเต้น และยุติธรรม ซึ่งแน่นอนว่าทีมงานจะเปิดรับฟังคอมเม้นท์จากเพื่อนๆ เสมอครับ

แล้วเบอร์มึงจะทำc3มาหาอะไรวะ
จุดเด่นของเบอร์ก็มีจุดเสียก็มีถ้ามันสลายได้แล้วจะให้เบอร์มีc3พลังแห่งความคลั่งไว้ทำเพื่อไรครับ จีเอ็ม (งี่เง่า)
เหนือฟ้ายังมีฟ้า
เหล็กไหลหรือจะสู้คนหลาย
คงกระพันหรือจะสู้คุณงามความดี
กฎหมู่หรือจะสู้กฎหมาย

• Newbie
  • *
อย่าจะรู้ถ้ามึงปรับคนจะเล่นเกมนี้เยอะเหมือนเดิมไหม

กุอยากรู้

X-Burner

• Full Member
เซิฟ PK ไม่เสถียรพอ g#037 g#037 g#037 g#037 เป็นไงล่ะเสถียรสมใจมึงม่ะ

พาลปรับแม่มมั่วหมดทีมงาน

.

• Newbie
  • *
มึงอยากลองกับความสมดุลของคนเล่นมั้งไหมอะ

woon_angry

Red Division

• Jr. Member
  • **
  • Car Music
เหตุผลที่ปรับจะบอกให้นะ  จีเขาจะลดการแลคของเซิฟพีเค  เพราะคนเลิกเล่นไปเยอะเลยไม่แลค #038 #038 #038 #038

• Newbie
  • *
รมเสียวุ้ย woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
   ถ้าผมจะเสนอให้เอาอมตะเบอออก แต่ให้ทีมงานไปคิดความสามารถอื่นมาแทน  คนเล่นเบอจะเคืองมากไหมเนี่ย  g#027  ยังไงมีเหตุผลอะไรก็ลองคุยกันด้วยเหตุผลก่อนน๊ะครับ อยาเพิ่งมาโวยวาย เพราะเราเองก็มองดูและก็ช่วยเสนอหาทางออกที่มันจะไม่ต้องเดือดร้อนปรับอะไรมากมายขนาดนี้  อาชีพอื่นเดือดร้อนไปด้วยครับ บอกตรงๆ  ลองฟังเหตุผลผมดู แล้วมีเหตุที่ขัดแย้งหรือที่ผมคาดไม่ถึงในแง่ไหน ลองเสนอออกมาคุยกันดูครับ ช่วยกันคิดครับ กระทู้นี้เค้าตั้งมาหยั่งเชิงและสำรวจความคิดเห็นครับ เพื่อมีแนวทางอะไรดีๆอาจจะนำไปสู่การปรับจริง ที่เค้าเสนอออกมาเป็นแค่ 1 แนวความคิดเค้าครับ ยังไม่ได้นำไปสู่การปรับจริง ซึ่งมันก็แปลว่า มันจะไม่เป็นอย่างนั้นก็ได้

ตอนนี้มีคูลดาวน์เตรียมความพร้อมแล้วที่เห็นว่าพอจะใช้การได้ดี  แต่จุดสำคัญจริงๆมันไม่ใช่ทหารเตรียมน๊ะครับ

ความเป็นอมตะนี่แหละที่เป็นตัวปัญหา  ผมจะแยกให้ฟังอย่างนี้น๊ะครับ

เพราะความเป็นอมตะ คนจึงหันมาเล่นเบอ  อันนี้คนเล่นเบอเค้ายอมรับละครับว่าเล่นเพราะมันอมตะ 

เหตุด้วยมันอมตะและต้านทานทุกอย่าง ในความอมตะไม่มีอาชีพใดสามารถสร้างความเสียหายได้ และเดินไว หากใช้คู่กับสกิวอื่นด้วย เลือกใช้อย่างเหมาะสมก่อนระเบิด มันก็ไร้เทียมทานเหมือนกันน๊ะ

ในการต่อสู้ คลาส 3 ทุกอาชีพให้แจ๋วยังไงก็สามารถโจมตีเข้าได้หมด แต่อมตะตีไม่เข้า มีแต่เจอวิกรงแล้วก็นั่งดู รออมตะหมด  ถามคนเล่นเบอว่าเซ็งมั้ยครับ คงเซ็ง โดนขังนั่งรอความตาย  และถามคนนั่งรอสอยอยู่นอกกรงเซ็งมั้ยครับ นั่งดูเบอติดกรงรออมตะหมด ก่อนอมตะหมดทำหอกไรไม่ได้เลย

และถ้าชาปสลายอมตะเบอได้  คนเล่นเบอก็ต้องร้องให้สลายคลาส 3 ได้ทุกอาชีพเช่นกัน คงจะไม่เหมาะถ้าจะเอามาสลายแต่เบออยู่ตัวเดียว   แล้วอาชีพอื่นมีอมตะไหมครับ คลาส 3 อาชีพอื่นเค้ามีปัญหาด้วยหรือเปล่า ก็ไม่มี  รังแต่จะมีปัญหาที่บางอาชีพคลาส 3 เน่า ใช้งานไม่เห็นประโยชน์  ถ้าสลายพันธมิตรแอส แอสมีดีเลสกิวใช้ไม่ได้ ถ้าสลายสวนกลับเบลด เบลดไม่มีดีเล เปิดใหม่ได้   ถ้าสลายคูลดาวน์หยุดเวลาเทร  เทรรออีก 2 นาที   ถ้าสลายเกราะพาลาผนึกใหม่ แต่เอาเข้าจริงโดนสลายใครจะมานั่งเรียกเกราะ มัวแต่เรียกเกราะก็เจอกัมปนาทหายบ้าไป  เกราะสะท้อนโดยสลายก็ร่ายใหม่ ร่ายๆอยู่ก็โดนสอย แล้วเอากันง่ายๆชัดเจน ผมยังไม่เคยเห็นใครออกมาโวยเรื่อง C3 พาลาเทพเกินเลย  ขนาดมันดีขนาดนั้นแต่ไม่มีคนโวยวายเพราะอะไรครับ  ก็เพราะมันสามารถทำตาเมจได้ สู้ได้  ในการต่อสู้หากทำกันได้ไม่ค่อยมีปัญหาหรอก  แม้จะแพ้ก็ไม่เป็นไรยังตีเข้า  ไม่ใช่ อะไรวะ ตีก็ไม่เข้า หนีก็จะไม่ทัน เดินไวชิบ ทำห่าไรไม่ได้เลย

กับคุณลองมาคิดดูน๊ะครับ  ถ้าเบอไม่อมตะ  ทหารก็ไม่ต้องมาเตรียม ชาปไม่ต้องสลาย พาลาไม่โดนสลายเกราะ ไม่ต้องมาปรับอะไรมากมายให้วุ่นวาย เพียงแต่ต้องคิดเอาว่าจะเพิ่มอะไรให้มันแทน  เพิ่มเลือดให้อีกสัก 20% มั้ยเมื่อระเบิด  เพิ่มทอนความเสียหายการโจมตีดีมั้ย เพิ่มกันกายกันเวทดีมั้ย เพิ่มแม่นดีมั้ยเพราะตีไม่ค่อยโดนใช้สกิวไม่ได้  หรือเพิ่มอะไรแทนดี ผมว่าแค่นี้ก็น่าจะจบ เพราะเอาจากทุกอาชีพเป็นตัววัด อยากบอกว่า ไม่มีอาชีพไหนที่มีคลาส 3 แล้วถูกกระทำไม่ได้ ทำตาเมจไม่ได้ และตายจากการโจมตีไม่ได้  มีแต่เบอนี่แหละที่ทำอะไรไม่ได้ตั้ง 30 วิ เลือดก็บานเบิกกว่าอาชีพไหน 

คนเล่นเบออาจจะไม่พอใจน๊ะครับผมรู้ ที่เสนอให้เอาอมตะออก แต่ผมก็มองมานานแล้วว่า ถ้าแรกเริ่มเดิมทีเบอไม่มีอมตะมาตั้งแต่แรก ปัญหาวุ่นวายในวันนี้จะไม่เกิด ไม่ต้องนำไปสู่การปรับกระทบอาชีพอื่นๆ และความวุ่นวาย  อย่างน้อยๆผมอยากให้เข้าใจตรงนี้สักนิดว่า พื้นฐานการต่อสู้ จะสู้ได้หรือไม่ได้ แต่ต้องสามารถทำอะไรกันได้ครับ  ยังไงคนเล่นเบอเป็นหลัก มีเหตุผลข้อไหนก็ลองเอามาคุยกันครับ หาทางออกก่อนที่อะไรๆจะบานปลาย