GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

พี่คร๊าบบบบบ ผมโดนแฮ็ก!!!

ทีมงาน GodsWar

• Jr. Member
  • **
พี่คร๊าบบบบบ ผมโดนแฮ็ก!!!

หลายต่อหลายครั้งที่ผมได้รับแจ้งจากผู้เล่นว่าโดนแฮ็ก มันทำให้ผมมีความสงสัย และอยากรู้ว่าจริงๆ แล้วคำว่า “แฮ็ก” ที่ผู้เล่นพูดกันจนติดปาก ในกรณีที่มีความผิดปกติเกิดขึ้นกับ ID ของผู้เล่น ซึ่งผู้เล่นไม่ทราบว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร เช่น ของหายออกไปจากตัวละคร ตัวละครหายไป นั้นมันมีความหมายแท้จริงว่าอะไรกันแน่ ซึ่งวันนี้ผมจะนำเรื่องนี้มาบอกเล่ากับเพื่อนๆ และวิธีที่จะทำให้เรารอดพ้นจากการถูก “แฮ็ก”

คำว่า แฮ็ก นั้นตามความเข้าใจของเพื่อนๆ คงจะหมายถึงการที่เราถูก เปลี่ยนแปลง โจรกรรมข้อมูลส่วนตัว หรือ กรณีที่เป็นเกมออนไลท์ จะหมายถึง การที่ถูกขโมยของออกไปจากตัวละคร โดยที่เจ้าของไม่ทราบหรือไม่ยินยอม ซึ่งในส่วนนี้ผมคาดว่า คำว่า แฮ็ก นั้นน่าจะมาภาษาอังกฤษคำว่า

hack ซึ่งมีความหมายว่า “เจาะเข้าโปรแกรมคอมพิวเตอร์อย่างผิดกฎหมาย”
hacker ความหมาย [n.] ผู้ ทำงานอย่างหามรุ่งหามค่ำ (ทางคอมพิวเตอร์) ผู้เจาะระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์   เป็นคำที่ใช้ในหมู่นักเขียนโปรแกรมหมายถึงผู้แสดงหาความรู้ในระบบ คอมพิวเตอร์เพราะความอยากรู้ เช่น  บางคนมีความปรารถนาอย่างแรงกล้าที่จะเจาะเข้าไปดูขั้นตอนในการเชื่อมโปรแกรม ที่ทำงานเข้าด้วยกัน

(hacker จาก พจนานุกรมแปล อังกฤษ-ไทย NECTEC’s Lexitron Dictionary)

hacker
ความหมายคำ นี้เป็นชื่อที่ใช้เรียกพวกที่มีความชำนาญในการใช้คอมพิวเตอร์ไปในทางที่ผิด กฏหมาย เช่น แอบขโมยข้อมูลจากคอมพิวเตอร์ในเครือข่าย  หรือแอบแก้ตัวเลขในธนาคารเพื่อถอนเงินออกมาใช้เอง คำว่า hack  อาจหมายถึงการแอบปรับแก้หรือดัดแปลงโปรแกรมคอมพิวเตอร์โดยไม่ถูกต้องตาม กฏหมาย หรือไม่ก็แก้แล้วยิ่งกลับทำให้แย่ลง

hacker จาก คำศัพท์คอมพิวเตอร์

เริ่มมึนๆ กันแล้วใช่ไหมครับ อย่างว่าละครับอะไรที่มันเป็นทางการมากๆ ก็จะอ่านยากไป ผมว่าเรามาเข้าสู่เรื่องวิธีการป้องกันขั้นต้นอย่างง่ายๆ และได้ผลในระดับหนึ่งเลยละกันนะครับ ซึ่งหากเพื่อนๆ สามารถทำตามที่ผมบอกได้แล้วละก็ ผมเชื่อว่ามันช่วยลดโอกาสโดนแฮ็กข้อมูลเราได้ในระดับหนึ่งเลยครับ
     1. อย่าให้ไอดีและรหัสผ่าน กับผู้อื่นไม่ว่ากรณีใดๆ (เรื่องที่เจอมาส่วนมากเกิดจากสิ่งนี้)
     2. อย่านำข้อมูลส่วนตัวในส่วนต่างๆ ไปเปิดเผยในที่สาธารณะ
     3. อีเมล เป็นสิ่งสำคัญมากๆ อย่าเอาไปลงไว้มั่วๆ
     4. พึ่งระลึกไว้เสมอว่าข้อมูลใดๆ ของเราไม่ปลอดภัย เราต้องป้องกันเสมอ
     5. ควรเปลี่ยนรหัสผ่านทุกๆ 3 เดือน
     6. อย่าหลงเชื่อ เว็บไซต์ โปรแกรม หรืออะไรก็แล้วแต่ที่น่าสงสัยว่าจะหลอกลวง

ข้อมูลที่ผมแนะนำให้ทำนั้นอาจจะไม่ใช้ทั้งหมด หรือบางอย่างอาจจะช่วยได้น้อยมากแต่ก็ช่วยได้สักนิดก็ยังดีผมหวังไว้เช่นนั้นครับ

ทั้งนี้บทความของผมนั้นอาจจะไม่สมบูรณ์พร้อมไปเสียทั้งหมด เพราะหากจะให้ได้เนื้อความเต็มๆ คงต้องอ่านกันยาวยืดอย่างแน่นอน… แต่ช้าก่อน หากเพื่อนๆ มีความสนใจอยากรู้โดยละเอียดผมมีแหล่งข้อมูลให้เพื่อนๆได้ติดตามอ่านที่   มาทำความเข้าใจเกี่ยวกับการ แฮค กันเถอะ!!

ส่วนเพื่อนๆ ท่านไหนคิดว่าตนเองตกเป็นเหยื่อของการ “แฮ็ก” แล้วละก็ลองอ่านข้อกฏหมายเพื่อหาทางเอาผิดคนทำดูครับ พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐ (โดยอำนาจ คนหมั่น)

สุดท้ายนี้ผมหวังว่า จะไม่ได้ทำคดี “แฮ็ก” ของเพื่อนๆ นะครับ เพราะหากผมได้รับทำละก็ มันหมายถึงว่า เพื่อนๆ ตกเป็นเหยื่อของ แฮ็กเกอร์ แล้วนั่นเอง

Source: พี่คร๊าบบบบบ ผมโดนแฮ็ก!!!

ก้านมะยม

• Newbie
  • *
  • ๐รักนัยวัยLรียu LหมือuจุดLทียนเทียนกลางสายฟu๐
มองอิกเเง่นึง  เเอ็กเกอร์  ก็เป็นคนเก่งนะคับ เเต่ใช้ความสามารถในทางที่ผิด ผมว่าถ้าเอาความสามารถ ด้านคอมพิวเตอร์ มาช้วยงานด้าน ict จะดีมากเลย   เเต่ต่างประเทศเขามีตั้งเป้นองค์กรเลยนะเออ เเฮ็กเกอร์   จัดการเเข่งขันทุกๆปี   ใครเจอะระบบ ไหนได้ก็เอาของที่เจอะได้ไปฟรีๆเลย   555+  ความคิดส่วนตัวนะคับผมว่าการทำอย่างนี้เหมือนเป้นการยุยงให้คนทำผิดมากขึ้นว่ามะ  g#004 g#028 g#004

Kan-Ma-Yum