GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ก้าวแรกสู่สังเวียน อสุราโมบาย

BorN2Be

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ กระทู้นี้ผมจะมาแนะนำเกี่ยวกับการเริ่มต้นสำหรับผู้เล่นใหม่ครับ

อันนี้จะเป็นการแนะนำสำหรับเซิร์ฟโมบายเป็นหลักนะครับ

ผมเป็นคนนึงที่เคยเล่นอสุราในเซิร์ฟพีซีมาก่อน แต่ปัจจุบันอะไรหลายๆอย่างก็เรียกได้ว่าไม่ชินตาเลยทีเดียว แต่ตอนนี้ก็เล่นผ่านมาได้จนจุติ
พอมาย้อนมองกลับไปผมคิดว่า คงจะมีคนที่ประสบปัญหาเดียวกันในช่วงแรกๆเหมือนผมแน่ๆ วันนี้ผมเลยตั้งใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

สิ่งที่เป็นปัญหา สำหรับผู้เล่นเริ่มต้น คือ
1.การเลือกอาชีพที่ชอบ หรือ อยากเล่น แต่เล่นไม่ไหวเพราะไม่มีทุนทรัพย์ แล้วเล่นอาชีพอื่นไม่เป็น
2.คนที่น้อยลง ทำให้ปาร์ตี้เก็บเลเวล มีน้อย จำเป็นต้องเวลคนเดียว
3.โดนคนที่เค้าเล่นมาก่อน รังแก กลั่นแกล้ง
4.เล่นบนไอโฟน ไม่สามารถออนเกม2ไอดี2หน้าจอพร้อมกันได้ เลยไม่มีพระบัฟให้

เรื่องแรกที่พลาดที่สุด คือการเลือกเล่นเผ่ามนุษย์เป็นตัวแรกครับ
ผมพยายามเล่นเทรเชอร์ฮันเตอร์ ด้วยความเชื่อที่ว่า จะเล่นไปเก็บเงินไป
สุดท้าย เละครับ เพราะเราเริ่มต้น เราไม่มีทั้งผอบเชียร์โชค เราไม่มีเงินซื้อมีดดีๆ ไม่มีเงินตีบวก
เลยต้องลองใหม่ด้วยเผ่าอสุราแทน แล้วก็พบว่า มันง่ายกว่าเยอะครับ ตอนเริ่มแรกก็ไม่เซียนหรอกครับ
แต่พอเล่นไปจุติรอบสองรอบ ก็สามารถจับจุดที่เหมาะสมได้ ก็เลยจะมาแชร์ให้อ่านกันนะครับ

อาชีพที่เหมาะที่สุด ที่จะเล่นในตอนแรกของเซิร์ฟโมบาย ผมยกให้ จ้าวสังเวียน ครับ
เพราะเป็นอาชีพที่ใส่แต่ของที่หาได้จากเควสก็เล่นไปจนจุติได้สบายๆครับ

ก้าวแรกสู่สังเวียน
หลังจากสร้างตัว เข้าฝึกสอน(ต้องเข้านะครับ รับเซตนักล่ามือใหม่จากจุดนี้ เพื่อไปรับรางวัลดีๆในจุดต่อไป)
เสร็จแล้วก็ลุยเควสนักล่ามือใหม่เลยครับ หลังจากจบเควสตรงนี้ เราจะได้ กล่องนักเดินทางหน้าใหม่
ซึ่งมีประโยชน์มาก ถ้าตัวเราเองมีเงินเก็บ มีเงินเหลือ อาจจะลงทุนซัก 300บาท ซื้อบัตรทรู มาเติมโซล
เอาโซลไปซื้อ กล่องเติบโตเลเวล1 ในร้านค้าโซลครับ คุ้มค่าจริงครับ
ยิ่งเลเวลอัพก็จะยิ่งกดรับรางวัลใหม่ๆได้ ของในกล่องทุกชิ้น ล้วนมีประโยชน์กับเรา
(แต่ของไม่สามารถแลกเปลี่ยนได้ ฉนั้นควรซื้อในไอดีหลักนะครับ เพราะของในกล่องสามารถฝากเข้าคลังได้
ไว้ฝากให้ตัวละครหลักตัวอื่นต่อ)
จนถึงเวล 60 จะได้กล่องสุ่มหมวก ถ้าดวงดี ได้หมวกดีๆราคาสูงๆ
จะเก็บไว้ใส่อวดบารมี หรือจะปีนต้นถั่วไปห่อขายเอาเงินก็ได้

ช่วงเวลาแห่งการเวล
จบเควสมือใหม่ เลเวลก็น่าจะ21ขึ้นไปแล้วนะครับ สกิลของผู้ฝึกตนทั้งหมด อัพให้เต็มไปเลยนะครับ
ใส่ของเซตมือใหม่ให้ครบ แล้วกดวาร์ปไปเปลี่ยนอาชีพเป็นนักรบได้เลย
หลังจากเปลี่ยนมาแล้ว สเตตัส เราจะอัพ str นำครับ ลงให้ตัน เหลือเท่าไร ลง dex ครับ
สเตตัสหลัก จะอัพได้ไม่เกินเลเวลของตัวละคร+20นะครับ เวล21อัพได้41 แต่พอเวล22ก็สามารถอัพเพิ่มเป็น42ได้
สกิลของนักรบ ทุกสกิล จะใช้2เหรียญในการอัพ1แต้มนะครับ ในช่วงแรกจะอัพสกิลตามนี้ครับ
ความชำนาญการใช้อาวุธ1 แล้วไปอัพฟาดฟันให้สุดเลยครับ พอฟาดฟันเต็มแล้ว อัพความชำนาญอาวุธให้เต็มต่อกันเลย
เก็บเลเวลด้วยการทำเควสนักล่ามือฉมังนะครับ พอเลเวล 30 ให้กลับมาหมู่บ้านบางกระท่อมนะครับ ไปหาสุเทพ รับเควส สนับมืออย่างดี
แล้วก็กลับไปทำเควสนักล่าต่อได้เลย ตอนทำเควสนักล่าของเวล 30-35 เราจะได้หัวใจนักเลง
เก็บให้ครบ100(หาได้ง่ายจากพวกกาเฟอีน)
แล้วกลับไปส่งให้สุเทพ ก็จะได้สนับมืออย่างดีมา เอาไปเก็บไว้ก่อน ยังไม่ใช้ตอนนี้
ทำเควสไปเรื่อย จนหมดเควสนักล่ามือฉมัง เราจะมีเลเวล40+ อัพสกิลซัดกวาดให้เต็ม แล้วอัพความแข็งแกร่งของอสุรา 1 แต้ม
ใส่ของเซตฉมังให้ครบ แล้วก็เอาเซตมือใหม่ถอดเก็บใส่คลังไปได้เลย
เหรียญที่เหลือเก็บไว้ก่อน แล้วมุ่งหน้าสู่ ค่ายซอเรี่ยน (แมพเข้)
ทางไปแมพเข้ ไปเมืองเรดคลิฟ เดินไปทางขวาของหมู่บ้าน นั่งรถไฟเถื่อนไปทางเข้าแกรนด์ฟอเรสต์์
เดินลงไปข้างล่างวาร์ปออกมา เดินไปทางขวา จะเจอวาร์ปคู่ เข้าอันไหนก็ได้

คำเตือน : เรายังไม่เปลี่ยนอาชีพตอนนี้นะ!

ด้วยระบบที่ว่าเราสามารถรีสกิลกี่ครั้งก็ได้ จนกว่าจะเปลี่ยนคลาส2 จึงเป็นเหตุผล ให้เราไม่เปลี่ยนอาชีพและมาที่แมพเข้
สำหรับการเก็บเวลที่นี่ เราต้องลองเชคก่อน ลองลากเข้เขียว 5-6 ตัวมารุมตีเราดู มันตีเราโดนบ่อยไหม
แล้วกลับไปวิหารนักรบ (กดหน้าสกิล กดเลือกเปลี่ยนอาชีพจะวาร์ปไป ที่แมพได้เลย)
ไปร้านขายอาวุธ ซื้อผลึกวิญญาณธาตุระดับ3
ถ้าเข้ตีเราไม่ค่อยโดน เราซื้อผลึกธาตุไฟ แล้วก็อัพสกิลปลุกใจสู้4แต้ม เพื่อเพิ่มดาเมจ
ถ้าเข้ตีเราโดนรัวๆ เราก็ซื้อผลึกธาตุดิน แล้วอัพสกิลชำนาญป้องกัน4แต้มมาเพิ่มป้องกัน
แล้วก็ซื้อคมแฝกขายร้านเวล40(คมแฝกออกแบบพิเศษ) มาใช้ในการเวล เมื่อทุกอย่างพร้อม กลับไปแมพเข้ได้เลย
เวลไปเลยปกติ เลยมอน 5-6 ตัว ซัดกวาด ช่วงแรกกว่าจะเคลียหมดกองอาจจะต้องซัด 3-4 รอบ
ก็ซัดไปเดินไป ลากตัวใหม่เข้ามาเพิ่มเรื่อยๆทีละตัว2ตัว เวลไปจน 60 เลยก็ได้ แล้วค่อยไปเปลี่ยนอาชีพ
จริงๆผมไม่แนะนำให้ทำเควสยอดนักล่านะ เพราะเวลาที่เสียไป กับรางวัลที่ได้ ไม่ค่อยคุ้มกัน แต่ถ้าใครอยากทำก็ทำเก็บตังกินหนมครับ
เควสเสริม ไปเดธวอลเลย์ คุยกับสไตรเน่อ รับภารกิจ ไปเอาเขี้ยวมังกรมา2อัน มาส่ง แล้วสไตรเน่อ จะรับซื้อเขี้ยวทุกชนิดจากเรา
ตอนเราเก็บเวลที่แมพเข้ เข้ดรอบเขี้ยว เราก็เก็บมาขายจ่าได้
หนังเข้ สามารถเก็บไว้ทำหมวกลูกพี่ใหญ่ได้
(ตัวละครไฟเตอร์เผ่ามนุษย์เวล21 เอาหนังเข้500ไปแลกที่จุดเปลี่ยนอาชีพไฟเตอร์ได้เลย)

พร้อมเป็นจ้าว

เริ่มต้นเป็นจ้าวนะครับ ก่อนอื่นเลยต้องหัดสับไพ่แจกไพ่ครับ ถุ๊ย!ไม่ใช่เว้ย
เริ่มต้นจากการทำเควสเปลี่ยนอาชีพนะครับ ล่ากาเฟอีน30ตัว ไม่ยากครับ แล้วกลับมาส่งเควส
เควสถัดมาจะให้เราไปหาNPC 3 คน คนแรกอควาเมทิส อยู่ที่ตลาดครับ(วิหารเริ่มต้น) เดินตรงขึ้นบนสุดเลย
คนที่สอง มิคาอิล อยู่ที่เมืองอัฟราฮา เดินมาซ้ายสุดหน้าปราสาท คนซ้ายสุด
คนสุดท้ายอยู่ที่รายาบุรี นั่งรถไฟมา จะจอดหน้าทางเข้า เดินเข้าวาร์ปมาเลย
เดินซ้ายมา จะเจอคนชุดแดงๆ คนนั้นหละพ่อค้าหน้ากาก จบแล้ววาร์ปกลับ ส่งเควส
ภารกิจถัดมา ล่ามอนหลายอย่าง กดติดตามเควสไว้ จะเห็นสัญลักษณ์ บนหัวมอน
แนะนำนะ นั่งรถไฟไปวินเดิ้ลวูด นั่งรถไฟเถื่อนไปป่าวินวูด ตีนกจุ๊เหลือง1ตัว
นั่งรถไฟเถื่อนกลัับวินวูด นั่งรถไฟไปเดธวอลเลย์ นั่งรถไฟเถื่อนไปถ้ำภูเขาไฟ *ไม่ต้องเข้าถ้ำ*
เดินหาตีเดรก 1 ตัว เดรโก้ 1 ตัว
แล้วกดวาร์ปไปเรดคลิฟ นั่งรถไฟเถื่อนไปทางเข้าแกรนด์
เดินเข้าวาร์ปมา ตีกระรอก1ตัว ภูติพฤกษา1ตัว
เดินเข้าวาร์ปขวา แล้วก็เดินเข้าวาร์ปขวาอีกที
ตีผึ้ง 1 ตัว เดินเข้าวาร์ปบน ตบแมนเดรกเหลือง 1 ตัว แล้วก็เดินเข้าวาร์ปบนอีก2ที แล้วไปเข้าวาร์ปทางซ้าย
ถ้าเดินไม่ผิดทาง จะเจอมอนตามที่บอก ถึงตรงนี้ จะเจอภูติพฤกษา เดินออกวาร์ปขวา เจอผีเสื้อแดง
แล้วเดินลงวาร์ปล่าง 2 แมพรวด จะเจอตัวเม่น ตีเม่น 1 ตัว เดินเข้าวาร์ปขวา แล้วเดินต่อขึ้นวาร์ปบน 2 แมพรวด
จะเจอแมนเดรกน้ำเงิน ตีทิ้ง 1 ตัว วาร์ปกลับไปทำเควสเปลี่ยนอาชีพต่อ ตอบคำถาม แล้วทำเควสต่อ
เควสเข้าดันเจี้ยน ล่าผีเสื้อแดง+แลนโด=20ตัว ฆ่ารวมกันให้ได้ 20 อย่าซัดกวาด จะโดนเยติ เสร็จแล้วก็วาร์ปออกมา
ก่อนส่งเควส กดเข้าหน้าสกิล กดล้างทักษะให้เรียบร้อย แล้วค่อยคุยกับลุงนะ คุยกับลุงเราก็จะเปลี่ยนเป็นจ้าวสังเวียน

ช่วงสำคัญ ระวังกดพลาดกดผิด

การลงสเตตัส
เราจะลงไปที่ dex ลงให้ตันจนลงไม่ได้ ที่เหลือลง agi
(ถ้าผ่านการจุติมาบ้างแล้ว แต้มเหลืออีกลง vit และเปลี่ยนสีชุดเป็นเทพสังเวียน จะได้ดาเมจเพิ่มจากค่า vit ด้วย)

การอัพสกิล
สกิลเริ่มต้นอัพเต็มทุกสกิล
สกิลคลาส1 : ความชำนาญการใช้หมัด 5 /เทคนิดต่อยต่อเนื่อง 5 /หมัดอสุราพัวพัน 5 /พลังชีวิตแห่งอสุรา 1 /ปลุกใจสู้ 4
สกิลคลาส2 : เพิ่มความเร็วการต่อย 5 /เทคนิคต่อยต่อเนื่องขั้นสูง 5 /หมัดตัดสายฟ้า 1 /เพิ่มอำนาจทำลายล้าง 5 /สะสมพลังหมัด 5
/ปลดปล่อยพลังหมัด 1 /หมัดสลายโลกา 5 /เสริมกล้ามเนื้อ 5 /เทพนักสู้อสุรา 3 /จ้าวผลึกวิญาณ 1 /เท้าลมกรด 1

ปล. สายนี้เทพนักสู้ อัพแค่3 ก็พอครับ แค่มีไว้ทุบเกรียนดอกสุดท้ายก็พอ ถ้าระดับเราพอจะสู้เขาได้เราพัวพันอย่างเดียวเขาก็ตายได้
ตัดสายฟ้าอัพไว้1ก็พอ แค่หยุดการเคลื่อนไหวของเกรียน2วิ จะได้มีเวลาง้างเทพนักสู้
ถ้าระดับมันต่างกันมาก จนสู้กันไม่ได้อยู่แล้ว เราอัพเทพอสุรามาระดับ5 เราก็สู้เขาไม่ได้อยู่ดีครับ โฟกัสที่สกิลเก็บเลเวลจะดีกว่าเนาะ
**เราไม่จำเป็นต้องอัพหมัดเวทย์มนต์ เพราะหมัดสลายโลกาไม่แสดงผลตามธาตุผลึก ผลึกมืดจึงไม่เพิ่มดาเมจของสกิลนี้

ของสวมใส่
ใช้แค่เซตฉมังครับ แว่นตา+5การมอง เสื้อ,คลุม,เท้า+5ว่องไวครับ เครื่องประดับปล่อยว่างก็ได้ถ้าไม่มีไรใส่ (แนะนำแหวนอัลเทม่า จากกล่องเติบโต)
สนับใส่สนับอย่างดีเวล31ตีบวกเร็วเสียง หรือสนับเวล50ที่ได้มาจากตอนเปลี่ยนอาชีพ,สนับขายร้านเวล66ตีบวกทำลายก็ได้ครับ
หมวกเดินตลาดดูหมวกแจ๊คดิสปอยเลอร์ ราคาไม่แพง 5แสน-1ล้าน หรือหาไม่ได้ก็มักง่ายหมวกเหล็กร้านขายอาวุธที่เซาเทิร์นฟอร์ด
โล่ห์เดินตลาดหาโล่ผนึกกำลังเวล69 ราคา8แสน-2ล้าน ถ้าไม่มีตังหรือหาซื้อไม่ได้ โล่ห์ขายร้านอะไรก็ได้ใส่ๆไปครับ
ซื้อผลึกวิญญาณ ระดับ4 ธาตุน้ำ100อัน แล้วก็ธาตุลมหรือธาตุไฟ อย่างใดอย่างนึง 100อัน (ใช้ไม่หมดหรอก เก็บไว้ใช้รอบจุติถัดไปได้)
ผลึก ธาตุน้ำ จะเพิ่มการรีเจนพลังชีวิต16%และมานา8%ทุกๆ5วิ ธาตุลมจะเพิ่มดาเมจม่วง400(เพิ่มต่อเนื่อง40) ธาตุไฟจะเพิ่มพลังโจมตี120

สเต็ปการเล่น
เปิดยาให้พร้อม กดผลึก2ธาตุ บัพปลุกใจสู้ให้ตัวเอง กดสะสมพลัง เดินลากมอนเลย ลากเป็นกลุ่ม 6-8ตัว แล้วกดสลายลงกา พวกเหลือๆ
พัวพันซ้ำเรียงหน้าไป หรือตีธรรมดาเอากะได้
เจอเกรียน หลบก่อนดีกว่า ถ้ามันกวนตีน ก็พัวพันใส่มัน พอติดย้ากกก!! ก็กดตัดสายฟ้าใส่มัน แล้วเทพใส่หน้าเลยครับ

ป่ะ เวลต่อ
หลังจากเลเวล61แล้ว เวลต่อด้วยการทำเควส นักล่าในตำนานครับ งานแรกไปที่ถ้ำมรกต แมพมังกรผลึกอยู่ทางขวาของแมพกาเฟอีนนะครับ
พอจบงานที่6 เราจะต้องไปทำเควสต่อที่แมพป่าช้า กลับไปที่บางกระท่อม เดินลงมา ที่แมพวุ้นอสุรา แล้วเดินชิดขวาลงมา จะเจอวาร์ป
เข้าวาร์ปมาจะเจอวัด เดินขึ้นบนสุด จะเจอป้ายผีดุ กดสำรวจที่ป้าย กลับบางกระท่อม มุมซ้ายล่างสุดมีนางเนก คุยกับนาง ตอบดีๆ
เสร็จแล้วจะโดนนางฆ่าตาย 1ที ไปเกิด แล้วกลับไปวัด ไปป้ายผีดุอีกรอบ กดที่ป้ายครั้งนี้จะวาร์ปไปได้
ลองทำเควสดูผีดิบมนตรา ตีเป็นเวทย์อาจจะเจ็บหนักหน่อย ถ้าทำไม่ไหวก็ไม่ต้องฝืนทำต่อ
กลับไปเวลต่อที่แมพถ้ำมรกต แล้วก็ทิ้งเควสไปเลยก็ได้ หรือจะกลับมาย้อนทำต่อที่หลังก็แล้วแต่
เวลไปจน82หรือทำเควสไปจนจบเควสก็ได้ แล้วกลับบางกระท่อม มาซื้อผลึกวิญญาณระดับ5 2ธาตุอย่างละ100 เอาผลึกระดับ4ที่เหลือเก็บเข้าคลัง
จัดอุปกรณ์ให้พร้อม แล้วไปเมืองอัฟราฮา นั่งรถไฟเถื่อนไปที่ป่าลับแล เริ่มทำเควส และเก็บเลเวลที่นั่นได้จนถึง 99 เลยครับ
ปล. ห้ามลากเยอะเกินนะครับ อาจจะต้องใจเย็นๆหน่อย ถ้าโดนมอนรุมตี จะติดขาชา ติดเมา หรือตายได้ครับ

ป่ะ จุติ
ก็แค่เดินไปให้ถึงแมพจุตินะครับ ซื้อก้านลูกอมแมพจุ 7b จากตลาด เดินเข้าวาร์ปบน แล้วไปเข้าวาร์ปขวา
แล้วเดินให้เข้าจุดตรงกลางแมพพอดี แล้วคุยกับNPC จะทำเควสหรือจะจุติเฉยๆก็ได้ครับ ในการจุติรอบแรกใช้เงิน 1ล้าน
ไม่ว่าจะทำเควสหรือจุติเฉยๆ แต่ถ้าทำเควสก็จะได้กล่องพื้นฐาน สุ่มได้ของพื้นฐาน รองเท้า กำไล ผ้าคลุม

เริ่มเวล1ใหม่อีกครั้ง
ตอนนี้อยากเล่นอาชีพไหนสายไหน ศึกษาเอาในบอร์ดได้เลยครับ เล่นจนจุ1ได้แล้ว ก็นับว่าเล่นเป็นแล้ว
"ใหญ่แล้ว จะไปตี้ใดกะได้ แต่จะไปง่าวเน่อ"

ปล.อาชีพที่ดีกว่าจ้าวก็มีนะครับ คืออาชีพคนทรง แต่สกิลเยอะยุ่งยากเกินไปที่จะเล่นบนไอโฟน และพลาดพลั้งตายได้ง่ายมาก
สิ่งที่ผมแนะนำเป็นเพียงแนวทาง เกมเปิดโอกาศให้ทุกคนสามารถที่จะเลือกเส้นทางของตัวเองได้โดยไม่มีข้อจำกัดใดๆ
ถ้าถูกใจ อย่าลืมชวนเพื่อนมาเล่น และแนะนำกระทู้ของผมให้เพื่อนของคุณได้อ่านด้วยนะครับ ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

BorN2Be

• Newbie
  • *
g#001 g#001 ขอเผ่ามนุษย์มั่งสิ  g#001 g#001

เล่นธรรมดาหละครับ เก็บเวลทำเควส นั่่งตลาดรอตี้โขน