GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

พูดคุยประเด็นเรื่องของการรวมเซิร์ฟเวอร์ วุ้นสวรรค์ และ วุ้นดาวดึง

Pattaya City

• Newbie
  • *
รวมก้ดีคับ 2เซิฟนี้ไม่ต่างอาไรกันมาก ต่างแค่ราคาของ เพราะเซิฟดาวคนน้อยลง แรร์เยอะึขึ้น ราึคาของแพงกะโดด

dstilllove

• Newbie
  • *
  • เล่นเกมไม่เป็นก็วาดรูปแทน -_-!
ส่วนตัวไม่ได้เล่นเซิฟดาวนานมาก ก ก แล้ว เลยไม่รู้ว่าคนเหลือเท่าไหร่
ถ้าคนน้อยมากๆ เราเห็นด้วยกับการรวมเซิฟนะ เพราะจะดีกับคนเซิฟดาวจริงๆ

มือใหม่เก็บเวลเกมนี้คนเดียวยากและน่าเบื่อมากค่ะ
โดยเฉพาะคนที่ไม่เติมเงิน
ถ้ารวมเซิฟ คนเยอะขึ้น น่าจะแก้ปัญหานี้ได้

สรุปคือเราเห็นด้วย ที่จะให้รวมเซิฟ
โดยมีข้อแม้ว่า ต้องให้ผู้เล่นเลือกตัวละครสามตัวที่จะให้อยู่ต่อในเซิฟที่รวมแล้วได้เอง
และถ้าโอนของในคลังดาวมารวมกับคลังสวรรค์ได้จะดีมาก

แต่

เท่าที่อ่านความเห็นบนๆ รู้สึกจะมีการให้โหวตแล้ว และผลคือผู้เล่นไม่อยากให้รวมเซิฟ
ถ้าเป็นเรา เราจะทำตามผลโหวตนะ เคารพเสียงส่วนมาก

aszax12

• Newbie
  • *
การที่รวมเซิฟก็ดีไปอย่าง คือเราจะได้มีคนที่สามารถแแลกเปลี่ยนขายของกัน การเวลสำหรับคนที่ไม่มีกิลอยู่ไม่มีเพื่อนก็สามารถเวลได้ เพราะส่วนมากเขาจะเวลกันเป็นกลุ่มเพื่อน ทำให้เรามีเพื่อนมากขึ้น(สำหรับสายแชท) ข้อเสีย ราคาสินค้าของทั้งสองเซิฟไม่เท่ากัน การทะเลาะกันกับเซิฟสวรรค์และเซิฟดาวดึงอาจจะเกิด(ขนาดเซิฟเดวกันยังทะเลาะกัน) เกิดการรวมเกรียนครั้งยิ่งใหญ่เกรียนสวรรค์+เกรียนดาวดึง  และข้อเสนอแนะ จากความคิดเห็นนั้น ปัญหาหลักคือ คนเล่นของทั้งสองเซิฟมีจำนวนน้อยลง นี่ปัญหาสำคัญ หากจีจะรวมเซิฟมันก็ไม่ผิด เพราะมันเป็นสิทธิของเจ้าของลิขสิทธิ์ แต่ถามว่าจะมีคนเล่นอยุ่ไหมนั้นมันสำคัญกว่า ส่วนการตั้งคำถามแบบนี้น่าจะตั้งคำถามว่า "ทำไมคนถึงเล่นเกมอสุราน้อยลง" อาจจะมีคนมาตอบเยอะจนเซิฟล่มเลยก็ได้ เราเป็นเพียงส่วนนึงของความคิด เราไม่ได้จะให้จีแจกของอย่างเดวหรือแะไร แต่ที่คนเริ่มเล่นน้อยลงตามความคิดของเราคือ(นอกประเด็นนะ)การที่จีขึ้นราคาของโซลจีนั้นได้แจ้งให้ผู้เล่นทราบหรือว่าด้วยกรณีใด นี่คือ1เหตุผลว่าทำไมคนถึงเลิกเล่นเพราะผู้เล่นจะคิดว่า จีเอาแต่ตัง และยังยาของเทศกาลต่างๆ กิจกรรมก็ไม่ได้น่าสนใจและไม่ตรงประเด็น กิจวันแม่เราว่าความคิดมันตื้นไปนะ การที่ปรับให้มันดีขึ้นมันก็ดีอยู่ แต่ควรจะมีอะไรที่น่าสนใจหน่อย ทุกอย่างมันไม่ได้เกิดจากตัวผู้เล่นเอง แต่เกิดจากการคิดไอเดียของผู้ขายสินค้า/บริการ ถ้าถามความคิดเห็นก็จะมีแต่คำด่า เข้าใจด้วยนะความคิดของเด็กและผู้ใหญ่มันต่างกัน สิ่งที่เกมไทยควรจะเน้น น่าจะเป็นการสอนเด็กให้รู้จักค่าของเงินนะ บางคนขโมยเงินพ่อแม่มาเติมซื้อของในเกม ภูมิใจสอนเด็กให้เป็นขโมย..จากที่เราเล่นมาสมัยก่อนยังสนุกกว่าอีกตอนนั้น 2551 มั้ง ตอนนี้ทุกอย่างเห็นแก่ตัว แล้วคนที่เล่นเกมนี้เราว่าเป็นคนเก่าคนที่เข้ามาเล่นใหม่หายาก หรืออาจจะเข้ามาแล้วแต่การจะหาเพื่อนสักคนมันยากเพราะ เกมอสุรามันคือเกมที่มีแต่เด็กเกรียน จบการแสดงความคิดเห็น ถ้าจีอ่านแล้วนำไปปรับใช้ก็ดีแต่ถ้ามันยังดีไม่พอก็ไม่เป็นไร เราอยากเห็นเกมไทยมีคุณภาพและสามารถอวดต่างชาติว่านี่คือเกมไทย ที่สามารถทำให้เด็กเกิดการเรียนรู้ได้ อะไรประมาณนั้น

golfrukpat02

• บุคคลทั่วไป
รวมก้ดีคับ 2เซิฟนี้ไม่ต่างอาไรกันมาก ต่างแค่ราคาของ เพราะเซิฟดาวคนน้อยลง แรร์เยอะึขึ้น ราึคาของแพงกะโดด

ใช่ๆ  รวมเบย เนอะๆ

~๐ Ryan ๐~

• Full Member

เนียนปั้มรึ  woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry

golfrukpat02

• บุคคลทั่วไป
การที่รวมเซิฟก็ดีไปอย่าง คือเราจะได้มีคนที่สามารถแแลกเปลี่ยนขายของกัน การเวลสำหรับคนที่ไม่มีกิลอยู่ไม่มีเพื่อนก็สามารถเวลได้ เพราะส่วนมากเขาจะเวลกันเป็นกลุ่มเพื่อน ทำให้เรามีเพื่อนมากขึ้น(สำหรับสายแชท) ข้อเสีย ราคาสินค้าของทั้งสองเซิฟไม่เท่ากัน การทะเลาะกันกับเซิฟสวรรค์และเซิฟดาวดึงอาจจะเกิด(ขนาดเซิฟเดวกันยังทะเลาะกัน) เกิดการรวมเกรียนครั้งยิ่งใหญ่เกรียนสวรรค์+เกรียนดาวดึง  และข้อเสนอแนะ จากความคิดเห็นนั้น ปัญหาหลักคือ คนเล่นของทั้งสองเซิฟมีจำนวนน้อยลง นี่ปัญหาสำคัญ หากจีจะรวมเซิฟมันก็ไม่ผิด เพราะมันเป็นสิทธิของเจ้าของลิขสิทธิ์ แต่ถามว่าจะมีคนเล่นอยุ่ไหมนั้นมันสำคัญกว่า ส่วนการตั้งคำถามแบบนี้น่าจะตั้งคำถามว่า "ทำไมคนถึงเล่นเกมอสุราน้อยลง" อาจจะมีคนมาตอบเยอะจนเซิฟล่มเลยก็ได้ เราเป็นเพียงส่วนนึงของความคิด เราไม่ได้จะให้จีแจกของอย่างเดวหรือแะไร แต่ที่คนเริ่มเล่นน้อยลงตามความคิดของเราคือ(นอกประเด็นนะ)การที่จีขึ้นราคาของโซลจีนั้นได้แจ้งให้ผู้เล่นทราบหรือว่าด้วยกรณีใด นี่คือ1เหตุผลว่าทำไมคนถึงเลิกเล่นเพราะผู้เล่นจะคิดว่า จีเอาแต่ตัง และยังยาของเทศกาลต่างๆ กิจกรรมก็ไม่ได้น่าสนใจและไม่ตรงประเด็น กิจวันแม่เราว่าความคิดมันตื้นไปนะ การที่ปรับให้มันดีขึ้นมันก็ดีอยู่ แต่ควรจะมีอะไรที่น่าสนใจหน่อย ทุกอย่างมันไม่ได้เกิดจากตัวผู้เล่นเอง แต่เกิดจากการคิดไอเดียของผู้ขายสินค้า/บริการ ถ้าถามความคิดเห็นก็จะมีแต่คำด่า เข้าใจด้วยนะความคิดของเด็กและผู้ใหญ่มันต่างกัน สิ่งที่เกมไทยควรจะเน้น น่าจะเป็นการสอนเด็กให้รู้จักค่าของเงินนะ บางคนขโมยเงินพ่อแม่มาเติมซื้อของในเกม ภูมิใจสอนเด็กให้เป็นขโมย..จากที่เราเล่นมาสมัยก่อนยังสนุกกว่าอีกตอนนั้น 2551 มั้ง ตอนนี้ทุกอย่างเห็นแก่ตัว แล้วคนที่เล่นเกมนี้เราว่าเป็นคนเก่าคนที่เข้ามาเล่นใหม่หายาก หรืออาจจะเข้ามาแล้วแต่การจะหาเพื่อนสักคนมันยากเพราะ เกมอสุรามันคือเกมที่มีแต่เด็กเกรียน จบการแสดงความคิดเห็น ถ้าจีอ่านแล้วนำไปปรับใช้ก็ดีแต่ถ้ามันยังดีไม่พอก็ไม่เป็นไร เราอยากเห็นเกมไทยมีคุณภาพและสามารถอวดต่างชาติว่านี่คือเกมไทย ที่สามารถทำให้เด็กเกิดการเรียนรู้ได้ อะไรประมาณนั้น

ขอกราบของพระคุณครับ เจ๋งมากๆ

Ti''Ger

• Jr. Member
  • **

กระจ่างงงงง

The.

• The
  • Full Member

รวมเลยคับแนะนำ g#017 g#017 g#017 g#017 g#017

น้องลัก

• Newbie
  • *
ที่เซฟดาวดึงมีคนน้อยเพราะของมันแพง ของสมควรแพงกลับเปนถูก ผู้เล่นที่เล่นใหม่จะเอาตังไหนไปซื้อ mก็หายาก  สรุปคือ  รวมเซฟเลย วอปราสาทจะได้สนุก5555

blackcatXII

• Jr. Member
  • **
  • ความขี้เกียจคือสิ่งที่แข็งแกร่งที่สุด.. รองจากโลลิ
รวมเลยคับ ผมกะเล่นสวรรค์ ถึงคนจะไม่น้อยเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ว่าไรหรอกงับ  woon_sunny
ถ้าเซิฟดาวดึงส์คนน้อยจริงๆก็มีทางเลือกคือ โปรโมท กะ รวมเซิฟ
ซึ่งการโปรโมทเป็นอะไรที่ยากยิ่งยวด ถึงจะได้คนมา คนที่เล่นก็เล่นแปปเดียวเลิก ไม่ยั่งยืนหยัดดั่งเกราะเพชรเจ็ดสี
ส่วนการรวมเซิฟคือ ผมอยากรู้ว่าเราจะดูว่าใครมาจากเซิฟไหนหรือกิลด์ไรมาจากไหนได้รึเปล่าน่ะค้าบ ถ้ารวมแล้วจะเป็นไงต่อไป เวลลดมั๊ย
ราคาของจะขยับขึ้นลงยังไง บลาๆ  woon_yes
เท่าๆที่คิดดูแล้วมีผลที่สุดคือคนในเซิฟจะมั่วกันไปหมด จะเกรียนจะดียังไงก็ผสมปนกันซะจนมองไม่ออก
เวลาเวลตี้ก็จะเต็ม แล้วคิวก็จะยาว ทางออกของเรื่องนี้คงไม่พ้นแผนที่ส่วนตัว  woon_555
แต่ที่ผมเขียนมาเนี่ย แค่ลองคิดเอาแบบมั่วๆเมาๆแบบวิเคราะห์อนาคต
อันที่จิง ผมคิดว่า การรวมเซิฟจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุด แต่ถ้ารวมแล้วเวลลด หรือบลาๆ ก็จะมีแต่คนแย้ง แล้วมันจะไม่จบแค่เปิดรี *เปอร์ หรือแจกของ แน่  woon_555
แล้วก็ อีกเรื่องคือถ้ารวมเนี่ย คนที่ตีมินิกะบอสเนี่ย เยอะไปนะคับ  woon_o_o
แค่ตอนนี้ผมยังหาหนอนทรายตีไม่ได้เลย  woon_cry
ทั้งหมดนี้ อาจจะไม่เหมือนที่ผมจินตนาการไว้ก็ได้นะ มันคงไม่แย่ขนาดที่ไม่มีคนเวลหรอก  woon_yes
สุดท้ายแล้วที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดนี้เนี่ย เป็นการบ่นสินะ   woon_huh  woon_huh  woon_huh

pipoa

• Newbie
  • *
woon_5555 woon_5555 woon_5555 ขอแสดงความเห็นหน่อยนะครัช

การเก็บเลเวลอาจจะง่ายขึ้น(สำหรับคนที่มาจากดาวดึง จะมีที่เกบเวล) หรืออาจะยากขึ้น(คนมากแย่งที่กันเวล) - - วิธีแก้ เพิ่มแมป 555

กิลที่อบอุ่นมีโอกาสแตกและถูกกลืนสูง(มีกิลแบบนั้นยุ่มั้ยหว่า) อาจเกิดการดราม่า และส่งผลในระยะยาวต่อผู้เล่น(บางคน) และอาจทำให้ผู้เล่น(บางคน) เลิกเล่นเพราะทนนิสัยของผู้เล่น(บางคน)ไม่ได้ ทำให้คนเล่นน้อยกว่าเดิม (มีมานานแล้วกระมัง กิลผมก้แตกเพราะสิ่งมีชีวิตไม่ทราบสปีชีส์บางตัว ปั่นหัวยั่วยุหััวกิลก้เข้าข้างมัน(ตอนนั้นหัวกิลกะมันสนิทกันม้าก) ส่วนมันแฮคของคนในกิลไป แล้วใส่ร้ายผู้ที่โดนแฮคว่าเป็นคนที่แฮคของมัน หัวกิลก้เชื่อมัน เตะออกกิลไล่ฆ่า(pk)แล้วกิลก้เริ่มระส่ำระสาย ประกอบกับ กิลนี้เป็นสายเม๊า+เกรียน ผู้เล่นบางคนกะเด็กเรียนนะครัช 5555 ก้เข้าเกมน้อยลง ตั้งใจอ่านหนังสือสอบแกทแพท บางคนก้ไปเรียนมหาลัยที่บลอคไม่ให้เล่นเกมก้เลยขี้เกียจจะเล่น บางคนก็ซื้อโน้ตบุคโตชิบ้าที่กดF1-F12เพียวๆไม่ได้ บางคนก้กิจกรรมที่มหาลัยรัดตัว รองหัวกิลผู้นำสายเกรียนอยู่มาวันนึงก้หายสาบสูญไป(ไหนไม่รู้) เมื่อไมมีผู้นำสายเกรียนของกิลก้เริ่มอ่อนกำลังลงเรื่อยๆ และหมดไป เล่ามาตั้งนาน เกี่ยวตรงไหน555 )

สำคัญ ผู้เล่นใหม่จะน้อยลงเพราะเกมเล่นยาก(ผู้เล่นใหม่คงไม่ตรัสรู้ว่าจะมีคนพาเวลเพื่อเอาค่าบุญฯลฯ) ของก้แพง จะเอาตังที่ไหนไปซื้อ ตีมอนเก็บของก้เจอแต่เศษวุ้นๆ ตอนเป็นโปรเจควันยังไม่มีอะไร"เยอะ"ขนาดนี้ นี่ไม่ได้เข้าไม่ถึง3เดือน ตู้หยอดรงหยอดเหรียญ อะไรไม่รู้  (แอบบ่นแต่ความเห็นผู้เล่น(ลูกค้าที่ใช้บริการ)ก้สำคัญนะเอ้อออ(แต่คงกลับไปเป็นเหมือนมะก่อนไม่ได้ละ มาสะไกล= =))

แต่ที่แน่ๆ เกมได้รายได้เพิ่มขึ้น 555 (อสุราคึกคัก เศรษฐกิจครึกครื้น) แต่แปปเดียวเดี๋ยวก้เงียบเชื่อดิ= =

ไม่รู้นะ ผมมั่ว 5555 คหสต. (เลิกเล่นไปนานและ เห็นโพสในเฟสเลยมาเจือก) woon_5555

abc-

• Newbie
  • *
ส่วนผมเห็นด้วยนะครับ  เรื่องคูณเซฺพเอาไว้ก่อน  มาดูกันว่าเหตุผลทำมัยถึงเป็นแบบนี้  เนื่องเซิพดาวดึง จะจัดกิจกรรมแบบไหนคูณเซฺพยังงัยก็ไม่เป็นที่สนใจในเท่าเซฺพสวรรกับ ภิภพ  ในตอนนี้นะครับเมื่อคนมันน้อย  ใจคนก็ถอดไม่มีเพื่อนแต่ก็เสียดายตัวที่เวลมาตั้งนานต้องย้ายไปเซฺพไหม่แบบเวล1ไหม่ มันก็เลยไม่อยากย้ายไปแล้วที่ว่าหาจุดสนใจมาเข้า ถ้ามีของดีๆๆเข้าพวกท่านเซฺพสวรรใต้ภิภพจะแห่กันไปเล่นหรอครับแน่นอนว่ายังงัยตัวเราอยู้ไหนที่เราลงทุนลงแรงกับมันย่อมไม่ไปที่อื่นแน่นอนที่จะทิ้งของเก่าไป ในขณะนี้คนน้อยมากนะครับเซิพดาวดึง ถ้าจะให้ดีให้คนเพิ่มก็คือจีไม่ต้องสนใจเลยเซิพสวรรกับภิภพ หาจุดด้วยละแก้ไปเซฺพดาวดึงไปก่อน แน่นอนว่าถ้าจีไม่สนใจก็ออกมาโวยวายกันอีก ปัญหาเกิดได้ตลอดเวลาครับ ดังนั้นเมื่อเซิพดาวผมเห็นสมควรว่าควรจะรวมกัน ส่วนคนที่เทพๆๆอยู่ดาวดึงเขาคงไม่อยากย้ายหรอกคับเพราะเขาใหญ่ในที่นั้น  สรุปแล้ว ดูตามกระทู้ข้างต้นเซิพดาวแจ้งว่าเขาไม่อยากย้าย ที่จีพิมว่าเขาอยากย้ายเขาประท้วงจีว่าจีไม่ทำตามที่คุยกันไว้ก่อนแล้ว  เมื่อเขาไม่อยากรวมก็ปล่อยให้เขาอยู่แบบนั้นเถอะครับ เดียวเหลือเขาคนเดียวในเซฺพเขาจะดีใจเองแหละ  เท่าที่ผมดูนะ แต่เท่าที่ดูจากกระทู้เหมือนจะมีคนเซฺพภิภพเยอะนะครับที่โพสหรือเล่นดาวดึงด้วยป่าวไม่รู้นะตอนนี้เซิพเว่อสวรรก็น้อยลง  ดาวดึงก็น้อยลงแต่ไปเพิ่มใต้พิภพ เพราะอยากตีกันตรงไหนก็ตีไม่เสียตังไปแบท และอย่างที่เล่ามา ถ้าไม่รวมก็ควรดูแลให้มากกว่านี้เรียกความดึงดูดมากกว่านี้ แต่ถ้าปรับก็ควรย้ายมาหมดเลยไม่เฉพาะเวลเพราะการย้ายมาเฉพาะเวลไม่ใช่เขียนโปรแกรมง่ายนัก อาจจะบัคส่วนใหญ่  แล้วขอเสียงคนเซฺพดาวดึงจิงๆๆหน่อยนะครับที่มาโพส คนน้อยขายของไม่ออก เวลยากไม่มีตี้ เหงา น่าจะปัญหาหลักของดาวดึงนะครับ ปัญหานี้ก็กำลังเกิดกับสวรรนะครับ ร่อยหลอลงทุกวันละ เพื่อนเลิกออนมาไม่มีเพื่อนคุยก็ไม่รู้จะเล่นเพื่อ อะไรนะส่วนคนเทพๆๆอยู่ดาวดึงควรเห็นใจพวกที่อ่อนแอกว่าคุณหน่อยนะครับ เพราะคุณเทพแล้วคุณจะเอายังงัยก็ได้นะ  แต่พวกไม่มีตี้จะเวลไม่มีตังจะแดกเขาเดือดร้อนนะเพราะของดีเงินก็รวมอยู่ในตัวท่านไปแล้ว  ถ้าท่านไม่ซ์้อเขาเซฺพนี้ก็เป็นอันล่มนะครับ เอาใจเขาใส่ใจเรามั้งนะพวกอ่อนๆๆมันมาโพสไม่เป็นหรอกมีแต่เด็ก  ก็เลยมีแต่เสียงพวกเทพๆๆโตๆๆมาโพสกัน จะทำอะรัยเเนะนำจีทำในเซฺพนะครับไม่ต้องมาโพสรัยนี่หรอกเด็กมันบางคนอ่านหนังสือไม่ออกด้วยซ้ำ ขอโทษด้วยนะครับพูดแทงใจใครขอโทษทุกคนทุกเซฺพที่กล่าวถึงด้วยนะครับ ขอโทษ ณ ที่นี้ด้วย 

~SaKuRaKoo~

• Asura FreeDom
  • Sr. Member
  • MNB NB NB
รวมกันเลยก็น่าจะดีนะค่ะ เพราะคอนเซ็ปเซิฟก้อเหมือนกัน ต่างกันเล็กน้อยที่ราคาของในเซิฟ
คนจะได้เยอะขึ้นค่ะ