GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เทร หน้าไม้ vs ชาร์ปชู้ตเตอร์

pop_999

• Full Member
g#009 g#009 g#009
  อย่าพูดเรื่อง เทเรใช้มีดแล้วมันมีโล่เลย ใช้มีด+โล่  กับ มีด+มีด มันก็ต่างกันเรื่องความถี่การโจมตีแล้ว แค่นี้ก็น่าจะดูออก ก็อย่างหลายๆคนบอกแล้ว ว่ามันมีดี มีด้อยกันคนละแบบ ชาร์ป-เทเร มันก็มีเด่นของมันอยุ่แล้ว ถึงจะมีระยะยิงเท่ากันก็ตาม  g#015 g#015 g#015

แล้วทำไม คน ถึง ไปเล่นเทรสายหน้าไม้  มากกว่าชาร์ป ละท่าน  #038 หรือ เพราะโดยรวมแล้วเทรระยะยิงเท่ากันแต่ ชาร์ปเทพกว่าคนเลยไม่อยากเทพ ถึงได้หันไปเล่นเทร  #038

ผิดแล้วท่าน ท่านไปสำรวจมาเหรอ ว่าทีคนที่เขาเลือกเล่นเทเร ณ ขณะนี้ เหตุผลคือที่จริงเขาก็อยากเล่นชาร์ปนะ แต่พอเห็นเทเร ยิงได้ระยะเท่ากันกะชาร์ปเลยเล่นเทเรดีกว่า

มันเป็นความชอบส่วนบุคคลท่าน ท่านจะเหมาเอาความคิดท่าน หรือคนรอบข้างท่านแค่ไม่กี่คนมาเป็นที่ตั้งไม่ได้หรอก คนที่เขาเลืออกเล่นเทเร ก็เพราะเขาชอบในความเป็นเทเร เป็นนักหาสมบัติ ซึ่งสามารถพรางตัวเพื่อไปล่า หาของต่างๆ ได้ แล้วก็มีอาวุษให้เลือกหลากหลายชนิด คนที่เล่นชาร์ป แอส ก็ชอบแนวทางของอาชีพนั้น ทั้งตัวลคร สกิล ความสามารถเด่นๆของอาชีพนั้น หรือการสนองความต้องการของผู้เลานนั้นๆได้ ดังนั้น การที่คิดว่าคนเล่นเทเรเยอะกว่า เป็นเพราะ เขาเห้นว่าเทเร เทพกว่าชาร์ป กว่าแอสงั้นเหรอ เหอะๆก็อยากที่บอกอย่าเอาตัวเองและคนรอบข้างแค่ไม่กี่คนมาคิดแทนคนทั้งเซิฟ

ท่านก็ลอง ขอร้องให้ทีมงานลองปรับ ให้เทรใช้หน้าไม้ไม่ได้ดูสิ แล้วท่านจะได้คำตอบว่า คนจะมาเล่นชาร์ปมากขึ้นไหม  #038
ผมทำแค่ได้ตั้งกระทู้ ขอความเห็นจากทุกคนว่า ถ้าเทร ไม่ใช้หน้าไม้ แล้วคนจะเล่นกันเยอะ อีกไหม แต่ก็ขอ ขอบคุณในความเห็นของท่าน แต่ผมว่าจะให้ ดี ให้ทีมงานลอง ยึดหน้าไม้เทรมาให้ชาร์ป ดู แค่นั้น ผมว่าเราก็จะเห็นคน มาเล่นอาชีพอื่นมากขึ้นคับ ตามความคิดเห็นของผม ขอบคุณท่านมากคับ  g#009

ĈŸß€®ĿËă◕‿ •

• Jr. Member
  • **
  • Vip Member
g#009 g#009 g#009
  อย่าพูดเรื่อง เทเรใช้มีดแล้วมันมีโล่เลย ใช้มีด+โล่  กับ มีด+มีด มันก็ต่างกันเรื่องความถี่การโจมตีแล้ว แค่นี้ก็น่าจะดูออก ก็อย่างหลายๆคนบอกแล้ว ว่ามันมีดี มีด้อยกันคนละแบบ ชาร์ป-เทเร มันก็มีเด่นของมันอยุ่แล้ว ถึงจะมีระยะยิงเท่ากันก็ตาม  g#015 g#015 g#015

แล้วทำไม คน ถึง ไปเล่นเทรสายหน้าไม้  มากกว่าชาร์ป ละท่าน  #038 หรือ เพราะโดยรวมแล้วเทรระยะยิงเท่ากันแต่ ชาร์ปเทพกว่าคนเลยไม่อยากเทพ ถึงได้หันไปเล่นเทร  #038

ผิดแล้วท่าน ท่านไปสำรวจมาเหรอ ว่าทีคนที่เขาเลือกเล่นเทเร ณ ขณะนี้ เหตุผลคือที่จริงเขาก็อยากเล่นชาร์ปนะ แต่พอเห็นเทเร ยิงได้ระยะเท่ากันกะชาร์ปเลยเล่นเทเรดีกว่า

มันเป็นความชอบส่วนบุคคลท่าน ท่านจะเหมาเอาความคิดท่าน หรือคนรอบข้างท่านแค่ไม่กี่คนมาเป็นที่ตั้งไม่ได้หรอก คนที่เขาเลืออกเล่นเทเร ก็เพราะเขาชอบในความเป็นเทเร เป็นนักหาสมบัติ ซึ่งสามารถพรางตัวเพื่อไปล่า หาของต่างๆ ได้ แล้วก็มีอาวุษให้เลือกหลากหลายชนิด คนที่เล่นชาร์ป แอส ก็ชอบแนวทางของอาชีพนั้น ทั้งตัวลคร สกิล ความสามารถเด่นๆของอาชีพนั้น หรือการสนองความต้องการของผู้เลานนั้นๆได้ ดังนั้น การที่คิดว่าคนเล่นเทเรเยอะกว่า เป็นเพราะ เขาเห้นว่าเทเร เทพกว่าชาร์ป กว่าแอสงั้นเหรอ เหอะๆก็อยากที่บอกอย่าเอาตัวเองและคนรอบข้างแค่ไม่กี่คนมาคิดแทนคนทั้งเซิฟ

ท่านก็ลอง ขอร้องให้ทีมงานลองปรับ ให้เทรใช้หน้าไม้ไม่ได้ดูสิ แล้วท่านจะได้คำตอบว่า คนจะมาเล่นชาร์ปมากขึ้นไหม  #038
ผมทำแค่ได้ตั้งกระทู้ ขอความเห็นจากทุกคนว่า ถ้าเทร ไม่ใช้หน้าไม้ แล้วคนจะเล่นกันเยอะ อีกไหม แต่ก็ขอ ขอบคุณในความเห็นของท่าน แต่ผมว่าจะให้ ดี ให้ทีมงานลอง ยึดหน้าไม้เทรมาให้ชาร์ป ดู แค่นั้น ผมว่าเราก็จะเห็นคน มาเล่นอาชีพอื่นมากขึ้นคับ ตามความคิดเห็นของผม ขอบคุณท่านมากคับ  g#009

อย่าไปแก้ให้มันผิดจุดเลย หน้าไม้ = อาวุษสำหรับนักล่า เทเรใช้อะเหมาะสมแล้ว ถ้าจะมาดู ให้มาดูเรื่องความแรงและประสิทธิภาพระหว่าง ธนู กับ หน้าไม้ ดีกว่าซึ่งตามหลักแล้วคิดว่า ธนูเมื่อเทียบกับหน้าไม้ ในระดับเดียวกัน ในส่วนของธนูจะต้องมีประสิทธิภาพเหนือกว่าหน้าไม้หน่อยนึง ทั้งเรื่องความแรงหรือคุณสมบัติ ซึ่งเท่าที่ดูรวมๆ ของอาวุษทั้ง 2 ชนิดในเกมตอนนี้ส่วนใหญ่ผมว่าทีมงานก็ถือว่าทำได้ตามคอนเซปนะ อาจจะมีบางระดับหรือเปล่าที่ผิดคอนเซปอันนี้ผมก็ไม่รู้นะ ไม่ได้หาข้อมูลแต่คาดว่ามีน้อย ถ้ามีก็ไปแก้จุดนี้จะดีกว่า ยังไงคนที่เขาชอบอาชีพยิงระยะไกล แบบโหดๆ เขาก็เลือกชาร์ปอยุ่ละท่านไม่ต้องไปห่วงหรอกเรื่องแบบนี้

lookgolf

• **
ชาร์ปก็ไม่ได้อ่อนนะ ที่คนส่วนใหญ่ไม่เล่น เพราะมันไม่ค่อยมีอะไรโดดเด่น

ไม่หวือหวา ไม่มีอะไรมาก อาวุธมีให้เลือกไม่หลากหลาย(ที่ดีๆอะนะ)

นูแรร์ ก็ดูไม่ค่อยแรร์เท่าไหร่ ยกเว้น 94 อะนะ

84 ก็พอโอเค
89 ห่วยขั้นเทพ
99 ก็ดีในระดับนึง แต่ใช้งานจริงก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (แรงแค่ค่าโจมตี)

สรุปใช้นูปีกอัคนี สำหรับคนต้องการโป๊ะเยอะๆ
นูเหยี่ยวพวกบ้าพลัง ^^

เมื่อเทียบกับอาวุธเทรหน้าไม้
แรร์งี้ไม่ต้องพูดถึง ความสามารถมันหลากหลายกว่า

แต่ที่ผมเล่นเทรอย่างเดียวเลยคือ มันยิงแล้วได้ตัง ^^
แต่สุดท้ายก็จุ 6 มาเล่น ชาร์ป

ใครพยายามหน่อย c3 ชาร์ป ระดับ 10 โหดได้ใจ แต่ฝึกก็ลำบากพอสมควร

TakE-Off

• Newbie
  • *
เทรมันอมตะเกินไปมั้ยครับ  พอยิงตายมันก็ใช้ ซี สาม คืนชีพขึ้นมาอีกครั้ง อีกอย่างปืนก็ยิงไกล้ได้ สามารถป้องกันมอนมาถึงตัวก่อนได้ หรือไม่ก็ กลมกลืนธรรมชาติก็ได้นิครับ และอีกอย่างเทรน่ะหลบเยอะกว่าแอสด้วยซ้ำไป

-rosequartz-

• หยุดที่เทอ....
เทร โดนจุดตาย ดอกเดียว นอน นอกจากชาป จะยิงวืด woon_555
∣/    ~อากาศกลางคืน~     ∩
— ● —  ~เริ่มเย็นจนหนาวแล้ว~   ╭~~╮◢█◣
﹋ /∣\╭~~╮~อย่าอาบน้ำดึกมากละ~ ╰~~╯▕田▎
╰~~╯﹋╭~╮~เดี๋ยวจะไม่ชาบาย~ ◢█◣
﹋         ﹋ ╰~╯ ห่มผ้าด้วยน๊า*-*      ▕田▎  ﹋
﹋ ˍ    ╱╲    ╱﹋╲   ﹋  ﹋ ◢█◣ ╭~╮
╱㎜╲╱╲╱+* ╲ ╱…∴‥╲╱╲㎜  ▕田▎ ╰~╯
╱:+*∴╲*+╲+╱╲╱∴+*╱╲ *╲ ╲ ㎜ ◢█◣
▂▄▅▅▆▅▄▂▂▂▊▂▄▅▅▆▅▄▂▂▂▂▂▄█田█▄▂

THE-COOL

ทุกวันนี้มีเทรเยอะเดินชนกันแบบนี้ดีแล้วคับ
เพราะในความเป็นจริง พระเอกของเรื่องจะมีเยอะแบบนั้นไม่ได้
เรื่องของอสุรา เทรจึงกลายเป็นบุคคลปกติไปโดยปริยาย(เป็นคนทั่วไปที่มีอยู่ทุกหนแห่ง)
ส่วนชาร์ปยังคงความเป็นพระเอกอยู่อย่างมั่นคง (หาดูทั่วไปไม่ได้)
ในเชิงการต่อสู้...พระเอกการที่จะชนะคู่ต่อสู้ มันต้องใช้ทักษะและความสามารถที่มากกว่าคนอื่นหน่อย
ถ้าชนะคนอื่นได้ง่ายๆ..บทพระเอกก็ไม่สนุกสิคับ
ถ้าอยากเล่นชาร์ปให้สนุก คุณต้องคิดว่าตัวเองนั้นไม่ได้เก่งอะไรเลย(อย่างที่เป็นอยู่นี้ก็ถูกต้องแล้ว)
แต่จุดสำคัญมันอยู่ที่ คุณสู้อย่างไร ถึงสามารถเอาชนะคู่ต่อสู้ที่เก่งและเหนือกว่าคุณได้(ทั้งที่เกมนี้ไม่ได้ให้อะไรกับชาร์ปคุณมากนัก)
ตรงนี้แหละที่ทำให้ผมเลือกที่จะให้ชาร์ปเป็นตัวเอกในอสุรา....

ในสมรภูมิ แบทเทิล
เปรียบเทียบขุมพลัง คิดเป็นยกนะ (เทียบชั้นเอาแบบเทพๆละกัน เด็กๆ ไม่คิด)
-ชาร์ปมี
           เลือด 9000-10000 นิดๆ
           สกิลมี ยิงสุดขั้ว+เล็งจุดตาย+รัศมีตะวัน (1 ยก)
-เทรมี   
           เลือด 10000-16000 (ผมรู้ว่าคุณทำได้)
           สกิลมี ความลึกลับแห่งเวลา (1ยก)
                   กลมกลืนธรรมชาติ (1ยก)
                   ศรอัศนีบาต (1 ยก)

สกิลผลเปิด ปิด ของหน้าไม้ 2-3 หัว ไม่คิดนะเพราะยังไงเทรถ้าเขามี เขาเปิดอยู่ละ
เทียบอัตราส่วนแล้ว เทรมีขุมพลังเหนือกว่า 3 ต่อ 1 ในการต่อสู้ อันนี้วิเคราะจากสกิลที่เทรใช้หลักๆ ในแบทและที่ผมเจอบ่อยๆ
ระดับเทพ ถ้าพลางแล้วใส่เทียนก็คงช่วยอะไรไม่ได้...

บทวิเคราะห์

สำหรับ เทรเก่งๆ ใส่หน้าไม้ 2-3 หัวเปิดผอบ+เชียร์
ความจริงก็แทบไม่ต้องอาศัยสกิลตามที่กล่าวมาด้วยซ้ำไป ที่เจอมาสามารถเก็บชาร์ปผมได้ในเวลาไม่เกิน 2 วิ
เหมือนวิ่งมาเจอแล้วโป๊ะๆ นอนทันที ข้อได้เปรียบที่เห็นชัดๆ เทรแค่รอให้ชาร์ปคู่ต่อสู้เดินเข้ามาในระยะยิงก็ยิงได้เลย
ไม่ต้องใช้สกิลใดๆเลย ส่วนชาร์ปต้องเดินเข้าหาจึงค่อนข้างเสียเปรียบ เพราะสกิลหวังผล 1 ดอกเก็บเทรเก่งๆไม่ได้ต้อง 2-3 ท่า
หมายถึงต้องคลำเป้า มากกว่า 1 ครั้ง ในช่วงนี้แหละครับที่จะถูกยิงสวนมาและนอนได้อย่างง่ายๆ โป๊ะๆ 2-3 หัว (ไม่เกิน 2 วิ)
สกิลกลมกลืนธรรมชาติ+อัศนีบาต ของเทรส่วนมากจะรอไว้ใช้ตอนช่วงที่ผลของหยุดเวลา รอดีเลอยู่ ซึ่งก็ได้ผลเป็นอย่างดี
ตามบทวิเคาะห์ ชาร์ป ตาย 3 เทร ตาย 1 ...
อันนี้เทียบจากขุมพลังที่มีอย่างที่บอกไว้..แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นในสนามต่อสู้จริงๆ ผลต่างอาจจะอยู่ที่ทักษะของผู้เล่นด้วยแต่ตามภาพรวมแล้ว
เทรเป็นต่อ 3 ต่อ 1 ครับ  สำหรับผม.................. g#014

เรียบร้อย

• **
จะเป็นพระเอกต้องแปลกประหลาด เป็นจุดเด่น แตกต่าง
เปลี่ยนทรงผมทรงไหนดี ผมทรงใหม่ไม่มีเล๊ย

nightjusmin

ทุกวันนี้มีเทรเยอะเดินชนกันแบบนี้ดีแล้วคับ
เพราะในความเป็นจริง พระเอกของเรื่องจะมีเยอะแบบนั้นไม่ได้
เรื่องของอสุรา เทรจึงกลายเป็นบุคคลปกติไปโดยปริยาย(เป็นคนทั่วไปที่มีอยู่ทุกหนแห่ง)
ส่วนชาร์ปยังคงความเป็นพระเอกอยู่อย่างมั่นคง (หาดูทั่วไปไม่ได้)
ในเชิงการต่อสู้...พระเอกการที่จะชนะคู่ต่อสู้ มันต้องใช้ทักษะและความสามารถที่มากกว่าคนอื่นหน่อย
ถ้าชนะคนอื่นได้ง่ายๆ..บทพระเอกก็ไม่สนุกสิคับ
ถ้าอยากเล่นชาร์ปให้สนุก คุณต้องคิดว่าตัวเองนั้นไม่ได้เก่งอะไรเลย(อย่างที่เป็นอยู่นี้ก็ถูกต้องแล้ว)
แต่จุดสำคัญมันอยู่ที่ คุณสู้อย่างไร ถึงสามารถเอาชนะคู่ต่อสู้ที่เก่งและเหนือกว่าคุณได้(ทั้งที่เกมนี้ไม่ได้ให้อะไรกับชาร์ปคุณมากนัก)
ตรงนี้แหละที่ทำให้ผมเลือกที่จะให้ชาร์ปเป็นตัวเอกในอสุรา....

ในสมรภูมิ แบทเทิล
เปรียบเทียบขุมพลัง คิดเป็นยกนะ (เทียบชั้นเอาแบบเทพๆละกัน เด็กๆ ไม่คิด)
-ชาร์ปมี
           เลือด 9000-10000 นิดๆ
           สกิลมี ยิงสุดขั้ว+เล็งจุดตาย+รัศมีตะวัน (1 ยก)
-เทรมี   
           เลือด 10000-16000 (ผมรู้ว่าคุณทำได้)
           สกิลมี ความลึกลับแห่งเวลา (1ยก)
                   กลมกลืนธรรมชาติ (1ยก)
                   ศรอัศนีบาต (1 ยก)

สกิลผลเปิด ปิด ของหน้าไม้ 2-3 หัว ไม่คิดนะเพราะยังไงเทรถ้าเขามี เขาเปิดอยู่ละ
เทียบอัตราส่วนแล้ว เทรมีขุมพลังเหนือกว่า 3 ต่อ 1 ในการต่อสู้ อันนี้วิเคราะจากสกิลที่เทรใช้หลักๆ ในแบทและที่ผมเจอบ่อยๆ
ระดับเทพ ถ้าพลางแล้วใส่เทียนก็คงช่วยอะไรไม่ได้...

บทวิเคราะห์

สำหรับ เทรเก่งๆ ใส่หน้าไม้ 2-3 หัวเปิดผอบ+เชียร์
ความจริงก็แทบไม่ต้องอาศัยสกิลตามที่กล่าวมาด้วยซ้ำไป ที่เจอมาสามารถเก็บชาร์ปผมได้ในเวลาไม่เกิน 2 วิ
เหมือนวิ่งมาเจอแล้วโป๊ะๆ นอนทันที ข้อได้เปรียบที่เห็นชัดๆ เทรแค่รอให้ชาร์ปคู่ต่อสู้เดินเข้ามาในระยะยิงก็ยิงได้เลย
ไม่ต้องใช้สกิลใดๆเลย ส่วนชาร์ปต้องเดินเข้าหาจึงค่อนข้างเสียเปรียบ เพราะสกิลหวังผล 1 ดอกเก็บเทรเก่งๆไม่ได้ต้อง 2-3 ท่า
หมายถึงต้องคลำเป้า มากกว่า 1 ครั้ง ในช่วงนี้แหละครับที่จะถูกยิงสวนมาและนอนได้อย่างง่ายๆ โป๊ะๆ 2-3 หัว (ไม่เกิน 2 วิ)
สกิลกลมกลืนธรรมชาติ+อัศนีบาต ของเทรส่วนมากจะรอไว้ใช้ตอนช่วงที่ผลของหยุดเวลา รอดีเลอยู่ ซึ่งก็ได้ผลเป็นอย่างดี
ตามบทวิเคาะห์ ชาร์ป ตาย 3 เทร ตาย 1 ...
อันนี้เทียบจากขุมพลังที่มีอย่างที่บอกไว้..แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นในสนามต่อสู้จริงๆ ผลต่างอาจจะอยู่ที่ทักษะของผู้เล่นด้วยแต่ตามภาพรวมแล้ว
เทรเป็นต่อ 3 ต่อ 1 ครับ  สำหรับผม.................. g#014
อ่านท่อนแรกฟังดูเหมือนจะดูดี ออกแนวปลอบใจตัวเอง แต่มาท่อนท้ายเหมือนจะยอมแพ้+รับสภาพความเป็นจริง  woon_555 woon_555 woon_555

THE-COOL

อย่าพูดว่ายอมรับสภาพสิคุณ..เสียหายหมด 55+
เปรียบเทียบจากเทรชื่อชั้นเทพๆ เทคนิคแพรวพราวครับ.. ซึ่งก็มีไม่มากตามจำนวนเทรที่เห็นหรอกคับ
สำหรับเทรทั่วไป
ประเภทกาลเวลาระดับต่ำ ๆ รัศมีแคบๆ
พลางแล้วมองเห็นแว้บๆ
หรือพวกยิงไม่ถึง 216 (ใช้อัศนีบาตแล้วกดไม่ลงใน 6 วิ ก็ตาย 2 รอบอันนี้ก็ยังมีเยอะอยู่เหมือนกัน)

ถ้าเทรไม่ครบเครื่องจริงๆ จากชาร์ปที่มีขุมพลัง จาก 1 ยก ที่คิดรวมจากท่าสังหาร
ยิงสุดขั้ว+จุดตาย+รัศมีตะวัน ที่ใช้กับเทรเก่งและครบเครื่อง
ก็จะเท่ากับว่า มี 3 ยกเท่ากัน
ถึงเทรจะครบเครื่องจริงๆผมก็ยังมองว่าเทรเองก็ยังเป็นอาชีพที่ชาร์ปยังพอสู้ได้อยู่..
เทรเขาจะได้เปรียบตรงที่เขาเล่นง่ายกว่าเท่านั้นเองอาศัยแค่เชียร์อย่าได้ขาด... เพราะโป๊ะยังได้ผลดีกับชาร์ป

*ตอนนี้ที่หนักใจคือ พาลาดิน กระโดดสูงระดับ 10 ที่หนีไม่รอด ต้องยอมตายก่อน 1 รอบ
  แล้วกลับมา ณ ที่เกิดเหตุให้ทันก่อนดีเลกระโดดสูงจะใช้ได้อีกรอบซึ่งมันยากมาก เพราะกว่าจะฝ่าดงตีนในแบทมาได้
  มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเอาซะเลย   g#034