GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

แจ้งใหม่โว้ยยยยย !!!!

I-jaMes

• Jr. Member
  • **
  • [งอนแล้วน้าาา]
จากที่อ่านตามกฏถือว่าผิดเข้ากรณีข้อที่3เต็มประตูนะครับ หากใช้คำนี้ไม่หยาบคงจะมีคนใช้คำว่า อิดวก กันทั่วเกมนะครับ
จากภาพเห็นได้ว่าไม่มีผู้เสียหายจากการใช้คำนั้นเพราะไม่ได้เป็นการเจาะจงไปที่ผู้เล่นคนใด แต่ทว่าการใช้คำในลักษณะนี้ถึงแม้จะไม่มีผู้เสียหายแต่เป็นการใช้คำที่มีแนวโน้มว่าจะหยาบคาย ส่งอาจจะส่งผลเสียในด้านสังคมในเกม เมื่อมีผู้ใช้คำว่า อิดวก แล้วไม่ถูกดำเนินการใดๆ ก็จะเป็นการที่เป็นช่องโหว่ของกฏระเบียบผู้กระทำผิดในประมวลคำหยาบได้

เนื่องจากคำนั้นเป็นคำพูดลอยๆ ที่ไม่มีในประมวลคำหยาบ และไม่มีผู้เสียหาย จึงไม่ถูกดำเนินการใดๆ แต่ผมมองว่าหากไม่มีการลงโทษมันจะเป็นข้อบกพร่องอย่างแรง ยกตัวอย่าง
สมมุติว่า ผม พิม ในช่องปกติ ว่า "มุงเชี่ยจัง" ซึ่งไม่มีในประมวลคำหยาบ แล้วก็ไม่ได้เจาะจงไปที่ผู้เล่นคนใด ไม่มีผู้เสียหาย อย่างนี้ก็ไม่มีความผิดหรืออย่างไร

ซึ่ง ที่ผมได้เรียนมาคือเมื่อมีคดีเกิดขึ้นต้องตัดสินจะอ้างว่าไม่มีกฏหมายไม่ได้ หากไม่มีในกฏระเบียบก็ควรจะใช้ระบบดุลพินิจและมองดูด้วยว่าเข้าค่ายที่จะหยาบหรือไม่ ถ้าหากปล่อยให้คำเช่นนี้หลุดลอดไป หากผู้เล่นคนอื่นนำมาใช้ก็จะมาถือว่าเป้นคำหยาบไม่ได้

ผมขอโทษนะครับที่ ร่ายยาวไปหน่อย
ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=19221.0

вιiz

• **
  • Adam Levine ♥
จากที่อ่านตามกฏถือว่าผิดเข้ากรณีข้อที่3เต็มประตูนะครับ หากใช้คำนี้ไม่หยาบคงจะมีคนใช้คำว่า อิดวก กันทั่วเกมนะครับ
จากภาพเห็นได้ว่าไม่มีผู้เสียหายจากการใช้คำนั้นเพราะไม่ได้เป็นการเจาะจงไปที่ผู้เล่นคนใด แต่ทว่าการใช้คำในลักษณะนี้ถึงแม้จะไม่มีผู้เสียหายแต่เป็นการใช้คำที่มีแนวโน้มว่าจะหยาบคาย ส่งอาจจะส่งผลเสียในด้านสังคมในเกม เมื่อมีผู้ใช้คำว่า อิดวก แล้วไม่ถูกดำเนินการใดๆ ก็จะเป็นการที่เป็นช่องโหว่ของกฏระเบียบผู้กระทำผิดในประมวลคำหยาบได้

เนื่องจากคำนั้นเป็นคำพูดลอยๆ ที่ไม่มีในประมวลคำหยาบ และไม่มีผู้เสียหาย จึงไม่ถูกดำเนินการใดๆ แต่ผมมองว่าหากไม่มีการลงโทษมันจะเป็นข้อบกพร่องอย่างแรง ยกตัวอย่าง
สมมุติว่า ผม พิม ในช่องปกติ ว่า "มุงเชี่ยจัง" ซึ่งไม่มีในประมวลคำหยาบ แล้วก็ไม่ได้เจาะจงไปที่ผู้เล่นคนใด ไม่มีผู้เสียหาย อย่างนี้ก็ไม่มีความผิดหรืออย่างไร

ซึ่ง ที่ผมได้เรียนมาคือเมื่อมีคดีเกิดขึ้นต้องตัดสินจะอ้างว่าไม่มีกฏหมายไม่ได้ หากไม่มีในกฏระเบียบก็ควรจะใช้ระบบดุลพินิจและมองดูด้วยว่าเข้าค่ายที่จะหยาบหรือไม่ ถ้าหากปล่อยให้คำเช่นนี้หลุดลอดไป หากผู้เล่นคนอื่นนำมาใช้ก็จะมาถือว่าเป้นคำหยาบไม่ได้

ผมขอโทษนะครับที่ ร่ายยาวไปหน่อย

ร่ายได้ถูกต้อง  8)

Ⓓr.™

• Full Member
  • Newbie
    • www.musicmun.us
วันนี้ไปเจออีดวกมา

มันยืนอยู่ใต้ต้นไม้

Dorothy Perkins

• Newbie
  • *
  • *~Ca$p€r~*
แล้วทีมงานเสร่อ ตั้งกฎข้อ 3. ขึ้นมาทำไม

Nothing can come of nothing !

nicky01

• บุคคลทั่วไป
มันเจ็บน้ะจี  :'(

ถ้าอ่านที่ผมโพสให้ละเอียดจะทราบว่า ผมยังลงโทษอยู่นะครับ...ถ้าเป็นกรณีที่ผู้เล่นคนนั้น กระซิบมาแล้วใช้คำดังกล่าว เหมือนที่ ผู้เล่นที่แจ้งเรื่องเข้ามา พิมพ์ในโพสก่อนหน้า นี้ โดยการระบุชื่อผม แล้วมีคำดังกล่าว เป็นการแสดงแน่ชัดว่าจงใจพูดคำดังกล่าวใส่ผมโดยตรง ด้วยเจตนาจงใจ แม้จะไม่เป็นคำหยาบ หากผมเป็นผู้เล่นและรู้สึกเจ็บปวดกับคำดังกล่าวผมย่อมสามารถ เซฟภาพ แล้วมาลงบอร์ดแจ้งแล้วทีมงานสามารถลงโทษให้ได้ เหมือนฟ้องคดีหมิ่นประมาทและครับ เจ้าทุกข์ต้องยืนยันให้ได้ว่า ฝ่ายตรงข้ามหมิ่นประมาทเราด้วยคำพูดจริง ไม่ใช่อ้างลอยๆ แล้วตำรวจก็ลงโทษกันไป

ไม่งั้นต่อไปก็จะเกิดการกลั่นแกล้งกันอีก...โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้ที่เจตนาระบุชื่อผมอย่างชัดเจน เช่นนี้และครับ เมื่อผมมีหลักฐานชัดเจนอย่างนี้ก็แจ้งความลงโทษได้

ตรงนี้เข้าใจตรงกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 11:55:52 โดย จีเอ็มนิคกี้ »

I-jaMes

• **
  • [งอนแล้วน้าาา]

ถ้าอ่านที่ผมโพสให้ละเอียดจะทราบว่า ผมยังลงโทษอยู่นะครับ...ถ้าเป็นกรณีที่ผู้เล่นคนนั้น กระซิบมาแล้วใช้คำดังกล่าว เหมือนที่ ผู้เล่นที่แจ้งเรื่องเข้ามา พิมพ์ในโพสก่อนหน้า นี้ โดยการระบุชื่อผม แล้วมีคำดังกล่าว เป็นการแสดงแน่ชัดว่าจงใจพูดคำดังกล่าวใส่ผมโดยตรง ด้วยเจตนาจงใจ แม้จะไม่เป็นคำหยาบ หากผมเป็นผู้เล่นและรู้สึกเจ็บปวดกับคำดังกล่าวผมย่อมสามารถ เซฟภาพ แล้วมาลงบอร์ดแจ้งแล้วทีมงานสามารถลงโทษให้ได้ เหมือนฟ้องคดีหมิ่นประมาทและครับ เจ้าทุกข์ต้องยืนยันให้ได้ว่า ฝ่ายตรงข้ามหมิ่นประมาทเราด้วยคำพูดจริง ไม่ใช่อ้างลอยๆ แล้วตำรวจก็ลงโทษกันไป

ไม่งั้นต่อไปก็จะเกิดการกลั่นแกล้งกันอีก...โดยเฉพาะเจ้าของกระทู้ที่เจตนาระบุชื่อผมอย่างชัดเจน เช่นนี้และครับ เมื่อผมมีหลักฐานชัดเจนอย่างนี้ก็แจ้งความลงโทษได้

งั้นบทสรุปของเรื่องนี้ก็คือจะต้องมีผู้เสียหายใช่หรือเปล่าครับ การที่ท่านนิคกี้ออกมาบอกอย่างนี้แสดงว่าการพิมคำเหล่านั้นโดยมิได้ระบุชื่อผู้เสียหายเป็นการกระทำที่ทำได้ ไม่ผิดตามกฏของเกม หากคำที่พูดออกไปนั้นไม่ได้อยู่ในประมวลคำหยาบ
และเป็นบทสรุปที่ว่าการพิมคำที่ไม่อยู่ในประมวลหรือคำที่ส่อไปในทางหยาบคายโดยไม่มีผู้เสียหาย จะไม่มีการลงโทษใดๆ
และการที่จะมีความผิดจะต้องเป็นการกระซิปไปด่าหรือพิมด้วยคำที่มีแนวโน้มว่าจะหยาบ ซึ่งตรงนี้มันเป็นช่องโหว่จริงๆครับ
แต่ทำอย่างไรได้เราเป็นผู้บริการอีกฝ่ายเป็นผู้ตัดสิน ซึ่งเมื่อผลการตัดสินออกมาแล้วก็เป็นที่แน่ชัดว่ามันอาจค้างสายตาคนอื่นไปบ้าง และเมื่อหากมีคดีลักษณะเช่นนี้เกิดขึ้นอีก ท่านจะต้องเอาคดีนี้มาเป็นบรรทัดฐานในการตัดสินต่อๆไปด้วย มิฉนั้นท่านจะถูกมองว่า   สองมาตราฐานนะครับ แต่ผมก็อยากเสนอนะว่า ทางจีเอ็มควรจะมีดุลพินิจด้วยว่าคำที่มันส่อไปทางหยาบคายก็ควรที่จะลงโทษ เพราะมิฉนั้นผู้เล่นคนอื่นๆจะเอาไปลอกเลียนแบบจนกลายเป็นสังคมที่มีแต่คำพิศดาร และก็จะวุ่นวายกันไปใหญ่
ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=19221.0

• Porpangz •

• everlasting*
  • **
  • ❀ .,แมงคาบูโต:ไsเดoร์ตัวต่oไป`
อ้าว ไม่ใช่คำที่มีอยู่ในประมวลคำหยาบนี่ก็ไม่ลงโทษ งั้นต่อไปคงได้ด่ากันเกลื่อน เห่อะ ๆ สังคมเกมอสุรา เน่าในดีๆนี่เอง
.. ทริคในการด่า สำหรับผู้ที่ไม่ชำนาญ
ตั้งใจพิมพ์หลีกเลี่ยง ถึงความหมายจะไปในทางที่หยาบ..ทีมงานเค้าก็ไม่ลงโทษ
ด่ามาลอย ๆ ไม่ต้องเจาะจงใคร.. ทีมงานจะไม่ลงโทษเพราะไม่มีเจ้าทุกข์
* ไม่ต้องไปอ่านกฏทีเ่ค้าตั้ง เพราะมันเขียนขึ้นมาเพื่อสร้าง.... ให้ดูดี

จีเอ็ม....ทำงานห่วยหว่ะ !!! นี่ไม่ใช่ครั้งแรกนะ เพราะเคยแจ้งคำหยาบไป มั่นใจไม่เกิน 48 ชม. ก็มาตัดสินว่าเกิน ตาเสือกถั่วเอง
PM ไปก็ไร้ซึ่งการตอบรับและเพิกเฉย ปล่อยผ่านๆ ซะงั้น ! -__-"
ก็ไม่รู้หรอกนะว่า ทำไมทุกวัน ๆ ยิ่งถอยหลังลงคลอง ข้าน้อยเองเล่นเกมนี้มา 4 ปีกว่า ไม่ค่อยจะเจอทีมงานเสื่อมๆแบบนี้ มาทีขอซะหน่อยละกัน ^^
Try to live every day as if it was the final day of my extraordinary, ordinary life.

• **
  • ❀ .,แมงคาบูโต:ไsเดoร์ตัวต่oไป`

อ๊าว "อิดวก" ไม่หยาบหนิ เราอาจจะชมคุณอยู่ก็ได้นะ ^O^"

ถ้าหยาบคุณคงลงโทษไปแล้วกระมัง บังเอิ๊ญบังเอิญ คุณเองนั่นแหละที่แสดงให้เห็นว่าคำนั้นไม่หยาบ โดยการไม่ลงโทษ หุหุ
Try to live every day as if it was the final day of my extraordinary, ordinary life.

nicky01

อ๊าว "อิดวก" ไม่หยาบหนิ เราอาจจะชมคุณอยู่ก็ได้นะ ^O^"

ถ้าหยาบคุณคงลงโทษไปแล้วกระมัง บังเอิ๊ญบังเอิญ คุณเองนั่นแหละที่แสดงให้เห็นว่าคำนั้นไม่หยาบ โดยการไม่ลงโทษ หุหุ

ก็ผมบอกแล้วว่า อ้างตามบทบัญญัติ ที่ผมบรรยายให้ทีมงานได้ทราบว่าผมรู้สึกเจ็บปวดอย่างไรในคำดังกล่าว แม้จะไม่อยู่ในประมวลแต่เมื่อ คุณจงใจเจาะจงที่ผม โดยระบุชื่อผม หรือจะบอกว่าไม่จริง หากผมเป็นผู้เล่นผมก็แจ้งเข้ามาได้นะครับ อย่าลืม

• **
อ่ะ ถ้างั้นคุณช่วยระบุความหมายของคำว่า "อิดวก" หน่อยสิคะ ไหนๆคุณก็ว่ามันไม่หยาบ และที่เราบอกว่ามันหลีกเลี่ยงมาจากคำว่า "อีดอก" ซึ่งก็ไม่มีความเห็นด้วยจากคุณ แล้วถ้าอย่างนั้นคุณจะบัญญัติศัพท์คำนี้ แล้วให้ความหมายว่าอะไรดีคะ ?? .. เจตนาของเราอาจจะ"ชม"คุณก็ได้นะ ^^

nicky01

ครับ ท่านอาจจะอ้างได้ว่าท่านชม แต่เมื่อผมเป็นผู้ที่ได้รับผลกระทบจากคำนั้น แล้วท่านก็ระบุชัดเจนถึงผม ผมก็สามารถยกบทบัญญัติที่ว่า ผมรู้สึกเจ็บปวดกับคำดังกล่าวอย่างไรโดยอธิบายให้ทีมงานได้ทราบตามที่บทบัญญัติได้แจ้งไว้  ซึ่งตรงนี้ ทางทีมงานที่ผมอธิบายเค้าไป เค้าก็ต้องไปนั่งสรุปกันอีกครั้งว่า ที่ผมอธิบายว่าผมเจ็บปวดอย่างไรนั้น ถูกต้งชัดเจนไหม ซึ่งก็เป็นหน้าที่ของทีมงานต่อไป ว่าจะลงโทษหรือไม่ลงโทษ

• **
ซึ่งหน้าที่ของคุณก็ทำได้เยี่ยมแย่ที่สุดค่ะ ^^ "
ก็อยากเปิดช่องโหว่เองนี่คะ ฮึฮึ ทีตอนนี้ทำมาเรียกร้อง ตอนคนอื่นเรียกร้องไม่ยักกะสนใจ พอเจอกับตัวทำเป็นเดือดร้อน แล้วรู้สาเหตุรึยังคะ ที่คนอื่นเดือดร้อนเพราะอะไร คงจะเป็นเพราะเหตุผลเดียวกับคุณตอนที่เจอเข้ากับตัวเองก็เป็นได้นะจ้ะนี่ .. เข้าใจรึยังค้ะท่านทีมงานที่เคารพ o(•""•)o ไม่เจอกับตัวอะไรก็แพล่มได้สินะ ใช่สินะ

ยัยนู๋ตังเมย์

• Newbie
  • *
  • ~.Lovey.~
-0- ดราม่าเมย์อ่านมาตั้งแต่ต้นจบจบเลย ^^ แป้งน่าจะถ่ายรูปมาให้จีจีดูนะค่ะว่ามันเป็นกรณีใหนเช่น
เค้ากระซิปมาหาแป้งและใช้คำว่า "อิดวก" นั้นแสดงว่าเค้าคนนั้นผิดแน่นอนค่ะเต็มๆเลยด้วยแต่ถ้าเป็นกรณีที่ 2 คือ
เค้าไม่ได้กระซิปพูดในช่องปกติและไม่ได้ระบุชื่อใครพูดลอยและไม่มีคำอื่นต่อท้ายอีกเค้าอาจจะไม่ได้หมายถึงแป้งก้อได้นะค่ะหรือเค้าอาจจะกระซิปด่าคัยแต่กดช่องผิดก้อได้นะค่ะเมย์อาจจะมองโลกในแง่ดีไปป่าวหว่า ! แต่ถ้ามมีหลักฐานถ้าแป้งเจออีกเซิร์ฟภาพไว้เลยค่ะรับรองผู้เล่นคนนั้นต้องโดนลงโทษแน่ๆ ยังงัยก้อใจเย็นๆๆกันก่อนนะค่ะ ^^