GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ยาเคลือบธาตุ(อาวุธ-เกราะ)

Garat

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าเพื่อนๆคิดเห็นยังไงกับ ยาเคลือบเกราะต่างๆ คิดว่าควรมีต่อไปหรือควรนำออกไป โกงหรือไม่โกง
คิดเห็นอย่างไรลองมาแชร์กันนะครับ
  g#001 g#001
ขอเกริ่นนำ ซักนิดนะครับ ธาตุในเกมนี้มีอยู่8ธาตุ (ดิน น้ำ ลม ไฟ มืด แสง ทั่วไป ไร้ธาตุ)
ธาตุแบ่งออกเป็น 2ประเภท คือ ธาตุแท้ และ ธาตุป้องกัน
***สำหรับคนที่อยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมกดตรงนี้ ลิ้งนี้ g#040 https://forum.gameindy.com/index.php?topic=16964.0
อธิบายง่าย
สำหรับธาตุแท้ ยกตัวอย่างคือ ในกรณีเป้าหมายมีธาตุแท้เป็นไฟ แล้วเราสร้างดาเมจเป็นธาตุไฟ จะเป็นการฮีลแทนการสร้างดาเมจ
จะขอพูดถึงแค่ธาตุแท้เท่านั้น เพราะการใช้ไอเท็มเคลือบ นับว่าเป็นธาตุแท้

ส่วนตัวผมว่ามันไม่ควรมี ไม่พูดถึงเรื่องการหามาใช้นะ(เพราะถ้าคนจะใช้จริงๆมันก็มีเเหล่ะ)
มันทำให้อาชีพบางอาชีพเสียเปรียบ(ส่วนมากจะสายเวท) จากเวทที่แรงมากๆ กลายเป็นดาเมจมิตรภาพแล้วฮีลให้แทนการสร้างดาเมจ woon_5555
การเปลี่ยนธาตุของเกราะ เราควรเปลี่ยนธาตุของเกราะเราได้จากไอเท็มสวมใส่ของแต่ละอาชีพภายในเกมเท่านั้น ซึ่งจะได้คงเอกลักษณ์ของอาชีพนั้นไว้ ไม่ใช่ว่ากดยาแล้วเปลี่ยนธาตุได้หมดทุกอาชีพ อาชีพที่สามารถเปลี่ยนธาตุของเกราะได้เท่าที่ผมพอรู้ก็น่าจะมี

1.เบลด เกราะซามูไร แล้วกดสกิลวิถีซามูไรจะเป็นไร้ธาตุ
2.เบอ ไม่มี
3.พาลา ไม่มี
4.ชาร์ป ไม่มี
5.แอส ไม่มี
6.เทร มีแร75 เปลี่ยนเป็นธาตุลม
7.พระ ไม่มี
8.วอ มีแร90 เปลี่ยนเป็นธาตุมืด
9.วิซาร์ด มีจากแร95 ที่เราสามารถเลือกธาตุได้มี4ธาตุ (ดิน น้ำ ลม ไฟ) และจะเปลี่ยนเกราะเป็นธาตุนั้นๆตามที่เราเลือก
10.เซน อันนี้มีทุกธาตุ ยกเว้นธาตุลมกับมืด เหมือนจุดเด่นของเซน(สมัยก่อนมียาเคลือบ) จะไม่ได้ว่าชื่อเกราะอะไรบ้าง แต่ผมจำได้ว่ามีธาตุดิน น้ำ ไฟ แสง

เป็นการเขียนกระทู้ครั้งแรก ผิดพลาดหรือข้อมูลขาดตกบกพร่องก็ขอโทษด้วยนะครับ มาแชร์ความคิดเห็นกันครับ  woon_sad1
 woon_sad1 woon_yes woon_yes

qiller

• Newbie
  • *

สกิวตัดมีมานานแล้วครับ แต่มันมาโกงเพราะยุคปัจจุบันมีของและสิ่งต่างๆทำให้แม่นมันไปถึงจุดที่ทำไร้ดีเลย์ได้แต่สกิวมันไม่ได้พัฒนาตามความสามารถของไอเท็มและค่าพลังอย่างอื่นในเกม ผมเห็นว่าควรจะปรับลงหน่อยก็ดีโดยเฉพาะยาเคลือบอีกตัว
ยาเคลือบถ้าเคลือบดีๆจากมหาเวทแสนแรงจะกลายเป็นการฮิลสุดมุงมิ้งไปเลย ผมว่าเคลือบไม่ค่อยมีข้อเสียอย่างที่ควร เช่น ผมเคลือบธาตุน้ำ ถึงคุณจะอัสนีมาผมก็แค่โดนดาเมจหลังหักลบกันเวทไปแล้ว 200% แต่ถ้าคุณเยือกผมมา ฮิลนะครับ เลือดเด้ง วอนจีเอ็มลองคิดดู g#018
  g#040 ความเห็นส่วนตัวนะ ถ้าเคลือบผิดธาตุ (เคลือบธาตุที่แพ้ทางเขา) ให้ไม่ต้องคิดป้องกันเวทไปเลยแฟร์ๆดี

Garat

• Newbie
  • *

สกิวตัดมีมานานแล้วครับ แต่มันมาโกงเพราะยุคปัจจุบันมีของและสิ่งต่างๆทำให้แม่นมันไปถึงจุดที่ทำไร้ดีเลย์ได้แต่สกิวมันไม่ได้พัฒนาตามความสามารถของไอเท็มและค่าพลังอย่างอื่นในเกม ผมเห็นว่าควรจะปรับลงหน่อยก็ดีโดยเฉพาะยาเคลือบอีกตัว
ยาเคลือบถ้าเคลือบดีๆจากมหาเวทแสนแรงจะกลายเป็นการฮิลสุดมุงมิ้งไปเลย ผมว่าเคลือบไม่ค่อยมีข้อเสียอย่างที่ควร เช่น ผมเคลือบธาตุน้ำ ถึงคุณจะอัสนีมาผมก็แค่โดนดาเมจหลังหักลบกันเวทไปแล้ว 200% แต่ถ้าคุณเยือกผมมา ฮิลนะครับ เลือดเด้ง วอนจีเอ็มลองคิดดู g#018
  g#040 ความเห็นส่วนตัวนะ ถ้าเคลือบผิดธาตุ (เคลือบธาตุที่แพ้ทางเขา) ให้ไม่ต้องคิดป้องกันเวทไปเลยแฟร์ๆดี
ถ้าเคลือบผิดธาตุ (เคลือบธาตุที่แพ้ทางเขา) ให้ไม่ต้องคิดป้องกันเวทไปเลยแฟร์ๆดี ผมว่าคนเคลือบเขาคงไม่โง่ไปกดธาตุที่ตัวเองเสียเปรียบหรอกครับ เขาก็คงพกแค่ธาตุที่ใช้บ่อยๆ แหล่ะครับเนอะ คงไม่พกทีเดียว6ธาตุหรอก ดิน น้ำ ลม ไฟ มืด แสง  woon_huh

San

• Newbie
  • *

ถ้าเคลือบผิดธาตุ (เคลือบธาตุที่แพ้ทางเขา) ให้ไม่ต้องคิดป้องกันเวทไปเลยแฟร์ๆดี ผมว่าคนเคลือบเขาคงไม่โง่ไปกดธาตุที่ตัวเองเสียเปรียบหรอกครับ เขาก็คงพกแค่ธาตุที่ใช้บ่อยๆ แหล่ะครับเนอะ คงไม่พกทีเดียว6ธาตุหรอก ดิน น้ำ ลม ไฟ มืด แสง  woon_huh
เขาน่าจะหมายถึงว่า ถ้าเราเยือกอีกฝ่ายแล้วเค้ากดเคลือบน้ำ เราก็อัสนีใส่เลย woon_5555

해주창

• Jr. Member
  • **
นี้เล่นวอลอค เพราะคนกดเคลือบมืด สะท้อนเรานี้จบเลยอะ อยากให้พิจารณาตรงนี้หน่อย เพราะมืดเจอมืด เท่าที่จำได้ดาเมจมันจะ 75เปอ ไม่ใช่ดาเมจหายไปเลย -..-

Garat

• Newbie
  • *
นี้เล่นวอลอค เพราะคนกดเคลือบมืด สะท้อนเรานี้จบเลยอะ อยากให้พิจารณาตรงนี้หน่อย เพราะมืดเจอมืด เท่าที่จำได้ดาเมจมันจะ 75เปอ ไม่ใช่ดาเมจหายไปเลย -..-
+1นะครับ ถามจริงวอที่มีดาเมจเนี่ยมาจากสะท้อนตุ๊กตาไหม ดาเมจที่วอมีเลยคือสายสะท้อนเนี่ย
ผมไม่เคยเจอวอแบบวิ่งสกิลฆ่าเลยนะ เจอแต่สะท้อน แต่พอเจอเคลือบมืด ฮีลรัวๆจ้า อยากตีวอก็โดนสะท้อนไปสิคิดไรให้ยากจะมียาเคลือบมาทำไม? woon_yes woon_yes

Garat

• Newbie
  • *
ไอเท็มยาเคลือบ เป็นการเคลือบธาตุแท้ครับ คือธาตุอื่นทอนดาเมจตามปกติ แต่ในกรณีที่เราเป็นธาตุแท้ แล้วดาเมจที่เราโดนเป็นธาตุแท้เดียวกันจะเป็นการฮีลครับ
 เช่น สะท้อนตุ๊กตาวอ เป็นธาตุมืด อีกฝ่ายกดเคลือบมืด(ธาตุแท้) เลยเป็นการฮีลเลือดแทนครับ  woon_shock

OMG_inw

• **
เยอะแยะเต็มไปหมด ยิ่งเล่นยิ่งปัญญาอ่อนขึ้นทุกวัน

ttuumm_jar

• Newbie
  • *
จีควรพิจารณานะ สายเวทที่ไม่มีสัมผัสที่ทำให้แพ้ธาตุคือง่อยไปเลย ลองคิดดู วอลเคที่มีสกิลหลักเป็นธาตุมืด เจอเกราะมืดใช้อะไรไปสู้ สกิลเน่าไปเลย ทำไมแค่นี้คิดไม่ได้ เคลือบควรมีข้อจำกัดมะ ไม่ใช่ทำแบบหาทางแก้ไม่ได้ ขอไม่พูดถึงวิธีการทำให้ได้เคลือบเกราะมานะ มีมาก็ควรให้ความสามารถสมเหตุสมผล ถ้ายังมีอยู่คงไม่มีคนเล่นสายเวทละ

ชื่อไรวะ

• **
วิไม่เท่าไหร ยังพอมีสกิวสัมผัสแต่สายเวทอื่นน่าเห็นใจนะ

해주창

• **
วอลอคสุดอนาต มีดีอย่างสุดท้ายคือสะท้อนตอนนี้สะท้อนไม่ได้แล้ว ทั้งหลบเวท เคลือบมืด เอาเลยจ้า

เบื่อเนาะ

• Newbie
  • *
ถ้าได้รับดาเมจธาตุเดียวกันจากเป็นการฮิล อยากให้เปลี่ยนเป็นลดทอนความเสียหายจากธาตุนั้น 50%แทน อย่างน้อยสายเวทยังทำดาเมจใส่ได้บ้างแถมคนที่ทำยาครอบไว้ก็ไม่เสียหายเพราะทอนไป50%มันก็คุ้มมากละ