GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เบอระเบิด เบลด พาลาดิน ไฟเตอร์คราส เตรียมโล้ะ สกิลศรจิตสลายได้

โจ้ครับ I-jaMes

• Jr. Member
  • **
  • [งอนแล้วน้า]
    • https://www.facebook.com/junladit.chompoo?ref=tn_tnmn
เขากำลังคิดว่าสิ่งที่เขานำเสนอนั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้องหมดแล้ว จริงนะครับที่คนจะคิดว่าวิเก่ง ในความเป็นจริงมันก็เก่งนะครับ

แต่อาชีพอื่นที่เก่งๆผมมองแล้วก็มีนะครับเยอะด้วย ที่สามารถสังหารวิได้อย่างไม่ยากเย็น หลายอาชีพเลยนะครับ ไม่ใช่ว่าจะไม่มี

ผมอยากจะบอกนะครับว่า ในสายเวทย์นี้ เรื่องโกยแน็บ มันก็เหมือนกันทุกอาชีพ พระ วอลอค วิ ป้องกันลดเหมือนกัน

ผมนี่ก็เล่นวิมาหลายปีแล้ว รู้ลึกด้วยครับว่าวิมันเด่นอย่างไร และด้อยอย่างไร ได้เปรียบตรงไหน และเสียเปรียบตรงไหน

ผมจะมา อธิบายให้ฟังว่า สิ่งที่คุณกำลังบอกว่ามันโกงนั้นมันเป็นอย่างไร ถึงข้อเสียเปรียบบ้าง

มีอาชีพไหนบ้างที่ทอนดาเมทได้ถึง 90 % มั้ง (ผลจากไม้หมอกกายาถ้าจำไม่ผิด)
เรื่องไม้เท้ากายาหมอกนี้ผลของสกิวอยู่ได้5วินาทีเองครับแล้วเมื่อใช้โดนเวทย์แรงขึ้น2เท่าด้วยครับและไม่ใช่ว่าวิใส่ได้อาชีพเดียวพระก็ใส่ได้ แต่วิโดนว่าโกงอาชีพเดียวพระไม่ถูกว่าโกงด้วย ทั้งๆที่พระก็ใช้ได้เหมือนกันแต่วินั้นโกงเพราะใส่ไม้เท้านี้
มีอาชีพไหนที่มีการทอนดาเมทเยอะจากต่างสาย คือ สายเวททอนสายกายภาพ
แล้วถ้าวิไม่ทอนดาเมจวิจะเป็นยังไงระบบป้องกันตัวมีอะไรบ้างในสายเวทย์ พระก็มีฟื้นฟู วอลอคก็มีสาปหลากหลายอย่าง ที่จะทำให้ตัวเองรอดตาย ส่วนวินั้นเพียงแค่ไม่ต้องหยุดร่ายเวทย์หรอ ธรรมดาเลือดก็ไม่ใช่ว่าจะเยอะทุกคนนะครับ ถ้าไม่ทอนดาเมจในเกราะเวทย์ ก็เป็นการเสียเปรียบในการโจมตี ทั้งเปราะบางระบบป้องกันตัวก็ไม่มีตายง่าย และมันคือระบบป้องกันตัวที่ทางทีมงานคิดไว้เพื่อให้วิเอาไว้รับมือกับคู่ต่อสู้ และนี่คือจุดเด่นของวิซาร์ดครับ
มีอาชีพไหน ที่มีสกิลหมู่ที่รุนแรง และมีดีเลน้อยมาก
มันจริงครับที่วิมีสกิวหมู่รุนแรง ส่วนเรื่องดีเล มันก็ไม่ได้น้อยนะครับ ยิ่งสกิวหมู่อย่างเพลิงทำลายล้างก็ 1นาทีละ ส่วนสกิวอื่นๆก็30วิครับที่เป็นสกิวหมู่ดีเลนานครับ แล้วคนที่เล่นวิซาร์ดเขาก็เล่นเพื่อสกิวหมู่ครับ มันเป็นจุดเด่นอีกจุดนึงครับ เพราะถ้าผมย้อนว่ามีอาชีพไหนที่มีสกิวโจมตีกายภาพที่รุนแรง แถมดีเลไวกว่าอีก ก็คงตอบได้ว่าเบอเซอร์เกอร์ แล้วถ้าถามว่าจะมีอาชีพไหนที่สกิวโป๊ะบ่อยๆก็เทรไงครับเชียร์ทีโป๊ะกระจาย
มีอาชีพไหนที่มีไอเทมเพียงชิ้นเดียวสามารถเพื่มเลือดถึง 30 %
อันนี้ต้องย้อนถามว่า มีอาชีพไหนที่ไอเท็มชิ้นเดียวยิงแล้วออกทีละ3ดอก ไอเท็มชิ้นไหนที่ยิงแล้วติดใบ้ ไอเท็มชิ้นไหนที่ยิงแล้วเป็นอมพาต ไอเท็มชิ้นไหนที่โจมตีแล้วติดลุกไหม้เป็นไฟสีฟ้า มันคือความสามารถของไอเท็มครับ มันไม่ได้เกี่ยวกับอาชีพเลย และของชิ้นนี้คือไม้เท้า พระก็ใส่ได้แต่วิกลับเป็นผู้ต้องหาเพียงตัวเดียว
มีอาชีพไหนที่โกยแล้วยังมีการทอนดาเมท-พลังโจมตีเท่าเดิม
พระ วอ วิซาร์ด โกยแล้วโจมตีเวทย์เท่าเดิมครับ เพราะนี่คือสายเวทย์ต้องใช้เวลาร่ายเวทย์ เป็นฮิตแอนรัน ของสกิวส่วนการทอนดาเมจเป็นความสามารถของสกิวส่วนตัวที่ช่วยให้ป้องกันตัวเองได้ดีขึ้น
มีอาชีพไหนบ้างที่สามารถขังคู่ต่อสู้ได้
มันคือความสามารถพิเศษที่เรียกว่าC3 แล้วถ้าถามว่ามีอาชีพไหนที่C3อมตะ30วินาที อาชีพไหนที่C3ยิงแล้วติดมึน อาชีพไหนที่C3เพิ่มพลังป้องกัน อาชีพไหนที่C3สลายบัพได้ อาชีพไหนบ้างที่C3นั้นหลบการโจมตีกายภาพได้ และมีอีกเยอะ เพราะเรื่องนี้มันเป็นความสามารถของ C3 ซึงแต่ละอาชีพความสามารถแตกต่างกันไป และวิก็ไม่สามารถทำให้ตัวเองอมตะ30วิได้ด้วย อันนี้ก็ต้องยอมรับกันไปว่าC3อันไหนดีหรือไม่ดี ความจริงC3ของพระดูจะด้อยที่สุดด้วยซ้ำ และเบออมตะ30วิดูจะะเกินไปที่าสุดด้วยซ้ำ แต่วิสามารถขังคู่ต่อสู้ได้กลับถูกมองว่า มันโกงที่ขังคู่ต่อสู้ได้
มีอาชีพไหนบ้างที่ตายแล้วแต่ผลของสกิลยังอยู่หรือวาบแล้วยังอยู่(ผลจากสกิลอัคคีทำลายล้าง)
ไม่มีครับ มีแต่สถานะลุกไหม้ที่เกิดขึ้นภายหลัง แต่อาชีพอื่นก็มีครับ อย่างดาบธาตุของเบรด พิษของแอส ผลของสกิวไม่หาย แล้วก็ผลจากสกิวของดาบแรร์ที่ติดไฟลุกไหม้สีฟ้า กลับไม่ถูกมองว่าโกงทั้งๆที่ผลของสกิวก็คล้ายๆกันด้วยซ้ำ
มีอาชีพไหนบ้างที่เมื่อคู่ต่อสู้โจมตีเข้ามาแล้วเดินช้าลง(จากไอเทมกุดไอซ์)
เรื่องนี้ไม่ใช่เกี่ยวกับอาชีพเลยครับ มันเกี่ยวกับไอเท็มที่สายเวทย์สามารถใส่ได้ หากพระใส่ ใครโจมตีพระก็เดินช้า วอลอคใส่ ใครโจมตีวอลอคก็เดินช้า มันจึงไม่เกี่ยวกับวิเลยครับมันเกี่ยวกับไอเท็มต่างหาก
มีอาชีพไหนบ้างที่มีสกิลโจมตีลดป้องกัน และป้องกันเวทย์100% +100
ส่วนเรื่องนี้มันมีอยู่ว่า สกิวนี้มีระยะเวลาร่ายที่นานพอสมควร ไม่ใช่ว่ากดปุ๊บยิงปั๊บ แล้วอีกอย่างทางแก้มันก็มีอยู่หลายทาง แต่ผมก็เห็นถึงความได้เปรียบมากกว่าอาชีพอื่นคือสกิวนี้ไม่มีดีเล ซึ่งมันควรจะมีดีเลบ้าง เพื่อให้ทัดเทียมกับความสามารถที่สูงขนาดนี้
มีอาชีพไหนบ้างที่กดเพียงสกิลเดียวแต่พลังโจมตีสูงเกิน 100 เค (เพลิงอัสนีบาต)

ส่วนเรื่องสกิวนี้เป็นทักษะที่ไม่ใช่ว่าจะได้ใช้ง่ายๆครับ หากคุณเลือดไม่เยอะ เอ็มพีไม่เพียงพอ หรือไม่ได้กายทิพย์ คุณไม่ได้มีโอกาศใช้ง่ายๆหรอกครับ ความจริงสกิวนี้มันคำนวนจากเอ็มพีครับยิ่งเอ็มพีเยอะมากเท่าไหร่พลังที่โจมตีออกมาก็จะแรงมากเท่านั้น แต่มันต้องเเลกกับความอ่อนแอ มันเป็นสกิวที่บังคับเรียนหากคุณเรียนสกิวนี้คุณจะไม่มีสกิวเปิดเกราะ และสกิวไว้ใช้โจมตีนั้นจะมีน้อยเนื่องจากมันเป็นสกิวบังคับใช้เหรียญเยอะมากครับ เพราะฉนั้นการที่จะได้ใช้สกิวนี้ก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยที่จะทำให้รุนแรงได้มาก หากไม่ใช้การกอปเลือด หรือการกายทิพย์ และถ้ามาบอกว่าก็มันกอปเลือดได้ไง มันกายทิพย์ได้ไง ผมก็อยากจะบอกว่าอาชีพอื่นๆก็ทำได้ครับกอปเลือดกายทิพย์ มันเป็นเรื่องสกิวสนับสนุนซึ่งทุกคนใช้ได้ไม่ใช่แค่วิ

เพราะฉนั้น จงอย่ามองว่าวิโกงกว่าเลยครับ อาชีพอื่นๆก็โกงเหมือนกัน ความสามารถหลายหย่างที่วิก็ทำไม่ได้กลับไม่พูดถึง และมาเพ่งเล็งว่าวินั้นโกงอยู่ฝ่ายเดียว ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้เก่งจนไม่สามารถจัดการได้เลย แล้วอยากบอกว่า ผมก็สามารถพูดได้ว่าอาชีพอื่นนั้นโกงยังไงมากแค่ไหน แต่ผมรู้ดีว่านั้นคือความสามารถของเขาจึงไม่พูดถึง และมองว่าเขามีความสามารถที่ดี ที่ทำได้ขนาดนั้น

สุดท้าย แต่ละอาชีพมีคนเก่งครับ ยกตัวอย่างพาลาก็ได้ครับ ดูในคลิกแบทเทิ้ลทีมซิครับ 1 คนชนะ 5 คน ผมยอมรับเลยว่าเก่ง

และก็ไม่มองว่าเขาโกงด้วยครับ

ผมเอาข้อเท็จจริงมาพูด แล้วคงอ้างไม่ได้ด้วยว่าผมไม่มีบุญใช้ไอเท็มนั่นไอเท็มนี่ ผมใช้มาหมดเเล้วครับ ผมตัวจริงเล่นจริงรู้จริงคนที่ไม่เล่นจริงจังคงเล่าแบบผมไม่ได้เป็นฉากๆแน่นอนครับ

ตัวละครลับ

• Full Member
  • หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
พาลาเซิฟ PK เทพมีคนเดียวครับ

ที่เหลือกากหมด

เพราะผมลองมาหมดแล้ว

ส่วนวิ เทพๆ เยอะครับ อย่างน้อยก็สมาคมใหญ่ๆมีอยู่แล้ว

เรื่องโกย

ที่จะอยากจะเทียบคือ วิมันโกยแล้วลงสกิลหมู่ ไง

ส่วน พระ วอ มันลงสกิลหมู่ไม่ได้ นิ ถึงได้แต่ก็ไม่รุนแรงเท่าวิ ไม่ใช่หรอ

วิ มีสกิลหมู่ พสุธากำปนาท อัคคีเพลิง แรงโน้มถ่วง

3 สกิลหมู่ นี้ ใช้ดีๆดีเลเหมือนไม่มี คือ สามารถลงสกิลหมู่ได้ตลอดเวลา<ดีเลในการลงสกิลหมู่นะ>

ถ้าบอกว่า อาชีพมีหลากหลายที่สามารถเอาวิตายได้

แล้วทำไมสมาคมใหญ่อย่างชิวๆ/มารระเบิดธง/อีโว ถึงเอาไม่ลงละครับ

หรือคนเหล่านี้ทั้งสมาคมในการวอยังไม่เทพพอ

อย่าพูดว่าก็เป็นที่ Give_Me คนเดียว

วิมีเซตพื้นฐานก็อปเลือดเบอ ก็ทำได้ทุกคน ถึงแม้ว่าเลือดจะไม่ถึง 100 เคก็ตาม

sandarn_

• **
  • ~ทีเอ็งข้าไม่ว่าทีข้าเอ็งอย่าโวย~
ไม่ได้ว่ากลัว วิ รึ ชาป นะ

แต่ วิ อ่ะโหดไปจิงๆ  ลองเปรียบเทียบกับเซนซิ

เอาทุกอาชีพมาเปรียบเทียบดู มีไรที่เซนพอจะเอาลงบาง น้อยอ่ะคับ ทำไมไม่คิดจะปรับเซนบ้าง

ไอ่ที่เฝ้าปรับกะปรับยุนั่นเระ คนเล่นเซนเค้าน้อยจัยนะ TT

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ

แต่ วิ อ่ะโหดไปจิงๆ  ลองเปรียบเทียบกับเซนซิ

เอาทุกอาชีพมาเปรียบเทียบดู มีไรที่เซนพอจะเอาลงบาง น้อยอ่ะคับ ทำไมไม่คิดจะปรับเซนบ้าง

ไอ่ที่เฝ้าปรับกะปรับยุนั่นเระ คนเล่นเซนเค้าน้อยจัยนะ TT

ใช่ ครับ

เซน จะเล่นให้เทพจริงๆต้องแรทั้งตัว

และจะต้องมีเซตพื้นฐานด้วย

♫♬♪§†Ҹ[£]ë ⓜⓘⓝⓔ♫♬♪

• style mine▶☺☻◄
  • **
นายก็เอาตังที่ไปซื้อเพรชฟ้า ไปซื้อไม้หมอก ไปซื้อกุดไอซื ไปซื้อ ด้ามทอง แรร์วิอีก(ของพวกนี้ต้องยดสูงๆเท่านั้นไม่งั้นก็กาก)
ไปซื้อแรร์เซนดิ ซื้อได้สบายเรย g#010 ที่นายบอกของมาเอาซื้ออาไรก็เทพหมดจริงไหม หมดนี่หูเอลฟ์ยังสบายเรย เราก็เล่นPK
เหมือนกะนายอ่ะยังไงคุยกันได้นะค่ะ
10. ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=19221.0
                                                         กลัวเห็นไม่ชัด:)

กราฟ ฟี้ >,<"

• Newbie
  • *
 woon_555 woon_555 woon_555 สงสัยคราวนี้เลิกเล่นกันเปงแถวๆ  woon_555 woon_555 woon_555 ถ้าพระเล่นยากก็จะเลิกเล่น ไปเล่น ทริกเตอร์ดีกว่า สนุกกว่าเยอะ

Ty.MoN

• Newbie
  • *

ถูก  ปรับเซน  บ้างก้อดี  จะได้เทพๆ กะเค้ามั่ง

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
woon_555 woon_555 woon_555 สงสัยคราวนี้เลิกเล่นกันเปงแถวๆ  woon_555 woon_555 woon_555 ถ้าพระเล่นยากก็จะเลิกเล่น ไปเล่น ทริกเตอร์ดีกว่า สนุกกว่าเยอะ
เล่นฟรีสไตล์เป็นเพื่อนผมหน่อย g#041(ครูฝึกแม่งมีแต่คอม คนรับแต่คนเล่นเป็น ไม่คิดจะรับคนฝึกเล่นเลย g#015)
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

sandarn_

• **
  • ~ทีเอ็งข้าไม่ว่าทีข้าเอ็งอย่าโวย~

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
พระ กับ วิ ไม่จุ ทำได้เท่านี้ครับ

ปล. ผมยืมภาพคนอื่นมานะ เพราะผมไม่สันทัดสายเวทเหมือนกัน woon_555

ขนาดไม่จุนะเนี่ย

ทำได้จริงคับ แต่ใช้งานจริงไม่ได้ g#037

จะบอกให้ว่าวิตัวบนนะ จำเป็นต้องอัพเกราะเวทย์เต็ม ถ้าไม่อัพ โดนสะกิดทีเดียว mp เกลี้ยงคับ
และดูของที่ใส่นะคับ มันไม่ช่วยให้โจมตีเวทแรงขึ้นเลยซักอย่าง
แถมจะใส่เอาป้องกันกายภาพ ก็โกยยิงเวทไม่ได้อีก ป้องกันลด
สรุปว่า เน่าคับสายนี้ ไม่เวิร์ค ใช้งานจริงไม่ได้

ป.ล. เป็นสถานะก่อนไม้เท้าโลหะสวรรค์จะปรับลดความสามารถด้วยนะนั่น ตอนนี้ทำไม่ถึงแล้ว

ส่วนพระตัวล่าง ผมบอกให้ว่าสู้ได้แค่มอนล่ะคับ
เจอสายกายภาพ อย่างคิดว่าป้องกันจะช่วยอะไรได้
แต่ละอาชีพโจมตีแรงๆ ทั้งนั้น พาลาโดดใส่ เบอปลดอาวุธก็จบแระ เบลดพิโรธมางี้
ยิ่งสายโป๊ะไม่ต้องพูดถึง สายนี้จะไปกันโป๊ะอะไรได้
ขนาดตัวนี้เจอวอเข้าไป โดนพสุธาติดโป๊ะมาทีเดียวก็ตายแล้ว เหอะๆ
 g#037

สรุปว่าสองตัวนี้ ได้แค่ทฤษฎีคับ ใช้งานได้แค่สู้มอนคับ สู้คนไม่เวิร์ค g#014
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

THE-COOL

g#025เอ เขาตั้งกระทู้ถกเถียงกันเรื่องปัญหา จิตรแห่งศรที่มีผลกับ พาลา+เบอ+เบลค
แล้ววิซาด..มายังไงเนี่ย เปลี่ยนหัวข้อแล้วรึ??....ไหลมาไกลเลย  สงสัยจะกู่ไม่กลับแล้ว  g#037 g#037

inw_guy

• เกรียนครับ เอิ้กๆ

Inw-Free-style

• **
  • ..ก็แค่ คน คน นึง..
ผมเคยโดนจิตรแห่งศรดับ9 สลายดอกละ800-1000 ดับ10จะขนาดไหน woon_shock
ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250 (ทีมงานจะพิจารณาภาพที่โพสประกอบอีกครั้ง เป็นเชิงข้อมูลของอสุราหรือเปล่า ก่อนที่จะแก้ไข)

รับหูเอล 300m

• Newbie
  • *
เยยเบอ  woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry คนฝึก ฝึกแทบตาย คนแห่ไปเล่นชาปเยอะแน่  เบอ พาลาสูญพัน ไม่จิงงงงง  woon_shock woon_sad2 woon_sad2 woon_sad2 woon_sad2 woon_sad2 woon_cry woon_cry woon_cry woon_shock woon_shock