GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถาม-ตอบ ไขข้อข้องใจเกี่ยวกับเซอร์เวอร์วุ้นนรก ใครงงๆสงสัยโปรดอ่าน!!

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
Q:เซอร์เวอร์วุ้นนรกคืออะไร  woon_huh

A:เซอร์เวอร์วุ้นนรกคือเซอร์เวอร์ทดสอบระบบของเกมอสุรา ซึ่งในทุกๆวัน โปรแกรมเมอร์อสุราจะมีการพัฒนาระบบใหม่ๆ หรือทำการแก้ไขบัคต่างๆ

ซึ่งในส่วนโค๊ดที่โปรแกรมเมอร์เขียนนั้น จะเป็นขั้นตอนแรกที่จะให้ผู้เล่นทดสอบซึ่งแน่นอนว่าอาจจะเจออะไรแปลกๆ หรือบัคที่ทำให้เกิดปัญหาเซอร์เวอร์ล่ม

เพราะทางระบบของเซอร์เวอร์วุ้นนรกนั้นจะมีการเปิดระบบตรวจสอบบัคแบบเต็มรูปแบบนั่นเอง คือถ้าโปรแกรมเมอร์เขียนโปรแกรมผิด หรือผู้เล่นส่งค่าอะไรแแปลกๆมา

ก็จะทำให้เซอร์เวอร์พังหยุดทำงานทันที หรือที่เราเรียกว่าเซอร์เวอร์ล่มนั่นแหละครับ จากนั้นทีมโปรแกรมเมอร์ก็จะเก็บบัคเหล่านี้นำมาแก้ไขก่อนลงเซอร์เวอร์จริง

Q:อ้าวเฮ้ย แล้วงี้ทำไมเซอร์เวอร์จริงมันล่มล่ะเนี่ย ทั้งๆที่มีเซอร์เวอร์ทดสอบแล้ว  g#015

A:บัคบางอย่าง ทีมงานต้องขออภัยและยอมรับแต่โดยดีครับ ว่าถ้าหากจำนวนคนไม่มากพอหรือไม่เกิดแบบเฉพาะเจาะจงจริงๆ มันหาไม่เจอครับ

ที่หาไม่เจอก็เพราะคนในเซอร์เวอร์วุ้นนรกนั้นน้อยกว่าคนในเซอร์เวอร์หลักมากๆ ยกตัวอย่างเช่น ในเซอร์เวอร์หลัก เรามีคนออนไลน์อยู่ประมาณ 3000 คน

เปรียบเทียบกับคนที่เล่นวุ้นนรกซึ่งมีประมาณ 100 คน แน่นอนการเจอบัคย่อมใช้เวลาที่แตกต่างกัน ราวๆ 30 เท่า หรือมากกว่านั้น

ถ้าบัคในเซอร์เวอรหลัก(เราคิด 3 เซอร์เวอร์หลักรวมกัน) อาจจะใช้เวลาในการตรวจสอบแล้วค้นหาเจอภายใน 1 วัน แต้ในนรกเราอาจจะใช้เวลาทั้งสิ้น 30 วันเลยทีเดียว

ซึ่งปัญหาบัคเหล่านี้ไม่มีใครอยากให้เกิดและทางทีมงานต้องขอน้อมรับความผิดนี้ครับ แต่ถ้าหากเพื่อนๆจะช่วยกันมาทดสอบในเซอร์เวอร์วุ้นนรก ก็ขอให้บอกมาครับ

เพียงแค่ท่านมีใจที่จะค้นหาสิ่งใหม่ๆหรือช่วยเราทดสอบอย่างจริงจัง ทางทีมงานจะจัดของให้ท่านได้ทดสอบตามที่ต้องการครับ ไม่มีโซลไม่ว่าขอมีใจไว้ก่อนก็พอ

แต่อย่างไรก็ตาม เรื่องบัคนี่เป็นสิ่งที่ทุกฝ่ายไม่อยากให้เกิดครับ ถ้าอย่างไรต้องขออภัยจริงๆครับ ซึ่งทางทีมงานจะพัฒนาให้ดีขึ้นเรื่อยๆในวันข้างหน้าครับ

Q:ชิปหาย เซอร์เวอร์เดี้ยงยาว จีเอ็มไม่มาเปิดให้ซะทีว๊าาา  woon_cry

A:จีเอ็มเปิดเซอร์เวอร์เองไม่ได้ครับ ต้องให้ทางโปรแกรมเมอร์เปิดครับ ซึ่งเมื่อเซอร์เวอร์ล่ม โปรแกรมเมอร์จะรู้จากระบบ sms ครับ

เนื่องจากระบบจะส่งข้อความเข้าไปยังโทรศัพท์มือถือของโปรแกรมเมอร์ทุกคนครับ ซึ่งทางโปรแกรมเมอร์จะรู้และทำการเข้าไปยังเซอร์เวอร์เพื่อดูบัค

และเซฟปัญหาเก็บไว้เพื่อแก้ไขต่อไปในวันรุ่งขึ้นครับ ยกเว้นกรณีสุดวิสัยจริงๆคือ เซอร์เวอร์ดันมาล่มตอนหลังเที่ยงคืน อันนี้ก็ต้องทำใจนิดนึงครับ อาจจะไม่มีคนตื่นมาเปิดให้

เรามีอะไรก็ยอมรับกันตรงๆครับ หลายคนอาจจะคิดว่า เฮ้ยทำไมทีสวรรค์ล่ม ยังมาเปิด ทำไมนรกล่มไม่เปิดบ้างฟะ งกตังอ๊ะป่าว อะไรงี้...

จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ  มันเป็นเรื่องของระบบที่เขียนไว้ สำหรับเซอร์เวอร์หลัก จะเป็นการรันเซอร์เวอร์แบบไม่ได้ตรวจสอบบัคอย่างละเอียด ดังนั้นเมื่อมันล่ม

มันจะเปิดเองอัตโนมัติครับ แต่สำหรับเซอร์เวอร์วุ้นนรก โปรแกรมมันจะหยุดทำงานตรงบรรทัดที่มันเจ๊งครับ ตรงนี้เลยต้องมีคนมาดูมาเปิดตลอดเวลาครับ

Q:ทำไมต้องรีบ่อยๆ อะ woon_angry

A: เรารีแทบทุกครั้งหลังการทดสอบใหญ่ๆครับ ทั้งนี้เพื่อไม่ให้ทางผู้เล่นได้ยึดติดเกี่ยวกับตัวละครครับ ใครจะเล่นจริงๆจังๆ ก็เล่นเซอร์เวอร์หลักครับ

เราจะแยกประเด็นคือเล่นจริงก็คือเล่นจริง เล่นสำหรับทดสอบก็คือทดสอบเท่านั้นครับ ดังนั้นผู้เล่นที่มาเล่นปั้มเวล เกรียนด่า ฆ่ากันก็เล่นได้ครับ ไม่ได้ห้ามแต่อย่างใด

แต่ขออย่าไปรบกวนผู้เล่นท่านอื่นที่เขาตั้งใจมาทดสอบเลยครับ และขอให้ทำใจยอมรับได้เลยครับว่าเซอร์เวอร์วุ้นนรก ไม่มีอะไรแน่นอนครับ ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป...

Q:ทดสอบแล้วเสนอได้มั้ยเนี่ย  woon_o_o

A:แน่นอนครับ  woon_yes เสนอได้ถ้าหากคิดว่า เรามีความคิดที่แหล่มกว่า เจ๋งกว่า หรือไม่ต้องเจ๋งกว่า แต่ที่ทีมงานคิดทำไมมันงี่เง่าจัง(วะ) อันนี้มาคุยกันได้

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงหรือเวอร์เกินไปทีมงานจะนำไปประชุม แล้วปรับแก้ไขให้ได้ครับ ทางทีมงานก็ยอมรับครับว่ามีกำลังน้อย สิ่งที่คิดออกมาอาจจะเข้าท่าบ้าง

ไม่เข้าท่าบ้าง แต่ละคนก็ชอบในแบบที่ต่างกัน แต่เราหาจุดร่วมระหว่างกันได้ครับ ซึ่งเราจะเอาหลายๆความคิดเห็นมาวิเคราะห์แล้วหาจุดที่ดีที่สุดให้ผู้เล่นครับ

โดยส่วนตัวผมเขียนเท่านี้ก่อนนะครับ ที่เหลือเป็น Q&A จากเพื่อนๆบ้างแล้ว ถ้าใครมีปัญหาสงสัยอะไรก็ถามทางทีมงานได้ครับ และทางทีมงานจะพยายามมาตอบเท่าที่ตอบได้ครับ

Q:.........

A:.........

r3fd4rffff

• Jr. Member
  • **
ขอถามหน่อยเเละกัน ทำไมบางทีเซิร์ฟเวอร์นรก บางทีผมโซลเพิ่มจาก8kเป็น100k+หละครับ เเล้วทำไมบางทีโซลไม่ได้ใช้ จาก100k+เหลือ8kหละ ทำไมบางไอดี เข้าเกม มามีโซลเป็นเเสนๆ เเต่พอ เข้าอีกทีเหลือ0หละ

Q.เซิร์ฟเวอร์วุ้นนรกน่าจะมีของอำนวยความสำดวกนะ เช่นลงมามี ตังสัก25000 มีปังสัก 10 ก้อนอะ เพราะว่า ถ้าเราเปลี่ยนแคส ต้องไปตีมอน ตีก็ยากอยู่ แล้ว แถมยังต้องใช้สกิลmp50 อีก ถ้าไม่ติดก็ต้องนั่งรอ ในกรณีไม่มีคนให้ปังเรา

coalapanda

• Administrator
ขอถามหน่อยเเละกัน ทำไมบางทีเซิร์ฟเวอร์นรก บางทีผมโซลเพิ่มจาก8kเป็น100k+หละครับ เเล้วทำไมบางทีโซลไม่ได้ใช้ จาก100k+เหลือ8kหละ ทำไมบางไอดี เข้าเกม มามีโซลเป็นเเสนๆ เเต่พอ เข้าอีกทีเหลือ0หละ

มันอยู่ที่ config ของเซิร์ฟเวอร์ ณ ตอนนั้นครับ ว่าเป็นระบบเดียวกับสวรรค์หรือใช้ระบบของนรกครับ ซึ่งมันจะใช้เงินโซลที่มีต่างกันด้วย คือคนละส่วนนั่นเอง ก็เลยเห็นว่ไม่เท่ากันครับ

Q.เซิร์ฟเวอร์วุ้นนรกน่าจะมีของอำนวยความสำดวกนะ เช่นลงมามี ตังสัก25000 มีปังสัก 10 ก้อนอะ เพราะว่า ถ้าเราเปลี่ยนแคส ต้องไปตีมอน ตีก็ยากอยู่ แล้ว แถมยังต้องใช้สกิลmp50 อีก ถ้าไม่ติดก็ต้องนั่งรอ ในกรณีไม่มีคนให้ปังเรา

อย่างที่ทางเทสเตอร์ได้เคยบอกไปครับ ถึงแม้จะเป็นการรีรอบใหม่ เราก็ยังต้องทดสอบครับ อย่างกรณีที่ถามมาถ้าหากโปรแกรมเมอร์เขียนบัคเกี่ยวกับการรีเจน ในส่วนของ HP MP ถ้าเราใช้ปัง เราก็จะไม่รู้เลยว่ามีบัคนี้อยู่ครับ

ไม่งั้นก็ เงินเพิ่มหน่อยก็ดีนะพี่ เวลาเราไปไหนมาไหน แบบว่าวาปหมด แบบว่า เราไปเวลแล้ว ไม่ได้เก็บขยะไรเงี้ย ไปเปลี่ยนพระ หรือ วิแล้วตาย ต้องเดินกลับมาใหม่ หรือ  ต้องเดินไปใหม่อีก ถ้าให้ดี ตอนเวล 21 มี คาถาพาไปเอฟล์ / วินโดเนีย / วินวู้ด / โบสถ์เมทัล จะดีมากเลยนะท่าน

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ไม่งั้นก็ เงินเพิ่มหน่อยก็ดีนะพี่ เวลาเราไปไหนมาไหน แบบว่าวาปหมด แบบว่า เราไปเวลแล้ว ไม่ได้เก็บขยะไรเงี้ย ไปเปลี่ยนพระ หรือ วิแล้วตาย ต้องเดินกลับมาใหม่ หรือ  ต้องเดินไปใหม่อีก ถ้าให้ดี ตอนเวล 21 มี คาถาพาไปเอฟล์ / วินโดเนีย / วินวู้ด / โบสถ์เมทัล จะดีมากเลยนะท่าน

แบบนั้นก็ไม่ต้องเล่นเองหาของเองเก็บเงินเองแล้วล่ะคับ
ตั๋วเช่าหมด ไม่มีเงินจะใช้รถไฟ ก็วิ่งไปสิคับ หรือไม่รู้จักทางก็ถามเพื่อนเอา
ไปเวลไม่เก็บขยะ คุณเลือกที่จะไม่เก็บเอง ก็ไม่มีขยะไปขาย โทษใครล่ะคับ
ไปเปลี่ยนอาชีพ วินโดเนีย ก็มีรถไฟไปถึง ไปหมู่บ้านเอลฟ์ก็แค่ทางวกวน รถไฟก็มีไปถึงทางเข้าป่าแกรนด์
ไม่ต้องเสี่ยงกับเข้น้อยหรือเข้ใหญ่ แถมในป่าแกรนด์ก็ใช่ว่ามอนจะโหดอะไรมากมาย จุดปลอดภัยก็มีให้
จะไปวิหารเมทัลลิกาน่า เวลาเดินเรือก็มี ทำเควสเปลี่ยนอาชีพถ้าไม่ผ่านก็ออกมาหน้า NPC ไม่ใช่กลับจุดเซฟซะหน่อย
exp ก็คูณให้ แถมมีคูณดรอปให้ตั้ง 7 ชั่วโมง หาตังหาของง่ายจะตายแล้วเนี่ย หรือต้องปรับใหม่เอาให้เถื่อนๆ ไปเลย

เกิดมาเวล 99 เงิน 1พันล้าน สเตตัสตันทุกช่อง เหรียญทองคลาสละ 100 เหรียญ เรียน C3 ได้ทันที
เปลี่ยนอาชีพไม่ต้องทำเควส เบิกเซ็ตเลือกออฟเลือกยศได้ ใช้วาปรถไฟฟรี แบบนี้เลยดีมั้ยคับ g#004
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

ถุ๊ยยยซ์์์.

• นุ้งฝอย.
  • « ถ ถ ถ.

แบบนั้นก็ไม่ต้องเล่นเองหาของเองเก็บเงินเองแล้วล่ะคับ
ตั๋วเช่าหมด ไม่มีเงินจะใช้รถไฟ ก็วิ่งไปสิคับ หรือไม่รู้จักทางก็ถามเพื่อนเอา
ไปเวลไม่เก็บขยะ คุณเลือกที่จะไม่เก็บเอง ก็ไม่มีขยะไปขาย โทษใครล่ะคับ
ไปเปลี่ยนอาชีพ วินโดเนีย ก็มีรถไฟไปถึง ไปหมู่บ้านเอลฟ์ก็แค่ทางวกวน รถไฟก็มีไปถึงทางเข้าป่าแกรนด์
ไม่ต้องเสี่ยงกับเข้น้อยหรือเข้ใหญ่ แถมในป่าแกรนด์ก็ใช่ว่ามอนจะโหดอะไรมากมาย จุดปลอดภัยก็มีให้
จะไปวิหารเมทัลลิกาน่า เวลาเดินเรือก็มี ทำเควสเปลี่ยนอาชีพถ้าไม่ผ่านก็ออกมาหน้า NPC ไม่ใช่กลับจุดเซฟซะหน่อย
exp ก็คูณให้ แถมมีคูณดรอปให้ตั้ง 7 ชั่วโมง หาตังหาของง่ายจะตายแล้วเนี่ย หรือต้องปรับใหม่เอาให้เถื่อนๆ ไปเลย

เกิดมาเวล 99 เงิน 1พันล้าน สเตตัสตันทุกช่อง เหรียญทองคลาสละ 100 เหรียญ เรียน C3 ได้ทันที
เปลี่ยนอาชีพไม่ต้องทำเควส เบิกเซ็ตเลือกออฟเลือกยศได้ ใช้วาปรถไฟฟรี แบบนี้เลยดีมั้ยคับ g#004

แล้ว จะมีเซพทดสอบทำไมล่ะนั่น เปิดเซิพเถื่อนเล่นเลยมั้ย  g#015 g#015 g#015
〝เพราะมีหัวใจ.... ข้าจึงปรารถนาทุกสิ่งที่เป็นเจ้า〞

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• **
การใช้สภาพแวดล้อมให้เกิดประโยชน์สูงสุด ก็เป็นเทคนิคหนึ่งของการทดสอบ ขนาดเซิฟทดสอบอำนวยให้ขนาดนี้แล้วยังเล่นไม่ได้ ผมว่าน่าพิจารณาตัวเองครับว่าจะต้องไปทำอะไรที่อื่นดีกว่าหรือไม่

RESET

• **

ปัจุจบันเซิฟนี้ถ้าเทียบกับสมัยก่อน 2ปีก่อนที่ผมจะได้เป็นเทสเตอร์ลำบากกว่าอีก มีแต่*500ไม่มี*ดรอปไอเท่ม ใบวาปสถานที่บางที่ยังไม่มี ลูกอมจดจำสถานที่ก็ไม่มี การงานคนครัวที่จะได้ไอเท่มฟื้นฟูก็ไม่มีต้องซื้อยาร้านค้าหรือนั่งพักเอา คราสสามก็ไม่มี

*ถ้าบอกว่าตอนนี้ลำบากก็ไม่รู้จะพูดอะไรต่อแล้ว เชิญไปเล่นเซิฟเวอร์เถื่อนบางเกมส์ออนไลน์
ที่เอื้อเฟื้อความสะดวกสบายโดยไม่ต้องสังเกตุหรือทบทวนสิ่งต่างๆที่น่าปรับปรุงดีกว่า

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
เวลแล้วไม่ได้เก็บขยะ แล้วจะไปทำไม ตีมอนไม่ได้เก็บของก็ขาดทุนสิ ใครมันจะโง่ทำขนาดนั้น g#025
แล้ววินโด วินเดิ้ลวู้ด กับวินโดเนียมันไปยากรึไงครับ เมทัลลิกาน่าก็มีเวลาเรือให้(ถ้าจำไม่ผิดเรดคลิฟไปได้ตลอดเวลา แต่กลับมาเรดจะมีช่วงเวลา) ราคาแค่5พันบิลล่า เอลฟ์มอนระหว่างทางก็ไม่ได้โหดมากมายนัก อย่างมากก็แค่พวกแมนเดรก
รู้มั้ย ก่อนจะปรับการงานใหม่มันเล่นยากแค่ไหน g#009
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

r3fd4rffff

• Jr. Member
  • **
เราเล่นอสุราเมื่อก่อนวิซาดต้อง ซื้อยาเวทร์จากอคาเดมี่มากดอะ เเล้วเรียนสกิลฟื้นฟูของเเคสเตอ บัฟหลบหลีกเพื่อที่จะเวลเข้วีให้เข้ตีไม่โดน

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
เราเล่นอสุราเมื่อก่อนวิซาดต้อง ซื้อยาเวทร์จากอคาเดมี่มากดอะ เเล้วเรียนสกิลฟื้นฟูของเเคสเตอ บัฟหลบหลีกเพื่อที่จะเวลเข้วีให้เข้ตีไม่โดน
เหมือนกัน ต้องเล่นบัพเพราะไม่มีอาหารเหมือนตอนนี้ ไม่งั้นเล่นยาก
ทำอาหารของแต่ก่อน หาเนื้อสัตว์มาทำ โอ้ จะบ้า g#013
รู้สึกการงานคนครัวของเมื่อก่อนทำได้ระดับ3เองมั้ง แล้วก็เลิกไป g#015(สาเหตุ ขี้เกียจ รอมีอะไรเพิ่มอีกทีถึงมาเล่น และมันก็สบายกว่าเดิมจริงๆ #038)
ยาเวทย์จากอคาเดมี่ก็แพงแสนแพง ยังดีนะเพิ่มดรอป ไม่งั้นได้เหมือนเซิร์ฟหลักชัวร์ๆ g#004(หายหน้าหายตาจากเซิร์ฟหลักมาเล่นนรกครับ g#037)
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
เมื่อก่อนเล่นแคสเลือดก็น้อย mp หมดโคตรเร็ว
ยาฟื้นพลังก็ไม่มี องุ่นโคตรแพง ซื้อมาคุ้มตายล่ะ ไม่ต้องเก็บตังเปลี่ยนไม้เท้ากันแล้ว
ร่ายช้าอย่างกะเต่า เปราะบางกว่าบอดี้สแลมอีก  ไม่อัพขุมพลังเวทย์เล่นแทบไม่ได้
มอนให้ตีตามธาตุก็น้อยมาก อัพสกิลหลายธาตุอัพไม่เต็มเวทย์เบาอีก

สมัยนี้ยาเพิ่ม mp มีเยอะ กดอาหารที เด้งทีเกือบเต็ม
ของสวมใส่ก็มีเยอะขึ้น เพิ่มความแรงเวทย์ เพิ่มความถึก เพิ่มเลือดก็ยังมี
กดอาหารที mp ไม่มีหมด ไม่ต้องนั่งพักฟื้น บางคนมีของดีมากๆ ไม่อัพขุมพลังเวทย์ด้วยซ้ำ
เอาเหรียญไปอัพเวทย์อื่นให้มันแรงๆได้อีก เงินก็หาง่าย ขยะมอนราคาขายสูงกว่าแต่ก่อนเยอะ
สมัยก่อนเล่นแคสไปเก็บตังที่มังกรยังต้องหาไฟเตอร์ไปช่วยลาก เก็บคนเดียวไม่ไหวหรอก
แล้วตังก็หารสอง โชคไม่ดี เจอไฟเตอร์ชิ่งอีก ตีเองไม่ไหว ให้ทำไง เก็บเปลือกหอยขายสถานเดียว

สมัยนี้แคสสายดินเวล 26 ยิงเมเปิ้ลเก็บตังได้วันละหลายแสนเลยทีเดียว
แถมมีการงานให้มาเลือกทำเพื่อเพิ่มรายได้กันอีก สบายกว่าแต่ก่อนเยอะ
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?