GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

พูดคุยประเด็นเรื่องของการรวมเซิร์ฟเวอร์ วุ้นสวรรค์ และ วุ้นดาวดึง

gjtjgjtj

• Newbie
  • *
ผมคิดว่ามันจะเป็นการยกผลประโยชน์ให้เซิฟสวรรค์นะครับเพราะว่าเซิฟสวรรค์นั้นมีประวัติความเป็นมายาวนานกว่าและแน่นอนว่าของก็ต้องมากกว่าดีกว่าอยู่แล้วครับซึ่งเซิฟดาวดึงเรื่องของจะสู้สวรรค์ไม่ได้เลยดาวดึงอาจจะกากไปเลยทีเดียว แต่ข้อดีของมันคือจะมีคนเล่นด้วยกันเยอะขึ้นของขายในตลาดเยอะมากขึ้นแลกเปลี่ยนอะไรๆง่ายขึ้นผมคิดว่าอาจจะดีก็ได้นะครับถ้าช่วยให้ทั้งสองเซิฟเวอร์มีความเท่าเทียมกันได้ไม่หักลบเรื่องของที่เหนือกว่าระหว่างเวิฟเวอร์
We LOVE Centurion

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
ข้อดี
1คนจะดูเยอะขึ้น
2ตลาดครึกครั้ก
3เพื่อนคุยเยอะขึ้น

ข้อเสีย
1ชื่อคงต้องมี ไรมาต่อท้าย นำหน้า แบบตอนดึงไปนรก บอกตรงถ้าเปลี่ยนถาวรไม่โดนใจไม่ตรงกับที่ต้องการแต่แรก
2ราคาของแรก ๆ คงทะเลาะกัน บ่นกันใหญ่โดยเฉพาะพวกรับซื้อมาตุนไว้ขาย มีบ่นแน่นอน
3ชื่อกิลที่ตรงกัน คงต้องมีปัญหา
4พวกเจ้าของปราสาท หลายสมัย ทำไงละทีนี้บ้านแตกแน่เลย
5เกรียนหมู่
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

abc-

• Newbie
  • *
ดาวดึง+สวรร รวมเป็นหนึ่ง เพื่อนเยอะ  คนเยอะ   เกรียนเยอะ คนเวลเยอะ  ของโซลขายดีกว่าเดิมเยอะ เพื่อนไหม่ๆๆหลายหลายตาเจอกันน่าจะดึงดูดคนเข้ามาเล่นได้มากนะครับ แต่ทุกอย่างก็เกิดจากความผิดจีนะครับ  ถามจิงจะเปิดไหม่ไปเรื่อยทำไมเซิพ อวตาร หน้าหนังสือ เปิดมาเพื่อ แบ่งคนออกไปเล่น  เปิดไหม่เรื่อยคนก็ลดลงเรื่อยแหละครับ สำหรับกวรรวมเซิพ  ผมว่า ดียิ่งนัก ใจเขาใจเรา อย่าเห็นแก่ตัว การได้เปรีบเสียเปรียบจงยอมรับสิ่งไหม่ๆๆเพื่อนไหม่ ไม่แน่จีอาจใจดีแจกแชคนละ2ขวดเนอะ เพราะการเปิดหลายเซฺพเป็นความผิดของจีเอง  ควรรับกรรม เอิม อย่าลืมแจกเซฺพใต้พิภพด้วยนะครับ  เดียวเขาน้อยใจผมเวลทีรัยเวลไม่เคยถึงเวล20นะครับเซฺพใต้ ตายก่อนเซงก่อน ผมอยู่ทั้งสวรรกับดาวดึงนะครับ ยินดีต้อนรับเพื่อนไหม่ๆๆนะครับ ย้ายมาได้เวิกมากครับงานนี้  เพื่อนต่างเซฺพถูกคอกันได้มาอยู่เซฺพเดียวกัน  อะรัยจะขนาดนี้  จะได้รู้ซะบ้างเกรียนเซฺพดาวดึงกับสวรร  ใครจะแน่กว่ากัน

--ann--

• Newbie
  • *
เล่นตั้งแต่สวรรค์มาเปิดเซิฟดาว สุดท้ายกลับจะกลับไปเซิฟสวรรค์อีก ยังไงเนอะเกมนี้ จีเอ็มใหม่ๆรู้ใหม่อ่ะว่าเมื่อก่อนเป็นมายังไง
 woon_no woon_no woon_no

~๐ Ryan ๐~

• Full Member
เรื่องใครของดี ของไม่ดี ผมว่ามันเป็นส่วนน้อยไปแล้วหละ ทุกคนก็ยศ+16เท่ากันหมด ไม่เกี่ยวเลยว่าใครจะเล่นมานานเท่าไหร่ เรื่องตี+นี่มันเรื่องของใจ+เงินล้วนๆ
มันไม่ใช่ว่าคนเก่งเซิฟดาวดึงจะใช้แค่ของ+8 +10ซะเมื่อไหร่
ส่วนแบทเทิล คุณอย่าเพิ่งไปคิดว่าเซิฟสวรรค์จะไล่ตีแต่เซิฟดาวดึง คู่อริกันในเซิฟก็เยอะแยะไป

แต่อย่างน้อย ถ้าจะรวม ขอแค่มันไม่แลคไม่ค้างก็พอ  g#004

~SaKuRaKoo~

• Asura FreeDom
  • MNB NB NB
เรื่องใครของดี ของไม่ดี ผมว่ามันเป็นส่วนน้อยไปแล้วหละ ทุกคนก็ยศ+16เท่ากันหมด ไม่เกี่ยวเลยว่าใครจะเล่นมานานเท่าไหร่ เรื่องตี+นี่มันเรื่องของใจ+เงินล้วนๆ
มันไม่ใช่ว่าคนเก่งเซิฟดาวดึงจะใช้แค่ของ+8 +10ซะเมื่อไหร่
ส่วนแบทเทิล คุณอย่าเพิ่งไปคิดว่าเซิฟสวรรค์จะไล่ตีแต่เซิฟดาวดึง คู่อริกันในเซิฟก็เยอะแยะไป

แต่อย่างน้อย ถ้าจะรวม ขอแค่มันไม่แลคไม่ค้างก็พอ  g#004
ท่าทางรวมเซิฟ อริเยอะขึ้นหรือป่าว ว ว woon_hurt

DEK_RoCBoyZ

• Jr. Member
  • **

Vi vi

• เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
+1 เห็นด้วยคับ

ข้อดี
1.หาปาร์ตี้เก็บเลเวลได้ง่ายขึ้น
2.มีเพื่อนเยอะขึ้น
3.การซื้อขายของ บิลล่า/โซล จะมีการขยับตัวเพิ่มขึ้น
4.ผู้เล่นใหม่ จะไม่ลำบากอีกต่อไป
5.การแบท กิลวอ จะสนุกขึ้น (เจอคนเก่งๆ มากมาย)

ข้อเสีย
1.แผนที่เก็บเลเวลจะไม่พอ
2.ราคาไอเท็มระหว่าง 2 SV. ที่ต่างกัน

ปัญหาที่ทีมงาน(อาจ)เจอ
1.สมาคมมีบ้าน 10 สมัย ย้ายเข้าสวรรค์
2.เซิฟกระตุก และ เอฟเฟคต่างๆ

ปัญหาที่ผู้เล่น(อาจ)เจอ
1.รับไม่ได้ ที่ไอเท็มแรร์ในมือ กลับราคาตก
2.เจอผู้เล่นที่มากขึ้น (บางคนชอบอยู่หมู่น้อย)
3.สมาคมมีบ้าน 10 สมัย
4.เกรียนซื้อขายของ/เกรียนแบทเพิ่มขึ้น

ถึงจะรวมหรือไม่รวม สุดท้าย ก็หนีปัญหาเหล่านี้ไม่พ้นอยู่ดี สังคมเกมส์ก็มีอยู่เท่านี้เอง
แต่สิ่งที่ได้ในการรวม คือได้คำว่า เพื่อนและมิตรภาพ คับ

♥ น้องเอ :)'

ตัวละครในเซิร์ฟดาวฯ ที่สร้างไว้ในไอดีเดียวกับเซิร์ฟวุ้นสวรรค์ ถ้ารวมเซิร์ฟกันจะทำยังไงกับตัวละครเหรอครับ? อันนี้ลองคิดๆ กันดูยังครับ?

ถ้ารวมเซิร์ฟกันส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะเกิดปัญหาต่างๆ เยอะพอสมควรในช่วงแรกๆ เดะพอนานไปปัญหาก็จะหายไปเองเนอะ

coalapanda

• Administrator
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาแสดงความเห็นนะครับ ผมขอตอบข้อมูลสำหรับคำถามที่ถามกันมานะ

1.รวมแล้วมาทั้งตัวทั้งของมั้ย
-มาหมดครับ

2.รวมแล้วเลเวลลดมั้ย
-ไม่ลดครับ เวลเท่าไหร่ก็มาเท่านั้นแหละครับ

3.รวมแล้วถ้ามี 3 ตัวละครในไอดีนั้นทำยังไง
-มีเท่าไหร่ก็มาหมดทุกตัวครับ

4.รวมแล้วชื่อจะเป็นยังไง
-ถ้าตัวละครชื่อไม่ซ้ำจะใช้ชื่อเดิมครับ ไม่มีอะไรมานำหน้าหรือต่อท้าย แต่ถ้าตัวซ้ำ จะมีตัวเลขมานำหน้าหรือต่อท้าย ซึ่งสามารถส่งเรื่องเปลี่ยนชื่อตัวละครได้

อยากให้เพื่อนๆมาแสดงความเห็นกันเยอะๆนะครับ

สำหรับข้อมูลเซิร์ฟเวอร์ที่คนเล่นจากเยอะไปน้อยนะครับ
1.วุ้นใต้พิภพ
2.วุ้นสวรรค์
3.วุ้นหน้าหนังสือ
4.วุ้นดาวดึง พอๆกับ 5.วุ้นอวตาร

jpab

• Newbie
  • *
จี กล้าเปิด pk เซิฟดาวดึงส์ตามระยะเวลาที่เซิฟสวรรค์ได้เปิด pk เหมือนเมื่อก่อนไหมละ  แล้วค่อยรวมเซิฟ

อาฮิ

• Newbie
  • *
อันนี้ไม่รู้นะ ถ้าปัญหาเรื่องบ้านมันก้น่าจะมีปัญหาระหว่าง2กิวที่ได้บ้านเดียวกัน(น่าจะ)
แก้ยังไง ก้จับแค่2บ้านนั้นมาวอกันเองซะ ห้ามมีการย้ายกิว(จะก่อนกี่วันก้ว่าไป)
ไม่ก้ทำแบบว่าให้กิวแรกป้องกัน อิกกิวคอยบุก ภายใน1ชม. จะตีธงชิงบ้านกันได้ฝ่ายละกี่ครั้ง ไคได้มากกว่าก้เอาบ้านพร้อมสมัยเดิมไป

ปัญหาที่จะมีคนโวยอิกคือ กิวนึงครองมา70สมัย อิกกิว2สมัย มันเหลื่อมล้ำเกิ้น
แต่มองอิกมุม ครองมาได้ตั้ง70สมัยแล้ว จะตกม้าตายหรอ รึว่าเก่งแค่เซิฟตัวเอง???   เจอของจิงเลยง่อย ว่างั้น!!!

~๐ Ryan ๐~

อันนี้ไม่รู้นะ ถ้าปัญหาเรื่องบ้านมันก้น่าจะมีปัญหาระหว่าง2กิวที่ได้บ้านเดียวกัน(น่าจะ)
แก้ยังไง ก้จับแค่2บ้านนั้นมาวอกันเองซะ ห้ามมีการย้ายกิว(จะก่อนกี่วันก้ว่าไป)
ไม่ก้ทำแบบว่าให้กิวแรกป้องกัน อิกกิวคอยบุก ภายใน1ชม. จะตีธงชิงบ้านกันได้ฝ่ายละกี่ครั้ง ไคได้มากกว่าก้เอาบ้านพร้อมสมัยเดิมไป

ปัญหาที่จะมีคนโวยอิกคือ กิวนึงครองมา70สมัย อิกกิว2สมัย มันเหลื่อมล้ำเกิ้น
แต่มองอิกมุม ครองมาได้ตั้ง70สมัยแล้ว จะตกม้าตายหรอ รึว่าเก่งแค่เซิฟตัวเอง???   เจอของจิงเลยง่อย ว่างั้น!!!
เป็นแรงกระตุ้นอย่างดี ฮึ่ยๆ

Vi vi

• เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาแสดงความเห็นนะครับ ผมขอตอบข้อมูลสำหรับคำถามที่ถามกันมานะ

1.รวมแล้วมาทั้งตัวทั้งของมั้ย
-มาหมดครับ

2.รวมแล้วเลเวลลดมั้ย
-ไม่ลดครับ เวลเท่าไหร่ก็มาเท่านั้นแหละครับ

3.รวมแล้วถ้ามี 3 ตัวละครในไอดีนั้นทำยังไง
-มีเท่าไหร่ก็มาหมดทุกตัวครับ

4.รวมแล้วชื่อจะเป็นยังไง
-ถ้าตัวละครชื่อไม่ซ้ำจะใช้ชื่อเดิมครับ ไม่มีอะไรมานำหน้าหรือต่อท้าย แต่ถ้าตัวซ้ำ จะมีตัวเลขมานำหน้าหรือต่อท้าย ซึ่งสามารถส่งเรื่องเปลี่ยนชื่อตัวละครได้

อยากให้เพื่อนๆมาแสดงความเห็นกันเยอะๆนะครับ

สำหรับข้อมูลเซิร์ฟเวอร์ที่คนเล่นจากเยอะไปน้อยนะครับ
1.วุ้นใต้พิภพ
2.วุ้นสวรรค์
3.วุ้นหน้าหนังสือ
4.วุ้นดาวดึง พอๆกับ 5.วุ้นอวตาร

อยากทราบถึง รายละเอียดของ บัฟพิเศษที่ g#046 โคได้เกิ่นๆไว้อ่าคับ  g#017

ExCuseMe

ส่วนตัวผมว่า เห็นด้วยกับการรวมเซิฟนะคับ

บางทีผมว่าการฝืน ให้ ดาวดึงอยู่ต่อ ในอนาคต ก้ต้องหายไปอยู่ดี ถ้าสู้เอามารวมกับสวรร ซะก่อนเลยจะดีกว่าไหมคับ  ถ้าคุนบอกว่า หาวิธีดึงดูดลูกค้า ให้มา  เอาจิงๆผมว่ามันทำยากมากเลย  เรื่อง ราคาของ อาจจะมีปัญหาในช่วงเเรกๆเเน่นอนคับ เป็นธรรมดา เวลามีการ รวมเซิฟ เเต่ สักพัก ประมาน 2-3 เดือน ทุกอย่าง น่าจะเข้าที่เข้าทาง

เรื่องปราสาท อันนี้ ถ้าอยากได้เเฟร์ๆ ผมคิดว่า รีบ้านกันใหม่ทั้งหมดไปเลย ทุกกิล เเล้วไปเเย่งกันใหม่   มันอาจจะดู อะไรว้า สะสมสมัยมาตั้งนาน เเต่การรวมเซิฟมันก้ต้องมีการเสียสละ มั้ง
ไม่งั้นมันก็ไม่เเฟร์   จากที่อ่านๆ ก็มีปัญหาด้าน การเก็บเลเวล  ในข้อนี้ สวรร จะ เสียหน่อยตรงที่ คิว อาจจะยาวขึ้น  เเต่ดาวดึงคงชอบเพราะ ปกติ เเทบไม่มีคนมาเวลอยู่เเล้วมีตี้เเบบนี้ก็ดี
เรื่องเเลค กระตุก อันนี้ไม่ใช่ปัญหาของผู้เล่น มันอยู่ที่ ผู้บริการเกม   เรื่อง คูณ exp ก็ดีคับ มันทรหด เกินไปยังไงไม่รู้ ผมจำได้ว่าตอนเล่นสวรร เวลกว่าจะ 99 ปา x300 ไป 4-5 ขวด
นานเกินนน  g#011

ปล.ตกจัยเหมือนกันที่ดาวดึงกับ อวตาร คนน้อยกว่า หน้าหนังสือ  g#034