GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

จะดีไหมถ้าหัวกิล หรือรองกิล ออนแล้วไม่ได้รับ เงินโซลแบ่ง

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• Full Member
  • <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>
 g#022 g#022 g#022
         กำ....กระทู้ใหม่สดๆร้อนๆๆๆ...
         ทีมงานยิ่งบ้าจี้+หัวอ่อนอยู่ด้วย...
         ใครให้ปรับหรือทำไรทำหม๊ดดดดดด....
         มีใครรู้บ้างคับว่าทีมงานเกมอสุรา มีจุดยืนนับได้ซักกี่ข้อ...5555
                      g#030 g#030 g#030
                                   ความวัวไม่ทันหาย ความควา..ย ก้อเข้ามาแทรก

ทีที้

จริงๆแล้วมีวิธีค่ะ
คือสร้างกิลล์ตัวเองขึ้นมา
เวลาจะซื้อของโซลหรือจะประมูลก็ออกกิลล์ไปก่อน
แล้วเข้ากิลล์ตัวเองสถานะสมาชิก ทีนี้จะทำอะไรก็ทำค่ะ
อันนี้ก็น่าจะจบนะค่ะ  แถมยังได้โซลมารีไซเคิ้ลด้วยนะ

วิธีแก้  มันก็มีอย่าที่คุณเนเน่บอก (ผมก็ใช้มาโดยตลอด)  เล่นมาก็อยู่กิลใหญ่ และมีกิลของตัวเองสำรองใว้ ตอนแลกเปลี่ยนของโซล หรือซื้อของโซลใช้ เว้นแต่ของเช่า แต่ก็ถือว่าแบ่งๆให้สมาคมเพราะ ส่วนมาก  หัวกิล หรือ รองกิล ถ้าเราเป็นสมาชิกถาวรไม่ เนรคุณ(เดี๋ยวเข้า เดี๋ยวออก)การที่จะขอ ของโซลเล็กๆน้อยๆ เขาก็ให้กันหมดละครับ  อย่ามองแต่ว่าเขารับเพียงฝ่ายเดียว

ซึ่งสาเหตุที่ทีมงานแบ่งเงินโซลให้หัวกิลรองกิลก็เพื่อ เป็นการแจกจ่ายไอเท็มโซลเล็กๆน้อยๆให้กับสมาชิกในกิล เป็นการเอื้อเฟื้อ กันอยู่แล้ว

v_xxx101_v

• Jr. Member
  • **
ว้าว  เงินที่ว่านี่มันได้เยอะจนมีคนอิจฉาเลย รึ เดือนนึงๆได้ตีเป็นเงินบาท ได้ถึง 50 บาทมั๊ยอ่ะ อยากรู้จัง woon_sunny

ĈŸß€®ĿËă◕‿ •

• **
  • Vip Member
ขอเหตุผล ที่นอกจากคำว่าอิจฉา แล้วจะมาแสดงความคิดเห็น  #038 #038 #038 #038 g#004 g#004

เหตุของผม คือ ผมจะยกตัวอย่างนะคับ คือ ผมอยากให้มันเป็นแบบนี้มากกว่า สมาชิกในกิล ซื้อของเงินโซล 1000 โซล ปกติ หัวกิลก็จะได้ 10% ก็คือ 100 โซล ถูกต้องไหมคับ  ผมอยากให้เปลี่ยน สกุลเงินที่ได้รับเป็น 100 บิลล่าแทนมากกว่าคับ
ผมไม่อยากให้เวลาประมูลกันไอเทม พวกคนที่เค้าจะเติมเงินมา จะประมูล จะเติมก็ไม่กล้าเพราะกลัวพวกหัวกิลจากสมาคมพวกนี้อะคับ
ถ้าพวกนี้ออน ทุกวันๆ บ้างวันเงินได้เป็นหมื่นโซลนะคับ ผมไปหลอกถามหัวกิล มาหลายกิลแล้ว สรุปก็คือถ้าหัวกิลพวกนี้ไม่เอาเงินไปซื้ออะไร ก็มีเงินเป็นล้านๆ โซล  เวลา ผู้เล่น คนไหนจะประมูลสินค้าใดๆ ก็ไม่กล้าเติม เงินโซลมาประมูลอย่างเต็มที เพราะถ้าประมูลไม่ได้ เงินโซลที่เอาเงินบาทจริงๆ ไปเติม ก็ จะคงคาอยู่ในเกมส์ ไม่สามารถ คืน หรือ นำมาซื้อข้าวกินได้
นี่ยกแค่ตัวอย่างเดียวนะคับ ก็ไม่ได้บอกว่าจะไม่ให้เค้าไม่ได้อะไร แต่เปลี่ยนเป็นสกุลบิลล่าแทนได้ไหมก็แค่นั้นเอง  g#009

โอเค งั้นก็ขอแสดงความคิดเห็น คืออย่าเอา ปัญหาของระบบนึง มาคิดแก้โดยทำลายวัตถุประสงค์หลักของอีกระบบนึง มันจะยิ่งยุ่งไปกันใหญ่

ปัญหาของระบบประมูล ก็แก้ปัญหากันไป อาจใช้ประมูลโดยสกุลบิลล่า หรือแก้โดยวิธีการอื่นๆ แก้ไม่ได้แล้วคิดไปทำลายระบบอื่นๆแบบนี้สู้ไม่มีระบบประมูลจะดีกว่า

สำหรับการเติมเงินโซล แล้วหัวกิล รองกิลได้% นั้นจุดประสงค์เขาเพื่อให้หัวและรอง นำส่วนตรงนั้นมาพัฒนากิลหรือแจกจ่ายสมาชิกในกิลแล้วแต่แนวทางของแต่ละกิล

Naruta~

• **
จริงๆผมว่าเรื่องเล็กๆมั้งครับ เงินที่ได้ถ้ากิลเล็กๆก็ไม่เท่าไหร่หรอก ตีเป็นเงินบาทแล้วน้อยนิด
ส่วนกิลใหญ่ๆ ก็เห็นด้วยที่ต้องมีครับ ความคิดเห็นคือ
ถ้าหัวกิลดีๆ ก็จะแบ่งส่วนเหล่านี้กลับมาแจกคืน ในรูปกิจกรรมในกิล กิลก็น่าอยู่ เกมส์ก็น่าเล่นขึ้นครับ

สำหรับปัญหาเรื่องของประมูล เท่าที่เห็น สำหรับของประมูมูลค่าสูงจริงๆ หมวกพิฆาต หรืออื่นๆ
ก็เห็นคนที่ได้ไปไม่ใช่หัวกิลใหญ่ๆหนะครับ มันก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก อย่างคิดมาก และถึงหัวกิลใหญ่ได้ไปจริงๆ มันก็เป็นการลดโซลในระบบออก
ก็คงไม่มีปัญาอะไรมั้ง ของแบบนี้ถ้าอยากได้ก็ต้องกล้าจ่ายกันหน่อย  ไม่งั้นก็นั่งดูสนุกๆวงนอกก็พอครับ

คิดมากเกินไป ระบบนี้มันดีอยู่แล้ว   g#004 g#004 g#004

Kadilag

• Newbie
  • *
1.ผมว่า หัวกิล หรือรองกิล เป็นส่วนหนึงที่ช่วยขับเคลื่อนให้เกมมีผู้เล่นหน้าใหม่ๆเข้ามาเล่นเกม ไม่ว่าจะพาเวลให้ของหรืออะไรก็ตามแต่ล้วนมีส่วน
ช่วยให้ผู้เล่นหน้าใหม่ต้องการที่จะเล่นจริงจังจนกระทั่งซื้อของโซล(การเติมเงินไม่ว่าระยะสั้นหรือระยะยาว) และอาจเป็นแรงจูงใจให้หัวกิลหาสมาชิกเพิ่มขึ้น
2.เรื่องที่กลัวทีมงานจะขาดรายได้จากการแบ่งเปอเซ็นต์ผมว่าไม่ต้องกลัวหรอกครับเพราะยังไงทีมงานก็รับเต็มๆอยู่แล้ว
(เมื่อคุณเติมตัง เค้าได้แล้วครับไม่ต้องรอให้ซื้ออะไรในเกมหรอก)จะขาดรายได้ก็ตรงหัวกิลใหญ่ๆที่อาจเติมเงินน้อยลงกว่าเดิมนิดหน่อย (เพราะเงินโซลมันเข้าตลอดเมื่อสมาชิกกิลซื้อไอเท็มมอล)
3.ส่วนหัวกิลใหญ่ๆจะมีรายได้ในส่วนนี้มาก ถ้าหัวกิลจัดกิจกรรมแจกไอเท็มมอลก็ช่วยให้เกิดพื้นที่ในการพูดคุยกันมากขึ้น(+ความสัมพันธ์ระหว่างสมาชิก)
และช่วยให้ตัวหัวกิลเองดูดี(เสริมบารมี)ขึ้นไปอีก

สำหรับผมระบบนี้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ไม่ว่าจะปรับเปลี่ยนหรือคงรูปแบบเดิม  g#017

ทีที้

ขอเหตุผล ที่นอกจากคำว่าอิจฉา แล้วจะมาแสดงความคิดเห็น  #038 #038 #038 #038 g#004 g#004

เหตุของผม คือ ผมจะยกตัวอย่างนะคับ คือ ผมอยากให้มันเป็นแบบนี้มากกว่า สมาชิกในกิล ซื้อของเงินโซล 1000 โซล ปกติ หัวกิลก็จะได้ 10% ก็คือ 100 โซล ถูกต้องไหมคับ  ผมอยากให้เปลี่ยน สกุลเงินที่ได้รับเป็น 100 บิลล่าแทนมากกว่าคับ
ผมไม่อยากให้เวลาประมูลกันไอเทม พวกคนที่เค้าจะเติมเงินมา จะประมูล จะเติมก็ไม่กล้าเพราะกลัวพวกหัวกิลจากสมาคมพวกนี้อะคับ
ถ้าพวกนี้ออน ทุกวันๆ บ้างวันเงินได้เป็นหมื่นโซลนะคับ ผมไปหลอกถามหัวกิล มาหลายกิลแล้ว สรุปก็คือถ้าหัวกิลพวกนี้ไม่เอาเงินไปซื้ออะไร ก็มีเงินเป็นล้านๆ โซล  เวลา ผู้เล่น คนไหนจะประมูลสินค้าใดๆ ก็ไม่กล้าเติม เงินโซลมาประมูลอย่างเต็มที เพราะถ้าประมูลไม่ได้ เงินโซลที่เอาเงินบาทจริงๆ ไปเติม ก็ จะคงคาอยู่ในเกมส์ ไม่สามารถ คืน หรือ นำมาซื้อข้าวกินได้
นี่ยกแค่ตัวอย่างเดียวนะคับ ก็ไม่ได้บอกว่าจะไม่ให้เค้าไม่ได้อะไร แต่เปลี่ยนเป็นสกุลบิลล่าแทนได้ไหมก็แค่นั้นเอง  g#009

ถ้า ผมจำไม่ผิด หัวกิลได้ 5% รองกิลได้คนละ2% นะ      ไม่ใช่10% แน่ๆ  ฟันธง

first@lonely

• ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
โอ้ พระเจ้า จขกท.คนนี้ตั้งกระทู้ทีไร ทีมงานบ้าจี้ตามทุกทีเลย
บางทียังคิดว่าเป็นตัวของทีมงานเองเลย
เพราะรู้สึกว่าจขกท.จะดราม่าแต่เรื่องที่ทำให้เกมส์เสียผลประโยชน์ให้ได้ผลประโยชน์เพิ่มเติม

แต่โดยส่วนตัวแล้วได้โซลมาก็ซื้อของจัดกิจกิล เป็นผลพลอยได้ที่ไม่ได้กำไรส่วนตัวอะไรเลย
เป็นผลพลอยได้ที่เป็นประโยชน์เพื่อกิลจริงๆ
ส่วนมากหัวกิลใหญ่ๆที่คนเติมโซลเยอะๆเขาก็มีอันจะกินมีครบทุกสิ่งทุกอย่างแล้ว

ปล.ตั้งกระทู้ดราม่าห่วยแตกมาก เหตุผลควายๆ หาสาระไม่มีอ่ะค่ะ
สรุปได้แค่ว่าอิจฉา หนักหัวมากเลยเน๊อะ

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>
         ทีมงานยิ่งบ้าจี้+หัวอ่อนอยู่ด้วย...
         ใครให้ปรับหรือทำไรทำหม๊ดดดดดด....
         มีใครรู้บ้างคับว่าทีมงานเกมอสุรา มีจุดยืนนับได้ซักกี่ข้อ...5555
                                   ความวัวไม่ทันหาย ความควา..ย ก้อเข้ามาแทรก
...กดlikeให้ตัวเอง.....ย้ำ....วัวไม่ทันหาย ควา..ยก้อมาแทรก
                                      g#037 g#037 g#037

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
...กดlikeให้ตัวเอง.....ย้ำ....วัวไม่ทันหาย ควา..ยก้อมาแทรก
                                      g#037 g#037 g#037
หอบกระทิงมาด้วยเลย g#037
เข้าเรื่อง
ผมว่ามันดีอยู่แล้วนะ ได้รับส่วนแบ่งตอนซื้อของโซลเนี่ย มันจะดีกว่านี้ด้วยซ้ำถ้าหารแบ่งให้ทุกคนในกิลด์(ไม่นับคนไม่ออน- -) เงินโซลจะได้หมุนเวียนในกิลด์(ดีละไม่มีระบบแลกเปลี่ยนเงินโซล ซื้อทีหัวกิลด์บอก เดลโซลมา g#009) แลกก็ใช้ซื้อของไว้แจกตอนทำกิจกรรมของกิลด์ด้วยน้า ไม่ดีเหรออออ g#006
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

pop_999

ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะคับ ถ้าคนจะอยู่มันต้องอยู่ด้วยใจ ไม่ใช่เอากิจกรรมหรือผลประโยชน์มาล่อ

แล้วอีกอย่าง คนที่เค้ามอบ เงิน มอนของ ให้กับสมาคม ก็มี ไม่ได้มีแต่ รอ ให้หัวกิล หรือรองกิล ต้องเอาเงิน

มาซื้อหรือจัดกรรม กันตลอด สมาชิกบ้างคนเค้าก็ช่วยก็มีอีกเยอะคนหากจะอยู่ ถึงไม่มีกิจกรรมหรือแจกของก็อยู่นะคับ

วัดกันที่ใจ คับ ถ้าจะอยู่ด้วยกัน มันต้องวัดกันที่ใจ  g#031

first@lonely

• ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
อยู่ด้วยใจอันนี้ก็ถูกค่ะ แต่กิจกรรมเขาก็จัดเพื่อสร้างความสนุกให้คนในกิล
มันก็เหมือนกับเกมส์อสุรานี่แหละ ถ้าทีมงานไม่หากิจกรรมมาให้ทำเรื่อยๆ คุณจะเล่นกันไหม?
ผลประโยชน์ของหัวกิล รองกิลก็เท่ากับผลประโยชน์ของทีมงานแหละค่ะ อย่ามาอคติคิดจะปรับนะค่ะ
ให้คุณออนมาเวลๆกันอย่างเดียว คุณเอาไหม? คุณจะทนบรรยายแบบนั้นได้นานแค่ไหน?
เราก็สร้างควมสนุกของเราเหมือนกัน อะไรที่มันสมดุลอยู่แล้ว อย่ามาบ้ายอปรับไปตามคนแค่ไม่กี่คนนะ
อะไรที่มีสาระ ที่เขาเรียกร้องให้ปรับกันก็ไปปรับจริงจังกันหน่อย นี่มันเรื่องปัญญาอ่อน เด็กดูดอมยิ้มเขาคิดกัน

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะคับ ถ้าคนจะอยู่มันต้องอยู่ด้วยใจ ไม่ใช่เอากิจกรรมหรือผลประโยชน์มาล่อ

แล้วอีกอย่าง คนที่เค้ามอบ เงิน มอนของ ให้กับสมาคม ก็มี ไม่ได้มีแต่ รอ ให้หัวกิล หรือรองกิล ต้องเอาเงิน

มาซื้อหรือจัดกรรม กันตลอด สมาชิกบ้างคนเค้าก็ช่วยก็มีอีกเยอะคนหากจะอยู่ ถึงไม่มีกิจกรรมหรือแจกของก็อยู่นะคับ

วัดกันที่ใจ คับ ถ้าจะอยู่ด้วยกัน มันต้องวัดกันที่ใจ  g#031

ไม่ใช่ตัวเดียวกันรึ สำนวนเหมือนกันเ้ด้ะเลยหนิ  #038

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ตอนผมเป็นรองกิลใหญ่ที่ครองเมือง ในแต่ละวันได้ 1000 โซล โดยประมาณ ขนาดนี่ไม่ใช่ช่วงกิจกรรมนะ

ใครจะเห็นกันอย่างไรก็แล้วแต่ สำหรับผมเฉยๆเพราะไม่มีส่วนได้-เสียแล้วในตอนนี้

masterrave

• บุคคลทั่วไป
อิอิอิ ผมเคยเกร็งกำไลเงินโซลจากการเป็นหัวหน้ากิลได้ เกือบ 100K โซล นะ  woon_555