GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เกมส์ ณ ตอนนี้สมดุลแล้ว จริง หรือ ไม่ มาแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ

watthawat

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมนะคับ ผมคิดว่า เกมส์ ณ ตอนนี้สมดุลสุดแล้วคับในที่ผ่านมา แต่ก่อนก็มีแค่ แอส กับ วิ ที่โหดๆ แต่มาปัจจุบัน ผมว่าเริ่มมีของตู้ มีเกราะดันไฟมา ทำให้แต่ละอาชีพมีจุดเด่น จุดด้อยที่แตกต่างกันออกไป ชาปเหมาะมากคับที่สังหารละยะไกลได้ แต่ก็ต้องแลกมากับการเสียมานา และ ต้องหรอยๆเอา เบอ ก็ตีไม่กี่ทีตายหากถึงตัว แต่ก็โดนหักล้างไปในเรื่องชาป ที่มีก้าวหนี และ วิ ที่มีกรงขัง แอสที่มีพลางตัว แต่เบอก็ใช่ว่าจะสู้ไม่ได้ หากถึงตัวก่อนก็ตาย เบลด เทร เซ็น บลาๆ เบอก็ระเบิดไปตีได้สบายๆ ด้านวิซาด ก็มีสกิลที่แรง แต่ก็ต้องขยันฝึกฝนเทคนิคของตัวเอง มือต้องไว ตาต้องไว วอล็อค ก็โดนสร้างมาเพื่อชนะตัวเวท และ สะท้อน ใช่ว่าสะท้อนจะเทพขนาดนั้น ซึ่งสกิลวอก็ไม่ได้มีสกิลที่รุนแรงมากมาย แต่มีสาปป่วนเกมส์ได้ดี พละก็สร้างมาเพื่อล้มล้างวอล็อค และ ช่วยเหลือ สกิลแรงก็จริง กด 3-4 ทีมานาก็หมดแล้วคับ อีกทั้งเลือด เกราะ ก็ไม่ได้เยอะอะไรมากมาย ชาปก็ล้างบัฟได้ เทร ก็ยิงได้หลายๆดอก แต่ไม่ค่อยจะมีสกิลที่แรงมากกำจัดในทีเดียว ต้องหวังยิงเอาโป๊ะเรื่อยๆ มีหยุดเวลา แต่ตีก็หายอยู่ดี หรือไม่ก็อยู่ที่ดวงว่าจะหายไหม พาลา เกราะหนา โดดทีหน้าสั่น แต่เบอ เบลด ก็ยังไหว ชาปก็ก้าวหนีได้ แอส โป๊ะโหด หลบเยอะ แต่เลือดน้อย อาศัยหรอยๆเอา เดียวนี้ของที่เพิ่มแม่นยำก็มีเยอะมากมาย ใช่ว่าจะตายไม่เป็น เบลด มีผ่า 3 ภิพบ มังกร เซ็ตเดียวตายห่า ถ้าไม่วืด มีสวนกลับป่วนได้อีก เซ็นปืนมีลูกซอง ถ้าชุดแดงก็แลกมากับเลือดน้อย แต่ก็คุ้มค่า เพราะประณีตทีเดียวตายห่าได้ แพ้ทางพวกเกราะหนาๆ

ในทุกๆอาชีพ ก็มีจุดเด่น จุดด้อยที่แตกต่างกันออกไป ใน ณ ตอนนี้ ส่วนตัวผมคิดว่าเกมส์สมดุลที่สุดแล้ว ไม่ใช่ว่าเราแพ้ตัวโน้น แพ้ตัวนี้ คนเล่นเยอะหน่อยก็หาว่ามันโกงเกินไป หากคุณลองได้เล่นแต่ละอาชีพจนครบ คุณจะเข้าใจว่า เทคนิคของแต่ละตัว การใช้มานา เลือด เกราะ มันไม่ได้เหมือนกันเลย ต่างคนต่างหาเทคนิคใหม่ๆ ให้ชนะแต่ละอาชีพ บางอาชีพที่เราแพ้ทาง เราก็ต้องทำใจคับ เหนือฟ้ายังมีฟ้า ไม่มีใครเก่งกว่าใครคับผม อยู่ที่ตัวคุณเอง ว่าจะเล่นอย่าไรให้ชนะคู่ต่อสู้ได้ และไอเทมก็หามาหักล้างมันซะ เท่านี้และคับ เอาใจช่วยคนที่รักในแต่ละอาชีพนะคับผม หาแนวทางของตัวเอง ปรุงแต่งมันซะ แล้วคุณจะเทพในอาชีพของคุณเอง
ปล.ผิดพราดอะไรขออภัยด้วยนะคับ ถ้าหากเห็นผมผิดตรงไหน ก็แสดงความเห็น แก้ไขได้เลยนะคับ ยินดีรับฟังทุกท่านคับ ขอบคุณที่สละเวลาอ่านคับผม  g#006

Techies

• Full Member
  • Don't run! We're your friend! ♥
เซิฟหลักมันต้องมีนู้นมีนี่ต้องเติมเอาของตู้ผู้เล่นใหม่หรือคนที่ตามไม่ทันก็คงเลิกเล่นละครับ woon_5555

watthawat

• Newbie
  • *
เซิฟหลักมันต้องมีนู้นมีนี่ต้องเติมเอาของตู้ผู้เล่นใหม่หรือคนที่ตามไม่ทันก็คงเลิกเล่นละครับ woon_5555

จะใช้เหตุผลนี้มันก็ไม่ถูกเสมอไปครับผม ในหลายๆเกมส์ก็มีทั้งผู้เล่นเก่า และก็ยังมีผู้เล่นใหม่เข้ามาเรื่อยๆ แต่บางเกมส์นั้นก็ไม่ได้อัพเดทของอะไรมากมาย ผมว่าอสุราเป็นเกมส์ที่ไม่หยุดพัฒนาครับผม ถ้าหากเราลองคิดกลับกัน เหมือนอสุราแต่ก่อน มีแค่จุ 6 ของก็มีของเดิมๆ ตีบวกเดิมๆ แฟชั่นเดิมๆ ไม่มีการพัฒนา ผมว่าอสุรามาถึงขั้นนี้ได้ ถือว่าสุดยอดมากๆแล้วครับ มีของใหม่ๆเข้ามา ของโหดๆเก่าๆ ก็ถูกลง ผู้เล่นใหม่ก็ยังมีโอกาศได้ใส่คับ แต่ก่อนผมก็ไม่มีของดีใส่คับ แรร์ 99 แพงโครตๆ พอมาถึงปัจจุบัน ผมมีปัญญาซื้อเพราะมันถูกลง กำลังใจในการเล่นผมก็เพิ่มขึ้นมากเลยคับ ความคิดส่วนตัวผมนะคับ

สุหนัด

• Newbie
  • *
จะใช้เหตุผลนี้มันก็ไม่ถูกเสมอไปครับผม ในหลายๆเกมส์ก็มีทั้งผู้เล่นเก่า และก็ยังมีผู้เล่นใหม่เข้ามาเรื่อยๆ แต่บางเกมส์นั้นก็ไม่ได้อัพเดทของอะไรมากมาย ผมว่าอสุราเป็นเกมส์ที่ไม่หยุดพัฒนาครับผม ถ้าหากเราลองคิดกลับกัน เหมือนอสุราแต่ก่อน มีแค่จุ 6 ของก็มีของเดิมๆ ตีบวกเดิมๆ แฟชั่นเดิมๆ ไม่มีการพัฒนา ผมว่าอสุรามาถึงขั้นนี้ได้ ถือว่าสุดยอดมากๆแล้วครับ มีของใหม่ๆเข้ามา ของโหดๆเก่าๆ ก็ถูกลง ผู้เล่นใหม่ก็ยังมีโอกาศได้ใส่คับ แต่ก่อนผมก็ไม่มีของดีใส่คับ แรร์ 99 แพงโครตๆ พอมาถึงปัจจุบัน ผมมีปัญญาซื้อเพราะมันถูกลง กำลังใจในการเล่นผมก็เพิ่มขึ้นมากเลยคับ ความคิดส่วนตัวผมนะคับ

เป็นความคิดและคำที่น่าฟังดีมาก เป็นผู้มีวิจารณญาณทางความคิดทางด้านดี อนาคตสามารถพัฒนาอะไรดีๆมากขึ้นอีกแน่นอน แตกต่างจาก คห.ที่2 (Beater)ที่ใช้ความคิดที่คับแคบ ใช้คำที่สังคมทั่วไปคิดว่ามันเท่ห์ แต่ฟังแล้วขาดความเป็นตัวเองอย่างชัดเจน อนาคตแย่แน่หากมีคนที่มีโลกทัศน์แคบและเป็นได้แค่คนตัดสินผู้อื่น แต่สร้างสรรค์หรือเสนอความคิดอะไรไม่เป็น

สุหนัด

• Newbie
  • *

watthawat เป็นความคิดและคำที่น่าฟังดีมาก เป็นผู้มีวิจารณญาณทางความคิดทางด้านดี อนาคตสามารถพัฒนาอะไรดีๆมากขึ้นอีกแน่นอน แตกต่างจาก คห.ที่2 ที่ความคิดที่คับแคบ ขาดความเป็นตัวเองอย่างชัดเจน อนาคตแย่แน่หากมีโลกทัศน์แคบและเป็นได้แค่คนตัดสินผู้อื่น แต่สร้างสรรค์หรือเสนอความคิดอะไรไม่เป็น

Techies

• Don't run! We're your friend! ♥

watthawat เป็นความคิดและคำที่น่าฟังดีมาก เป็นผู้มีวิจารณญาณทางความคิดทางด้านดี อนาคตสามารถพัฒนาอะไรดีๆมากขึ้นอีกแน่นอน แตกต่างจาก คห.ที่2 ที่ความคิดที่คับแคบ ขาดความเป็นตัวเองอย่างชัดเจน อนาคตแย่แน่หากมีโลกทัศน์แคบและเป็นได้แค่คนตัดสินผู้อื่น แต่สร้างสรรค์หรือเสนอความคิดอะไรไม่เป็น
1.เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ เเล้วจขกท.เค้าก็บอกให้มาเเลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ
2.เสนอความคิดเห็นผมก็ทำอยู่นี่ไง
3.ผมไม่ได้เล่นอสุราเกมเดียวครับ โลกทัศน์ก็ไม่ได้เเคบรู้ว่าเกมค่ายอื่นเค้าเป็นยังไง

thonson04

• Newbie
  • *
ผมว่ายังไม่สมดุลนะ
ถ้าสมดุลทีมงานเค้าคงเอาเผ่า เอาคนทรงลงวุ้นวันวานไปแล้ว คงไม่มีใครมานั่งปรับสกิลใหม่หรอกครับ

featuring

• แมว9ชีวิต
  • Jr. Member
  • **
วุ้นนวันวาน คือ เกมแรกสมัยแรกๆๆ ไม่น่าจะมี เผ่า หรอก สมัยนั้น อาหารไม่มี เติมเงินซื้อ โพชั่นเติมHPครั้งละ500 ยุคสมัยอสุราในปัจจุบัน
พัฒนาไปไกล มาก สงเสริมให้น่าเล่นขึ้นเยอะ พัฒนา ไปอย่างเชื่องช้าแต่ก็ เยี่ยมมาก ในขณะนี้ มีการงาน อาหาร และอื่นๆ ที่อำนวยความสะดวกในการเก็บเลเวล ค่าสบการที่เพิ่มขึ้นมากมาย หลายเท่า ผิดกับสมัยปี2552 5-6ปีในการพัฒนา ถือว่า ช้ามาก แต่ก็ ดี
พัฒนาเร็วเท่าใด ปัญหาก้อเกิดตามมาเยอะมาก เท่านั้น ในส่วนข้อเสีย ว่าแต่ท่าน ได้แก้ไขเรื่องตัวละคร ในตลาดหลุด กันระนาวบ้างหรือยัง หรือมีแพรน จะทำประการใด ไม่ไหวจริงๆ ตั้งร้าน โดยเฉพาะตั้งแต่6 .00นาฬิกาถึง7.50 นี้หลุดไปแล้ว3 รอบ

yazakazuki

• **
ไม่สมดุลในหลายๆทางครับ แต่มาไกลเกินกว่าจะแก้แล้วล่ะนะ
1.สมดุลด้าน Damage
                เรื่องนี้เห็นได้ชัดในการตีกับคนมากกว่ามอนครับ เกมนี้ทำเลือดมาไม่สมดุลกับ Damage ที่คนๆนึงจะทำได้ ส่งผลให้การ PVP หรือ PK ไม่สนุกเท่าที่ควร เพราะถ้าของไม่ต่างกันมาก จุจิตไม่ต่างกันมาก ไม่แพ้ทางกันสุดๆ (เช่นพาลาดินกันหลังเต็ม เจอวิสาจ) คนเปิดก่อนได้เปรียบครับ ยกตัวอย่าง....ชาร์ปกะเบอเซิร์ก..........ถ้าเป็นการฆ่าฝ่ายเดียว โดยที่อีกฝ่ายไม่ได้คิดสู้ด้วยตั้งแต่ต้น ผลจะออกมาราวๆนี้ครับ
    1.1.เบอเปิดก่อน ชาร์ปยืนงง.............ตายไม่ต้องสืบครับ ตายไม่รู้เรื่องด้วยซ้ำว่าโดนอะไร
    1.2.ชาร์ปเปิดก่อน ไม่ต้องทำไรมากครับ เปิดระเบิดคลั่งไปมันก็หนีขึ้นเขา เราไล่ไม่ทันหรอก กระโจนใส่ มันห้ามเดิน แต่ชาร์ปก็ยังโดดได้อยู่ดี ยิ่งใส่ลูกดอกมืดอีก =W=!!
ส่วนมากตีกันแบบมีเรื่อง มันไม่ค่อยเล่นกันในแบทครับ นอกเมือง ตีแย่งแมพ ตีล้างแค้น ตีเอามันส์เพียบเลย

นี่ยังไม่นับเสาหมู่เสาเดี่ยว ชิกิ และรัตติกาลของผู้สื่ออีกนะครับ ที่ทำได้แสน++ แม้ว่าจะไม่จุไม่จิตเลย
สรุป ไม่สมดุลในเรื่องการตบทีเดียวตาย Damage มากกว่าเลือดแบบกินขาด

2.สมดุลด้านสายอาชีพ
        อาชีพแต่ละอาชีพมีจุดเด่นจุดด้อยต่างๆกันออกไป เพื่อใช้ในการสนับสนุบปาร์ตี้ในด้านต่างๆ เช่นการตีบอส สายนักรบก็ชนไป สายเรนเจอร์กินยิงสับสนุนไป สายเวทย์ก็ถล่ม สายสนับสนุนก็บัพให้อะไรแบบนี้ แต่ตอนนี้ ทุกอาชีพฝ่ายมนุษย์ล่าบอสได้เอง (แม้ว่าจะไม่ทุกตัวก็เถอะ แต่การ 1-1 กับบอส ถ้าคนพร้อม ของถึงไปสู้ ไม่ว่าอาชีพไหน โอกาสชนะมากกว่าแพ้) ไม่นับสายเผ่าหลายอาชีพที่ไปชนบอสได้ตั้งแต่ยังไม่จุไม่จิต
ทุกวันนี้ยังเห็น "นักล่าสมบัติ"...เดินเดี่ยวไปล่าบอส ครับ......นักรบตกงานแน่ครับ.......
ทุกวันนี้ยังเห็นพระไปนั่งทวนกระแส ตะเคียนหรืออารัคเนียอยู่
เก่งขึ้นจนผมเสียดายระบบฝูงคนล่าบอสแบบสมัยโปรเจควันเลยครับ
สรุป เก่งเกินสายอาชีพ เผ่าเก่งทะลุทะลายแบบไม่สนจุจิต ถ้าคิดว่าสมดุล เอาคนอาชีพไรก็ได้เวล 60 มาตีกะทรงเวล 60 ดูครับ แล้วจะเจ็บกระดองใจ ฮ่ะๆ

3.สมดุลด้านเควส
       เกมนี้เควสทำไม่คุ้มกับของที่ได้ครับ หลายเควสมากเลย เช่นพวกเควสตามหาแมว เข็มกลัดเกล็ดปลา(ตอนนี้ใครยังใช้อยู่) เควสดูดวง(มะพร้าวไม่ได้ดรอปง่ายๆ ส่วนมากได้บัพป่วย) เควสเกมนี้เคยเป็นเสน่ห์นะครับ แต่ตอนนี้ไม่ละ

4.สมดุลของทีมงานอสุรา
        ผมไม่รู้ว่าทีมงานชุดก่อนทำได้ดีเกินไป หรือทีมงานชุดนี้ไม่ยอมทำอะไรนะครับ ทั้งการแก้ปัญหาอะไรต่างๆไม่ตรงจุดเลยเหมือนกับว่ามีอำนาจมืดบงการอยู่เบื้องหลัง
ชาร์ปตีวอยส์แรงมาก ทีมงานปรับให้เลย!!! ปรับเบอ!!!!
บอททรงปล่อยชิกิตีมอน.........แต่การปรับชิกิแบบนี้ ไม่มีความแตกต่างจากเดิมเลยด้วยซ้ำ ระยะกว้างเหมือนเดิม
บอททรงเก็บของ(ชิกิ+เสา) ทีมงานปรับหนูขี้เกียจเก็บของ ตอนนี้พิรุณตะเข้วิ่งเต็มแมพแล้ว เพราะคนไม่ค่อยเข้าเล่น ตีไปของตกพื้น สัตว์เลี้ยงก็ห่วย ปีนเขา ว่ายน้ำไม่ได้
ปรับไปเรื่อย อัพไปข้างหน้าเรื่อย ไม่ตามเก็บบัพข้างหลังเลย

คนจะร้างแล้วนะลูกเพี่ย ถามจริงๆเถอะ อิเดรกเลดี้ นี่ วันๆนึงเคยแจกได้ 100 ตัวไหม (คนมีปัญหาบ้านไกล ไปไม่ได้ ไม่คิดแก้ปัญหา!!! พวกผมมีตั้งซื้อของพวกคุณนะ แค่ผมไม่สะดวกไปกรุงเทพ)

jib001

• **
    • นิยายของกระผมครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะ

มันไม่สมดุลย์ก็ตั้งแต่ปรับไปปรับมาตามตำเรียกร้องมากเกินไป
(และส่วนมากก็เป็นคำเรียกร้องของพวกแพ้แล้วพาลมากกว่า)
เมื่อ 1 คนโง่ มาเจอ 1 คนเหงา เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
Undefined Love...รัก...ไร้คำจำกัดความ
<<Click

darikat

• **
ไม่สมดุลในหลายๆทางครับ แต่มาไกลเกินกว่าจะแก้แล้วล่ะนะ
                เรื่องนี้เห็นได้ชัดในการตีกับคนมากกว่ามอนครับ เกมนี้ทำเลือดมาไม่สมดุลกับ Damage ที่คนๆนึงจะทำได้ ส่งผลให้การ PVP หรือ PK ไม่สนุกเท่าที่ควร เพราะถ้าของไม่ต่างกันมาก จุจิตไม่ต่างกันมาก ไม่แพ้ทางกันสุดๆ (เช่นพาลาดินกันหลังเต็ม เจอวิสาจ) คนเปิดก่อนได้เปรียบครับ ยกตัวอย่าง....ชาร์ปกะเบอเซิร์ก..........ถ้าเป็นการฆ่าฝ่ายเดียว โดยที่อีกฝ่ายไม่ได้คิดสู้ด้วยตั้งแต่ต้น ผลจะออกมาราวๆนี้ครับ
    1.1.เบอเปิดก่อน ชาร์ปยืนงง.............ตายไม่ต้องสืบครับ ตายไม่รู้เรื่องด้วยซ้ำว่าโดนอะไร
    1.2.ชาร์ปเปิดก่อน ไม่ต้องทำไรมากครับ เปิดระเบิดคลั่งไปมันก็หนีขึ้นเขา เราไล่ไม่ทันหรอก กระโจนใส่ มันห้ามเดิน แต่ชาร์ปก็ยังโดดได้อยู่ดี ยิ่งใส่ลูกดอกมืดอีก =W=!!
ส่วนมากตีกันแบบมีเรื่อง มันไม่ค่อยเล่นกันในแบทครับ นอกเมือง ตีแย่งแมพ ตีล้างแค้น ตีเอามันส์เพียบเลย

นี่ยังไม่นับเสาหมู่เสาเดี่ยว ชิกิ และรัตติกาลของผู้สื่ออีกนะครับ ที่ทำได้แสน++ แม้ว่าจะไม่จุไม่จิตเลย
สรุป ไม่สมดุลในเรื่องการตบทีเดียวตาย Damage มากกว่าเลือดแบบกินขาด

อาชีพแต่ละอาชีพมีจุดเด่นจุดด้อยต่างๆกันออกไป เพื่อใช้ในการสนับสนุบปาร์ตี้ในด้านต่างๆ เช่นการตีบอส สายนักรบก็ชนไป สายเรนเจอร์กินยิงสับสนุนไป สายเวทย์ก็ถล่ม สายสนับสนุนก็บัพให้อะไรแบบนี้ แต่ตอนนี้ ทุกอาชีพฝ่ายมนุษย์ล่าบอสได้เอง (แม้ว่าจะไม่ทุกตัวก็เถอะ แต่การ 1-1 กับบอส ถ้าคนพร้อม ของถึงไปสู้ ไม่ว่าอาชีพไหน โอกาสชนะมากกว่าแพ้) ไม่นับสายเผ่าหลายอาชีพที่ไปชนบอสได้ตั้งแต่ยังไม่จุไม่จิต
ทุกวันนี้ยังเห็น "นักล่าสมบัติ"...เดินเดี่ยวไปล่าบอส ครับ......นักรบตกงานแน่ครับ.......
ทุกวันนี้ยังเห็นพระไปนั่งทวนกระแส ตะเคียนหรืออารัคเนียอยู่
เก่งขึ้นจนผมเสียดายระบบฝูงคนล่าบอสแบบสมัยโปรเจควันเลยครับ
สรุป เก่งเกินสายอาชีพ เผ่าเก่งทะลุทะลายแบบไม่สนจุจิต ถ้าคิดว่าสมดุล เอาคนอาชีพไรก็ได้เวล 60 มาตีกะทรงเวล 60 ดูครับ แล้วจะเจ็บกระดองใจ ฮ่ะๆ

เกมนี้เควสทำไม่คุ้มกับของที่ได้ครับ หลายเควสมากเลย เช่นพวกเควสตามหาแมว เข็มกลัดเกล็ดปลา(ตอนนี้ใครยังใช้อยู่) เควสดูดวง(มะพร้าวไม่ได้ดรอปง่ายๆ ส่วนมากได้บัพป่วย) เควสเกมนี้เคยเป็นเสน่ห์นะครับ แต่ตอนนี้ไม่ละ

ผมไม่รู้ว่าทีมงานชุดก่อนทำได้ดีเกินไป หรือทีมงานชุดนี้ไม่ยอมทำอะไรนะครับ ทั้งการแก้ปัญหาอะไรต่างๆไม่ตรงจุดเลยเหมือนกับว่ามีอำนาจมืดบงการอยู่เบื้องหลัง
ชาร์ปตีวอยส์แรงมาก ทีมงานปรับให้เลย!!! ปรับเบอ!!!!
บอททรงปล่อยชิกิตีมอน.........แต่การปรับชิกิแบบนี้ ไม่มีความแตกต่างจากเดิมเลยด้วยซ้ำ ระยะกว้างเหมือนเดิม
บอททรงเก็บของ(ชิกิ+เสา) ทีมงานปรับหนูขี้เกียจเก็บของ ตอนนี้พิรุณตะเข้วิ่งเต็มแมพแล้ว เพราะคนไม่ค่อยเข้าเล่น ตีไปของตกพื้น สัตว์เลี้ยงก็ห่วย ปีนเขา ว่ายน้ำไม่ได้
ปรับไปเรื่อย อัพไปข้างหน้าเรื่อย ไม่ตามเก็บบัพข้างหลังเลย

คนจะร้างแล้วนะลูกเพี่ย ถามจริงๆเถอะ อิเดรกเลดี้ นี่ วันๆนึงเคยแจกได้ 100 ตัวไหม (คนมีปัญหาบ้านไกล ไปไม่ได้ ไม่คิดแก้ปัญหา!!! พวกผมมีตั้งซื้อของพวกคุณนะ แค่ผมไม่สะดวกไปกรุงเทพ)

เห็นด้วยคับ ผมว่าเรืองดาเมจมันเกินทนจริงๆคับ ผมเจอคนทรงแปลงนักล่า แหวนไฟ โดนทีเดียวตายห่า ไม่ทันได้ทำอะไรเลยคับ พารายังโดนทีเดียวตาย ขนาดตัวเกราะหนายังเอาไม่อยู่ แล้วนับประสาอะไรกับอาชีพอื่นละคับ  g#023

hitashi.

• Newbie
  • *
ไม่สมดุล เผ่าอสุรา ใช้ผลึกวิญญานได้เผ่าเดียวก็โกงสุดๆ แล้วครับ ความสามารถมันโอเวอร์กว่าอาหารอีก ตัวอย่าง กดผลึกน้ำระดับ 5 ก็จะเพื่ม โจมตีธาตุน้ำ 5% อัตตราฟื้นฟู MP/HP 20% แค่นี้ก็เห็นความแตกต่างระหว่าเผ่าอสุรากับเผ่ามนุษย์แล้ว นี่แค่ของใช้ นะครับยังไม่รวมสกิล ยิ่งเซิฟวันวานไม่มีอาหาร ก็งานง่ายของเผ่าอสุราละครับเพราะกินผลึกน้ำแทนอาหารได้สบายๆ เลย

ZoDiC คนเดิม

พวกที่ร้องหาสมดุล ผมถามหน่อยสมดุลคืออะไร
ผมว่าคำตอบในใจทุกคนที่ ร้องหาคำว่าสมดุล คือ กูต้องชนะ มันถึงจะสมดุลสินะ

อีกอย่าง คนที่บอกเผ่าอสุราโกงเกิน ถ้ามันโกงเกินทำไมไม่มาเล่นเผ่าอสุราละครับ  จิตแค่ 8 ครั้งเอง เวลง่ายด้วย โกงไม่ใช่หรอ ก็มาเล่นสิครับ

ผมไม่ได้ร้องนะ เอาตามความเป็นจริงอาชีพไหนโกง เผ่าไหนโกง ก็ไปเล่นเผ่านั้น

เหมือนคนที่เล่นสายหลบแล้วแพ้เวท แทยที่จะ เปลี่ยนไปเล่นสายที่กันเวทสู้เวทได้ แต่กลับร้องให้สายหลบชนะเวท ทั้งๆที่หลักสายอาชีพมันแพ้ทางกันแท้ๆ

yazakazuki

• **
อ้างถึง
พวกที่ร้องหาสมดุล ผมถามหน่อยสมดุลคืออะไร
ผมว่าคำตอบในใจทุกคนที่ ร้องหาคำว่าสมดุล คือ กูต้องชนะ มันถึงจะสมดุลสินะ

อีกอย่าง คนที่บอกเผ่าอสุราโกงเกิน ถ้ามันโกงเกินทำไมไม่มาเล่นเผ่าอสุราละครับ  จิตแค่ 8 ครั้งเอง เวลง่ายด้วย โกงไม่ใช่หรอ ก็มาเล่นสิครับ

ผมไม่ได้ร้องนะ เอาตามความเป็นจริงอาชีพไหนโกง เผ่าไหนโกง ก็ไปเล่นเผ่านั้น

เหมือนคนที่เล่นสายหลบแล้วแพ้เวท แทยที่จะ เปลี่ยนไปเล่นสายที่กันเวทสู้เวทได้ แต่กลับร้องให้สายหลบชนะเวท ทั้งๆที่หลักสายอาชีพมันแพ้ทางกันแท้ๆ

ไม่อยากให้มองแบบนั้นเลยครับ เพราะคำว่าสมดุล มันไม่ได้เป็นเรื่องของคนตีคนอย่างเดียว
คุณกับผม เรามีความเห็นตรงกันในด้านการต่อต้านบอทในช่วงก่อน ที่รวมทีม รวมกระทู้กันโวยเรื่องบอทคนทรง จนมีการปรับแบบแปลกๆของทีมงาน
ชิกิคนทรง อันนี้ก็เป็นหนึ่งในคำว่าไม่สมดุลนะครับ เพราะสกิลมันกว้าง ไกล สกิลคลาสหนึ่งไม่ติดความลึกลับของเทรซึ่งเป็นซีสาม เหมาะแก่การบอทหรืออื่นๆ
และผมเชื่อว่าคนเล่นมานาน มีความรู้ในเกมหนาแน่น ย่อมรู้ว่า อาชีพกลุ่มนี้ไม่จุไม่จิต สามารถฆ่าคนจุครบจิตครบของกลางๆ ได้พอสมควรเลยทีเดียว

ผม ก็เป็นคนนึงที่คิดว่าเผ่ามันโกงกว่าครับ ส่วนคำถามว่า รู้ว่ามันโกงแล้วทำไมไม่เล่น.......แหม่ เล่นสิครับ จะเหลือเหรอ ฮ่ะๆ
ทำให้รู้สึกว่า เผ่าโกง หมายถึง ในการเริ่มเล่นไปพร้อมๆกัน เผ่าก้าวไปได้ไวกว่าครับ ไม่ได้โกงที่ว่าเก่งเวอร์ฆ่าไม่ได้อะไรขนาดนั้น
ส่วนเรื่องปรับสมดุล ผมหมดใจกะทีมงานละครับ
สงสัยว่าเขาจะโดนอำนาจมืดบังตา ชาร์ปมีปัญหา ปรับเบอ
ชิกิทรงมีปัญหา ปรับเสา? ส่วนปรับชิกิไม่มีผลต่างจากเดิมแม้แต่น้อย
บอทคนทรง ปรับขี้เกียจเก็บของ?

ก็ตามๆดูกันต่อไปจนกว่าจะหมดแรงละกันครับพวกเรา

ZoDiC คนเดิม

อ้างถึง

ไม่อยากให้มองแบบนั้นเลยครับ เพราะคำว่าสมดุล มันไม่ได้เป็นเรื่องของคนตีคนอย่างเดียว
คุณกับผม เรามีความเห็นตรงกันในด้านการต่อต้านบอทในช่วงก่อน ที่รวมทีม รวมกระทู้กันโวยเรื่องบอทคนทรง จนมีการปรับแบบแปลกๆของทีมงาน
ชิกิคนทรง อันนี้ก็เป็นหนึ่งในคำว่าไม่สมดุลนะครับ เพราะสกิลมันกว้าง ไกล สกิลคลาสหนึ่งไม่ติดความลึกลับของเทรซึ่งเป็นซีสาม เหมาะแก่การบอทหรืออื่นๆ
และผมเชื่อว่าคนเล่นมานาน มีความรู้ในเกมหนาแน่น ย่อมรู้ว่า อาชีพกลุ่มนี้ไม่จุไม่จิต สามารถฆ่าคนจุครบจิตครบของกลางๆ ได้พอสมควรเลยทีเดียว

ผม ก็เป็นคนนึงที่คิดว่าเผ่ามันโกงกว่าครับ ส่วนคำถามว่า รู้ว่ามันโกงแล้วทำไมไม่เล่น.......แหม่ เล่นสิครับ จะเหลือเหรอ ฮ่ะๆ
ทำให้รู้สึกว่า เผ่าโกง หมายถึง ในการเริ่มเล่นไปพร้อมๆกัน เผ่าก้าวไปได้ไวกว่าครับ ไม่ได้โกงที่ว่าเก่งเวอร์ฆ่าไม่ได้อะไรขนาดนั้น
ส่วนเรื่องปรับสมดุล ผมหมดใจกะทีมงานละครับ
สงสัยว่าเขาจะโดนอำนาจมืดบังตา ชาร์ปมีปัญหา ปรับเบอ
ชิกิทรงมีปัญหา ปรับเสา? ส่วนปรับชิกิไม่มีผลต่างจากเดิมแม้แต่น้อย
บอทคนทรง ปรับขี้เกียจเก็บของ?

ก็ตามๆดูกันต่อไปจนกว่าจะหมดแรงละกันครับพวกเรา
อธิบายส่วนสีแดงๆ ให้ผมเข้าใจก่อนครับ ที่ว่า ไม่ใช่แค่ตีคนอย่างเดียว ผมว่าทุกวันนี้ อาชีพที่ใช้ตีมอนมันเกินคำว่าสมดุลแล้วครับ ถ้าจะบอกว่า ดาเมจที่ทำกับบอสเวิล มันเยอะไปนั้น ควรไปศึกษาใหม่นะครับว่าคนที่เขาทำได้เขาทำอย่างไร
และอย่า เอาดาเมจที่ทำกับมอน หรือบอสมาเปรียบเทียบกับคนครับ เพราะคุณพูดเองว่า ไม่ใช่เรื่องตีคน

รู้สึกว่า มันจะไม่ตรงกันกับที่ท่านได้บอกเอาไว้นะครับ ว่าไม่ใช่เรื่องการตีคน เอะยังไง ผม งง

ตกลง คำว่าสมดุลเนี่ยมัน เกี่ยวกับการตีคน หรือไม่เกี่ยวกันแน่ ครับ

ส่วนสีเขียวๆ ผมอยากถาม 1 ข้อครับตอบผม หน่อย ว่าเบียมในเกม นี้มันมีแค่เบียมเลือดอย่างเดียวใช่ไหมครับ

และสุดท้าย และท้่ายสุด ผมอยากถามทุกคนที่เข้ามาเสนอข้อคิดเห็นทุกคน ช่วยตอบผมที ว่า

สมดุลมีนคืออะไร