GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขอเสนอเพิ่มประโยชน์จากการจุติหน่อยครับ

สาวกต่อมลูกหมาก

• Jr. Member
  • **
แน่ใจหรอว่าเลือดพอๆกัน  woon_555

ห่างกันเท่าไหร่ครับ  พอดีผมเพิ่งเล่นใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่อง  ผมไม่ค่อยมีข้อมูล นึกๆเอามาโพส  คุณช่วยบอกผมหน่อย ห่างกันเท่าไหร่ครับ  จุ 6 เวล 99 กับไม่จุติ เวล 99  g#019
ดราม่ากันใหญ่แล้ว

g#037 g#037 g#037 g#037 g#037 g#037 g#037

น้อง Besttinowikl ตอบเจ้าของกระทู้รึยัง

#038 #038 #038 #038

Only Me

• Full Member
  • ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥

อ่านไปนั่งขำไป....

ขำกับพวกอ่านกระทู้ไม่แตก แล้วดันมาแหกตูดนำเสนอ

เห็นด้วยกับตาอิฐ และ DarkEagle ครับ

แต่ขอที อย่าเอาแบบเพิ่มดรอปให้มันระยำเหมือนเซิฟใต้พิภพล่ะครับ

g#037 g#037 g#037 g#037 g#037

ขอเพิ่มเติมสำหรับคุณ DarkEagle ซักนิดครับ

เห็นว่าการเพิ่มแค่เลือดคงไม่ยุติธรรมเท่าไหร่ การจุติแต่ละครั้งน่าจะเิพิ่มสถานะอื่นๆควบคู่ไปด้วย

เข้าใจว่า ความตั้งใจของเจ้าของกระทู้คืออยากให้เห็นความแตกต่างของจำนวนครั้งในการจุติ

เพราะฉะนั้นถ้าเพิ่มแค่เลือด ผมว่าไม่น่าพอ ... อย่างตาอิฐเสนอก็โอครับ ไว้ลองดูหลายๆความเห็น

ถ้าทีมงานใส่ใจ นำข้อเสนอไปตกผลึกแล้วนำมาใช้ประโยชน์ก็คงดี สมสโลแกน เกมส์ไทย สั่งได้

g#037 g#037 g#037 g#037 g#037 g#037

แนวคิดของสองคนนั้น ที่บอกมาคือ การเพิ่มเลือกแบบ linear  เท่ากันทุกอาชีพ โดยนับตามจำนวนจุติ
ซึ่ง ไม่สมควร เหตุผลก็ได้ว่าไปแล้วบลาๆๆๆ

เราก็เขียนไปแล้วบอกเป็นนัยๆแล้วนะว่า ถ้าจะเพิ่ม ไม่ใช่การเพิ่มเอาลวกๆแบบนี้แน่  ต้อง เพิ่มคิดแยกอาชีพ แยกตามสายงานด้วย
เล่นกันตอนนี้ มันยังเละไม่พอเหรอ เรื่อง status กับค่า hp และค่าความแรง พลังโจมตีหนะ 

ส่วนจะเพิ่มอะไรอย่างอื่น ก็ไม่ได้ขัดข้องอะไร เอาให้เหมาะละกัน   
แต่จะขัดอีตรงว่า อย่ามาเพิ่มนะ แบบ linear scale ตามรอบจุติเท่ากันทุกอาชีพเนี่ย  ไม่เวิคแน่ๆ

พูดไปพูดมา  เดี๋ยวใครแหกตูดใครกันแน่หละ  เพราะมันก็แนวคิดคล้ายๆกับเพิ่มดรอป มั่วๆ สมัยปีใหม่ปีที่แล้ว รึกับอีกหลายๆครั้งหนะแหละ
เข้าใจไว้น้า  อีคนรับใช้สาวอึ๋ม

แหม...คุณนี่ก็ทำตัวสมเป็นเกรียนเลยนะครับ

รู้จักคำว่ารับฟังหลายๆความเห็น แล้วนำมาตกผลึกความคิดมั้ยครับ

ผมไม่ได้บอกว่าความเห็นของคุณอิฐกับคุณเจ้าของกระทู้เป็นที่สิ้นสุด

แล้วการจุติแล้วเพิ่มตามความเหมาะสมของแต่ละสายอาชีพ เอาอะไรเป็นตัววัดครับ

ถ้าจะเพิ่มมันต้องเพิ่มในค่าพื้นฐานก่อนนี่ครับ ไม่ใช่คุณจุติมา คุณก็มาเป็นอาชีพคลาสเลย

ที่ผมมองคือ นำความเห็นดีๆหลายด้านแล้วให้ทีมงานไปปรับใช้

ปล. อ่านให้ดีนะครับ ตีโจทย์ให้แตกนะจ้ะน้องเกรียน....

อ่าว อีนี่ อ่านไม่ดีกวนติงละ 
ไปอ่านมาใหม่ อีกรอบ  ทีเขียนมาทั้งหมดเนี่ย  ไม่ได้จะไม่สนับสนุนเรื่องเพิ่ม โบนัสให้กับคนจุติเป็นรางวัล

แต่บอกว่า จะมาเพิ่มลวกๆหนะไม่ได้   แล้วทางนู้นก็พูดออกมาเหมือนว่าแนวคิดเพิ่มคงที่ไม่เห็นจะเสียเปรียบกันเลย อาชีพต่างๆกัน 
ไปอ่านมาใหม่ไป๊

ส่วนคำถามที่ว่า  จะรู้ได้ไง อาชีพตามสายงานไหน เพิ่มมากเพิ่มน้อย หรือยังไงดี

เชื่อเถอะ ทีมงานระดับสูงที่ดูเรื่องนี้อยู่ รู้จ๊ะ เดี๋ยวเค้าจะคิดให้ แต่ไม่ใช่แน่ๆ กับอีเพิ่มเท่าๆกันเนี่ย
ยังจะมาเถียงอีก เดี๋ยวปัดเหนี่ยวเลย  ไปอ่านให้แตกไป๊

แต่มัเพิ่มเลือดแล้วถ้าเป็นเบอจุ6ล่ะ  woon_555  แต่คงไม่มีผลไรมากสำหรับอาชีพอย่างเบอ เลือดแค่พันกว่าสำหรับเบอ ก็ถือว่าน้อย

อันนี้ก็ตัวอย่างที่ดีอย่างนึง เพิ่มให้กรูเท่านี้ วู้วว เพิ่มไปก็งั้นๆ
เกรียนจริงนะเอ้อ  o_/\_o

-_panda_-

ปัญหามันอยุ่ที่ผอบ มันไม่ได้อยุ่ที่สเตตัสพื้นฐานเลย
    แอสผมจุ6รอบเวล99 อาวุธกับชุดเกราะ+16 เจอเทรไม่จุหน้าไม้+10เปิดผอบเวลไม่ถึง90
    ก็สอยผมลงมานอนสบายๆได้แล้วครับ
        ผอบผมก็มีน่ะ โชคเชียเวล99หลายตัว พูดในฐานะนักสู้คนนึงที่ชอบลงแบท
    แบทตอนนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน(สวรรค์) พวกใครมากได้เปรียบ
    ส่วนพวกที่น้อย ผมถามว่าคุณจะเปิดผอบได้กี่ครั้งกัน ถ้าเทียบกับจำนวนคนที่มากกว่า
    ที่เข้ามาโจมตีทั้งคุณและผอบของคุณ คนเกิดใหม่ได้นับไม่ถ้วน แต่ผอบมีดีเลย์
    แล้วถ้าผอบดีเลย์ เวลานรกก็มาเยือนแล้วล่ะครับ เพราะอริคุณที่จำนวนมากกว่ามีผอบกับแทบทุกคน
    ต่อให้คุณควงของ+16 ทั้งตัว เจอพวกไม่จุเปิดผอบไล่ล่านี้ มันดูทุเรสๆยังไงอยุ่น่ะครับเกมส์นี้
              g#012 g#012 g#012 g#012 g#012 g#012   

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 พอเหอะครับท่านสาวอึ๋ม  ให้เป็นการแสดงความเห็นกันครับ เดี๋ยวจะเป็นกระทู้ถกความสามารถอาชีพ  g#001

คือท่านพอเข้าใจผมก็ดีใจละครับ  ไม่อยากให้เพิ่มก็ไม่ต้องเพิ่ม เดี๋ยวอาชีพอื่นมันจะฆ่ากันไม่ได้อีก  มีแต่ปัญหา  อย่างนี้ลงตัวสุดก็จบข่าวไป

Sikarinth

• **
อืม ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่ากัน  แบบปัจจุบันผมว่าก็เป็นเสน่ห์นะครับ ที่ไม่จุชนะจุได้ เน้นกันที่ของสวมใส่เทพๆไม่เทพ g#037  คนจุ6จะได้ใส่ใจกับไอเท็มที่ใส่กันหน่อย เพราะจุกันล้นเซิฟแล้ว  เน้นจุ6แต่ของไม่ดีก็ใช่ว่าจะเก่ง #038

ส่วนที่เขาแย้งๆกันว่า ถ้าเพิ่มเลือดให้ 2500 ให้แต่ละอาชีพ มันเหมือนจะเสมอภาค แต่จริงๆ มันทำให้ไม่เสมอภาค อันนี้ผมว่าก็จริงนะครับ  ตามตัวอย่างนี้ผมว่าเห็นภาพดี

"ยกตัวอย่าง  วิสาจ เพิ่ม hp 2000  ไปตีกับไฟเตอร์สักอาชีพ เอาเป็นเบลดรึพาลาดินละกัน ที่เพิ่ม hp อีก 2000
อีวิสาจมันไม่สนหรอกไฟเตอร์ hp ที่เพิ่มขึ้นมา 2000 หนะ จิ๊บๆ   เวทแม่มแรงตายห่ า สกิลยังไงก็ตาย

แต่มาในมุมของไฟเตอร์บาง  อ้า ยยย เ*ย  วิสาจที่ออฟเลือด กรูก็เป็นชาติกว่าจะตายละ แม่ม เอาเลือดมาเพิ่มอีก 2000  มรึ ง ลบอาชีพกรูไปเลยดีกว่า"

แบบถ้าไปเพิ่มเลือดจากที่เบลดมีโอกาสชนะวิสาจ จะน้อยลง(อันนี้ตามตัวอย่างที่เขาบอกแหละ มันจะเกิดเหตุการณืแนวๆนี้แน่ๆ)

สรุปแล้ว ผมยังไงก็ได้ครับ จะเปลี่ยนก็ได้แต่ต้องทดสอบแบบละเอียดจริงๆเลย ไม่งั้นยิ่งจะเหลื่อมล้ำทางอาชีพมากขึ้น   ส่วนถ้าไม่ปรับก็โอครับ ผมชอบนะที่ไม่จุก็สามารถชนะจุ6ได้

ปล2 คุยกันหยั่งกับสงครามเลย woon_555

AsunAllI3araTz

อืม ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่ากัน  แบบปัจจุบันผมว่าก็เป็นเสน่ห์นะครับ ที่ไม่จุชนะจุได้ เน้นกันที่ของสวมใส่เทพๆไม่เทพ g#037  คนจุ6จะได้ใส่ใจกับไอเท็มที่ใส่กันหน่อย เพราะจุกันล้นเซิฟแล้ว  เน้นจุ6แต่ของไม่ดีก็ใช่ว่าจะเก่ง #038

ส่วนที่เขาแย้งๆกันว่า ถ้าเพิ่มเลือดให้ 2500 ให้แต่ละอาชีพ มันเหมือนจะเสมอภาค แต่จริงๆ มันทำให้ไม่เสมอภาค อันนี้ผมว่าก็จริงนะครับ  ตามตัวอย่างนี้ผมว่าเห็นภาพดี

"ยกตัวอย่าง  วิสาจ เพิ่ม hp 2000  ไปตีกับไฟเตอร์สักอาชีพ เอาเป็นเบลดรึพาลาดินละกัน ที่เพิ่ม hp อีก 2000
อีวิสาจมันไม่สนหรอกไฟเตอร์ hp ที่เพิ่มขึ้นมา 2000 หนะ จิ๊บๆ   เวทแม่มแรงตายห่ า สกิลยังไงก็ตาย

แต่มาในมุมของไฟเตอร์บาง  อ้า ยยย เ*ย  วิสาจที่ออฟเลือด กรูก็เป็นชาติกว่าจะตายละ แม่ม เอาเลือดมาเพิ่มอีก 2000  มรึ ง ลบอาชีพกรูไปเลยดีกว่า"

แบบถ้าไปเพิ่มเลือดจากที่เบลดมีโอกาสชนะวิสาจ จะน้อยลง(อันนี้ตามตัวอย่างที่เขาบอกแหละ มันจะเกิดเหตุการณืแนวๆนี้แน่ๆ)

สรุปแล้ว ผมยังไงก็ได้ครับ จะเปลี่ยนก็ได้แต่ต้องทดสอบแบบละเอียดจริงๆเลย ไม่งั้นยิ่งจะเหลื่อมล้ำทางอาชีพมากขึ้น   ส่วนถ้าไม่ปรับก็โอครับ ผมชอบนะที่ไม่จุก็สามารถชนะจุ6ได้

ปล2 คุยกันหยั่งกับสงครามเลย woon_555
g#031 g#031

1

• นาฬิกาตาย!
  • Newbie
  • *
ถูกคับ น่าจะมีไอเทมเปนหมวก เเฟชั่น สำหรับคนจุติ อิอิ

สาวกต่อมลูกหมาก

• **
พอเหอะครับท่านสาวอึ๋ม  ให้เป็นการแสดงความเห็นกันครับ เดี๋ยวจะเป็นกระทู้ถกความสามารถอาชีพ  g#001

คือท่านพอเข้าใจผมก็ดีใจละครับ  ไม่อยากให้เพิ่มก็ไม่ต้องเพิ่ม เดี๋ยวอาชีพอื่นมันจะฆ่ากันไม่ได้อีก  มีแต่ปัญหา  อย่างนี้ลงตัวสุดก็จบข่าวไป

ขำๆครับ อันไหนดีก็ว่ากันไป อันไหนไม่ดีก็ทวงติง

ผมก็ออกความเห็นด้วยเ่ท่านั้นแหล่ะครับ ก็เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวแหล่ะครับ

อย่าเพิ่งท้อครับ เป็นกำลังใจให้เสมอ
[/color]

---------IcezeicE

เห็นด้วย ทุกวันนี้ เกรียนกัน ตายเร็วมาก กระพริบตาแปปเดียว มองดูจอเกม ตัวละคร ตายล่ะ  g#015 g#015 g#015

น่าจะเพิ่มเลือดให้ตัวละคร เย๊อะหน่อยๆ จะได้แก้มือทัน  g#021 g#021 g#021

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
เน็ตเน่าตอบไม่ถนัดเลยแฮะ
เอาเป็นว่า เรื่องนี้ที่ผมเห็นด้วยกับ จขกท.ผมมองในส่วนที่มันเป็นกลาง
เลยเสนอในสิ่งที่คิดว่าได้ประโยชน์เท่ากันทุกอาชีพ
ส่วนใครที่ไม่เห็นด้วยก็ค้านด้วยเหตุผลอันสมควรละกันครับ
ถ้าเสนอความเห็นเพิ่มได้ก็น่าจะดีกว่าการค้านอย่างเดียวนะ
อีกเรื่องก็ขอความเห็นเป็นภาษาไทยเข้าใจง่ายๆละกัน ผมอ่อนอังกฤษ ^^

ในส่วนที่ผมได้เสนอไปเพราะมองว่าน่าจะพอดีแล้ว
ถ้าเพิ่มในส่วนค่าโจมตี ป้องกัน ต่อเนื่อง หรืออัตราโป๊ะเชะ
ผมว่ามันจะทำให้ความเด่นของแต่ละอาชีพลดลง
จะกลายเป็นว่าทุกอาชีพที่จุจะมีสถานะไม่ค่อยต่างกัน
วิป้องกันเยอะ พาลาคริเยอะ แอสกันเวทเยอะ มั่วตายเลย
คนที่แนะนำให้เพิ่มตามสายอาชีพ ผมก็ว่าดีนะ แต่ทำตอนนี้คงไม่ได้
เพราะเรื่องคอนเซปอาชีพนี่เลอะเทอะมานานละ
ถ้าจะให้ทำแบบนั้น แนะนำให้คุณเสนอจัดคอนเซปแต่ละอาชีพให้ลงตัวก่อนละกันครับ
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

นู๋เนย

• **
ชั้นเล่นมาตั้งกะสมัยที่ต้องสมัครไอดี ทาง SMS อยู่เลยอ่ะ

ไม่รู้นานขนาดไหน แต่คิดว่าน่าจะน๊านนานนนนนนม๊ากกกก

ชั้นอยากเสนอแค่ว่า ไอ้จุ 6 เนี่ย ได้สเตตัสทุกอย่างเพิ่มไปอีก อย่างละ 5

จากปกติก็พอแล้ว str dex vit luk int agi ต่อเนื่อง ค่าคริ ป้องกัน โจมตี บราๆๆ

จากนั้น ปรับเกมนิดหน่อย หากผู้เล่นโจมตีกับผู้เล่นให้ดาเมจโจมตีปกติจากการตีมอน

เหลือเพียง 10% ทีนี้จะเลือดน้อย เลือดเยอะ ก็ตีกันได้นานๆละ เอาให้หายอยากไปเลย

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ลืมไปเรื่องนึง เรื่องไม่จุชนะคนจุ เรื่องนี้ไม่ซีเรียสครับ
แต่ที่เป็นปัญหาคือ จุกับไม่จุแทบไม่มีความต่างกันเท่าไหร่
ถ้าพอจะทำให้มีความต่างระยะห่างกว้างกว่านี้หน่อยก็น่าจะดี ^^
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ชั้นเล่นมาตั้งกะสมัยที่ต้องสมัครไอดี ทาง SMS อยู่เลยอ่ะ

ไม่รู้นานขนาดไหน แต่คิดว่าน่าจะน๊านนานนนนนนม๊ากกกก

ชั้นอยากเสนอแค่ว่า ไอ้จุ 6 เนี่ย ได้สเตตัสทุกอย่างเพิ่มไปอีก อย่างละ 5

จากปกติก็พอแล้ว str dex vit luk int agi ต่อเนื่อง ค่าคริ ป้องกัน โจมตี บราๆๆ

จากนั้น ปรับเกมนิดหน่อย หากผู้เล่นโจมตีกับผู้เล่นให้ดาเมจโจมตีปกติจากการตีมอน

เหลือเพียง 10% ทีนี้จะเลือดน้อย เลือดเยอะ ก็ตีกันได้นานๆละ เอาให้หายอยากไปเลย

ก็เมื่อก่อนนี้ในแบทเทิลมันไม่ได้ทอน 50% แบบตอนนี้น๊ะครับ ขนาดยังไม่มีอาวุธใหม่ๆ สกิวคลาส 3 ไม่ครบ ว่ากันง่ายๆว่ายังไม่แรงปานนี้ ตีกันตุ๊บเดียวตายเลยครับตอนนั้นมันโดน 100%  และสาเหตุที่เค้าทอนเพราะมันตายง่ายไปครับ ไม่สนุก  ตอนนี้ว่าไปจะปรับเป็นอย่างคุณบอกก็ได้น๊ะ ลดทอนลงไปอีก แต่ที่เสนอเพิ่มประโยชน์จากการจุแทนเพราะว่ามันควรได้อะไรมากกว่านั้นครับ อย่างคุณแมวปีศาจเสนอก็น่าเอามาคำนวนเล่นๆดู   เพราะเกมส์มันพัฒนาไปข้างหน้าครับ ทั้งอาวุธ ทั้งสกิว แรงขึ้น ระบบคู่หูเพิ่มต่างๆนาๆ  เลือดก็น่าจะเพิ่มด้วยครับ  พื้นฐานมันน่าจะตามไปด้วย เพราะไม่อย่างนั้นมันก็วนมาที่เก่า คือแรง แต่เลือดน้อย ตายไวเหมือนเดิม เพราะมันไม่มีอาชีพคลาส 3 ที่จะมาเพิ่มตรงนี้ให้อะครับ  มันตันอยู่ที่คลาส 2 เองตอนนี้

CacAloz

อ่านข้อความของ จขกท. ขอตัวกินข้าวก่อนนะครับเด๋วกลับมาชิมมาม่าด้วย