GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

...ข้อคิดดี ๆ จากรอยตะปู (เอ๊ะอ่ะ ชดเชย ๆๆๆๆๆ)

_Mosquito_

• Jr. Member
  • **
มีทีมงานเกมส์ๆหนึ่งทำงานไม่ค่อยจะดีหัวหน้าเขาจึงให้ตะปูกับเขา 1 ถุง
และบอกเขาว่า ทุกครั้งที่เขา สร้างบัค โรลแบ็ค หรือ แบนไม่มีเหตุผล
ให้ตอกตะปู 1 ตัว ลงไปที่รั้วหลังบริษัทก็แล้วกัน
ปีแรกทีมงานเกมส์ๆหนึ่งตอกตะปูเข้าไปที่รั้วถึง 20 กว่าตัว ปีที่ 2 และ ปีที่ 3
และแต่ละปีที่ผ่านไป ผ่านไปจำนวนตะปูก็ค่อยๆลดลง ลดลงๆ
เพราะทีมงานเกมส์ๆหนึ่งรู้สึกว่า การรู้จักการแก้ปัญหาที่ถูกวิธี ง่ายกว่าการตอกตะปูตั้งเยอะ

แล้ววันหนึ่ง หลังจากที่ทีมงานเกมส์ๆหนึ่งสามารถ แก้ปัญหาที่ถูกวิธีมากขึ้น
เขาเดินไปหาหัวหน้าเพื่อบอกว่า เขาคิดว่าเขาไม่จำเป็นที่ต้องตอกตะปูอีกแล้ว
เพราะเขาได้เปลี่ยนไปแล้ว เขาสามารถแก้ปัญหาที่ถูกวิธีมากขึ้น ไม่มุทะลุเหมือนแต่ก่อนแล้ว

หัวหน้ายิ้มแล้วบอกทีมงานเกมส์ๆหนึ่งว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ลองพิสูจน์ให้ดู หน่อย
ทุกๆครั้งที่ทีมงานเกมส์ๆหนึ่งสามารถแก้ปัญหาที่ถูกวิธีมากขึ้นได้ให้ถอนตะปูออกจากรั้วหลังบริษัทที่ละ 1 ตัว
วันแล้ววันเล่าทีมงานเกมส์ๆหนึ่งก็ค่อยๆถอนตะปูออกทีละตัว ๆ จนในที่สุด
วันหนึ่งตะปูทั้งหมดก็ถูกถอนออกทีมงานเกมส์ๆหนึ่งดีใจมากรีบวิ่งไปบอกหัวหน้าของเขาว่า
ผมทำได้แล้วครับ ในที่สุดผมก็ทำได้สำเร็จ

หัวหน้าไม่ได้พูดว่าอะไร แต่จูงมือทีมงานเกมส์ๆหนึ่งไปที่รั้วนั้น แล้วบอกว่าทำได้ดีมาก
ทีนี้ลองมองกลับไปที่รั้วสิ เห็นมั๊ยว่ารั้วมันไม่เหมือนเดิม
มันไม่เหมือนกับที่มันเคยเป็นก่อนหน้านี้ จำไว้นะ ว่าเมื่อไหร่ที่เราทำอะไรลงไปด้วยการขาดการวิเคราะห์เหตุผล
สิ่งนั้นมักจะเกิดรอยแผล เหมือนกับการเอามีดไปกรีดหรือแทงใครเข้า
ต่อให้ใช้คำว่า..ขอโทษ..ชดเชย *200 *300.สักกี่หน ก็ไม่อาจจะลบรอยแผลหรือความเจ็บปวดที่เกิดกับเขาคนนั้นได้
ทีมงานเกมส์ๆหนึ่งจงจำคำว่า ..ขอโทษ..ชดเชย *200 *300..ไว้เสมอนะ ไม่ว่าผู้เล่นจะยกโทษให้ทีมงานเกมส์ๆหนึ่ง หรือ ไม่ก็ตามนะ
จำไว้อีกด้วยว่า สิ่งที่มันเกิดขึ้น รอยร้าวที่เกิดขึ้นกับผู้เล่น เขาอาจจะไม่มีวันลืมมันได้......ตลอดไป

สิ่งที่สำคัญคือ รู้ทันความผิดพลาดและแก้ไขให้เร็วที่สุด ทันทีที่สติรู้ทันว่า
เราปล่อยให้ความผิดพลาดเกิดขึ้น อย่างน้อยมันจะหยุดเพ่งโทษคนอื่น
วางความยึดมั่นว่าเราถูกลงเป็นจุดเริ่มต้นของการแก้ไขสถานการณ์
ดีกว่าปล่อยให้ความยึดว่า ตัวเองถูกเสมอ หรือฐิทิมานะมาทำลาย
ทุกอย่างรวมทั้งชีวิตตัวเราเอง

>< แล้วทุกๆ ท่านเคยย้อนกลับไปดูรอยตะปูที่ท่านตอกไว้หรือยังครับ ><

แค่เอามาเล่า ผมก็ไม่ได้ดีอะไร หุหุหุ ไปถอนตะปูแปป เดียว มาคุยต่อ

CacAloz

• Full Member
ได้อ่านมาแล้วเช่นกันจากเฟสบุ๊ค เอามาเล่าแบบนี้ก็ดีครับ ได้รสไปอีกแบบ  g#009

เรื่องผิดพลาดของคนเราเป็นเรื่องธรรมดาครับ ความรู้สึกของแต่ละคนนั้นต่างกันลึกยากเกินหยั่งถึงร้อยพ่อพันแม่ต่างความคิดต่างศาสนาต่างที่ต่างถิ่น ใจคนเราซับซ้อนยิ่งนักมิอาจรู้ได้ครับ

ปล.เข้าใจดีว่าการที่จะทำให้ความรู้สึกที่เสียไปกลับมานั้นยากยิ่ง แต่เราก็เชื่อในตัวเองครับว่าเราเต็มที่กับการแก้ไขและทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้

CacAloz

• Full Member
ข้อคิดเนื้อความนี้ก็มองได้หลายแบบนะครับ ก็สุดแล้วแต่ใครจะมองเห็นในมุมไหน g#003

`เพียงรัก ♥ `

• รักฉันมั้ยคะ ♥ ? `
  • **
ไม่มีใคร ทำอะไรได้สมบูรณ์แบบครับ ผมเชื่อคำนี้เสมอ

-MiNKunG_PK-

• **
ไม่มีใคร ทำอะไรได้สมบูรณ์แบบครับ ผมเชื่อคำนี้เสมอ

Like like like

เลิกด่า จีเอ็มได้แ้ล้ว จีเอ็มก็ฺคน ไม่ใช่โปรแกรม

_Mosquito_

• **

เลิกด่า จีเอ็มได้แ้ล้ว จีเอ็มก็ฺคน ไม่ใช่โปรแกรม

คำไหนคือคำด่า

`เพียงรัก ♥ `

• รักฉันมั้ยคะ ♥ ? `
  • **

คำไหนคือคำด่า

เขาหมายถึงคนอื่น

LuciferPlug

• **
ซึ้งครับ g#002 g#002
ตรงรอยตะปูกับเกมนี้ผมมีมาก woon_hurt
จึงอยากให้มันดีกว่านี้ g#008
ซักวันผมจะเป็นGMทีมงานให้ได้ g#001 g#006

What's My Name ?

• **
  • Positive Thinking
รอยตะปู เท่ากับ บทเรียน และ ไม่เท่ากับ ปมด้อย : )
คหสต นะ กิกิ
BC4ever

ได้อ่านมาแล้วเช่นกันจากเฟสบุ๊ค เอามาเล่าแบบนี้ก็ดีครับ ได้รสไปอีกแบบ  g#009

เรื่องผิดพลาดของคนเราเป็นเรื่องธรรมดาครับ ความรู้สึกของแต่ละคนนั้นต่างกันลึกยากเกินหยั่งถึงร้อยพ่อพันแม่ต่างความคิดต่างศาสนาต่างที่ต่างถิ่น ใจคนเราซับซ้อนยิ่งนักมิอาจรู้ได้ครับ

ปล.เข้าใจดีว่าการที่จะทำให้ความรู้สึกที่เสียไปกลับมานั้นยากยิ่ง แต่เราก็เชื่อในตัวเองครับว่าเราเต็มที่กับการแก้ไขและทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้

ทำหน้าที่แบบเต็มที่แบบเน้นรักษาผลประโยชน์ ฝ่ายของตัวเองไว้ก่อน  g#030

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......