GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

รวบรวมข้อผิดพลาดจากรายละเอียดกิจกรรมเตรียมสอบกับเบลลี่

จีเอ็มซอส

• Debuz Developer
  • Full Member
ถ้าเจอข้อไหนอีกจะมาลงอีกนะคะ

จริงๆแล้ว ขอไปทดสอบทีเดียว 30 ชุดได้มั้ยเนี่ย

ที่จริงถ้าอยากตอบหลายๆชุดในวันเดียว แกล้งตอบข้อ 5 ให้ผิดก็ได้ครับ จะได้สอบซ่อม (แต่ต้องรอ 10 นาทีนะ) ฮ่าๆๆ

ประธานสมาพันธ์เลสเบี้ยนนานาชาติ

• จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็น ไทย มิเป็นทาสใครและมีน้ำใจล้นปริ่ม
ถ้าเจอข้อไหนอีกจะมาลงอีกนะคะ

จริงๆแล้ว ขอไปทดสอบทีเดียว 30 ชุดได้มั้ยเนี่ย

ที่จริงถ้าอยากตอบหลายๆชุดในวันเดียว แกล้งตอบข้อ 5 ให้ผิดก็ได้ครับ จะได้สอบซ่อม (แต่ต้องรอ 10 นาทีนะ) ฮ่าๆๆ

g#035 g#035 g#035 g#035   ทำไมเราคาดไม่ถึง  รู้งี้แกล้งตอบผิดข้อสุดท้ายดีกว่า คำถามจะไได้วนไปวนมา  อุตส่าสร้างตัวมา 10 ตัว   g#035 g#035 

ดูเธอ "สวยขึ้น" ผิดหู! ผิดตา! ..
 ตั้งแต่ไปเสริม "นอ" มา เธอสวยจริงๆ .. !!!

dyl

• ผมน่ะ ก.
  • Hero Member
  • ลูกพ่อเต
สปาตา กับ เอเธน รู้สึก สปาตาจะชนะ
แต่ทำไมตอบเอเธน
*ถ้าหนูเข้าใจผิดก็ขออภัย - -*
เป็นคนคนหนึ่ง

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
สปาตา กับ เอเธน รู้สึก สปาตาจะชนะ

นั้นดิ เนอะตัวเอง  g#006

dyl

• ผมน่ะ ก.
  • ลูกพ่อเต

ประธานสมาพันธ์เลสเบี้ยนนานาชาติ

• จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็น ไทย มิเป็นทาสใครและมีน้ำใจล้นปริ่ม

นั่นสิ เราเจอคำถามนี้ 3รอบ  ตอบสปาต้า 2 รอบ มันบอกผิด เอ๊ะ ยังไง  พอรอบ 3 เลยตอบเอเธน เอ้าถูกซะงั้น แต่ไมได้ถ่ายรูปไว้

ดูเธอ "สวยขึ้น" ผิดหู! ผิดตา! ..
 ตั้งแต่ไปเสริม "นอ" มา เธอสวยจริงๆ .. !!!

จีเอ็มซอส

สรุปที่ผมแก้มีดังนี้นะครับ

อุณหภูมิบนพื้นผิวของดาวพุธสูงสุดเท่าไรในเวลากลางวัน แก้เป็น อุณหภูมิบนพื้นผิวของดาวพุธสูงสุดประมาณเท่าไรในเวลากลางวัน

สภาอุณาโมแดง แก้เป็น สภาอุณาโลมแดง

ประเทศที่ได้ชื่อว่าเป็นหลังคาโลก
ธิเบต
ภูฐาน
เนปาล
เนปาล แก้เป็น ไทย

ขอขอบคุณทุกคนที่ช่วยทดสอบมากเลยครับ โดยเฉพาะคุณเพลง ความรู้รอบตัวเยอะจริงๆ  g#031

dyl

• ผมน่ะ ก.
  • ลูกพ่อเต
แล้ว บัพเตรียมตัวสอบ
*100 % ยังมีอยู่ไหม
หรือว่าเอาออก หรือว่าบัค หรือว่าแก้แล้ว
= ="
 g#011
เป็นคนคนหนึ่ง

จีเอ็มซอส

เตรียมตัวสอบไม่มี *100% จ้า นั่นมัน บัพรำลึกคุณแม่

2.   คุยกับเบลลี่จบ จะได้รับ “บัฟเตรียมสอบ มีระยะเวลา 60 นาที” (บัฟนี้มีผลทำให้ เพิ่ม EXP 100% สามารถ Stack ได้)

# Зρ_ησω

• ยิ้ม..หน่อยสิมึง :]

ข้ออีกข้อนะค่ะ เรื่องมันมีข้อนึง ภาษาที่คนใช้เยอะที่สุดในโลก ไม่ใช่ภาษาอังกฤษหรอค่ะ

เพราะที่อาจารย์สอนมา บอกภาษาอังกฤษอ่ะค่ะ  woon_huh

# Зρ_ησω 

ข้อนี้คำตอบยาวไปค่ะ

แต่ก็ตอบถูกตลอด  woon_555
เพราะไปเจอในเว็บๆนึง หลายคำถามเอามาจากเว็บนั้นเลยค่ะ

แต่ที่เอามาท้วงเพราะว่า ข้อนี้ถึงจะตอบถูก แต่ก็ได้คำตอบที่ไม่ชัดเจน ที่ไม่สามารถนำไปใช้ได้ในชีวิตประจำวัน

เพราะคิดว่าจุดประสงค์ที่ทีมงานจัดกิจกรรมนี้ขึ้นมาเพราะอยากส่งเสริมให้คนที่เล่นเกมส์ได้รับความรู้อื่นๆที่นอกเหนือจากการเล่นเกมส์บ้าง อะไรแบบนี้ คำถามหลายข้อ เอาไปใช้ทำข้อสอบได้เลยล่ะ  woon_5555

คำถามนี้อาจจะลองย่อดู แต่ไม่รู้จะได้หรือเปล่า

สิ่งของต่างๆ ไม่มีแสงในตัวเอง แต่ทำไมเราจึงมองเห็นสิ่งของเหล่านั้น
1. เพราะสิ่งของต่างๆ มีสารเรืองแสงเคลือบอยู่
2. เพราะแสงเดินทางเป็นเส้นตรงไปยังสิ่งของ
3.มีแสงจากที่อื่นกระทบสิ่งของแล้วหักเหเข้าตา
 4.มีแสงจากที่อื่นกระทบสิ่งของแล้วสะท้อนเข้าตา

g#018 g#018  ตอนนี้รวบรวมมาได้ 19 ชุดแล้ว  ขาดอีก 11 ชุด  g#018 g#018

ได้มาอีก 1 ข้อ

ตามที่หาข้อมูลมา เสาชิงชิงสร้างขึ้น เมื่อวันพุธ เดือน 5 ค่ำ ปี พ.ศ. 2327 ค่ะ

เลยตอบข้อที่ใกล้เคียงที่สุด คือข้อ 2 ดันถูก  g#017

แหล่งอ้างอิงตามเว็บนี้เลยจ้า

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%B2

และหากพิจารณาตามนี้

บรรทัดแรกบอกว่า สร้างขึ้นเมื่อวันที่ 8 เมษายน 2327  เดือนเมษายนถ้านับแบบปฏิทินจันทรคติไทย ก็คือเดือน 5 จ้า 

คาดว่าตามเว็บอ้างอิงอันแรกน่าจะเป็นการนับเดือนแบบปฏิทินจันทรคติไทย
ตามปฏิทินจันทรคติไทย เดือน 5 มักเริ่มในเดือนมีนาคมหรือเมษายน มี 29 วัน คือ ตั้งแต่ขึ้น 1 ค่ำ เดือน 5 ถึงแรม 14 ค่ำ เดือน 5