GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

รายการอัพเดทประจำสัปดาห์ " 16 October 2013 "

บุคคลทั่วไป · 131 · 22950

SaKuRaKoo

• ♥ Cute
  • Jr. Member
  • **
  • iFrozen mini โมบาย
ผมมองว่า บัพบ้าน แรกเริ่มเดิมที ตอนที่ไม่มี ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อทีมงานเอามาใส่ให้ ผู้เล่นก็รู้สึกดี เมื่อทำให้ผู้เล่นรู้สึกดีแล้ว

พอทีมงานรู้ว่าตัดสินใจผิดพลาดที่เอาบัพบ้าน เข้ามาในระบบ ก็เอาออกกันแบบนี้หรอครับ ? แล้วความรู้สึกของผู้เล่นเหล่านั้น

ทางบริษัทจะไม่แคร์ลูกค้า(ผู้เล่น) หน่อยหรอครับ แล้วแบบนี้ใครจะไปอยากเล่นต่อกันหล่ะครับ กับตัวเกมที่ไม่สามารถเอาแน่ เอานอนอะไรได้เลย

พวกคนเก่งๆ กิลใหญ่ๆ จริงๆ พวกเขาไม่ได้มีปัญหาอะไรกับบัพบ้านหรอกนะครับ  และผมก็เชื่อว่าทุกคนคิดแบบนี้ แต่ที่มีปัญหาจริงๆ คือความรู้สึกครับ

ที่แย่งบ้านกัน ที่เลือกบ้านกัน ก็เพราะคุณสมบัติของบ้านที่แตกต่างกัน ทำให้เกิดความสนุกในตัวของมันแล้วนี่ทางทีมงาน มาหักดิบปรับกันแบบนี้

ปราสาทใหญ่ๆ มันมีความหมายแตกต่างกันตรงไหนกับค่ายเล็กๆ หรอครับ ถ้าจะแก้ไขผมว่า ควรเปลี่ยนคุณสมบัติใหม่ซะยังดีกว่า ที่มาปรับให้มันไม่มีผล

เช่นหาคุณสมบัติใหม่ๆ เข้ามา

ถ้าคิดอะไรไม่ออก ก็ เพิ่มประสบการณ์ เพิ่้มดรอป เพิ่ม % ตีบวก เพิ่มจำนวนไอเทมที่ดรอป ก็ได้หนิครับ แทนคุณสมบัติบัพบ้านแบบเก่า

หรือไม่ ถ้าให้ผมเสนอ ในแต่ละบ้าน ควรมีความสามารถที่แตกต่างกัน

เช่น

บัพบ้านเรดคลิฟ (เมืองแห่งทะเล) ผู้เล่นที่สามารถรับบัพบ้านได้ จะได้สิทธิพิเศษในการวาีร์ปไปตามสถาณที่ต่างๆ(ยกเว้นแมพต้องห้าม) และสามารถวาร์ปหาเพื่อนฟรี

โดยไม่ต้องใช้ไอเทม คถาพาไปหาเพื่อน หรือเสียตังค่าวาร์ปตามเมืองต่างๆ  จะให้บัพบ้านมีระยะหลังใช้ เท่าไหร่ก็ว่ากันไปครับ

บัพบ้านเซาเทิร์นฟอร์ท (เมืองแห่งปราสาท)  ผู้เล่นที่สามารถรับบัพบ้านได้ จะได้สิทธิพิเศษในการใช้ใช้ยาหนูอยากดรอปไอเทม 2 เท่า และจะได้รับเงินบิลล่าเป็นโบนัส

พิเศษจากการฆ่ามอนเตอร์ เท่าไหร่ก็ว่ากันไปตามสมัยของบ้าน

บัพบ้านเดธ วอลเล่ (เมืองแห่งสงคราม) ผู้เล่นที่สามารถรับบัพบ้านไ้้ด้ จะได้สิทธิพิเศษในการใช้ บัพบู้ลืมหิวได้ตลอดช่วงเวลาที่มีบัพ และจะสามารถใช้ประกันชีวิตได้แบบ

พิเศษ(ไม่เสียค่าประสบการณ์) ในพื้นที่แมพปกติที่ไม่ใช่พื้นที่แบทเิทิล สงครามชิงปราสาท 1v1 3v3  โดยจะให้มีระยะหลังใช้เท่าไหร่ก็ว่ากันไปตามสมัยของบ้าน

บัพบ้านวินโดเนีย (เมืองแห่งหิมะ) ผู้เล่นที่สามารถรับบัพบ้านได้ จะได้สิทธิพิเศษในการลดราคา ไอเทมโซล ลดลง 1% ต่อสมัยของบ้าน กำหนดไม่เกิด 10 สมัย

และจะไม่ต้องเสียภาษีในการตั้งร้านขายของ ตลอดระยะเวลาที่มีบัพบ้าน จะให้มีระยะหลังใช้ ของบัพบ้านเท่าไหร่ก็ว่าไปสิครับ

อย่างน้อยๆ บัพบ้านไม่เอื้อประโยชน์ต่อ ผู้เล่นที่ PvP กันระหว่างคนมีบัพกับคนไม่มีบัพ  ก็น่าจะเิืิอื้อประโยชน์ต่อผู้เล่นในทางอื่นๆ เพื่อให้ผู้เล่นได้เล่นเกมอย่างประหยัดลง

หรือเล่นง่ายขึ้น ให้มันดูสมกับความเหนื่อยยากในการ บุกชิงเอาปราสาทนั้นๆ มา หรือป้องกันปราสาทนั้นๆ บ้างนะครับ

ปล. ที่จะเสนอเพราะเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ! แค่อยากช่วยทีมงานหาทางออก และสร้างความพอใจกลับคืนมาให้กับผู้เล่นบ้าง ไม่ใช่รู้ว่ามันไม่สมดุล
มันไม่เสมอภาค ก็ปรับออกไปหมดซะทุกอย่าง  แบบนี้ผู้เล่นคนไหนเขาจะรับได้กันหล่ะครับ

เห็นด้วยกับกระทู้นี้นะ เพราะว่าเป็นคนไม่ค่อยแบท เพราะไม่ค่อยมีเวลาแบท ส่วนมากจะเน้นมาวอร์ แต่ถ้าในเมื่อบัฟบ้านไม่สามารถใช้ในกิลวอร์ได้
ประสาทที่ตีกันแทบตายเพื่อจะครอง ก็สมควรที่จะมีประโยชน์มากกว่านี้อีกหน่อยนะค่ะ
ดาบคู่!!!

zzzzzFATzzzzz

• Newbie
  • *
ทีมงานไม่คิดจะออกมาตอบ หรือมาอธิบายอะไรหน่อยหรอค้ะ ?  g#006 g#006

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• Full Member
  • <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>
ผมมองว่า บัพบ้าน แรกเริ่มเดิมที ตอนที่ไม่มี ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อทีมงานเอามาใส่ให้ ผู้เล่นก็รู้สึกดี เมื่อทำให้ผู้เล่นรู้สึกดีแล้ว

พอทีมงานรู้ว่าตัดสินใจผิดพลาดที่เอาบัพบ้าน เข้ามาในระบบ ก็เอาออกกันแบบนี้หรอครับ ? แล้วความรู้สึกของผู้เล่นเหล่านั้น

ทางบริษัทจะไม่แคร์ลูกค้า(ผู้เล่น) หน่อยหรอครับ แล้วแบบนี้ใครจะไปอยากเล่นต่อกันหล่ะครับ กับตัวเกมที่ไม่สามารถเอาแน่ เอานอนอะไรได้เลย

พวกคนเก่งๆ กิลใหญ่ๆ จริงๆ พวกเขาไม่ได้มีปัญหาอะไรกับบัพบ้านหรอกนะครับ  และผมก็เชื่อว่าทุกคนคิดแบบนี้ แต่ที่มีปัญหาจริงๆ คือความรู้สึกครับ

ที่แย่งบ้านกัน ที่เลือกบ้านกัน ก็เพราะคุณสมบัติของบ้านที่แตกต่างกัน ทำให้เกิดความสนุกในตัวของมันแล้วนี่ทางทีมงาน มาหักดิบปรับกันแบบนี้

ปราสาทใหญ่ๆ มันมีความหมายแตกต่างกันตรงไหนกับค่ายเล็กๆ หรอครับ ถ้าจะแก้ไขผมว่า ควรเปลี่ยนคุณสมบัติใหม่ซะยังดีกว่า ที่มาปรับให้มันไม่มีผล

เช่นหาคุณสมบัติใหม่ๆ เข้ามา

ถ้าคิดอะไรไม่ออก ก็ เพิ่มประสบการณ์ เพิ่้มดรอป เพิ่ม % ตีบวก เพิ่มจำนวนไอเทมที่ดรอป ก็ได้หนิครับ แทนคุณสมบัติบัพบ้านแบบเก่า

หรือไม่ ถ้าให้ผมเสนอ ในแต่ละบ้าน ควรมีความสามารถที่แตกต่างกัน

เช่น

บัพบ้านเรดคลิฟ (เมืองแห่งทะเล) ผู้เล่นที่สามารถรับบัพบ้านได้ จะได้สิทธิพิเศษในการวาีร์ปไปตามสถาณที่ต่างๆ(ยกเว้นแมพต้องห้าม) และสามารถวาร์ปหาเพื่อนฟรี

โดยไม่ต้องใช้ไอเทม คถาพาไปหาเพื่อน หรือเสียตังค่าวาร์ปตามเมืองต่างๆ  จะให้บัพบ้านมีระยะหลังใช้ เท่าไหร่ก็ว่ากันไปครับ

บัพบ้านเซาเทิร์นฟอร์ท (เมืองแห่งปราสาท)  ผู้เล่นที่สามารถรับบัพบ้านได้ จะได้สิทธิพิเศษในการใช้ใช้ยาหนูอยากดรอปไอเทม 2 เท่า และจะได้รับเงินบิลล่าเป็นโบนัส

พิเศษจากการฆ่ามอนเตอร์ เท่าไหร่ก็ว่ากันไปตามสมัยของบ้าน

บัพบ้านเดธ วอลเล่ (เมืองแห่งสงคราม) ผู้เล่นที่สามารถรับบัพบ้านไ้้ด้ จะได้สิทธิพิเศษในการใช้ บัพบู้ลืมหิวได้ตลอดช่วงเวลาที่มีบัพ และจะสามารถใช้ประกันชีวิตได้แบบ

พิเศษ(ไม่เสียค่าประสบการณ์) ในพื้นที่แมพปกติที่ไม่ใช่พื้นที่แบทเิทิล สงครามชิงปราสาท 1v1 3v3  โดยจะให้มีระยะหลังใช้เท่าไหร่ก็ว่ากันไปตามสมัยของบ้าน

บัพบ้านวินโดเนีย (เมืองแห่งหิมะ) ผู้เล่นที่สามารถรับบัพบ้านได้ จะได้สิทธิพิเศษในการลดราคา ไอเทมโซล ลดลง 1% ต่อสมัยของบ้าน กำหนดไม่เกิด 10 สมัย

และจะไม่ต้องเสียภาษีในการตั้งร้านขายของ ตลอดระยะเวลาที่มีบัพบ้าน จะให้มีระยะหลังใช้ ของบัพบ้านเท่าไหร่ก็ว่าไปสิครับ

อย่างน้อยๆ บัพบ้านไม่เอื้อประโยชน์ต่อ ผู้เล่นที่ PvP กันระหว่างคนมีบัพกับคนไม่มีบัพ  ก็น่าจะเิืิอื้อประโยชน์ต่อผู้เล่นในทางอื่นๆ เพื่อให้ผู้เล่นได้เล่นเกมอย่างประหยัดลง

หรือเล่นง่ายขึ้น ให้มันดูสมกับความเหนื่อยยากในการ บุกชิงเอาปราสาทนั้นๆ มา หรือป้องกันปราสาทนั้นๆ บ้างนะครับ

ปล. ที่จะเสนอเพราะเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ! แค่อยากช่วยทีมงานหาทางออก และสร้างความพอใจกลับคืนมาให้กับผู้เล่นบ้าง ไม่ใช่รู้ว่ามันไม่สมดุล
มันไม่เสมอภาค ก็ปรับออกไปหมดซะทุกอย่าง  แบบนี้ผู้เล่นคนไหนเขาจะรับได้กันหล่ะครับ

เห็นด้วยกับกระทู้นี้นะ เพราะว่าเป็นคนไม่ค่อยแบท เพราะไม่ค่อยมีเวลาแบท ส่วนมากจะเน้นมาวอร์ แต่ถ้าในเมื่อบัฟบ้านไม่สามารถใช้ในกิลวอร์ได้
ประสาทที่ตีกันแทบตายเพื่อจะครอง ก็สมควรที่จะมีประโยชน์มากกว่านี้อีกหน่อยนะค่ะ

woon_love
                  เห็นด้วยกับแนวความคิดนี้น่ะ ....
                  ตามหลักความเป็นจริงแล้วน่ะ ความสามารถที่จะเพิ่มให้
                  สมควรที่จะเพิ่มความสามารถให้ตามระดับกิล
                  กิลระดับสูงก้อจะเพิ่มความสามารถให้โดยคิดเป็น% ไป
                         ส่วนกิลที่ครองบ้าน ...
                         เห็นควรให้ได้ความสามารถพิเศษอื่นๆๆๆ
                         ที่ไม่เกี่ยวข้องกับความสามารถที่ได้จากการจุกำเนิดใหม่และการดึงจิตอาชีพ
                         หรือความสามารถที่ได้รับอยู่ ณ.บัจุบัน
                                         g#031

:•พยอนแบค•:

• Newbie
  • *
เอาบัพปราสาทออกอย่างงี้พวกมีบ้านหลายสมัยเค้าจะทำยังไงกันละนิ
g#020 g#020 g#020 g#020 g#020 g#020

Slipknot

ทีมงานเงียบเพราะ  อีกพัก เรื่องก้ หาย  ไม่คิดจะรับผิดชอบ

ปรับเพื่อใครบางกลุ่ม หรือป่าว  ?????

หรือเพราะอะไร  หรือกำลังประ ชุม หาข้อแก้ ตัว g#004 g#004 g#004

Directorr

ชอบความเห็นคุณ `Ar!e$- มากครับ g#031

นอกจากจะแสดงความไม่เห็นด้วยอย่างสุภาพแล้ว ยังหาทางออกให้ทีมงานไปเป็นไอเดียได้ดีครับ

ส่วนตัวผมก็อยากทราบเหตุผลที่ปรับเหมือนกัน

การอัพเดทต่างๆของอาทิตย์นี้ ถ้าไม่นับเรื่องบัฟปราสาท เป็นวีคที่อัพเดทได้ถูกใจผมทีเดียวเลยนะครับ

ทั้งลองของ 1ระดับ  การส่องตู้หยอดไข่  หรือตีบวกแฟชั่น หรือการชดเชยสีชุด 

ส่วนนี้ล้วนปรับให้ดีขึ้นเพราะ "ผู้เล่น" เรียกร้อง

แต่ว่าการเอาบัฟปราสาทออก... ใคร...เรียกร้อง...หรือครับ ?

หลายๆวันนี้ผมเข้ากระทู้มา ไม่มีใครพูดเรื่องบัฟปราสาทมาเป็นเดือนๆแล้วครับ   นอกจากกระทู้ของ abt

ซึ่งจะปรับให้ใช้ไม่ได้ใน abt ก็เข้าใจครับ ว่าโอเคในส่วนนี้มันต้องการความเท่าเทียม

ซึ่งถ้าจะลามไปถึง 1v1  ผมก็ยังพอรับได้นะครับ เพราะมันมีตั๋วประลองเป็นเดิมพัน อาจจะเกิดความไม่เท่าเทียม

แต่ในส่วนอื่นๆล่ะครับ อยากได้เหตุผลในการปรับหน่อยครับ  Battle Royal ที่ "ลงไปเพื่อความสนุกล้วนๆ ไม่มีของรางวัลตอบแทน"

อันนี้ ก็ยังเอาบัฟออกด้วย  เพราะเหตุใดหรอครับ ช่วยตอบที

pk ยังไม่แย่มากที่ยังมีให้ใช้นอกเมือง

แต่ผมลองมองมุมของสวรรค์   ไอพวกบัฟต่างๆเนี่ย ถ้าปรับแบบนั้นจริง สวรรค์สามาถนำบัฟไปใช้อะไรได้หรอครับ ?

- เกบเวล ? มีผอบเชียโชคตัวเดียว มีอาหารก็ไปได้ทุกที่แล้วมั้งครับ 

- ตีบอส ? คือปกติไม่มีบัฟบอสก็กลายเป็นปุ๋ยอยู่แล้วป่ะครับ มีไร้สิ้นสุด มีสามหัว  กิลที่ครองบ้านเขามีทั้งนั้นแหละครับ

ผมนึกสถานการณ์อื่นที่บัฟมีประโยชน์ไม่ออกแล้วจริงๆ

---

สุดท้ายนี้อยากให้นำความเห็นของคุณ  `Ar!e$- ไปต่อยอดครับ

บัฟถ้าปรับ ห้ามใช้บางพื้นที่แบบนี้ ในบางเซิฟมันเหมือน "ไร้ค่า" ไปเลย  บางทีเอาออกไปเลยจะเสียความรู้สึกน้อยกว่า

ถ้าไม่อยากให้เกิดความเหลื่อมล้ำในการสู้กับระหว่างผู้เล่น

ก็เปลี่ยนเป็นบัฟ สายเศรษฐกิจ หรือสายเก็บเลเวลไปแบบความเห็นข้างบนสิครับ

แต่ผมขอเสนอบัฟแบบอื่นบ้าง

ในเมื่อบ้านมี 4หลังก็ขอบัฟ 4 แบบ

1. exp ตัวละครหลัก  คูณสมัยละ 10%

2. exp อาชีพ คูณสมัยละ 10%

3. exp การงาน คูณสมัยละ 10%

4. exp C3 คูณสมัยละ 10%

ให้มันน่าชิงชัยเอาบ้านกันหน่อยเถอะครับ
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

เอาบัฟบ้านไว้เพิ่มสเตตัสหน้าตัวละคร กดดูสเตตัสตัวละคร ให้ภูมิใจเฉยๆ  woon_5555

Directorr

เอาบัฟบ้านไว้เพิ่มสเตตัสหน้าตัวละคร กดดูสเตตัสตัวละคร ให้ภูมิใจเฉยๆ  woon_5555

เอาไว้ถ่ายรูปอวดสินะครัช.. แหม่ ประโยชน์เยอะจินๆ g#004
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

thonson

เรื่องบัฟบ้าน ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ปรับเพื่อใคร หรือเพราะอะไร
บัฟบ้านเนี่ย เห็นดิ้นรน ขวนขวายที่จะปรับมาตั้งนานแล้วนะครับ

ถ้าเอาความพยายามแบบนี้มาปรับสมดุลสกิล ปรับความสามารถแรร์ที่มันห่วยอยู่ ให้มันดีขึ้น
โดยไม่สนใจใคร เน้นที่ความถูกต้อง สมดุลเป็นหลัก คงจะดีไม่น้อย
แต่ผมบอกได้เลย ไม่มีทางเป็นไปได้ เกมส์นี้เงินและผมประโยชน์มาก่อนเท่านั้น woon_sunny

Omm_Yim♥

• Newbie
  • *
สำหรับpkนะบัพบ้านเอาไว้สู้กันข้างนอกก็โหดพอละ
สำหรับกิลเล็กๆคนน้อยๆไม่มีบ้านกับเขา
เอาบัพออกสู้กันในแบทมันก็แฟร์ดี g#004
เรียกกัน..<ผัวๆเมียๆ>กูถามแบบ>..เพลียๆ "มึงได้เสียกันหรือยัง"

MoJa.

• Jr. Member
  • **
  • MoJa Sv.Pk←
น่าสงสารไม่มีบัพบ้านละด๋อย!!!
 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555

คิงออฟควายสโน

OSnowO

• Newbie
  • *

Slipknot

น่าสงสารไม่มีบัพบ้านละด๋อย!!!
 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555

- -   ก็นายกาย  เทพ 24  ชม  ไม่มีบัฟบ้าน ก้สุ้นะ  แต่ ทนเสียงด่าหน่อย  ด่ารัวๆอะ

พอดีไม่ชอบ กาย  มีความสามารถ  ในการตีบ้าน สะส่วนไหญ่ 

หรือนายไม่มี ?

ที่จะมาคนอืนด๋อย   พาลานาย  ท้าไม่ผอบ จะโดด ใครตาย   ไม่หลอยจะรอดหรอ  โดด เสร็จ วาป

โอว  โคตรเก่งเลย  พาลาสาย  โดดคึก g#022 g#022 g#022

sweetbg20

• Newbie
  • *
ไอ้พวก ไม่เห็นด้วยทั้งหลาย ไอสัส
เมิงจะไม่ให้พวกกรุ ตีบ้านมึงแตกเลยไงไอ้สัส
แค่พวกเมิง ไม่มีบัฟ กรุจะสู้ไม่ได้แล้วไอ้เวร นี่จะเอาบัฟบ้าน

แค่มีป้อมปราการ  เต็ม ธงกรุก็เข้ายากละไอ้สัส เมิ งยังจะเอาบัฟบ้านอีกหรอ

เด็กใหม่ เค้าก็พึ่งสร้างตัว ก็ยากพอละที่จะสู้กับเมิง
ไม่มีความหวัง คนเค้าก็ไม่ตีบ้านกันหรอก ไอ้สัส
ให้มีความหวังมั้งเหอะ

นี่พวกเมิงจะเอาโหดไปถึงไหน
ยิ่งเมิงโหด เป้าหมายกรุก็ยิ่งสูงขึ้นเรื่อยๆ เป้าหมายกรุมันจะหายไปละไอ้สัส