GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

คิดยังไงกันบ้างกับ ระบบจุติแรร์

ตอบเรปบน

อาวุธจุติ 6 แต่คุณไม่ได้จุติ ทำให้แสดงผลของไอเทมที่ระดับจุติ 0 ครับ g#017

คือว่า ถ้าตีอาวุธแร่ตามระดับที่เราจุติก็จะแสดงผลตามระดับการจุติ ใช่ไหมคับ พอจะเข้าใจละ ถ้าใส่อาวุธแร่ระดับจุติ6 ตัวเราจุติ6 มันก็จะแสดงผลตามนั้น ขอบคุนคับที่มาช่วยตอบ
"....What...."
♥Nu_Katai♥

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
พูดถึงพวกไม่จุกับจุ 6 นะ
ปกติคนไม่จุติกับจุติ 6 จุติ 6 ก็ได้เปรียบกว่าตรงค่าสเตตัสอยู่แน่นอนอยู่แล้ว(ปกติ)  woon_yes
ต่อมาทีมงานปรับให้จุติ 6 เพิ่มอัตราดรอป 300 หน่วย(ใต้)ขยะเกลื่อนเซอร์ฟ(ชักไม่ปกติ)  woon_o_o
ต่อไปจะปรับให้จุติ 6 ได้รับบัฟอาวุธจุ 6 ตามจำนวนจุติ 6 ครั้ง(ชักเหลื่อมล้ำ)  woon_shock
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นที่ทีมงานพยายามให้พวก(ไม่)จุติกับจุติ 6 เหลื่อมล้ำกับอย่างเห็นได้ชัดยิ่งขึ้นเรื่อยๆเพราะเพื่อต้องการขายยาแชร์ยาคูณexpโซลทั้งหลายทั้งแหล่เท่านั้นซินะ 

g#014 g#014 g#014

ถ้าว่ากันในมุมมองนี้ ส่วนตัวผมก็ว่าเหมาะสมดีนะ
อุตส่าห์จุติมาทั้งที ก็อยากจะให้มันมีอะไรที่เหนือกว่าคนอื่น
แล้วจะมีประโยชน์อันใด ถ้าหากการจุติทำได้แค่มีเลือด มีโจมตีเหนือกว่าคนไม่จุติแค่นิดหน่อย
พยายามอดทนจนจุติได้ถึง 6 รอบ แต่โดนคนไม่จุติที่ใส่ของพอๆกัน เชือดได้แบบไม่ยากเย็น

เรื่องยาแชร์และของโซล ส่วนตัวผมมองว่าคงเป็นประเด็นเล็กๆ ที่มันมีผลโยงถึงกันมากกว่า
ส่วนเรื่องอัตราดรอปจากบัพ pk อันนี้ไม่ขอกล่าวถึงละกัน
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ผมมองว่าการแก้ให้อาวุธแสดงผลตามลำดับการจุติเป็นเรื่องดีน๊ะครับ  แต่ผมว่าการเอาแผ่นวิญญาณเข้ามาทำมันดูเสียของครับ  ถ้าจะแก้แนวนี้ไม่เห็นจำเป็นต้องใช้แผ่นวิญญาณเลยครับ  ปรับโดยตรงไปเลยก็ได้ ให้มันแสดงความสามารถตามชั้นที่จุติ  แล้วเอาแผ่นวิญญาณไปทำอย่างอื่น เพิ่มเป็นระบบส่งเสริมด้านอื่น ไม่เวิร์คกว่าเหรอครับ  แก้เรื่องนี้สามารถแก้ได้โดยไม่ต้องเอาแผ่นวิญญาณมาเสียของเลย  g#012

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
  ผมมองว่าการแก้ให้อาวุธแสดงผลตามลำดับการจุติเป็นเรื่องดีน๊ะครับ  แต่ผมว่าการเอาแผ่นวิญญาณเข้ามาทำมันดูเสียของครับ  ถ้าจะแก้แนวนี้ไม่เห็นจำเป็นต้องใช้แผ่นวิญญาณเลยครับ  ปรับโดยตรงไปเลยก็ได้ ให้มันแสดงความสามารถตามชั้นที่จุติ  แล้วเอาแผ่นวิญญาณไปทำอย่างอื่น เพิ่มเป็นระบบส่งเสริมด้านอื่น ไม่เวิร์คกว่าเหรอครับ  แก้เรื่องนี้สามารถแก้ได้โดยไม่ต้องเอาแผ่นวิญญาณมาเสียของเลย  g#012

แต่ผมมองอีกมุมนึงนะท่าน ถึงข้อดีของระบบจุติไอเทม ยกตัวอย่าง...
กรณีอาชีพเดียวกัน ตัวละครจุติเท่ากัน แต่ถ้าอาวุธระดับจุติไม่เท่ากัน ก็จะมีความแตกต่างกันนะ g#017
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

DarkEagle

• DarkEagle

แต่ผมมองอีกมุมนึงนะท่าน ถึงข้อดีของระบบจุติไอเทม ยกตัวอย่าง...
กรณีอาชีพเดียวกัน ตัวละครจุติเท่ากัน แต่ถ้าอาวุธระดับจุติไม่เท่ากัน ก็จะมีความแตกต่างกันนะ g#017

ใช่ครับ จุดนั้นผมมองเห็นแล้ว  แต่ของ 95 - 99 นอกจากต้องไปตีบวกยศ+ความสามารถแล้ว ยังถูกดึงรั้งไว้ด้วยระบบนี้อีก  ถามว่า ถ้าจุเท่ากัน แต่ของใช่จุไม่เท่ากันต่างกันพอเห็น แต่แล้วถ้าเกิดมันทำมาเท่าๆกันได้ละ ระบบนี้เกิดประโยชน์อะไร ต่างอะไรกับตอนที่ไม่มีระบบนี้  มันก็เหมือนทำระบบออกมารั้งไว้เพียงชั่วคราวเท่านั้น  จุเท่ากัน ของจุไม่เท่า ต่าง - จุเท่ากัน ของจุเท่ากัน = เหมือนเดิมอยู่ดี  ไม่ได้แตกต่างอะไรไปจากระบบตีบวกยศเลย ที่บวกยศต่างกัน บางอาชีพของยศเทพยังกินยศเสนาไม่ได้เลย ตาเมจมันแรง  แต่เท่าที่เห็นคร่าวๆในรูปแบบระบบนี้ เค้าเอาของ 99 ไปทำให้มีผลติดลบแล้วอัพเกรดขึ้นมา  ผมว่ามันไม่ใช่ละ  ของระดับนี้ถูกทำให้เหมือนหมวกเทพไร้พลัง  เท่ากับ คุณมีของดีๆสุดๆไว้ใช้แต่จะใช้สักทีเรื่องมากกว่าของเวลต่ำกว่านี้ 1 ขั้น อีก คุณใส่ของ 95 - 99 ข้อแม้เยอะ ไปสู้กับคนใส่ของ 90 - 94 ไม่มีข้อแม้เลย  พอคุณอัพค่าจุของใส่เต็ม มันก็เท่านั้นหละ คือความสามารถเดิมของมัน

ผมถึงว่ามันแก้ด้วยทางอื่นได้  จัดไปว่า ของใส่แสดงผลตามขั้นจุ มันไปวัดกันที่ยศตีบวกและออฟชั่นแล้วและได้ค่าต่างๆตามขั้นที่ตัวละครจุ เท่านี้มันก็ต่างแล้วครับ หรือถ้าจะเอาเรื่องระดับขั้นจุติของอาวุธเข้ามาเกี่ยว อัพเกรดเป็นบิลล่าไปเลย ใครบ่นเง้นเฟ้อนักหนาได้ใช้กันละค่าจุติอาวุธ  แต่ถ้าจะเอาระบบแบบที่ว่านั้น ผมต้องบอวกว่า อย่างนั้นต้องถอยอาวุธแรร์ทุกชิ้นลงไปให้หมดครับ  อย่างที่จีเอมบางท่านมาบอกว่า ให้ของเก่าปรับเป็นจุ ของใหม่มาเข้าระบบนี้  ไม่ได้  ถ้าเริ่มแบบนั้นต้องเริ่มกันทั้งหมด ถ้าอย่างนี้ก็เหลื่อมล้ำละ คนมีอยู่ก่อนไม่ต้องขวนขวายทำไร คนได้มาใหม่หาตาแหก และก็ไปสู้กันไม่ได้เสียด้วยเพราะระดับอาวุธถูกฉุดไว้อีก  ถ้าจะออกระบบนี้ควรบังคับใช้เหมือนๆกันน๊ะครับ

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
ผมว่าเอาไปแลกตะโก้ดีกว่าเยอะอ่ะ จุติทำไมอีก หาเรื่องหาตังซิ
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

ปิศาจ

• Full Member
โอ้ ไม่ได้เข้ามานาน จะมีระบบใหม่หรือเนี้ย  เท่าที่อ่านมา GM คงไม่มีอะไรจะมายืดอายุเกมส์เลยคิดระบบนี้ขึ้นมา กับแก้ปัญหาที่มีคนถามเรื่องแผ่นวิญญาณสินะ

สำหรับผมที่เลิกเล่นไปนานมามากๆๆๆแล้ว  อาจไม่ค่อยเข้าใจระบบตอนนี้เท่าไร แต่ผมว่า GM ยังคงแก้ปัญหาปลายเหตุอยู่ดี  ถึงมีระบบนี้มาแต่แล้วยังไงถ้าเกิดไปถึงจุดคนได้ของ  จุติ 6 หมดแล้วยังไง ยิงกันแปํบๆตายเช่นเดิม

ผมว่าแผ่นป้ายวิญญาณ เอามาคิดใช้กับอาวุธก็เป็นความคิดที่ดี  แต่เอามาตีบวกนี้มันไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไรดูเหมือนเอามาให้ดูมีประโยชน์ขึ้นเท่านั่น   ถ้าเป็นเอามาออฟของแบบเกมส์อื่นๆแบบเพิ่มความสามารถ ประมาณว่า แผ่นนี้เพิ่มสถานะนี้ แผ่นนี้เพิ่ม HP ฯลฯ  น่าจะน่าสนใจกว่าอาจเพิ่มสิสันหรือมีคนเล่นหลากหลายรูปแบบมากขึ้น

ถ้าจะให้พูดตรงๆ ตามประสบการ์ณที่เคยผ่านมาสำหรับเกมส์นี้  ผมว่าระบบนี้ทำมาเหมือนจะเห็นความสำคัญของความไม่สมดุลของเกมส์ตอนนี้
แต่เชื่อผมไหมหว่า หลังจากระบบนี้ออกมาไม่นาน เดียวก็คงมี ใบประกันยศของแรร์   ใบเพิ่มโอกาสตียศของแรร์ออกมาขายเป็นเงินโซล  เชื่อมะ   g#004
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

nightjusmin

โอ้ ไม่ได้เข้ามานาน จะมีระบบใหม่หรือเนี้ย  เท่าที่อ่านมา GM คงไม่มีอะไรจะมายืดอายุเกมส์เลยคิดระบบนี้ขึ้นมา กับแก้ปัญหาที่มีคนถามเรื่องแผ่นวิญญาณสินะ

สำหรับผมที่เลิกเล่นไปนานมามากๆๆๆแล้ว  อาจไม่ค่อยเข้าใจระบบตอนนี้เท่าไร แต่ผมว่า GM ยังคงแก้ปัญหาปลายเหตุอยู่ดี  ถึงมีระบบนี้มาแต่แล้วยังไงถ้าเกิดไปถึงจุดคนได้ของ  จุติ 6 หมดแล้วยังไง ยิงกันแปํบๆตายเช่นเดิม

ผมว่าแผ่นป้ายวิญญาณ เอามาคิดใช้กับอาวุธก็เป็นความคิดที่ดี  แต่เอามาตีบวกนี้มันไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไรดูเหมือนเอามาให้ดูมีประโยชน์ขึ้นเท่านั่น   ถ้าเป็นเอามาออฟของแบบเกมส์อื่นๆแบบเพิ่มความสามารถ ประมาณว่า แผ่นนี้เพิ่มสถานะนี้ แผ่นนี้เพิ่ม HP ฯลฯ  น่าจะน่าสนใจกว่าอาจเพิ่มสิสันหรือมีคนเล่นหลากหลายรูปแบบมากขึ้น

ถ้าจะให้พูดตรงๆ ตามประสบการ์ณที่เคยผ่านมาสำหรับเกมส์นี้  ผมว่าระบบนี้ทำมาเหมือนจะเห็นความสำคัญของความไม่สมดุลของเกมส์ตอนนี้
แต่เชื่อผมไหมหว่า หลังจากระบบนี้ออกมาไม่นาน เดียวก็คงมี ใบประกันยศของแรร์   ใบเพิ่มโอกาสตียศของแรร์ออกมาขายเป็นเงินโซล  เชื่อมะ   g#004
แผ่นวิญญาณโซล จะตามมาติดๆ  g#010 g#010 g#010

DarkEagle

• DarkEagle

แผ่นวิญญาณโซล จะตามมาติดๆ  g#010 g#010 g#010

แหงละ เรื่องยังไม่เกิดแต่แค่เดาก็พอ่านออก  ใบเพิ่มโอกาศ ละ 1 อย่าง  #038

แต่ทำมาขายไม่น่าเกลียดหรอกครับ ต้องหารายได้เข้าบริษัทเพื่อไปจ่ายค่าแรง  ผมไม่สนประเด็นว่าจะขายอะไรหรือไม่ขายอะไร  ขายได้ ขายไปเหอะ คิดว่าไม่มีใครว่าน๊ะ  แต่สนตรงที่ว่า ทำแล้วมันช่วยอะไร  ข้อดี ข้อเสีย ประโยชน์ที่ได้ มันเป็นยังไงแค่นั้นเอง

VR_1

• Jr. Member
  • **
ไอนู้นก็ไม่ดีไอนี่ก็ไม่ ช่วยเคารพกสรตัดสินใจของทีมงานหน่อยครับ มีเกมส์ไหนมั้งไหมที่ผู้เล่นออกมาโวยให้ทีมงานปรับ แล้วทีมงานก็บ้าจี้ปรับตามเหมือนเกมส์นี้ ผมอยากให้เกมส์นี้มีมาตรฐานหน่อยครับ ไม่่ไม่พอใจอะไรก็มาโวย ถ้างั้นคุณก็ไปทำเกมเองเลยครับจะได้พอใจในสิ่งที่คุณคิด เพราะต่างคนต่างความคิด แนวทางการพลิกแพลงเยอะแยะทำไมไม่คิด คิดแต่ว่า นั้นโกง นี่โกง นี่ไม่เหมาะ มันไร้สาระ ครับพูดตรงๆ

VR_1

• Jr. Member
  • **
แล้วไอคนที่บอก เทรหน้าไม้ 99 โกง ไว้ว่างๆผมจะมาวิเคราะห์ให้ว่า ณ ปัจจุบัน เทรหน้าไม้ 99 สู้อาชีพไหนได้มั้ง ถ้ามีหัวสมองกันซักนิดคงไม่บอกว่าหน้าไม้ 99 มันโกงหรอก

DarkEagle

• DarkEagle
 ทีมงานเค้าให้ผู้เล่นออกความเห็นครับ  คุณเห็นว่าดีอย่างไรก็ว่าไป ก็ออกความเห็นไป  คนไหนเห็นว่ามีส่วนไม่ดีอย่างไรก็ว่าไป  ทีมงานเค้าไปตัดสินใจเองครับ  แต่เค้าให้ผู้เล่นออกความเห็น คุณพอเข้าใจมั้ยครับ

คุณพูดถูกครับ ต่างคนต่างความคิด ต่างความเห็น  ก็ในเมื่อคิดไม่เหมือนกันก็แสดงออกไม่เหมือนกัน  ก็แยกกันทำไปสิครับ มาวิจารร์ผู้เล่นกันเองเพื่อ ...?    ถ้างั้นผมขอวิจารณ์นอกแนวมั่งได้ไหมละ    เห้ยๆๆ ไอ้คนเห็นด้วยมันก็เห็นด้วยกันจัง  ไม่คิดหน้าคิดหลังอะไรเลย อะไรออกมาก็หลับหูหลับตารับหมด แล้วก็เห็นมาบ่นมาด่าทีหลังเมื่อมันไปยาวไกล  อะไรวะ ....?   

เออ ถ้าผมเม้นแบบนี้มั่ง ผมพาดพิงคนไม่เห็นด้วยกับผมหมดเลย แล้วคุณจะว่าไง

คุณว่าดีก็ดีไปสิ แล้วคนอื่นเค้าไม่มีความคิดไม่มีสิทธิ์แสดงความเห็นมั่งเหรอ  การตัดสินใจมันอยู่ที่ทีมงาน และเค้าเอาระบบลงมาให้ทดสอบเพื่อฟังเสียงจากคนเล่น  มันเป็นอะไรนักหนา ไม่เข้าใจ  woon_huh

flat

• Newbie
  • *
แล้วไอคนที่บอก เทรหน้าไม้ 99 โกง ไว้ว่างๆผมจะมาวิเคราะห์ให้ว่า ณ ปัจจุบัน เทรหน้าไม้ 99 สู้อาชีพไหนได้มั้ง ถ้ามีหัวสมองกันซักนิดคงไม่บอกว่าหน้าไม้ 99 มันโกงหรอก

คุณกล้ายืนยันว่าหน้าไม้ 99 ไม่โกงจริงๆเหรอครับ ออกตัวแรงไปหรือเปล่า
ถ้าหน้าไม้ 99 มันไม่โกงจริงๆ
ทำไมเทรถึงเล่นกันแต่สายหน้าไม้
ทำไมหน้าไม้ 99 มีราคาขายแพงกว่าแรร์อาวุธ 99 ชิ้นอื่น
มีคนบอกผมว่าหน้าไม้ 99 มันห่วย มันอ่อน ผมไม่เชื่อเด็ดขาด

Nekopee_Kung @ AvatarOnline

• Newbie
  • *
  • จริงใจ ไม่กลัว หน้าหนา

คุณกล้ายืนยันว่าหน้าไม้ 99 ไม่โกงจริงๆเหรอครับ ออกตัวแรงไปหรือเปล่า
ถ้าหน้าไม้ 99 มันไม่โกงจริงๆ
ทำไมเทรถึงเล่นกันแต่สายหน้าไม้
ทำไมหน้าไม้ 99 มีราคาขายแพงกว่าแรร์อาวุธ 99 ชิ้นอื่น
มีคนบอกผมว่าหน้าไม้ 99 มันห่วย มันอ่อน ผมไม่เชื่อเด็ดขาด
เห็นด้วยกับคุณflatครับ
อาวุทบ้าอะไรยิงออก3ดอกแถมเพิ่มโปะ10เปอทั้งที่เทรมันโปะเยอะอยู่แล้ว
กันโปะได้แค่ดอกแรกโล่โชคไม่มีความหมายเลยโล่จีอัสถึงพอกันได้
ถ้าเทียบกับนู99ที่เป็นสายยิงไกลเหมือนกันยังทำได้แค่เพิ่มแม่นกับโปะซึ่งชาปมันโปะกลางๆอยู่แล้วก็ไม่แปลก
แต่กลับจัดให้ ธนู99กับหน้าไม้99 อยู่ในระดับจุ6เท่าเทียมกันตอกแรกผมนึกว่า ธนู99จะอยู่ประมาณจุ3-4ที่ความสามารถสุงสุดในปัจจุบันไหงความสามารถบ้านๆได้ตั่งจุ6
หอก99ก็เหมือนกันสกิลก็พอๆกันไหงพอมันจุ6ดีเลมันน้อยเวอร์ละ
จริงใจ จริงจัง จริงๆ

nightjusmin

ไอนู้นก็ไม่ดีไอนี่ก็ไม่ ช่วยเคารพกสรตัดสินใจของทีมงานหน่อยครับ มีเกมส์ไหนมั้งไหมที่ผู้เล่นออกมาโวยให้ทีมงานปรับ แล้วทีมงานก็บ้าจี้ปรับตามเหมือนเกมส์นี้ ผมอยากให้เกมส์นี้มีมาตรฐานหน่อยครับ ไม่่ไม่พอใจอะไรก็มาโวย ถ้างั้นคุณก็ไปทำเกมเองเลยครับจะได้พอใจในสิ่งที่คุณคิด เพราะต่างคนต่างความคิด แนวทางการพลิกแพลงเยอะแยะทำไมไม่คิด คิดแต่ว่า นั้นโกง นี่โกง นี่ไม่เหมาะ มันไร้สาระ ครับพูดตรงๆ
นี่มันเว็บบอร์ดเกมส์ออนไลน์ เปิดขึ้นเพื่อให้ผู้เล่นได้แสดงความคิดเห็นต่างๆเกี่ยวกับเกมส์ในทุกๆด้าน อะไรที่มันเหมาะสมหรือไม่เหมาะสมทุกคนก็มีสิทธิที่จะวิพากวิจารย์ เพื่อให้ผลมันออกมาในแนวทางที่มันควรจะเป็นร่วมกัน หากคุณไม่พอใจการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงต่างๆที่เกิดขึ้นตามวัสัยของเกมส์ออนไลน์ที่ต้องมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงพัฒนาอยู่ตลอดเวลา เพียงเพราะว่ามันอาจนำไปสู่ผลกระทบต่ออาชีพที่คุณเล่น ส่วนอาชีพคุณไม่ได้เล่น  จะเน่าจะกากสักเท่าไหร่ก็ช่างหัวมัน ไม่เดือดร้อนคุณอยู่แล้ว เพราะคุณไม่ได้เล่น ถ้าอย่างงั้นก็แนะนำว่าให้คุณไปเล่นเกมส์ออฟไลน์คนเดียวจะดีกว่ามั๊ย อันนี้ไม่มีใครมายุ่งอะไรกับเกมส์หรืออาชีพที่คุณเล่นแน่นอน เพราะเกมส์ออฟไลน์มันเป็นเกมส์รูปแบบตายตัว แทบจะไม่มีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงพัฒนาอะไรเลยอยู่แล้ว อยู่ยังไงก็อยู่อย่างงั้น มันคงไม่น่าเบื่อสำหรับคนที่มีทัศนคติแบบคุณ  g#019 g#019 g#019
/อสุรา เกมส์ไทย สั่งได้   g#018 g#018 g#018