GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เฉลยคำตอบกิจกรรม วิสาขบูชา (เผื่อหาไม่เจอ)

ดาด้า

• Full Member
  • ละไว้ในฐานที่เข้าใจ
ชุดที่ 1

1.เหตุการณ์ใดไม่ได้เกิดในวันวิสาขบูชา
ตอบ พระพุทธเจ้าแสดงปฐมเทศนา

2.พระนามของพระมารดาของพระพุทธเจ้ามีพระนามว่าอะไร
ตอบ พระสิริมหามายา

3.พระพุทธเจ้าตรัสรู้ ณ ริมแม่น้ำใด
ตอบ แม่น้ำเนรัญชรา

4.พระพุทธเจ้าทรงดับขันธ์ปรินิพพานที่ใด
ตอบ กรุงกุสินารา

5.ธูปที่ใช้สำหรับการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ คุณของพระพุทธเจ้า

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบสุดท้ายผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงสิ่งใด
ตอบ พระสังฆคุณ

ชุดที่ 2

1.วันวิสาขบูชาตรงกับวันในข้อใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6

2.พระพุทธเจ้าประสูติในวันใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6 ก่อนพุทธศักราช 80 ปี

3.อริยสัจ 4 ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ในข้อใดสามารถกำจัดทุกข์หรือแก้ปัญหาได้
ตอบ มรรค

4.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธปรินิพพาน(ตาย) เมื่อทรงมีพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 80 พรรษา

5.ดอกไม้ที่ใช้ในการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ พระสงฆ์

6.บทสวดที่ว่า "สวากขาโต ภควตา ธัมโม" เป็นบทสวดบูชาคุณในข้อใด
ตอบ พระธรรมคุณ

ชุดที่ 3

1.วันสำคัญของโลก ที่นานาชาติกำหนดขึ้น ตรงกับวันในข้อใด
ตอบ วันวิสาขบูชา

2.พระพุทธเจ้าประสูติ ณ ที่ใด
ตอบ ณ พระราชอุทยานลุมพินีวัน

3.พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เมื่อพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 35 พรรษา

4.พระพุทธเจ้าได้ทำการสั่งสอน และเผยแพร่พระพุทธศาสนาเป็นเวลากี่ปี
ตอบ 45 ปี

5.กิจกรรมส่วนใหญ่ที่พุทธศาสนิกชนจะกระทำกันในวันวิสาขบูชาเวลาใกล้ค่ำคืออะไร
ตอบ เวียนเทียน

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบแรกผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงอะไร
ตอบ พระพุทธคุณ

เครดิต  : http://forum.avataronline.in.th/index.php?topic=928.0  (หาอันนี้เจออันแรก เอาอันนี้ละกัน)

ดีนเทพที่สุด

• Newbie
  • *
  • ชีวิตขาดเถื่อนไม่ได้
ขอบคุนมากเรยครับระวังจอมแถระกันเด่วมันลบทิ้ง g#015 g#014 g#015 g#014 g#015 g#014 g#015
เห้ยเบื่อโคตรเลยเว้ยยยย

oatcha

คำถามง่ายๆไม่เกินความสามารถสำหรับคนจบโทมาอย่างผมหลอกครับ  g#024

~เบื่o _ l l ท้ .~

• Newbie
  • *
  • เบื่อแท้
ขอบคุณคับ บ้างข้อ ผมไม่รู้ woon_love woon_love
ทำไมไม่บอก "ช้าง"  ทำไมไม่บอก " ม้่า"

...มาบอก "ลา"  กันทำไม...

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
คำถามง่ายๆไม่เกินความสามารถสำหรับคนจบโทมาอย่างผมหลอกครับ  g#024

โทบ่อยมั้ยครับ woon_sunny
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

oatcha

โทบ่อยมั้ยครับ woon_sunny
    ช่วงนี่งดก่อนครับ ยังไม่ได้เติมตัง  woon_cry

ดีนเทพที่สุด

• Newbie
  • *
  • ชีวิตขาดเถื่อนไม่ได้
จบโทคำพูดอนุบาล
เห้ยเบื่อโคตรเลยเว้ยยยย

BBAACCC

• Newbie
  • *

สำหรับนายดีนเทพที่สุด ต้องจบ ป.4 คำพูดเตรียมอนุบาล(เพราะพูดสื่อสารกับใครไม่รู้เรื่องเลย)

oatcha

แล้วลองแปลความหมายของคำว่า 'อนุบาล' ให้ทีได้ปะ คงจะมาจากภาษาบาลี

Coud™

ได้เหรียญกิจ  woon_cry
I am the bone of my sword
Steel is my body and fire is my blood
I have created over a thousand blades
Unknown to Death, Nor known to Life
Have withstood pain to create many weapons
Yet, those hands will never hold anything
So as I pray, unlimited blade works.

Archer(Emiya) :Fate Series

Vyse..z