GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า?

--SoDaZa--

• Jr. Member
  • **
เกมออนไลน์ทุกเกม  มันสอนอะไรเราบ้าง

สำหรับเรามันสอนให้รู้ว่า

1.อย่ายึดติดกับสิ่งที่อยู่ในเกม
2.เล่นเพื่อผ่อนคลายหาความสุขเล็กๆน้อยๆในเกมก็พอ
3.เติมบ้างไม่เติมบ้าง ไม่ลวทุนเกินไปนัก

เพราะจุดจบของมันจบไม่แฮปปี้เท่าไหร

เสียไปเท่าไหรก็แทบไม่ได้อะไรกลับคืน
 เงิน M ของแรร์ ขายเงินนอกได้ไหม  ก็มีขายได้บ้างไม่ได้บ้าง ถามว่าได้ทุนคืนไหม
ตอบเลยว่าไม่ได้  แต่ก็ไม่ถึงกับขาดทุน  จะเสียก็แต่เวลา แต่เพราะเราเลือกเล่นเกมๆนี้แล้วก็เลยไม่คิดมาก

แต่ตอนนี้นิทานมันเริ่มมาถึงตอนจบ มันเริ่มบ่งบอกเราแล้วว่า สิ่งที่จะได้ตอนจบมันคืออะไร
มันไม่ใช่นิทานของ ดิสนี่ ที่จะจบแบบแฮปปี้เอนดิ้ง มันเป็นนิทานของ เกมอินดี้ และนิทานหลายๆเรื่องของเกมออนไลน์ที่กำลังอยู่ในช่วง
ร่อแร่หรือปิดบริการไปแล้ว  อย่างเช่นที่เจ็บแสบที่สุดคือเกม พีอูส และที่ปิดไปไม่นานก็คือ เกมตำนานพระนเรศวร

ยังไงก็พอแล้วสำหรับเกมนี้ ขอบคุณเพื่อนๆและทีมงานทุกคนที่อย่างน้อยก็ทำให้เห็นว่า
 นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าคนอ่านอาจจะตายได้ทุกคน

--SoDaZa--

• **
ผมว่า นิสัยคนไทยที่แก้ไม่หายเลยก็คือ

"เจ็บแล้วไม่จำ"   

ทำให้คนที่ได้ผลประโยชน์ กลับมาหาผลประโยชน์ต่อกับคนเหล่านี้  ฟังๆดูแล้วเหมือนพวกนักการเมืองไหมหว่า g#010

sweetbg1

• Newbie
  • *
พูดได้ดีคับ
แต่มีแค่คนบางคนเท่านั้นจะคิดได้แบบนั้น อาจจะ 1 ใน 10

คนส่วนมากเน้นมันส์ เน้นแข็งแกร่ง ไม่ค่อยคิดเรื่องนี้เท่าไหร่
เลยทำให้ผิดหวังอย่างแรง กับสิ่งที่ลงทุนไป
ทุกคนที่เล่นเกม ไม่ได้เล่นเพราะผ่อนคลายหรอกคับ เพื่อความมันส์เท่านั้น
ผ่อนคลายจิงๆ ก็จะฟังเพลง ดูหนังตลก

หญิง

• Full Member
    มีความล้มเหลวในชีวิตจริง แล้วอยากจะมาชนะในเกมล์ปะ จะต้องแพ้ใครไม่ได้  g#022 g#022

--SoDaZa--

• **
ถ้าอยากชนะในเกม  ผมว่า มีอีกหลายเกมครับที่ผมเล่นแล้วไม่ต้องเติมก็เทพได้

ส่วนใหญ่ตอนนี้เน้นไปทางเกม MOBA มากกว่าครับ ไม่ต้องยึดติด ไม่ต้องหาแรร์ ไม่ต้องลงทุน เอาเวลาอันน้อยนิดไปหวดไม่ยั้ง

ผมว่าแบบนี้จะสนุกกว่านะครับ

สิ่งที่ทีมงานชดเชย แถวบ้านผมเยกว่า แค่นั่งเสกเท่านั้น ขอแค่ประธานอนุมัติให้ทำ อะไรก็ทำได้ครับ

มีแต่ตัวผู้เล่นเองที่สูญเสีย ความมันส์ที่ได้อาจดูน้อยไปเลยครับ
ถ้าอยากมันส์ อยากบ้า แนะนำแนวโมบ้า หรือ SF ครับ หาเกมที่เล่นแล้วจบไปใน 1 แมต
เกมปิดก็ไม่ต้องมานั่งเสียดายกับ กำไล เงินเอ็ม เท้าลวงตา แรร์ 95 99 ตัวละครจุ 6 จิต 14 ให้มันปวดหัวครับ

เพราะนิทานเรื่องนี้มันสอนให้รู้อีกอย่างว่า "อย่าไว้ใจทีมงาน อย่าวางใจเกมออนไลน์" ครับ

ปล.สำหรับเกมนี้ผมเล่นเพราะผ่อนคลายนะ เล่นวันหยุดที่ว่างสุดๆไม่ออกไปไหนก็นั่งเล่นไปเรื่อยๆ
เบื่อๆอยากไฟท์ก็ลง LOL หรือ HON แต่ ฮอนไม่ค่อยไหว ผมไม่มีทีม เล่นที่บ้านเข้าไปเจอแต่ทีมเข้าขากันโดนกด
เลยไปสิงใน  LOL เสียมากกว่า

..TEERAK..

• Full Member
เล่นเกม ก็คือเล่นเกมครับ เพื่อความบันเทิง/เพื่อความมันส์ ยังไงก็ช่าง มันก็คือเล่นเกม
แรกๆ เติมเงินเพื่อความสะดวกในการเล่น หลังๆ รู้ทางหาเงินแล้ว ซื้อที่เขาห่อกล่องมาขายเอา เอาตังไว้กินหนมดีกว่า

ลงทุน คำนี้ ผมไม่ใช้สำหรับการเล่นเกมส์ครับ การลงทุน มันต้องเล็งเห็นผลกำไร ไม่ใช่ความบันเทิง/ความมันส์ ที่จะได้

สำหรับผม ผมว่าผมพอจะแยกแยะได้นะตามที่บอก เกมจะเปิดต่อ หรือปิดตัว มันก็ไม่ใช่ปัญหาสำหรับผม
ก็อาจจะมีนิดหน่อย เช่นว่า "แมร่งเอ๊ย ปิดทำไมวะ กุกะลังเล่นเพลินๆ" แค่นี้ จบ