GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาตรการปรับระบบ PK ครั้งใหญ่ เพื่อแก้ไขปัญหาบั๊กปิด PK (วุ้นใต้พิภพ)

nightjusmin

• Full Member
คือ มันเกี่ยวอะไรกับอัตราดรอปครับ

หรือเพื่อเปิดประเด็นให้คนหันมาเปิดพีเค เพื่อแลกกับอัตราดรอป?

ในข้ออื่นๆผมเห็นว่าแก้ไขตรงจุดนะครับ แต่ตรงเพิ่มอัตราดรอปนี่สิ....

ผมมองว่าไม่ค่อยจะตรงจุดซักเท่าไหร่นะ

ขออธิบายอย่างนี้นะครับ...   ทีมงานได้รวมคอมเม้นท์ที่เป็นประโยชน์มารวมๆ กัน แล้วหาข้อสรุป
จนออกมาเป็น 2 ทางเลือกใหญ่ๆ นั่นก็คือ

1. บังคับเปิด PK ทั้งเซิร์ฟเวอร์ แต่จะมีแผนที่ปลอด PK อยู่บ้างตามจุดต่างๆ
2. สกิล PK ที่มีผลของบัฟ PK ตามที่ร่ายมาในกระทู้นี้

แน่นอนว่าผมเลือกข้อสอง เพราะไม่อยากจะหักดิบ หรือทำร้ายใจจิตใคร
แต่โปรแกรมเมอร์มีประเด็นที่ว่า ถ้าทุกคนเลือกที่จะไม่เปิด PK แล้วมันจะเป็นเซิร์ฟเวอร์ PK ตรงไหน?
คนที่ จุติ ไปแล้ว 6 ครั้ง จะเอาผลประโยชน์เรื่องคูณ EXP ทำไม ในเมื่อเต็มแล้ว
ก็เลยใช้อัตราดร็อปมาจูงใจ เพื่อให้คนระดับจุติ 6 มองเห็นผลประโยชน์ในจุดนี้ และยอมกดใช้สกิล PK
จะกล่าวคือ ไม่เลือกที่จะหักดิบเพื่อให้เซิร์ฟ PK ยังคงคอนเซ็ปท์ แต่เพิ่มเหตุจูงใจให้เพื่อนๆ สมัครใจเปิด PK กันเองครับ
ผมว่าเขาไม่กดสกิลเปิดพีเคกันหรอก เพราะมันมีผลตั้ง 12 ชม.สู้ทำหนูอยากสดง่ายกว่า 30 นาทีเอง เกรียนเสร็จ/ดรอปของเสร็จก็ปิดพีเคต่อ นอกจากจะปรับให้บัฟหนูอยากสดจะไม่ได้รับคูณexeคูณดรอป "นี่สิถึงจะทำให้เกิดความแตกต่างระหว่างสกิลเปิดพีเคกับหนูอยากสด"   woon_yes woon_yes woon_yes woon_yes

_FireFox_

• Jr. Member
  • **
  • -*-
ดีละครับเอาแบบนี้แหละดรอบกระจาย  ค่าเงินจะได้ถุกลงหน่อยจะได้มีของดีๆใส่

woon_5555 woon_5555

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
ดีละครับเอาแบบนี้แหละดรอบกระจาย  ค่าเงินจะได้ถุกลงหน่อยจะได้มีของดีๆใส่

woon_5555 woon_5555

ค่าเงินตํ่า อย่างนี้มันดีหรอครับ  woon_huh
พึ่งเข้าใจ  woon_yes

nightjusmin

แนวทางจูงใจให้เปิดพีเคอย่างอื่นสำหรับคนจุ 6 ก็มีเยอะแยะ แต่ถ้าคุณยืนยันจะปรับเพิ่มดรอปให้กับคนจุติแบบนี้ก็ดีเหมือนกันนะ โดยเฉาพะจุ 6 เด่นชัดสุดตั้ง 300% ก็ดีเหมือนกัน ต่อไปเทรจุ 6 จะได้ล้นเซอร์ฟ ของเทรจะได้ราคาพุ่งสูงปรี๊ดยิ่งขึ้นๆไปอีก เพราะตอนนี้คุณเล่นอวยเทรให้ครบเครื่องทั้งบู๊ทั้งดรอปของก็เด่นไปเสียหมด อาชีพอื่นคนก็จะเล่นน้อยลง ของอาชีพอื่นก็จะได้ถูกลงๆ และแน่นอนว่าพอเทรล้นเซอร์ฟของดรอปก็ล้นเซอร์ฟเป็นเงาตามตัว ทีนี้ก็จะเกิดภาวะเงินฝืด ของขายไม่ออก เพราะอุปสงค์มากกว่าอุปทาน ต่างคนก็ต่างมี เลยไม่รู้จะขายใคร ต่อไปก็จะปรับให้สมุนไพรเหลือ 1 บิลแล้วด้วยนี่ กู๊ดไอเดียอะ ชอบใจ เอาเล๊ย!!! g#037 g#037 g#037

nightjusmin

แนวทางจูงใจให้เปิดพีเคอย่างอื่นสำหรับคนจุ 6 ก็มีเยอะแยะ แต่ถ้าคุณยืนยันจะปรับเพิ่มดรอปให้กับคนจุติแบบนี้ก็ดีเหมือนกันนะ โดยเฉาพะจุ 6 เด่นชัดสุดตั้ง 300% ก็ดีเหมือนกัน ต่อไปเทรจุ 6 จะได้ล้นเซอร์ฟ ของเทรจะได้ราคาพุ่งสูงปรี๊ดยิ่งขึ้นๆไปอีก เพราะตอนนี้คุณเล่นอวยเทรให้ครบเครื่องทั้งบู๊ทั้งดรอปของก็เด่นไปเสียหมด อาชีพอื่นคนก็จะเล่นน้อยลง ของอาชีพอื่นก็จะได้ถูกลงๆ และแน่นอนว่าพอเทรล้นเซอร์ฟของดรอปก็ล้นเซอร์ฟเป็นเงาตามตัว ทีนี้ก็จะเกิดภาวะเงินฝืด ของขายไม่ออก เพราะอุปสงค์มากกว่าอุปทาน ต่างคนก็ต่างมี เลยไม่รู้จะขายใคร ต่อไปก็จะปรับให้สมุนไพรเหลือ 1 บิลแล้วด้วยนี่ กู๊ดไอเดียอะ ชอบใจ เอาเล๊ย!!! g#037 g#037 g#037

woon_angry
ตรงไหนมิทราบ ไม่มีคำหยาบซ๊ากกกกกกกคำ  g#015 g#015 g#015
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2011, 18:55:25 โดย จีเอ็มทามะ »

-_Fl2eeDoM_-

• Newbie
  • *
ผมไม่เห็นด้วยในส่วนที่เปิดPKแล้วเพิ่มอัตราดรอบสักเท่าไรนะครับ เพิ่ม300เปอนี่ถ้ามีช่วงเทศกาลอีกนะ อื้อหือ!!!! อนาคตนี่อาจเป็นเซิพเถื่อนได้ง่ายดรอบกันง่ายเกิ๊นนน ต่อไปของเทรนี่แพงสุดลูกหูลูกตา ของอาชีพอื่นคงถูกยังกะขี้มดละคับ เทรมันก็โหดอยู่แล้วด้วย ยิ่งหน้าไม้99อีกยิง3ดอก ชาปยังยิงแค่ดอกเดียวเอง(ขนาดสายธนูแท้ๆ) ไหนจะสกิลหยุดเวลาของเทรอีกฝึกก็ไม่ได้ยากมาก ความยากแค่ระดับ2เอง ทั้งฆ่าทั้งหาเงินสบายๆ โหดไปไหนครับเนี่ยย!!! ถ้ายังคงเป็นแบบนี้คงเล่นเทรกันทั้งเซิพแน่

_KesuHime_

• **
  • โก๊ะวันล่ะนิด จิตแจ่มใส
ก็ยังไม่รู้ว่าจะดีไม่ดี คงต้องลองดูกันไปก่อน แล้วค่อยว่ากัน
แต่ที่แน่ๆตอนนี้เทรมันก็วิ่งจะหัวชนกันอยู่แล้ว
รู้สึกไม่ชอบอย่างเดียว สด30นาที รู้สึกมันนานไปหน่อยนะค่ะ
 woon_o_o woon_o_o woon_o_o

สาวกต่อมลูกหมาก

• **
เอ้าๆ อย่าเพิ่งว่ากัน อย่าเพิ่งพากันออกทะเลครับ

พอจะจับประเด็นสำคัญของทางคุณย.ยุ่นได้คือ ต้องการสิ่งที่เรียกว่า "แรงจูงใจที่จะให้ผู้เล่นหันมาเปิดพีเค"

เพราะฉะนั้นผมจึงยังมองว่า การเพิ่มอัตราดรอปก็เป็นแนวทางอย่างนึงที่จะเป็นแรงจูงใจ...

แต่ประเด็นสำคัญตอนนี้คือ แล้วในส่วนของอาชีพอื่นล่ะ? มันจะเพิ่มความน่าจูงใจให้กับคนที่ใช้บัคปิด กลับมาเปิดอีกอย่างนั้นเหรอ

ผมว่าถ้าคนมามองถึงในประเด็นนี้ เค้าจะเหน็บทีมงานได้อีกว่า "การทำแบบนี้เพื่อให้คนหันมาเปลี่ยนอาชีพเป็นเทร เพื่อจะได้ขายน้ำยาเปลี่ยนอาชีพ"

เงินก็เข้ากระเป๋าทีมงานอีก ...  เชื่อเถอะครับ ประเด็นนี้ต้องเกิดขึ้นแน่ๆ แค่ในตอนกิจกรรม Happy Wednesday *200 กับ *300

สินค้าในตลาดก็ลดลงอย่างมากมาย ประเด็นนึง มองได้ว่าผู้เล่นทุกคนจะได้มีโอกาสจับไอเทมหายากในราคาถูก

อีกประเด็นนึง จะมองได้ว่าสินค้าล้นตลาดเกินความต้องการของผู้เล่น อันนี้ทีมงานลองเอาไปทบทวนดูนะครับ

ส่วนประเด็นที่ผมอยากให้ความสำคัญมากๆคือ แล้วอาชีพอื่นล่ะ จะได้รับผลประโยชน์ในด้านใดอีกบ้างที่จะเท่าเทียมกับอาชีพเทร

ผมคิดว่าทีมงานคงเหนื่อยแน่ครับ กับการหาคำตอบนี้เพื่อให้เกิดความเท่าเทียมและสมดุล

เพราะการอัพแพทต่อไป อาชีพที่ได้ประโยชน์จากบัคพีเคเต็มๆก็คือ เทรเชอร์ฮันเตอร์ นั่นเอง...

***ปล.ผมเล่นเทรครับ แต่เห็นการอัพแพทแบบนี้แล้วปวดใจจริงๆ จุ4 ทำซี3 เต็มเกือบหมดจะให้กลับไปจุ 6ต้องคิดหนัก***

• **
ทิ้งท้ายนิดนึง... แค่ตอนนี้ของแรร์ต่างๆ มันก็ยกเทรให้เหนือกว่าอาชีพอื่นโดยทั่วไปอยู่แล้วครับ

ทำแบบนี้พวกลูกเมียน้อยทั้งหลาย มีหวังว่าโวยอาชีพลูกเมียหลวงอย่างผมตอนนี้แน่ๆครับ

woon_555 woon_555 woon_555 woon_555

nightjusmin

ก็ยังไม่รู้ว่าจะดีไม่ดี คงต้องลองดูกันไปก่อน แล้วค่อยว่ากัน
แต่ที่แน่ๆตอนนี้เทรมันก็วิ่งจะหัวชนกันอยู่แล้ว
รู้สึกไม่ชอบอย่างเดียว สด30นาที รู้สึกมันนานไปหน่อยนะค่ะ
 woon_o_o woon_o_o woon_o_o
ฮั่นแน่ เลยอดหรอยเลยละซิ รู้ทันนะ อิอิ  #038 #038 #038

• **
คือ มันเกี่ยวอะไรกับอัตราดรอปครับ

หรือเพื่อเปิดประเด็นให้คนหันมาเปิดพีเค เพื่อแลกกับอัตราดรอป?

ในข้ออื่นๆผมเห็นว่าแก้ไขตรงจุดนะครับ แต่ตรงเพิ่มอัตราดรอปนี่สิ....

ผมมองว่าไม่ค่อยจะตรงจุดซักเท่าไหร่นะ

ขออธิบายอย่างนี้นะครับ...   ทีมงานได้รวมคอมเม้นท์ที่เป็นประโยชน์มารวมๆ กัน แล้วหาข้อสรุป
จนออกมาเป็น 2 ทางเลือกใหญ่ๆ นั่นก็คือ

1. บังคับเปิด PK ทั้งเซิร์ฟเวอร์ แต่จะมีแผนที่ปลอด PK อยู่บ้างตามจุดต่างๆ
2. สกิล PK ที่มีผลของบัฟ PK ตามที่ร่ายมาในกระทู้นี้

แน่นอนว่าผมเลือกข้อสอง เพราะไม่อยากจะหักดิบ หรือทำร้ายใจจิตใคร
แต่โปรแกรมเมอร์มีประเด็นที่ว่า ถ้าทุกคนเลือกที่จะไม่เปิด PK แล้วมันจะเป็นเซิร์ฟเวอร์ PK ตรงไหน?
คนที่ จุติ ไปแล้ว 6 ครั้ง จะเอาผลประโยชน์เรื่องคูณ EXP ทำไม ในเมื่อเต็มแล้ว
ก็เลยใช้อัตราดร็อปมาจูงใจ เพื่อให้คนระดับจุติ 6 มองเห็นผลประโยชน์ในจุดนี้ และยอมกดใช้สกิล PK
จะกล่าวคือ ไม่เลือกที่จะหักดิบเพื่อให้เซิร์ฟ PK ยังคงคอนเซ็ปท์ แต่เพิ่มเหตุจูงใจให้เพื่อนๆ สมัครใจเปิด PK กันเองครับ

ขอเรียนคุณยุ่นตามตรงครับ ผมเห็นด้วยในบางประเด็น

แต่ผมก็มีข้อซักถามในบางประเด็นเช่นกันว่า "ถ้าผมจุ6แล้ว ผมจะเล่นอาชีพอื่นไปทำไม ถ้าไม่เล่นเทร"

ขอถามแค่ข้อนี้นะครับ เรียนตรงๆว่าเห็นใจทีมงานกับปัญหาตอนนี้มากครับ

.P a t c h a :)

เห็นด้วยบางประเด็น แต่ไม่เห็นด้วยในส่วนที่ว่าเพิ่มดรอปอะ
 g#015 g#015 g#015

เพื่อนทั่วไป เขาจะมองเห็นแค่ "คุณกำลังร้องไห้"
,,แต่...เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้ให้คุณ "คอยซับน้ำตา"

g#019 g#019 g#019

ϟ illu$i๏n™

• Superior officer
  • Sr. Member
  • ถ้าคิดถึงกันก็ PM มา :)
มันเพิ่มดรอปทุกอาชีพนิ
เพียงแต่เทรจะได้เปรียบตรงมีสลกิ "ชิงสมบัติ"

ถ้าตัวละครตัวอื่น ติด pk แล้วจุ 6
ก็มีโอกาสดรอป 300% ใช่มั้ย ?

Pnp. Clp.

Dhiea'Joshua

• เด็กยุคใหม่ ไม่พูดภาษา "วิบัติ" กันนะคะ
  • อย่าเอาความงี่เง่าของตัวเอง มาเปรียบใส่คนอื่น นะจ๊ะ ♥