GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

กรณีศึกษา วัดใจทีมงาน กับการบริการ by InW_Sura

ปิศาจ

• Full Member
ระบบเมล์ของพวกที่บริการเมล์  ค่อนข้างดี เจาะกันไม่ได้ง่ายๆหรอกครับ  และผมว่า เกมส์อสุราเซฟเวอร์ก็ป้องกันได้ดีครับ  ถ้าจะโดนจากทางเกมส์คงยากนอกจากคนในหรือเด็กฝึกงานที่เคยมีเรื่องที่ผ่านมา

ถ้ายืนยันว่าไม่เคยให้  password ใคร  บางทีอาจเป็นคนใกล้ตัวหรือคนในที่ทำงานเดียวกัน  เพราะระบบแลนสามารถดักจับหรือตรวจสอบการกระทำของคนในวงแลนด้วยกันได้(ถ้ารู้วิธี)  หรือไม่คุณอาจโดนพวก spyware จากการโหลดต่างๆของคุณลองหาลง Antivirus แล้วตรวจจับพวก spyware ดู  หรือถ้าบางทีมีคนรู้รหัสคอมแล้วคุณเปิด remote ไว้ อาจโดนรีโมทเข้ามาขโมยข้อมูลได้   เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ครับ   

เช็คเครื่องตัวเองดูก่อนครับ อาจโดน spyware เพราะมันทำง่ายติดง่ายครับ  แนะนำว่า  user password และ email  ควรมีหลายชุด  อันหนึ่งไว้เล่นเกมส์ อันหนึ่งไว้ทำงาน อย่างน้อยๆถ้าโดนก็ยังโดนไม่หมด  อย่างของผมก็มีเมล์ประมาณ 12 เมล์  ไม่เหมือนกันจะสมัครที่ไหนอะไรก็ใช้แตกต่างกัน  ถ้าเกิดอะไรผิดพลาดจะได้รู้่ว่ามาจากไหน

ผมว่าบางทีอาจไม่ได้เป็นที่เกมส์ครับ  เพราะส่วนใหญ่ก็จะโดนกันจากคนใกล้ตัวหรือคนที่รู้จัก  หรือพวก spyware  เพราะส่วนใหญ่จะโดนจาก Mail ก่อน  ไม่ได้มาจากเกมส์  แต่ถ้าโดนจากระบบเกมส์นี้เป็นเรื่องใหญ่เลยหละ

ถึงจะไม่ได้มาจากเพราะระบบเกมส์   แต่ถ้าเขามีหลักฐานกัน เอามายืนยันได้ชัดเจน ก็ควรลงโทษครับจะได้เป็นกรณีตัวอย่าง  คนทำจะได้เกรงกลัวบ้าง  สังคมอสุราจะได้ดีขึ้นลดพวกโกงคนอื่นลงบ้างครับ  เอาใจช่วยครับ GM หาตัวคนผิดให้เจอแล้วลงโทษตามสมควรครับ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

Chogie.z

• Hero Member
  • `กิ้กี้ ♥
ตกลงเต้ยหรือใครแฮคอะ
เหนคุยกันในกิลวันนั้นไม่ได้ออน
 g#024
♥ baeless.

☜⊰⊹เนเน่⊹⊱☞

กฎบางอย่างต้องมีการข้ามชอทให้หน่อยก็ดี 
คือเอาหลักความยุติธรรมเป็นเกณฑ์ค่ะ  ทุกวันนี้มิจฉาชีพเค้ามองจ้องกฎที่มีอยู่
แล้วหาช่องทางที่ข้ามกฎ จึงทำให้บางกรณีเอาผิดไม่ได้ค่ะ (ข้ามชอทมาต้องข้ามชอทตอบไป ถึงจะยุติธรรมค่ะ)
ในส่วนนี้ทีมงานต้องมองในแง่ของความยุติธรรมไว้ด้วย
คือเค้าเป็นลูกค้าก็อยากต้องการได้บริการที่มีคุณภาพค่ะ  นั่นก็คือ บริการหลังการขาย นั่นเอง
จะมาอ้างว่าเกมส์เล่นฟรีไม่ได้หรอกค่ะ  หลักๆคุณคงไม่ทำอะไรที่ฟรีๆได้ตลอดหรอก
ไม่หยั่งงั้นจะมีของโซล โปรโมชั่น งานโชว์ ของที่ระลึก ทำไม  ใช่รึเปล่าค่ะ??

ปล.ยังไงก็ทำหน้าที่ให้ไวเหมือนกับคิดโปรโมชั่นหน่อยก็ดีค่ะ
ตอนนี้เรียนปริญญาโทปีสุดท้ายนะค่ะ อาจจะไม่ได้ออนเป็นช่วงๆ...น้า...^_^

~๐ Ryan ๐~

ถ้าจะให้เล่นแบบรอวันโดนแฮคก็คงไม่ไหวมั้ง อยากให้ทีมงานลองประชุมเกี่ยวกับเรื่องนี้แล้วช่วยเหลือผุ้เล่น(ผู้ใช้บริการของท่าน) ในตรงนี้ด้วย เพราะถ้าผู้เล่นไม่ได้ให้พาสใครไป ก็น่าจะช่วยเหลือผู้เล่นได้บ้าง

-Ai-

มันยัง คืน กำไล ให้นะครับ ถ้าคนเลว ๆ ชั่ว ๆ มัน ไม่ คุยด้วยหรอกครับ

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
คิดอีกแง่นะครบ ไอคนแฮคที่พูดดีด้วยบางทีมันอาจจะโอนของไปหลักมันแล้วแต่กลัวว่าตำรวจจะไปถึงบ้านเลยทำ

มึนไม่รุ้เรื่องซื้อไอดีมา ละคืนบางชิ้นของให้เพื่อจะเอาของทั้งตัวโดยไม่โดนอะไรเลย

Only Me

• ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
ระบบเมล์ของพวกที่บริการเมล์  ค่อนข้างดี เจาะกันไม่ได้ง่ายๆหรอกครับ  และผมว่า เกมส์อสุราเซฟเวอร์ก็ป้องกันได้ดีครับ  ถ้าจะโดนจากทางเกมส์คงยากนอกจากคนในหรือเด็กฝึกงานที่เคยมีเรื่องที่ผ่านมา

ถ้ายืนยันว่าไม่เคยให้  password ใคร  บางทีอาจเป็นคนใกล้ตัวหรือคนในที่ทำงานเดียวกัน  เพราะระบบแลนสามารถดักจับหรือตรวจสอบการกระทำของคนในวงแลนด้วยกันได้(ถ้ารู้วิธี)  หรือไม่คุณอาจโดนพวก spyware จากการโหลดต่างๆของคุณลองหาลง Antivirus แล้วตรวจจับพวก spyware ดู  หรือถ้าบางทีมีคนรู้รหัสคอมแล้วคุณเปิด remote ไว้ อาจโดนรีโมทเข้ามาขโมยข้อมูลได้   เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ครับ   

เช็คเครื่องตัวเองดูก่อนครับ อาจโดน spyware เพราะมันทำง่ายติดง่ายครับ  แนะนำว่า  user password และ email  ควรมีหลายชุด  อันหนึ่งไว้เล่นเกมส์ อันหนึ่งไว้ทำงาน อย่างน้อยๆถ้าโดนก็ยังโดนไม่หมด  อย่างของผมก็มีเมล์ประมาณ 12 เมล์  ไม่เหมือนกันจะสมัครที่ไหนอะไรก็ใช้แตกต่างกัน  ถ้าเกิดอะไรผิดพลาดจะได้รู้่ว่ามาจากไหน

ผมว่าบางทีอาจไม่ได้เป็นที่เกมส์ครับ  เพราะส่วนใหญ่ก็จะโดนกันจากคนใกล้ตัวหรือคนที่รู้จัก  หรือพวก spyware  เพราะส่วนใหญ่จะโดนจาก Mail ก่อน  ไม่ได้มาจากเกมส์  แต่ถ้าโดนจากระบบเกมส์นี้เป็นเรื่องใหญ่เลยหละ

ถึงจะไม่ได้มาจากเพราะระบบเกมส์   แต่ถ้าเขามีหลักฐานกัน เอามายืนยันได้ชัดเจน ก็ควรลงโทษครับจะได้เป็นกรณีตัวอย่าง  คนทำจะได้เกรงกลัวบ้าง  สังคมอสุราจะได้ดีขึ้นลดพวกโกงคนอื่นลงบ้างครับ  เอาใจช่วยครับ GM หาตัวคนผิดให้เจอแล้วลงโทษตามสมควรครับ

ตอนแรกผมก็คิดอย่างนี้ล่ะครับ แต่พอเกิดเรื่อง ผมค้นหาข้อมูลใน google เกี่ยวกับการแฮคเมลล์ แฮคฮอทเมลล์ เฟสบุค โดนแฮคเมลล์ โปรแกรมแฮคเมลล์ เฟสบุค มีคนเล่นเกมอื่นๆ และโดนแฮคเมลล์ และมาแฮคเกมต่อ หลายรายมากครับ และผมลองค้นหาตัวโปรแกรมนี้ แต่ก็ยังไม่พบตัวที่ใช้งานได้จริง แต่ปัญหาแบบนี้มันเกิดขึ้นจริงแล้วครับ
ผมเล่นเครื่องเดียว ที่ทำงานคนใหญ่หมดล่ะครับไม่มีคนเล่นเกม ผมเป็นผูดูแลระบบเว็บไซท์ที่ทำงานด้วย เรื่องพวกนี้ก็พอจะรูอยู๋บ้างครับ
g#023 g#023

-crucify-

• หลับตาลงแต่ใจยังคิดถึงเธอ ♫♫
มันยัง คืน กำไล ให้นะครับ ถ้าคนเลว ๆ ชั่ว ๆ มัน ไม่ คุยด้วยหรอกครับ

อันนี้จริงนะ คือถ้ามันชั่วจริงอะ คงรู้สึกว่ามันเป็นข้อผิดพลาดของเราเอง ได้โอกาสกอบโกยกะเอาเต็มที่ เพราะว่าถ้าเค้าไม่คืนซะอย่างเรากะทำอะไรเค้าไม่ได้อยู่ดี นี่มันยังมีจิตใจงามมาคืนนิดนึงนะ เหมือนเวลาเราตั้งขายของตั้งราคาผิดไง น้อยคนมากที่จะเห็นใจเพราะว่าเค้าถือว่ามันเป็นเวลาที่เขาสามารถกอบโกยผลประโยชน์ได้

กฎบางอย่างต้องมีการข้ามชอทให้หน่อยก็ดี 
คือเอาหลักความยุติธรรมเป็นเกณฑ์ค่ะ  ทุกวันนี้มิจฉาชีพเค้ามองจ้องกฎที่มีอยู่
แล้วหาช่องทางที่ข้ามกฎ จึงทำให้บางกรณีเอาผิดไม่ได้ค่ะ (ข้ามชอทมาต้องข้ามชอทตอบไป ถึงจะยุติธรรมค่ะ)
ในส่วนนี้ทีมงานต้องมองในแง่ของความยุติธรรมไว้ด้วย
คือเค้าเป็นลูกค้าก็อยากต้องการได้บริการที่มีคุณภาพค่ะ  นั่นก็คือ บริการหลังการขาย นั่นเอง
จะมาอ้างว่าเกมส์เล่นฟรีไม่ได้หรอกค่ะ  หลักๆคุณคงไม่ทำอะไรที่ฟรีๆได้ตลอดหรอก
ไม่หยั่งงั้นจะมีของโซล โปรโมชั่น งานโชว์ ของที่ระลึก ทำไม  ใช่รึเปล่าค่ะ??

ปล.ยังไงก็ทำหน้าที่ให้ไวเหมือนกับคิดโปรโมชั่นหน่อยก็ดีค่ะ

โดยส่วนตัวเป็นคนชอบความยุติธรรมมากกว่าถูกต้อง ตอนที่โดนถามคำถามว่า เลือกความถูกต้องหรือยุติธรรมก็ตอบไปว่า เลือกความยุติธรรมเพราะว่าบางอย่างถึงถูกต้องแต่ไม่ยุติธรรมกะต้องมีคนมาโวยแต่ถ้ายุติธรรมซะอย่างใครก็มาว่าไมไ่ด้
ไม่รู้เหมือนกันว่าทีมงานเอาแบบไหน แต่ว่าถ้าอันนี้ไม่จัดการแบบยุติธรรมมีโวยแน่เลย- -

มีหลายคนไม่เคยให้พาสใครจริงๆ ต้องถามจขกท.ว่าเคยไปเล่นที่ไหนนอกจากบ้านตัวเองรึเปล่า เพราะว่าคนในบ้านคงไม่มาใช้โปรแกรมล๊อคพาสไว้ ถ้าไปข้างนอกก็ไม่แน่

ถึงแม้ว่าฉันจะ "ไม่มีใคร"
แต่ฉันพร้อมจะเป็น "ใครซักคน"
ถึงแม้ว่าฉันจะ"ไม่เึคยทิ้งใคร"
แต่ฉันมักเป็น"คนที่โดนทิ้ง.."

ประธานสมาพันธ์เลสเบี้ยนนานาชาติ

• จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็น ไทย มิเป็นทาสใครและมีน้ำใจล้นปริ่ม
ยังไม่หาย มึน งง จากเมื่อวาน  g#033 g#033

จำได้แค่ว่าให้กักตัวละครไว้ก่อน เพื่อป้องกันของกระจายไปมากกว่านี้

g#033 g#033  แล้วก็มีคนฝากประกาศว่าตัวละครนี้ถูกแฮค ให้ระวัง เพราะจะเอาตัวละครนี้ไปแอบอ้าง

g#036 g#036 g#036

พอมาอ่าน โดนแฮคผ่านอีเมลล์หรอนิ งง แลวทีนี้เราจะป้องกันตัวเองได้ยังไงบ้าง  g#013

ดูเธอ "สวยขึ้น" ผิดหู! ผิดตา! ..
 ตั้งแต่ไปเสริม "นอ" มา เธอสวยจริงๆ .. !!!

CacAloz

ในเรื่องการลงโทษผู้กระทำผิดนั้น ถ้ามีหลักฐานทุกอย่างยืนยันแน่ชัดและหลักฐานถูกต้องนั้น ทางทีมงานจะทำการลงโทษอย่างแน่นอนครับในจุดนี้ woon_yes

Only Me

• ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥
ในเรื่องการลงโทษผู้กระทำผิดนั้น ถ้ามีหลักฐานทุกอย่างยืนยันแน่ชัดและหลักฐานถูกต้องนั้น ทางทีมงานจะทำการลงโทษอย่างแน่นอนครับในจุดนี้ woon_yes

ต้องขอขอบคุณทีมงานทุกคนนะครับ หากต้องการทราบข้อมูลอะไรเพิ่มเติม ติดต่อผมได้ พร้อมที่จะยืนยันข้อมูลทุกอย่าง และผมขอเอกสารเกี่ยวกับการกระทำผิดหลังจากการตรวจสอบได้แล้ว เพื่อนำไปประกอบกับการดำเนินการในขั้นต่อไป
ซึ่งในส่วนนี้ ตัวผมเองเป็นผู้เสียหาย แต่ในอีกแง่หนึ่ง บริษัทเอง ก็ถือว่าเป็นผูเสียหายด้วยเช่นกัน เนื่องจากแฮคเข้าไปในระบบของบริษัท แต่ทั้งนี้เรื่องการดำเนินการตามกฎหมาย ผมจะรอความชัดเจนเรื่องหลักฐานจากทีมงานครับ
g#023 g#023

IK2PDreeM

• Newbie
  • *
เสียใจ ด้วยมากครับ ผมรู้ มันเซง ขนาด ไหน ผม โดน มาเเล้ว ^^ ของไม่มากเเต่ก็ เซง เทร จุ 2 เซต ชายเล เส สำหลับ คน จนๆเเล้ว มัน มีค่ามาก
เสียใจด้วยครับ เเต่ผม ว่า ทางทีมงาน ควร ปรับปรุุง ระบบ ใหม่เลย เป็นกำลังใจให้ ครับ

IK2PDreeM

• Newbie
  • *
พอดี ผม ศึกษาเรื่องพวก นี้เหมือนกัน ครับเเต่ ศึกษาเเต่ไม่ใช้ไปโกง ใคร มันจะเป็นโคช ครับ ซึ่ง คงมาเเจกไม่ได้ เดียวมี คนไปใช้ ทางไม่ดี เป็นระบบ ตอบรับ อัตโนมัติ ทางHOTMAIL ครับ