GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

"ชาป" มาสุดทางแล้วใช่ไหมครับ?

OIshIE

• Jr. Member
  • **
เลิกละครับชาป ผมขายของชาปทั้งตัวอยู่ตลาดนะครับ สนใจก็ดึงเลย ไม่ก็ทิ้งไว้ในกล่องว่าจะเดลตรง จะได้ส่วนลดนิดหน่อย อิอิ ราการของก็มีแค่
ธนู99ชาปจุ6+12โชคฟิวแรงโป๊ะ93 500m
เสื้อชาป95 จุ6+13 250m
ผอบ 99ช ช เพิ่มเลือด ตะโก้เยอะ 200m
นักซิ่งเดิมๆ 55m
หมวกกูลฟิวหลบ 37 50m
หน้ากากผู้ทำลายฟิวอัตราโป๊ะ 4.3 45m
ธนู94+12คลั่ง 45m
              หญิงว่าอย่าพึ่งขายดีกว่านะ ก็ตรงที่ว่าเราชอบเล่นอาชีพนี้ มันจะเก่งหรือยังไงก็เราเล่นเพราะความชอบ เราพอใจในส่วนนี้ แบบหญิงเล่นเบลด ชอบเบลด อาชีพนี้เป็นอาชีพที่เน้นอุปกรณ์ก็พอควรละ คือสะสมใว้ตามสถานการณ์ (ก็คุยๆให้มันดูดีเท่านั้นเอง) ปกติเล่นสายแกร่ง ก็ว่าจะหาสายเลือดมาใช้เหมือนกัน แต่ตอนนี้พักรบหาที่สงบอยู่หันมาทำการงานเล่นๆไปวันๆจะดีกว่า เรื่องของอาชีพชาร์ปน่าจะมีการปรับการปรับใหม่เหมือนกัน อาชีพนี้ก็เคยเล่นๆอยู่พอรู้ว่าอะไรมั๊ง ก็ตามที่คนในกิวเขาคุยกันว่าจะมีการปรับแน่ก็น่าจะลองรอดูมั๊งนะค่ะ และมันจะดีขึ้นมาขนาดใหนก็น่าจะลองรอดูก่อนว่าจะดีขึ้นมาประมาณใหน เดี๋ยวรู้เดี๋ยวรู้เลย

g#006 g#006 g#006
ครับผม ขอบคุณสำหรับคำเสนอนะครับ

poom0024

• **

OIshIE

• **

THE-COOL

• Full Member
มีการพัฒนาแน่นอน g#031 g#031

ถึงตอนนั้นเขาเลิกกันหมดละครับ เราร้องมาเป็นปีและก็ทุกโอกาส แต่ไม่ได้รับการพิจารนาสักครั้ง
ผิดกับบางอาชีพที่ไม่ต้องพูดอะไรเพราะเขาดีอยู่แล้ว แต่คุณก็สมนาคุณปรนเปรอให้อย่างเหลือเฟือ
คุณเองก็คนทำเกม ก็น่าจะรู้อยู่แกใจว่า
อาชีพไหนเป็นอย่างไง อาชีพไหนขาด อาชีพไหนเกิน หัดเอาใจเป็นกลางมองอาชีพที่เขายังตามหลังอยู่บ้าง
ไม่ใช่ตะบันทำแต่อาชีพที่มันดีอยู่แล้ว ผมพูดถึงประเด็นนี้ทีไรบอกตรงๆ เบื่อมาก เหมือนพูดเข้าหูซ้ายทะลุหูขวา
คุณดูเบื้องต้นของที่เขาใช้ ดูเป็นของแบบพวกมือใหม่หรือเปล่า ทุกสิ่งทุกอย่างที่พยายามสื่อให้พวกคุณรู้
มันคือสิ่งที่เราพบเจอจากประสบการเล่นจริงๆ และเราก้เล่นจริงลงทุนจริง
ไม่ใช้พูดเรียกร้องเพราะมีอคติกับใคร แต่เรารู้สึกว่าเราอ่อนจริงๆ

ตัวอย่างที่บกพร่อง
อัมพาต ที่ช้ากว่าดาเมทคู่ต่อสู้ ของเทพอัสนี มันไม่ได้ช่วยอะไร
จิตแห่งศรที่รอดาเมท1-1.5วิ ก่อนดาเมททำงาน และก่อนดาเมททำงานเราขยับตัวไม่ได้ เหมือนรอตาย
ศรสายฟ้าฟาดที่โจมตีเป็นเวช ทั้งที่ชาร์ปเป็นสายกายภาพ และสลายบัพดีทุก4วิ ไร้สาระมากสู้กันไม่มีใครรอถึง4วิหรอกครับ
ล็อกเป้าที่กินระยะร่ายที่ช่าถึงช้ามาก อันนี้แย่กว่าจิตแห่งศรแบบเดิมซะอีก
และสกิลต่างๆที่เพิ่มความแม่นสูงมากๆขนะโจมตี เช่นยิงสุดขั้ว เล็งจุดตาย แต่วืดเป็นว่าเล่น
อันนี้เป็นสิ่งที่เราผู้เล่นชาร์ปเป็นเวลานานแสนนานบอกได้เลยครับว่า
มันเป็นจุดที่ไม่ได้สร้างความได้เปรียบให้กับเราเลย และตลอดระยะเวลาที่เราเล่นชาร์ปเราต้องอยู่บนพื้นฐาน
ของจุดเสียเปรียบที่คุณทำขึ้นมาทั้งสิ้น

OIshIE

• **

ถึงตอนนั้นเขาเลิกกันหมดละครับ เราร้องมาเป็นปีและก็ทุกโอกาส แต่ไม่ได้รับการพิจารนาสักครั้ง
ผิดกับบางอาชีพที่ไม่ต้องพูดอะไรเพราะเขาดีอยู่แล้ว แต่คุณก็สมนาคุณปรนเปรอให้อย่างเหลือเฟือ
คุณเองก็คนทำเกม ก็น่าจะรู้อยู่แกใจว่า
อาชีพไหนเป็นอย่างไง อาชีพไหนขาด อาชีพไหนเกิน หัดเอาใจเป็นกลางมองอาชีพที่เขายังตามหลังอยู่บ้าง
ไม่ใช่ตะบันทำแต่อาชีพที่มันดีอยู่แล้ว ผมพูดถึงประเด็นนี้ทีไรบอกตรงๆ เบื่อมาก เหมือนพูดเข้าหูซ้ายทะลุหูขวา
คุณดูเบื้องต้นของที่เขาใช้ ดูเป็นของแบบพวกมือใหม่หรือเปล่า ทุกสิ่งทุกอย่างที่พยายามสื่อให้พวกคุณรู้
มันคือสิ่งที่เราพบเจอจากประสบการเล่นจริงๆ และเราก้เล่นจริงลงทุนจริง
ไม่ใช้พูดเรียกร้องเพราะมีอคติกับใคร แต่เรารู้สึกว่าเราอ่อนจริงๆ

อัมพาต ที่ช้ากว่าดาเมทคู่ต่อสู้ ของเทพอัสนี มันไม่ได้ช่วยอะไร
จิตแห่งศรที่รอดาเมท1-1.5วิ ก่อนดาเมททำงาน และก่อนดาเมททำงานเราขยับตัวไม่ได้ เหมือนรอตาย
ศรสายฟ้าฟาดที่โจมตีเป็นเวช ทั้งที่ชาร์ปเป็นสายกายภาพ และสลายบัพดีทุก4วิ ไร้สาระมากสู้กันไม่มีใครรอถึง4วิหรอกครับ
ล็อกเป้าที่กินระยะร่ายที่ช่าถึงช้ามาก อันนี้แย่กว่าจิตแห่งศรแบบเดิมซะอีก
และสกิลต่างๆที่เพิ่มความแม่นสูงมากๆขนะโจมตี เช่นยิงสุดขั้ว เล็งจุดตาย แต่วืดเป็นว่าเล่น
อันนี้เป็นสิ่งที่เราผู้เล่นชาร์ปเป็นเวลานานแสนนานบอกได้เลยครับว่า
มันเป็นจุดที่ไม่ได้สร้างความได้เปรียบให้กับเราเลย และตลอดระยะเวลาที่เราเล่นชาร์ปเราต้องอยู่บนพื้นฐาน
ของจุดเสียเปรียบที่คุณทำขึ้นมาทั้งสิ้น
+10000000000 เลยยกตัวอย่างนะทำไมเวทถึงต้องมีอัตราโป๊ะ?  ยกตัวอย่าง วิมีสกิลที่ร่ายเร็วสุด 2 วิต้องใช้ความแรงโป๊ะ 200+เพื่อทำให้ร่ายไม่มีหลอด แต่ชาปกำปนาทร่ายเร็วสุด 2 วิความแรงโป๊ะ 200+ ก็ยังร่าย 2 วิ+มีหลอดด้วย

Country_Boy

• Newbie
  • *
ปรับให้สกิลเทพอัศนีสถืต ใช้ต้านทานป้องกันไม่ได้ ก็ช่วยชาปได้เยอะเลยแหละ นี่อะไร สกิลเกราะทำงาน แต่เจอพวกกดยาครอบมาตี ก็ไม่ต่างไรกับเกราะทำมะดาดีๆนี่เอง เงิบ  woon_5555

Wildman

• Hidden Master
ผมว่าบูรณะใหม่เลยดีกว่านะ อัดแม่นให้พวกผมหน่อย ไปยิ้งวุ้นหน้าเมืองแล้วอายเขา บอกเลยจริงๆ วิ้งยิงวุ้นเก็บหญ้ากับเสษวุ้นไม่เคยยิงได้ค่าเสียหายปกติเลย วุ้นตายเพราะเด้งม่วงทุกตัว บอกเลยว่าทุกตัว เห้นแล้วอาย ชาปมันต้องเป้นจำพวกเจ้าแห่งความแม่นยำ นี้ไรยิงวุ้นวืดๆๆ

karenhi1992

• Newbie
  • *

ผมว่า ไม่ใช่อย่างที่ท่านคิดนะ
ผมไม่ได้จะเถียงท่านนะ แต่ผมว่าสิ่งที่ท่านคิดมัน  ไม่ใช่
คือ ท่านแบบว่า ชำนาญการเล่นชาร์ป มากๆ แล้วท่านก็พยายามจะใช้ ทักษะต่างๆ ของชาร์ป เพื่อแก้ทางคนอื่นๆ
ทำให้ท่านเห็นประโยชน์ของ ทักษะชาร์ปทั้งหมดแค่ 6/10 ทักษะ

ซึ่ง อาชีพๆ เขาก็คิดแบบท่าน แล้วเขาก็เห็นประโยชน์ของทักษะทั้งหมดเขาแค่ 6/10 เหมือนๆ กัน

ผมก็อธิบายไม่เก่ง ท่านอาาจะไม่เข้าใจสิ่งที่ผมอยากจะบอก
อย่าง ชาร์ป ท่านอาจจะมองเห็นว่าเล่นได้ 2-3 แบบ แต่พวกพี่ๆทีมงาน อาจจะมองว่าให้เล่นได้ 5-6 แบบ
หรือท่านก็อาจจะรู้อยู่แล้ว ว่าเล่นได้ 5-6 แบบ
แต่ที่เล่นแล้วดีๆ มีแค่ 2-3 แบบ ส่วนแบบที่เหลือ ท่านมองว่า กาก
ซึ่ง พี่ๆทีมงาน เขาต้องการแค่ให้มันเล่นได้หลากหลายเท่านั้น ผมว่ามันไม่ได้แย่ตรงไหนเลย
(ถึงท่านจะมองว่า กาก แต่มีคนบางกลุ่มเล่นแล้วสนุก ก็มีนะครับ)
เพราะแค่ ว่า พวกคุณๆ(ส่วนใหญ่)มองว่ามันไม่ สมบูรณ์ 100% แล้วจะมา โวยวายว่า ให้ปรับ ให้แก้ บลาๆ
ผมว่าไม่ใช่ละ เห็นแก่ตัว มากๆ ครับ
คนกลุ่มเล็กๆ ที่ เล่นแล้วยัง สนุกกับ ชาร์ป ในแบบ ที่คุณมองว่า กาก / ใช้ประโยชน์ไม่ได้ ก็มีนะครับ

THE-COOL

ชาร์เล่นได้2แบบครับถ้าไม่เอาแรงก็เร็ว
ส่วนสกิลไม่ว่าเล่นสายไหนผลสกิลก็เหมือนเดิม
ผมไม่เข้าใจว่าคุนพยายามจะสื่ออะไร
ไม่มีสายให้เล่นตามทฤษฎีที่เอาแต่คิดหลอกคับ
ผมดันมาหมดแล้วมันก็ได้ไม่เท่าสายหลักๆของเขา
ศรสายฟ้าถ้าคุณคิดให้เป็นเวชคุณก็ต้องหาธนูเวช
มาลองรับไม่ใช่ให้ไปเปลี่ยนสีได้เวชนิดหน่อยแต่สมดุลอื่นๆพังหมด
สมควรไหม ถ้ามันดีจริงทำไมชาร์ปหายหมด คุณอย่ามาทวนกระแสเลยนะ
อยากให้คุนเข้ามาเล่นแบบเราอย่างจริงจังดีกว่าคับแล้วค่อย
ออกความเห็น

karenhi1992

• Newbie
  • *
ชาร์เล่นได้2แบบครับถ้าไม่เอาแรงก็เร็ว
ส่วนสกิลไม่ว่าเล่นสายไหนผลสกิลก็เหมือนเดิม
ผมไม่เข้าใจว่าคุนพยายามจะสื่ออะไร
ไม่มีสายให้เล่นตามทฤษฎีที่เอาแต่คิดหลอกคับ
ผมดันมาหมดแล้วมันก็ได้ไม่เท่าสายหลักๆของเขา
ศรสายฟ้าถ้าคุณคิดให้เป็นเวชคุณก็ต้องหาธนูเวช
มาลองรับไม่ใช่ให้ไปเปลี่ยนสีได้เวชนิดหน่อยแต่สมดุลอื่นๆพังหมด
สมควรไหม ถ้ามันดีจริงทำไมชาร์ปหายหมด คุณอย่ามาทวนกระแสเลยนะ
อยากให้คุนเข้ามาเล่นแบบเราอย่างจริงจังดีกว่าคับแล้วค่อย
ออกความเห็น

" ศรสายฟ้าถ้าคุณคิดให้เป็นเวชคุณก็ต้องหาธนูเวช
สมควรไหม "

ตรงนี้แหละ ที่จะบอก
คุณ มองว่า [สมดุลพังหมด]
แต่อาจจะมี คนอื่น ที่มองว่า [เพิ่มทางเลือกให้โจมตีด้วยเวทได้]
และ คุณ ก็เห็นว่าสายการเล่นของ คนอื่น มันดู [ไม่มีประโยชน์]
เพราะตัว คุณ อาจจะเคยลองแล้ว และเข้าใจว่ามัน [ไม่มีประโยชน์]
แล้ว คนอื่น คุณจะเข้าใจได้หรอ ??

ส่วนเรื่อง
" ถ้ามันดีจริงทำไมชาร์ปหายหมด "
ผมไม่รู้ว่าทำไมคุณถึงเข้าใจว่าชาร์ปหายหมด
แต่คนเล่นชาร์ป ก็มีเยอะแยะพอๆ กับ อาชีพอื่นๆ
ไม่ใช่ว่าเขาหายไปหมด แต่แค่ไม่ไป ตี รัน ฟัน แท่ง กับพวกคุณเท่านั้นเอง

ผมไม่ได้จะมาทวนกระแส และผมก็เล่นอย่างจริงจังมากด้วย

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  แข่งคราวที่แล้วล่าสุด  ผมจำไม่ได้ว่า มีอาชีพชาปลงแข่งด้วยมั้ย ?

OIshIE

• **
ลงทุนชาปไป 2000m ไม่ได้โอเวอร์นะแหวนลม 1300mอีก 700m ลงแรร์หมด กากทำลายฟิวอัตราโป๊ะ ชาปสีทองแรงโป๊ะน้อยก็ฟิวนู99 เอาแรงโป๊ะได้มา93
เท้านักซิ่งยูนิคลุมจักฟิวแรงโป๊ะ+โจมตี หมวกกูลฟิวหลบ ยังไม่พอหรอครับนีัยังสู้วิไม่ได้เลยสุดขั้วดังวืดดดดดเขิลไหมละธนูฟิวอย่างดี วืดก็นะชาปเรา woon_cry

OIshIE

• **
ออกความเห็น

" ศรสายฟ้าถ้าคุณคิดให้เป็นเวชคุณก็ต้องหาธนูเวช
สมควรไหม "

ตรงนี้แหละ ที่จะบอก
คุณ มองว่า [สมดุลพังหมด]
แต่อาจจะมี คนอื่น ที่มองว่า [เพิ่มทางเลือกให้โจมตีด้วยเวทได้]
และ คุณ ก็เห็นว่าสายการเล่นของ คนอื่น มันดู [ไม่มีประโยชน์]
เพราะตัว คุณ อาจจะเคยลองแล้ว และเข้าใจว่ามัน [ไม่มีประโยชน์]
แล้ว คนอื่น คุณจะเข้าใจได้หรอ ??

ส่วนเรื่อง
" ถ้ามันดีจริงทำไมชาร์ปหายหมด "
ผมไม่รู้ว่าทำไมคุณถึงเข้าใจว่าชาร์ปหายหมด
แต่คนเล่นชาร์ป ก็มีเยอะแยะพอๆ กับ อาชีพอื่นๆ
ไม่ใช่ว่าเขาหายไปหมด แต่แค่ไม่ไป ตี รัน ฟัน แท่ง กับพวกคุณเท่านั้นเอง

ผมไม่ได้จะมาทวนกระแส และผมก็เล่นอย่างจริงจังมากด้วย
คุณอาจพูดถูกครับที่ชาปมีเยอะ แต่ผมหมายถึงชาปที่ของเต็มสูบอ่ะ แรร์95จุ6มีไหม? ธนู99มีไหม ถ้าไม่มีแสดงว่าชาปอาจจะไม่มีงบหรืออออ ลงทุนไปไม่คุ้ม

mankura

• Newbie
  • *
ลงทุนชาปไป 2000m ไม่ได้โอเวอร์นะแหวนลม 1300mอีก 700m ลงแรร์หมด กากทำลายฟิวอัตราโป๊ะ ชาปสีทองแรงโป๊ะน้อยก็ฟิวนู99 เอาแรงโป๊ะได้มา93
เท้านักซิ่งยูนิคลุมจักฟิวแรงโป๊ะ+โจมตี หมวกกูลฟิวหลบ ยังไม่พอหรอครับนีัยังสู้วิไม่ได้เลยสุดขั้วดังวืดดดดดเขิลไหมละธนูฟิวอย่างดี วืดก็นะชาปเรา woon_cry
คุณไม่คิดบ้างหรอครับว่าวิเค้าอาจจะลงทุนสูงกว่าคุณก็ได้ woon_huh

THE-COOL

เอาอย่างนี้นะครับถ้าคุนคิดจะมาแแสดงความคิดเพื่อขัดขวางหรือไม่เห็นด้วย
ผมคิดว่าเชิญที่อื่น คำตอบแต่ละข้อข้างๆคูๆ และก็ไม่รู้ว่า
ตัวจริงหวังอะไร สร้างไอดีเข้ามาตอบแบบนี้
มันดูไม่เข้าท่า และตัวจริงเล่นชาร์ปแบบไหน
พูดมาแต่ละอย่างทฤษฎีทั้งนั้น คุณรู้ไหมทำไมคนเล่นอาชีพอื่น
หลักๆที่เรารู้จักทำไมเขาไม่มาคอมเม้น
เพราะพวกนั้นเขารู้ว่าที่พวกผมนำเสนอมาทั้งหมด
มันจริง ส่วนพวกที่ไม่รู้อะไร ก็จะประเภทมือไม่พาย
แต่เอาเท้าราน้ำถ้าไม่สนับสนุนก็ช่วยเงียบครับ
ขอคนเล่นชาร์ปที่เขารู้จริงมาพูดเถอะครับ
ถ้านายพอใจชาร์ปแบบที่เป็นก็เรื่องของนายแต่สุดท้าย
ทุกคนที่เล่นมันก็ต้องวอ แบท ถ้าไม่เล่นวอแบทก็เล่นชาร์ปกากๆ
มันก็ดีแล้ว และถ้าเกิดมีการเปลี่ยนแปลงชาร์ปมันก็ดีสิ
มันเสียหายตรงไหนเว้นแต่พวกนายไม่ได้เล่นชาร์ป
ถ้าไม่พอใจที่เขามีแนวทางจะปรับชาร์ปนายก็ไปทำกระทู้
เพื่อประโยชน์ของอาชีพตัวเองครับ ไม่มีใครห้าม