GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาเปลี่ยนอาชีพเป็นเรนเจอร์กันเถอะ!!!

ทีมงาน Asura

• Jr. Member
  • **
มาเปลี่ยนอาชีพเป็นเรนเจอร์กันเถอะ!!!

อยากเป็นนักฆ่า, นักล่าสมบัติ, นักแม่นธนู ก่อนจะเป็นอาชีพเหล่านี้ได้จะต้องเริ่มต้นกันที่อาชีพเรนเจอร์กันนี่ล่ะ ถ้าอยากจะรู้วิธีการเปลี่ยนเป็นเรนเจอร์ตามมาดูทางนี้เลยจ้า

เควสเปลี่ยนอาชีพเรนเจอร์ จะเริ่มต้นเมื่อเราสามารถอัพเลเวลได้ถึงระดับ 15 นะคะ และจะสามารถเปลี่ยนอาชีพได้อย่างสมบูรณ์เมื่อเลเวล 21 ค่ะ

• ขั้นแรก ให้ไปหาหัวหน้าสมาคมเรนเจอร์ สการ์เล็ต

แล้วเราก็เลือกเปลี่ยนเป็นเรนเจอร์ 

แล้วสการ์เล็ตก็จะให้เราไปขอใบรับรองกับสมาชิกทั้งสามของสมาคม (แนะนำว่าให้เราคุยกับทั้ง 3 คนเพื่อรับภารกิจทั้งหมดเลย)

1. ภารกิจแรกกับนัยน์ตาเหยี่ยว

2. ภารกิจที่สองกับมีดสั้นปลิดวิญญาณ

3. ภารกิจที่สามกับลูกเป็ด

• ในภารกิจที่ 3 นี้จะมีภารกิจย่อยที่เราต้องทำก่อนไปขอใบรับรอง นั่นก็คือการหาเปลือกหอย 3 สี 

เริ่มแรกเราต้องไปคุยกับ NPC เจน ที่ชายหาดเรดคลิฟ

เปลือกหอย 3 สีสามารถหาได้จากปูเสฉวนทั้ง 3 สี

เมื่อได้ครบแล้วเราก็ไปทำเควสใบรับรองกันเลย

• อันดับแรกไปหาสมิงสาว เคง จาง ริน ที่เมืองวินเดิ้ลวู้ดเพื่อทำใบรับรองของ นัยน์ตาเหยี่ยว

เคง จาง ริน ก็จะให้เราไปหาลูกธนูขึ้นสนิมมา 10 ดอก ซึ่งจะสามารถหาได้จากลูกร็อค

นี่คือหน้าตาของเจ้าลูกร็อคนะคะ

เมื่อได้ลูกธนูขึ้นสนิมมาครบแล้วก็กลับไปหา เคง จาง ริน กันเลย

เมื่อคุยกับเคง จาง ริน ก็จะขึ้นข้อความให้เรานะคะ

โอ๊ะ! เลือดจะหมดแล้วเพราะมีดติคำสาป

นั่งพักกันสักนิดเพิ่มเลือดสักหน่อยแล้วค่อยไปลุยต่อ

• เมื่อเลือดเต็มแล้วเราก็เดินทางไปหาคนแคระเคนที่หุบเขาแห่งความตายเขตที่ 2 (death_valley/field02) เพื่อทำใบรับรองของลูกเป็ด

คนแคระเคนก็จะอยู่บริเวณหน้าถ้ำนะคะ

เมื่อคุยกับคนแคระเคนแล้วคนแคระเคนก็จะถามหาเปลือกหอยสามสี แต่เราไม่กลัวเพราะเราเตรียมพร้อมมาแล้ว ฮ่า ฮ๋า ฮ่า เราก็ทำการส่งเปลือกหอยให้คนแคระเคนในทันใด

• เมื่อทำเควสของลูกเป็ดเสร็จแล้วเราก็รีบวิ่งอย่างรวดเร็วไปยังโบสถ์เพื่อล้างคำสาปของมีด

นี่คือทางไปโบสถ์โดยเริ่มจากตัวเมืองเซาท์เทิร์นฟอร์ท เมื่อไปถึงโบสถ์แล้วก็ให้เราไปคุยกับภราดา กลอรี่

เมื่อภราดา กลอรี่ ล้างคำสาปแล้วก็จะขึ้นข้อความมาให้

• เมื่อเสร็จแล้วเราก็กลับหาสมาชิกสมาคมเรนเจอร์ทั้ง 3 เพื่อขอใบรับรอง

ใบรับรองจากนัยน์ตาเหยี่ยว

ใบรับรองจากมีดสั้นปลิดวิญญาณ

ใบรับรองจากลูกเป็ด

• เมื่อเราได้ใบรับรองครบทั้ง 3 ใบ แล้วก็ให้กลับไปคุยกับสการ์เล็ตเพื่อทดสอบขั้นสุดท้ายคือการเข้าไปเขาวงกตนั่นเอง

เมื่อเลือกขอเข้าทดสอบเราก็จะถูกส่งเข้าไปยังป่าวงกตทดสอบเรนเจอร์

• วิธีเดินในป่าวงกตทดสอบเรนเจอร์

เมื่อเขาสู่ป่าวงกตเราจะมีเวลาเตรียมตัว 20 วินาที เข้าไปแล้วให้สังเกตุดูว่าเราอยู่แผนที่ไหนแล้วลองวาปไปทางไหนก็ได้ค่ะ เช่น เข้าไปเป็นป่าวงกต04 แล้วเราลองวาปไปทางขวา เจอแผนที่ป่าวงกต05 แสดงว่าวาปถูก แล้วก็ทำการเดินต่อโดยครั้งนี้ไปวาปลงไปเจอแผนที่ป่าวงกต04 ซึ่งกลับมาซ้ำแผนที่เดิมที่เราเคยไปมาแล้ว แสดงว่าตอนเราวาปลงตอนอยู่แผนที่ป่าวงกต05 นั้นไม่ถูกต้อง เราก็ทำารเดินใหม่ 04>ขวาไป05>ขึ้นไปเจอ02 แสงดว่าถูกแล้ว ลองเดินวาปไปเรื่อยๆ จนไปเจอธงก็แสดงว่าเรามาดึงแผนที่สุดท้ายแล้วก็ให้ตีธงทางระบบก็จะส่งเราออกมาค่ะ

แต่ถ้าเพื่อนไม่อยากเสียเวลาเดาว่าต้องเดินทางไหนเราก็มีเฉลยมาฝากกันค่ะ

ถ้าแผนที่แรกคือ ป่าวงกต01 »ขวา»ลง»ซ้าย»ลง»ถึงธงแล้วจ้า ถ้าเดินแบบนี้ไม่สามารถไปหาธงได้ก็ลองอีกแบบคือ ป่าวงกต01»ขวา»ขึ้น»ขวา»ขวา»ลง»ถึงธงแล้วจ้า

ถ้าแผนที่แรกคือ ป่าวงกต03 »ขวา»ขวา»ลง»ขวา»ถึงธงแล้วจ้า

ถ้าแผนที่แรกคือ ป่าวงกต04 »ขวา»ขึ้น»ขวา»ขึ้น»ถึงธงแล้วจ้า

ถ้าแผนที่แรกคือ ป่าวงกต05»ขึ้น»ขวา»ลง»ลง»ถึงธงแล้วจ้า

ถ้าแผนที่แรกคือ ป่าวงกต06 »ขวา»ลง»ซ้าย»ซ้าย»ถึงธงแล้วจ้า

จากภาพจะเป็นได้ว่ามาเริ่มต้นที่ ป่าวงกต04 เราก็เดินวาปไปทาง»ขวา»ขึ้น»ขวา»ขึ้น

โอ๊ะ!! เห็นธงแล้ว อย่ารอช้าตีเลยละกัน

เมื่ออกมาแล้วก็ไปคุยกับสการ์เล็ตอีกครั้ง สการ์เล็ตจะให้เราหลับตาลง

เมื่อลืมตาขึ้นเราก็ได้เป็นเรนเจอร์แล้ว พร้อมกับระบบประกาศตัวเหลืองขึ้นให้คนทังเซิฟเวอร์ได้รู้กันว่าเราเป็นเรนเจอร์แล้ว เย้! เย้!

เป็นยังไงกันบ้างคะวิธีการเปลี่ยนเป็นเรนเจอร์แบบง่ายๆ มาเป็นเรนเจอร์กันเยอะๆ นะคะ

Source: มาเปลี่ยนอาชีพเป็นเรนเจอร์กันเถอะ!!!