GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

(กระทู้แก้ไข)(วิจารณ์ชำแหละ)ประสบการณ์ครั้งแรกที่ได้เข้าเกมอสุรา หลังจากผ่านไป 3

jamegodfun

• Newbie
  • *
ผมไม่แน่ใจว่ามีคนตั้งกระทู้แนวนี้บ้างไหมนะ แต่ก็นะ ผมคันมืออะ woon_555       
       ต้องขอบอกก่อนเลยนะครับ เกมอสุราเนี่ยผมรู้จักมานานพอสมควร เริ่มเล่นครั้งแรกก็ประมาณ 7 ปีที่แล้ว ซึ่งถ้าใครแถวนี้จำได้(ไม่แน่อาจจะมี) เกมนี้เป็นเกมที่มีความอบอุ่นของสังคมที่ดีมากๆเลยเกมนึง(ก็พอเป็นคาเดทปุปมีคนมาพาเวลปัป อะไรกันผมนึกว่า บริษัทเกมจ้างคนมาดูแลผู้เล่นซะอีกนะ จุดขายจริงๆ)

เริ่มต้นเข้าเกม
      ณ วันนี้หลังจากโหลดเกม ลองเข้าไปเล่น พบว่าเปลี่ยนไปหลายอย่าง ทั้งระบบเวลที่อยู่ดีๆ นั่งคลิกๆไปมา ก็เด้งเป็นเวล 21 ... ใจจริงผมว่าเริ่มต้นสร้างตัวละครเข้าเกมไม่ตัดอาชีพคาเดท หรือไม่ก็ ให้เวล 21 มาเลยละ เสียเวลากดทุเรศที่สุด
              ถามว่าผลเสียของระบบเด้งเวลฉับพลัน(ผมตั้งชื่อให้) เนี่ยมีข้อสียยังไงบ้าง
               1.ผู้เริ่มเล่นเกมเกิดอาการมึนหัว เพราะคลิกมากไป อะไรก็ไม่รู้ครับ ทำได้รุงรังและน่าเบื่อมาก
               2.ปฏิสัมพันธ์ ของผู้เล่นช่วงระหว่างเวล 1-21 หายไป
               3.มันไม่ make sense ในการที่อยู่ดีๆ เนี่ยเวล 21 เฉย ทั้งๆที่หลังจากนั้น ผมต้องไปหาที่เวลอย่างยากลำบากคนเดียว
 ผมว่าเนี่ยแหละเกมแรกของโลกเลยนะที่คิดได้แบบนี้ สู้ดยอด  woon_5555
               คุณทำไมไม่ตัดแมพวุ้นเขียว ไลเคน ทิ้งไปซะ เพราะตอนนี้มันไม่มีอะไรเหลือเลย คนก็ไม่เหลือ ความรู้สึกของผมก็ไม่เหลือ

แถมมีไอระบบรุงรังอีกเพียบ สัตว์ขี่บ้าง ปีกนกบ้าง ทำให้อินเตอเฟสรุงรัง ลายหูลายตา เอิ่มผมยังไม่แก่นะยังหนุ่มอยู่ แถมมีอาการหน่วงของตัวละครมาก ถึงแม้ที่ตัวละครไม่เยอะ
ผมเข้าใจนะว่าอยากเอาใจคนที่จุ 6 ไม่มีอะไรทำนอกจากปั้ม m ก็รายได้ของบริษัทเกมนั้นแหละครับ แต่ก็นะครับความมักง่ายในการทำอะไรสักอย่างของคุณมันทำให้ เกมนี้ไม่เหลืออะไรเลย

อ่าห์.. บางที่เกมนี้คงมาถึงจุดอิ่มตัวที่เรียกได้ว่าผู้ผลิตได้กำไรจนพอใจแล้ว(มั้ง)
แต่ในฐานะที่อย่างน้อยๆ นี้คือเกมที่เมื่อก่อนดีมากๆ(แม้บางระบบไม่สมดุล) หนึ่งในเกมที่ผมเล่นทั้งชีวิตแล้วถึงจุดที่ผมเคยคิดว่าเกมนี้แหละชั้นยอด เพราะมีการใส่ใจในรายละเอียดของผู้เล่น ดีจนเป็นแรงบันดาลใจในการสร้างงานบางชิ้นของผม 
             วันนี้คุณเอาเด็กมาทำเกมรึยังไง ขอโทษด้วยที่ผมหยาบคาย แต่ก็นะครับ มันดูสมเหตุสมผลกันดี
             ผมเชื่อว่าอนาคตต่อไป วันที่ hardware ที่มีคุณภาพ มีราคาต่ำลง เกมเกมนี้ หายวับไปแน่นอน
                                  woon_no ณ วันนี้.. ผมไม่น่าเข้าเกมไปเลย ห่วยแตกครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ
เอา projectone คืนมา woon_yes     
......สมมุติว่าเกมเป็นโลกเสมือนใบนี้ที่วันนี้กำลังพัฒนาอย่างไม่หยุดยั้ง......
                  สิ่งใหม่ๆในเกมเปรียบดั่งเทคโนโลยีในวันนี้
                           พอมันมีมากเกินจำเป็น
                         มันก็สามารถจะทำลายเกม
_______________เฉกเช่นอาวุธสงคราม____________________

♀ ♥ ปๅย<>อินเลิฟ ♥ ♀

• me_love_io@hotmail.com
  • Full Member