GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

[เสนอ] สร้างไอเทมเปลี่ยนชื่อตัวละคร

A+

• Personal ID 🔐
  • Jr. Member
  • **
คือโดยส่วนตัวคิดว่า  woon_o_o
การจะเปลี่ยนชื่อตัวละครได้อ่ะเกมนั้นต้องเป็นเกมที่ ไม่มีการแลกเปลี่ยน หรือ ค้าขาย ที่เกิดจากตัวผู้เล่นกับตัวผู้เล่นด้วยกันเอง
เราขอยกตัวอย่างเกม ROV นะเกมนี้เป็นเกมที่ของต่างๆหรือข้อมูลต่างๆของตัวละครเป็นข้อมูลที่ตัวผู้เล่นหามาเองไม่มีการแลกเปลี่ยนใดๆทำให้เกมนี้เปลี่ยนชื่อตัวละครได้

ความเห็นส่วนตัวน้าา ด่าได้แต่อย่าแรงพรีส woon_cry

ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้แหละครับ พอดีผมไปอ่านกระทู้เก่าๆมา เห็นว่าการจะเปลี่ยนชื่อได้นั้น ต้องตั้งชื่อคล้ายGM ฮ่า ๆ ผมเลยคิดว่า อ้าววว แบบนี้มันก็สามารถเปรี่ยนชื่อได้นี่นา เลยเกิดกระทู้นี้ขึ้นมาครับ
ปล. ทำไมต้องด่าด้วยน๊ะ ไม่เคยทำไรให้กันนิ ฮ่า ๆ 

yupawan

• Newbie
  • *
คนที่โกงคนอื่น ทำให้คนที่ไม่ได้ทำไรผิด ซวยไปด้วย
ส่วนเรื่องชื่อไม่รู้สิยังไงก็ได้ เพราะไม่ค่อยได้เล่น ใหนๆก็มาชวนละมาพาเวลเลย
จาก fc. ข้างห้อง 55555+

งืม

• ฮี่ฮี่
  • Full Member
  • กินปลาบ้างได้ฉลาด
ไม่มีการแบนไอดีนาจาส่วนมาก มีแต่ดูผลเทรดและไม่ได้ของคืน ในกรณีที่กล่าวไป

ถึงบอกว่าไม่ควรมีการเปลี่ยนชื่อเกิดขึ้น ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นจริงๆ

ถ้ามีจริงส่งผลให้พวกขยะสันดารโจรในเซิฟสบายใจส่วนนึง เปลี่ยนชื่อหนีแล้ว ไม่มีใครจำได้แล้ว ไปหลอกคนอื่นต่อ เย้

A+

• **
ไม่มีการแบนไอดีนาจาส่วนมาก มีแต่ดูผลเทรดและไม่ได้ของคืน ในกรณีที่กล่าวไป

ถึงบอกว่าไม่ควรมีการเปลี่ยนชื่อเกิดขึ้น ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นจริงๆ

ถ้ามีจริงส่งผลให้พวกขยะสันดารโจรในเซิฟสบายใจส่วนนึง เปลี่ยนชื่อหนีแล้ว ไม่มีใครจำได้แล้ว ไปหลอกคนอื่นต่อ เย้

ผมเข้าใจความรู้สึกคุณนะ พวกโจรเปลี่ยนชื่อไปหลอกคนอื่น อาจจะหลอกคนเดิมด้วยซ้ำ โดนโกงแล้วไม่ได้ของคืน โกงแล้วเปลี่ยนชื่อหนี ไปโกงคนอื่นต่อ

เฮ้อ เซง

การโกงในเกมมันมีไม่กี่วิธี แล้วก็ยังโดนกันอีก น่าจะปรับตัวได้ละแต่ก็นะพวกที่โดนหลอกส่วนมากมักจะไม่ฉลาดด้วยซิ คงแก้ยากน่าดู ส่วนพวกขยะในเกมก็ชอบกันจั้ง หลอกคนพวกนี้เนี่ย เบื่อวุ้ย

แต่ยังไงผมก็คิดว่ามันไม่ค่อยคุ้มเท่าไรนะที่จะเปลี่ยนชื่อแล้วมาหลอกคน ถ้าเกิดว่าราคาไอเทมเปลี่ยนชื่อแพง ๆ หน่อย ซัก 3000 บาท คงหายากอยู่นะพวกจะเติมซื้อ นอกจากจะไปหลอกพวกรวยและโง่มาก เห็นโกงกันส่วนมาก เน้นว่าส่วนมาก ไม่ค่อยโดนกันเกิน 200 m.   

ก็นะความคิดใครความคิดมัน แต่ผมก็เข้าใจความหมายของคุณนะครับ

Jimmy'

รู้สึกเคยมีคนเสนอไปแล้ว มาหลายปีเเล้ว เเต่ก็ไม่มีการเปลี่ยนโดยจีให้เหตุผลว่า
ด้านดี : เป็นการเปิดโอกาสให้ผู้เล่นที่ตั้งชื่อแบบไม่ตั้งใจตอนเริ่มเล่นเกมครั้งแรก เช่น aaaaaaa เป็นต้น แต่พอเล่นไปนานๆ จุติไปหลายรอบก็อยากจะเปลี่ยนชื่อให้เท่ ครั้นจะเล่นใหม่ก็คงไม่คุ้มและเสียเวลา
 หรือเป็นการเปิดโอกาสให้เพื่อนๆ ที่อยากเปลี่ยนชื่อตามกระแส เป็นต้น

ด้านไม่ดี : คงเป็นการเปลี่ยนชื่อหนีคดี การเปลี่ยนชื่อให้คล้ายผู้อื่นเพื่อไปหลอกลวงต่างๆ นานา เป็นต้น

เรื่องการจะเปลี่ยนชื่อจริงๆ แล้วผมสามารถกระทำได้ โดยผ่านระบบซัพพรอตของทีม GM ครับ (ปกติก็เปลี่ยนชื่อตัวละครที่หยาบคาย หรือแอบอ้างอยู่แล้ว)
ถ้าจะทำจริงๆ ก็ต้องมีเงื่อนไขในการเปลี่ยนอยู่หลายข้อที่ป้องกันในการเปลี่ยนชื่อในด้านไม่ดีครับ เช่น
1. ค่าบริการในการเปลี่ยนชื่อจะต้องสูงในระดับหนึ่ง (เพื่อป้องกันการเปลี่ยนบ่อยๆ )
2. ทางทีมงานจะมีกระทู้รวบรวมรายชื่อของผู้เปลี่ยนชื่อว่า ตัวละครดังกล่าว ได้เปลี่ยนชื่อเป็นชื่ออะไร เช่น ตัวละคร aaaaaaaaa เซิร์ฟเวอร์สวรรค์ เปลี่ยนชื่อเป็น bbbbbbbb เป็นต้น ประกาศอย่างชัดเจน
https://archive.gameindy.com/forum/20110620/index_t58953.0.html
ถ้ามีจริงๆ คงไม่ซับซ้อนอะไรมากนัก คือจะเปลี่ยนก็กดเปลี่ยนได้เลย แต่ยังไม่ฟันธงนะครับว่าจะมีมาหรือไม่
https://forum.gameindy.com/index.php?topic=27002.0

A+

• **

JavaIV

• Newbie
  • *
ถ้าผมเป็นคนโกงผมจะไม่ใช้ไอดีจริงในการโกงครับ
แต่จะสร้างไอดีมาเพื่อหลอกโกงโดยเฉพาะ woon_555
เพราะงั้นตั้งราคาใบเปลี่ยนชื่อไว้สูงๆครับ400-500ให้มันแพงๆไว้ครับ เป็นผมก็คงไม่เสียตังขนาดนั้นเพื่อเปลี่ยนชื่อตัวละครหรอกครับ สร้างไอดีไว้หลอกโดยเฉพาะมาดีกว่าเอาไอดีจริงมามันเสี่ยงเกินไป

แต่ถึงงั้นผมไม่เคยโกงใครนะ จริงๆ woon_sad2  woon_sad2 woon_sad2

Step_Best

• Newbie
  • *

อยากเปลี่ยนชื่อไหม Step_Away

งืม

• ฮี่ฮี่

เหงาเหรอ

Step_Best

• Newbie
  • *

เหงาเหรอ

เราอยากเปลี่ยนอะ ตัวเก่าชื่อ AwayHeeMha  คือมันไม่สุภาพ อยากให้เหลือเเต่ HeeMha คับ   #038 #038

งืม

• ฮี่ฮี่