GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

[เสนอ] สร้างไอเทมเปลี่ยนชื่อตัวละคร

A+

• Personal ID 🔐
  • Jr. Member
  • **
เล่นเกมมา 7,8  ปี เบื่อชื่อเดิมมาก อยากเปลี่ยนแต่เกมนี้มันเปลี่ยนไม่ได้ซะนี่ จะยัดเงินให้แก้ชื่อก็ยังไงอยู่ ฮ่า ๆ

ฉนั้น สร้างไอเทมที่สามารถเปลี่ยนชื่อตัวละครมาขายทีได้โปรด ชิ้นละ50k ก็จะเติมซื้อ

ไม่รู้นะว่าคนอื่นอยากเปลี่ยนมั้ย แต่ผมคนนึงละที่อยากเปลี่ยน

หวังว่าคงไม่เกินความสามารถของทีมงานนะ

9169

• **
เดี๋ยวพวกโกงมันหรอกคนอื่นแล้วเปลี่ยนชื่อ มาหรอกต่อมันจะยุ่ง  หากเบื่อควรสร้างตัวมาเวลใหม่ครับ จบ.

A+

• **
เดี๋ยวพวกโกงมันหรอกคนอื่นแล้วเปลี่ยนชื่อ มาหรอกต่อมันจะยุ่ง  หากเบื่อควรสร้างตัวมาเวลใหม่ครับ จบ.
แย่จัง แอบเศร้า
แต่เมื่อคิดแบบนั้นมันก็จริงอะนะ แต่ให้สร้างตัวใหม่มาเดินเก็บดวงจิตคงเครียดตายก่อน

ถึงเป็นแบบนั้นจริง มันมีวิธีแก้ง่าย ๆ ก็ปรับเป็น เปลี่ยนชื่อครั้งนึง ต้องรออีก 90 วันถึงจะเปลี่ยนได้อีก แบบนี้คนโกงก็คงโดนลงโทษล๊ะจริงมั้ย( ถ้าGMจัดการนะ)

อีกอย่างถ้าไม่โกงของระดับราคามากกว่า ไอเทมเปลี่ยนชื่อ คนโกงคงไม่เปลี่ยนชื่อบ่อย ๆ หรอกนะ ผมคิดว่ามันไม่คุ้ม

.KA.-S.K.-

• เหตุผลมาก่อน
  • **
ถ้า มีการระวังตัวที่ดีก็ไม่โดนหรอกครับโกงเล่นมา 7-8ปี ยังไม่เคยโดนโกงเลยครับ

ยูนีคคอร์น

• คิดถึง PJ1
  • Full Member
  • เป็นผู้ชายอย่าขี้เสือก
บวกๆ อยากให้เปลี่ยนชื่อได้ คือตอนสร้างตอนนั้นมันสมองอื้อ5555555555
อยากเปลี่ยนมาก55555555เท่าไหร่ก็ยอมจ่าย จะให้เวลใหม่ก็ยังไงอยู่เหนื่อยเด้อ
พวกโกงๆจริงๆมันหาวิธีป้องกันได้ปะ ไม่ใช่แค่เปลี่ยนชื่อตัวละครละการโกงมันจะง่ายขึ้น?
(◕‿‿◕。)

งืม

• ฮี่ฮี่
  • กินปลาบ้างได้ฉลาด
ข้อเสียมันมากกว่าข้อดีอะจ้ะ เอาจริๆ เปลี่ยนชื่อ

เซิฟพีเคชื่อเสียงเรียงนามบางคนที่โกงของเยอะมาก ถ้ามีให้เปลี่ยนชื่อ คนเลวๆมันก็มีจุดยืนเพิ่มขึ้นเนาะ

ที่บอกให้ระวังๆก็ไม่โดนโกง แต่บางคนมันโกงมาก่อนหน้านี้แล้วไง ถ้ามันเปลี่ยนชื่อมาแอ๊บใสใสอีกล่ะ

เอาง่ายๆเลยคือมันดูจะเป็นการเอื้อประโยชน์ให้พวกที่ชอบโกงของมากกว่าอะนะ ในความคิดเรา

เหมือนบางคนโดนโกง มีอริประจำใจอยู่แล้ว ไอนั่นเปลี่ยนชื่อหนี ไปหลอกชาวบ้านต่อ เดือดร้อนไปอีก  g#015

.KA.-S.K.-

• เหตุผลมาก่อน
  • **
ก็ทำราคาที่มันสูงหน่อยก็ได้ครับ 349บาท 500บาท คนที่ประสงค์จะเปลี่ยนจริงๆก็ต้องรับได้กับราคา

งืม

• ฮี่ฮี่
ตามความคิดเราไงว่าผลเสียมากกว่าผลดี มันเดือดร้อนวงกว้างอะถ้าคิดดีๆ

ผลดีของการเปลี่ยนชื่อคืออะไรอ่ะ

หน้าฮิ

• **
  • เลิกเล่นแล้วนะใครสนใจของอะไรซิบมานะ
ถ้าคนโกงมันโกงของแพงๆมาขายได้มันก็มีเงินมาซื้อเปลี่ยนชื่อได้เหมือนกันนะ  woon_sad2

A+

• **
ผมคิดว่าที่โดนโกงกันราคาไอเทมที่โดนโกงมันไม่ค่อยมากนะ

ส่วนไอเทมแพง ๆ ราคาสูง ส่วนมากจะขายเป็นเงินสุกลบาทกันเยอะเลยเช่น พวกแหวน สัตว์ขี่ แรร์ตู้ หรือเงินบิลล่า จะแจ้งให้จีแบนก็ไม่ได้ เพราะการซื้อขายแบบนั้นมันผิดกฎของเกม แต่จะห้ามซื้อขายก็ไม่ได้เนอะ ผมเห็นตั้งแต่ M ละ 11 ตอนนี้ถูกมาก ๆก็1.7 ก็ไม่มีทีมงานคนใหนสนใจก็เลยยัง ซื้อ-ขาย กันอยู่ เลยโดนโกงกันไปมิใช่น้อย

และอีกอย่างที่โดนกันบ่อยคือการแลกเปลี่ยนผมเห็นหลายเคสมากแต่ส่วนมากจะเป็นของไม่ค่อยมีราคาสูง ไม่น่าเกิน 500 m เช็คให้ดีก่อนตกลงและยืนยันการแลก ก็ไม่มีความเสี่ยงละ

แล้วก็อีกแบบคือความใว้ใจ เจอกันในเกมมานาน เลยให้ยืมของ ให้ยืม ID สุดท้ายโดนไปหลายราย ผมเห็นฉากโหลดสุดคลาสสิค ตลอดนะ ที่ว่า รักแค่ใหนก็ไม่ให้พาส แจ้งทีมงานก็ไม่ค่อยจะทำไร

ผมคิดว่าตอนนี้ระบบเกมสามารถป้องกันการโกงได้ดีพอตัวนะ แต่ที่โดนโกงกัน เพราะความไม่รอบคอบกันเอง และความใว้ใจซะมากกว่า

สุดท้ายผมคิดว่าการเปลี่ยนชื่อไม่ได้ส่งผลร้ายแรงแง่ลบอะไรแบบนั้นเลย และก็คงคิดอีกว่าแค่เปลี่ยนชื่อ คงไม่ทำให้ทีมงานสับสนหรือว่าสตั้นสิบวิ ในการที่จะลงโทษคนทำผิดจิง เพราว่ายังไงเปลี่ยนชื่อก็ไม่ได้เปลี่ยตัวละคร ยังไงมันก็คงมีข้อมูลว่าตัวละครนี้เปลี่ยนชื่อแบบนั้น มันตรวจสอบย้อนหลังได้

ยูนีคคอร์น

• คิดถึง PJ1
  • เป็นผู้ชายอย่าขี้เสือก
ผมคิดว่าที่โดนโกงกันราคาไอเทมที่โดนโกงมันไม่ค่อยมากนะ

ส่วนไอเทมแพง ๆ ราคาสูง ส่วนมากจะขายเป็นเงินสุกลบาทกันเยอะเลยเช่น พวกแหวน สัตว์ขี่ แรร์ตู้ หรือเงินบิลล่า จะแจ้งให้จีแบนก็ไม่ได้ เพราะการซื้อขายแบบนั้นมันผิดกฎของเกม แต่จะห้ามซื้อขายก็ไม่ได้เนอะ ผมเห็นตั้งแต่ M ละ 11 ตอนนี้ถูกมาก ๆก็1.7 ก็ไม่มีทีมงานคนใหนสนใจก็เลยยัง ซื้อ-ขาย กันอยู่ เลยโดนโกงกันไปมิใช่น้อย

และอีกอย่างที่โดนกันบ่อยคือการแลกเปลี่ยนผมเห็นหลายเคสมากแต่ส่วนมากจะเป็นของไม่ค่อยมีราคาสูง ไม่น่าเกิน 500 m เช็คให้ดีก่อนตกลงและยืนยันการแลก ก็ไม่มีความเสี่ยงละ

แล้วก็อีกแบบคือความใว้ใจ เจอกันในเกมมานาน เลยให้ยืมของ ให้ยืม ID สุดท้ายโดนไปหลายราย ผมเห็นฉากโหลดสุดคลาสสิค ตลอดนะ ที่ว่า รักแค่ใหนก็ไม่ให้พาส แจ้งทีมงานก็ไม่ค่อยจะทำไร

ผมคิดว่าตอนนี้ระบบเกมสามารถป้องกันการโกงได้ดีพอตัวนะ แต่ที่โดนโกงกัน เพราะความไม่รอบคอบกันเอง และความใว้ใจซะมากกว่า

สุดท้ายผมคิดว่าการเปลี่ยนชื่อไม่ได้ส่งผลร้ายแรงแง่ลบอะไรแบบนั้นเลย และก็คงคิดอีกว่าแค่เปลี่ยนชื่อ คงไม่ทำให้ทีมงานสับสนหรือว่าสตั้นสิบวิ ในการที่จะลงโทษคนทำผิดจิง เพราว่ายังไงเปลี่ยนชื่อก็ไม่ได้เปลี่ยตัวละคร ยังไงมันก็คงมีข้อมูลว่าตัวละครนี้เปลี่ยนชื่อแบบนั้น มันตรวจสอบย้อนหลังได้

บวก มองกว้างดีค่ะ
ข้อดีคือดีต่อใจคนที่เล่นมานานๆละชื่อตัวละครมันไม่เก๋อะจ่ะ อยากแก้เนาะ
ละข้อเสียคือโกงของข้อเดียวหรอ?
(◕‿‿◕。)

งืม

• ฮี่ฮี่
แล้วข้อดีคือการเปลี่ยนชื่อเพื่อดีต่อใจอย่างเดียวเหรอ?

เหมือนที่ว่ามานะ ว่า เปลี่ยนชื่อหนีคดี คุณคิดว่าโดนแฮก ให้จีตรวจสอบแล้วได้ของคืนเหรอ ก็ไม่ได้ ถ้าไม่ตามเองตามชื่อ "ตัวละคร"

เช่น โดนแฮค เราก็แจ้งไปขอดูผลเทรด ผลออกมาวันที่20 ว่าโดนตัวละครชื่อ Away. แฮก ซักพักประมานวันที่23อะเวย์เปลี่ยนชื่อเป็น YAASHOWNGOH

ในผลเทรดที่ได้รับมา มันก็ยังเป็นชื่อ Away. อะจ่ะ หรือจะไปตื๊อจีซ้ำๆซากๆ ว่าไปไล่ตามมาซิว่ามันเปลี่ยนชื่อเป็นอะไร

คนที่โดนโกงก็จะได้เตือนเพื่อให้ระวังจากชื่อตัวละครทั้งนั้นทุกวันนี้ 

ไม่ได้อยู่ที่ว่าจะขายราคาแพงหรือไม่แพงนะ นี่ก็เล่นมานานอะจ้ะ ชื่อใช้ตั้งแต่สมัยนู้น ก็ดีต่อใจยันสมัยนี้อะเนาะ

เวลกันมาตั้งจุหกจิตสิบสี่ พึ่งมารู้สึกว่าชื่อไม่ดีต่อใจ อ่อ g#002

ชื่อที่พิมไปแค่ยกตัวอย่างนะคะอิอิ

aumss

• Newbie
  • *
คือโดยส่วนตัวคิดว่า  woon_o_o
การจะเปลี่ยนชื่อตัวละครได้อ่ะเกมนั้นต้องเป็นเกมที่ ไม่มีการแลกเปลี่ยน หรือ ค้าขาย ที่เกิดจากตัวผู้เล่นกับตัวผู้เล่นด้วยกันเอง
เราขอยกตัวอย่างเกม ROV นะเกมนี้เป็นเกมที่ของต่างๆหรือข้อมูลต่างๆของตัวละครเป็นข้อมูลที่ตัวผู้เล่นหามาเองไม่มีการแลกเปลี่ยนใดๆทำให้เกมนี้เปลี่ยนชื่อตัวละครได้

ความเห็นส่วนตัวน้าา ด่าได้แต่อย่าแรงพรีส woon_cry

A+

• **
แล้วข้อดีคือการเปลี่ยนชื่อเพื่อดีต่อใจอย่างเดียวเหรอ?

เหมือนที่ว่ามานะ ว่า เปลี่ยนชื่อหนีคดี คุณคิดว่าโดนแฮก ให้จีตรวจสอบแล้วได้ของคืนเหรอ ก็ไม่ได้ ถ้าไม่ตามเองตามชื่อ "ตัวละคร"

เช่น โดนแฮค เราก็แจ้งไปขอดูผลเทรด ผลออกมาวันที่20 ว่าโดนตัวละครชื่อ Away. แฮก ซักพักประมานวันที่23อะเวย์เปลี่ยนชื่อเป็น YAASHOWNGOH

ในผลเทรดที่ได้รับมา มันก็ยังเป็นชื่อ Away. อะจ่ะ หรือจะไปตื๊อจีซ้ำๆซากๆ ว่าไปไล่ตามมาซิว่ามันเปลี่ยนชื่อเป็นอะไร

คนที่โดนโกงก็จะได้เตือนเพื่อให้ระวังจากชื่อตัวละครทั้งนั้นทุกวันนี้ 

ไม่ได้อยู่ที่ว่าจะขายราคาแพงหรือไม่แพงนะ นี่ก็เล่นมานานอะจ้ะ ชื่อใช้ตั้งแต่สมัยนู้น ก็ดีต่อใจยันสมัยนี้อะเนาะ

เวลกันมาตั้งจุหกจิตสิบสี่ พึ่งมารู้สึกว่าชื่อไม่ดีต่อใจ อ่อ g#002

ชื่อที่พิมไปแค่ยกตัวอย่างนะคะอิอิ

A+

• **
ใช่ ชื่อผมนี่ตอนนั้นตั้งได้ห่วยมาก แบบว่าการ์ตูนฝรั่งเรื่องนึงเลย ฮ่า ๆ

แล้วแต่คดีนั้นจะโดนแบบไหนมากกว่านะ ถ้าอยากได้ของคืน ก็ต้องดูว่า ผู้โดนแฮก โดนโกง มีส่วนให้ตนเองโดนมั้ย เช่น กดแลกเปลี่ยนเอง

ในบทลงโทษส่วนนี้น่าจะลงโทษที่ไอดีมากกว่า ไม่รู้ส่วนนี้ทีมงานทำแบบไหน ถ้าเป็นแบบที่ผมคิดไม่ว่าชื่ออะไรมันก็อยู่ไอดีเดิม แล้วก็แบนไอดีก็จบ มันไม่เหมือนแบบมะก่อนไง ที่ย้ายตัวละครไปไอดีอื่นได้

ใช่ครับ ไม่ว่าชื่ออะไรแต่มันก็ตัวละครตัวเดิมอยู่ไอดีเดิม

นั่นสินะ

ผมไม่ใช่คุณด้วยสิ

ไม่ใช่อะไรหรอกครับตอนที่เล่นเกมนี้ครังแรกไม่คิดว่าจะเล่นยาวนานขนาดนี้ ก็เลยตั้งไปงั้น ๆ พอมานึกดูชื่อนี้ไม่ดีเอาซะเลย ฮ่า ๆ