GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ชี้โพลงให้กระรอกหรือเปล่า?

13owlinG

• Jr. Member
  • **
จากกระทู้นี้  http://forum.asura.in.th/index.php?topic=29864.0

ทำให้ทีมงานตระหนักว่าผู้เล่นใหม่ห่างหายจากเกมไปพอสมควร ทีมงานจึงหาทางออกให้

Npc บัฟฟี่ ให้รับบัฟได้ถึงเวล 50 และแจกของเพิ่มเติมอีกดังนี้

- เลเวล 22 แจกยาเรียนรู้เร็ว(ผู้ใหญ่) แลกเปลี่ยนไม่ได้ 10 ขวด
 - เลเวล 32 แจกยาเรียนรู้เร็ว(ผู้ใหญ่) แลกเปลี่ยนไม่ได้ 10 ขวด
 - เลเวล 42 แจกยาเรียนรู้เร็ว(ผู้เฒ่า) แลกเปลี่ยนไม่ได้ 10 ขวด
 - เลเวล 52 แจกยาเรียนรู้เร็ว(ผู้เฒ่า) แลกเปลี่ยนไม่ได้ 5 ขวด
 - เลเวล 51 แจกยาซุปเปอร์ฮึดสู้ 10 ขวด
 - เลเวล 51 แจกยากล้ามเนื้อขา 20 ขวด

จาดนั้นสงสัยเราจะชี้โพลงให้กระรอกจริงๆ ตามมาเป็น แพคเกจกันเลยทีเดียว

http://blog.gameindy.com/blog/15283

ซึ่งอันแรกมันก็ดีมากสำหรับคนเล่นใหม่ที่ไม่มีเงินเติมและไม่มีเพื่อน
แต่แพคเกจที่ออกมาเนี่ย แต่ละอันแพงสุดๆ ไม่รู้ทีมงานออกโปรมาฆ่าตัวเองหรือเปล่าค่ะ 
โปรที่แพงที่สุดคงเป็น  แพคอำพันสุดคุ้มระดับใหญ่ ราคา 197,000 โซล มีราคา 1970บาท บ่องตงพูดไม่ออกค่ะ

ปล.ช่วงนี้ห่างหายสักระยะนะค่ะ ไปเป็นจอมยุทธหญิงอยู่ค่ะ ไม่รู้ชวนเพื่อนมาเล่น มันคงเก็บเลเวลได้แค่ยาหมดอะค่ะ เจอโปรเข้าไปที หนาวค่ะ
ปล2.ช่วงนี้หน้าฝน สงสัยจะหาค่ายาดูแลตัวเองสินะค่ะ  g#014

ว่างเปล่า

• Newbie
  • *
ทำใจครับ ของโซลทำกันไวมากันบ่อย
แต่ตัวเกมส์ไม่มีระบบไรใหม่ๆที่น่าสนใจที่จะดึงดูดผู้เล่นให้เล่นเลย
แบบตั้งกระทู้ไว้ให้น่าสนใจ สุดท้ายก็เงียบ ไหนจะแยกจะแบ่งคนไปทำเกมส์ในเครือดีบัค ทีมงานทำกันกี่คนหนออสุร่านี่
อย่างตู้หยอดไข่สุ่มหมวกเปิดอีกล่ะ
ขยันหาเงินเข้าบริษัทกันจัง
ถ้าขยันพัฒนาเกมส์แบบของโซลรับรองเกมส์มันคงไม่น่าเบื่อแบบนี้
กิจกรรมก็แบ่งแยกผู้เล่นที่มีบัพเส้นได้ของดีกว่าผู้เล่นธรรมดาๆ เล่นก็ยาก ของที่แจกก็แบบว่า เติมเงินไปซื้อของโซลดีกว่า เหมือนจะจงใจให้เป็นแบบนี้
บัคก็มีเลื่อยๆเป็นช่วงๆ หลุดมาให้ตื่นเต้นเล่น
อาชีพไหนกากก็กากไป อาชีพไหนเทพก็เทพซะ
ไม่มีแมพใหม่ๆ มอนเตอร์ใหม่ ของด็อบใหม่ๆ สกิลก็สกิลเดิมๆแก้ไปแก้มา
บอสก็กว่าจะเกิด จำนวนไม่เพียงพอกับการล่าของผู้เล่น
ไหนจะมินิใหม่ เควสก็ไม่มีมาเพิ่มเลย ทำมาก็ได้ของไม่คุ้ม
เงินสำหรับผู้เล่นใหม่ก็หายาก ถึงจะมีของอำนวยการเวลเยอะก็เถอะ เวลๆไปจนเวลตัน ไม่มีไรทำก็เลิกกันไปหมด

ในมุมมองผมน่ะ เกมส์มันไม่พัฒนา มีแต่ของโซลที่พัฒนาไปไกล ขยันทำมาตอบโจทย์ผู้เล่น
ระบบอะไรก็จะอิงไปทางของโซลไหนจะอำพัน ไหนจะของเช่าต่างๆ
แต่ระบบที่ทำมามันไม่สนุก คนที่ทำมันไม่ได้ลองเล่น คนที่เล่นก็ไม่ได้ทำได้เสนอ เสนอไปทีมงานก็ไม่ฟัง
คือไม่ได้ทำระบบอะไรที่มันจะเอาใจหรือสร้างความสนุกให้ผู้เล่นเลย จะมองที่ผลประโยชน์กับเงินที่จะเข้าบริษัทมากกว่ามั้ง
เกมส์มันเลยน่าเบื่อแบบนี้ คนก็เลิกไปเลื่อยๆ หน้าใหม่ก็ไม่มีเข้ามาเท่าไร
ไปเล่นเกมส์อื่นกันหมด
บ่นๆกันไป ฮ่าๆ

แต่ก็น่ะไม่ได้บังคับให้เติม แล้วอีกอย่างถ้าเกมส์มันมองไม่เห็นอนาคต ผู้เล่นที่คิดได้เขาก็คงไม่เติมกันหลอก
ส่วนมากที่เติมๆกันก็คงพวกวัยทำงาน มีเงินใช้แบบสบายๆ
คนจนก็เล่นมันแบบฟรีๆอยู่แบบไม่ต้องอะไรมาก จนกว่าเกมส์จะปิดกันไปข้างหนึ่ง
แต่ถ้าเป็นแบบนี้เลื่อยๆผู้เล่นคงเบื่อล่ะเลิกเติมกันไปเองล่ะ เล่นแล้วไม่สนุก ไม่มีอะไรให้ทำ

0.Tommy.0

• **
  • ถึงผมจะตายก้ไม่เปนไรเพราะก่อนตายผมยืนยิ้มยุ่weed
อยากให้มีเมืองใหม่กะมอนใหม่ของแรใหม่ๆ

samunpai1

• Full Member
กอบโกยสุดแรงเกิด ก่อนชิ่งปิดหนีซินะอิอิ  woon_555 woon_555 woon_555

v_xxx101_v

• **
สำหรับผม ผมว่าเกมส์นี้มันไม่น่าลงทุน ละ เติมไปมีเเต่เจ็บ ตลาดก็เหมือน ป่าช้า  g#032

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
สำหรับผม ผมว่าเกมส์นี้มันไม่น่าลงทุน ละ เติมไปมีเเต่เจ็บ ตลาดก็เหมือน ป่าช้า  g#032

ถูกต้องคับ ไม่น่าลงทุน ลงทุนไปก็ไม่คุ้ม เล่นไปเฉย ๆ ดีก่า  g#002 g#002 g#002

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
จขกท แอบหนีไปเล่นเกม 9yin แน่เลยอะ เราก็โหลดมาละแต่ลงเกมเล่นไม่ได้แหะ งง แป็ก

wiperace

• **
ก็เข้ามาเล่นไปเฉยๆมาคุยกับเพิ่อนอยากจะทำไรก็ทำ เบื่อก็ออกจะสนใจทำไมจะทำโปรไรออกมาใครจะเติมก็เติมไม่เติมก็ไม่เห็นจะต้องมาบ่น

คนเล่นมีไม่มาก แต่เค้าสนับสนุนให้เวลตัวละครใหม่จ้า  g#009

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

samunpai1

ถูกต้องคับ ไม่น่าลงทุน ลงทุนไปก็ไม่คุ้ม เล่นไปเฉย ๆ ดีก่า  g#002 g#002 g#002
ตามนั้น พวกเชลียก็เลียไม่ลืมหูลืมตา  g#019 g#019 g#019

13owlinG

• **
จขกท แอบหนีไปเล่นเกม 9yin แน่เลยอะ เราก็โหลดมาละแต่ลงเกมเล่นไม่ได้แหะ งง แป็ก

อิอิ รู้ทันอีก เกมนั้นไม่ต้องเติมก็เทพได้ แต่ต้องอดทนสุดๆ อาจจะงงกับเควสนิดหน่อยแต่ระบบเกมเปิดกว้างและอิสระมาก คือพูดง่ายๆว่าตันยากอะเกมนั้น

เห็นของโซลแล้วเพลีย ถึงจะไม่ได้เติมแต่เพลียเลยอะค่ะ  #038

coalapanda

• Administrator
ขอแยกตอบเป็นข้อๆนะครับ

1.ขอชี้แจงเรื่องของการจัดแพคเกจใหม่ ทีมงานไม่คิดว่ามันจะแพงขึ้นอย่างที่เจ้าของกระทู้สอบถามมานะครับ ซึ่งการจัดแพคเกจเหล่านี้เน้น "ความคุ้มค่า" ในเกมมากกว่าครับ

อย่างกรณีที่เจ้าของกระทู้บอก

โปรที่แพงที่สุดคงเป็น  แพคอำพันสุดคุ้มระดับใหญ่ ราคา 197,000 โซล มีราคา 1970บาท บ่องตงพูดไม่ออกค่ะ

ตรงนี้ผมขออธิบายนะครับ  ปกติอำพันเนี่ยมันอันละ 9 บาท ถ้ามีบัฟเส้นก็จะเหลือประมาณ 8.1 คิดเป็น 8 บาทละกันครับครับ ซึ่งอำพันขนาด 300 ก้อน

ถ้าเราซื้อปกติ จะราคา 300x9 = 2,700 บาท  หรืออย่างถูกก็คือ 300x8 = 2,400 บาท ครับ

สำหรับราคาที่ขายเป็นแพคคือ 1,970 บาท  ถูกกว่า 2700 ตั้ง 730 บาท และถูกกว่า 2400 ตั้ง 430 บาท แปลว่าโดยรวมไม่ว่าจะซื้อทางไหนก็ถือว่าถูกลงนะครับ

2.กรณีแจกบัฟฟรี ผมมีแนวทางคืออยากให้ผู้เล่นไม่ว่าจะเก่าหรือใหม่ได้เข้ามาเล่นในช่วง 50 เลเวลแรก โดยไม่ต้องเสียตังค์ครับ คือเล่นฟรีว่างั้นแหละ แต่ถ้าเขาเล่นนานๆแล้วพอใจ ค่อยให้เขาจ่ายตังครับ

3.ทีมงานเพิ่มแพคเกจไอเทมมาใหม่ ให้เหมาะกับสไตล์คนซื้อครับเขาอาจจะเหมาะที่จะซื้อแพคเกจนั้นๆ แต่สำหรับคนที่ยังไม่โดนใจ ก็ขอฝากเอาไว้ในใจไว้ก่อนนะครับ หรืออยากจะให้ปรับปรุงหรือเพิ่มเติมในส่วนไหนของแพคขายของก็เสนอมาได้ครับ

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
ขอแยกตอบเป็นข้อๆนะครับ

1.ขอชี้แจงเรื่องของการจัดแพคเกจใหม่ ทีมงานไม่คิดว่ามันจะแพงขึ้นอย่างที่เจ้าของกระทู้สอบถามมานะครับ ซึ่งการจัดแพคเกจเหล่านี้เน้น "ความคุ้มค่า" ในเกมมากกว่าครับ

อย่างกรณีที่เจ้าของกระทู้บอก

ตรงนี้ผมขออธิบายนะครับ  ปกติอำพันเนี่ยมันอันละ 9 บาท ถ้ามีบัฟเส้นก็จะเหลือประมาณ 8.1 คิดเป็น 8 บาทละกันครับครับ ซึ่งอำพันขนาด 300 ก้อน

ถ้าเราซื้อปกติ จะราคา 300x9 = 2,700 บาท  หรืออย่างถูกก็คือ 300x8 = 2,400 บาท ครับ

สำหรับราคาที่ขายเป็นแพคคือ 1,970 บาท  ถูกกว่า 2700 ตั้ง 730 บาท และถูกกว่า 2400 ตั้ง 430 บาท แปลว่าโดยรวมไม่ว่าจะซื้อทางไหนก็ถือว่าถูกลงนะครับ

2.กรณีแจกบัฟฟรี ผมมีแนวทางคืออยากให้ผู้เล่นไม่ว่าจะเก่าหรือใหม่ได้เข้ามาเล่นในช่วง 50 เลเวลแรก โดยไม่ต้องเสียตังค์ครับ คือเล่นฟรีว่างั้นแหละ แต่ถ้าเขาเล่นนานๆแล้วพอใจ ค่อยให้เขาจ่ายตังครับ

3.ทีมงานเพิ่มแพคเกจไอเทมมาใหม่ ให้เหมาะกับสไตล์คนซื้อครับเขาอาจจะเหมาะที่จะซื้อแพคเกจนั้นๆ แต่สำหรับคนที่ยังไม่โดนใจ ก็ขอฝากเอาไว้ในใจไว้ก่อนนะครับ หรืออยากจะให้ปรับปรุงหรือเพิ่มเติมในส่วนไหนของแพคขายของก็เสนอมาได้ครับ
เข้าใจครับว่าซื้อแพ็คมันถูกกว่าแต่ แพ็คมันใหญ่ไปทำไมไม่แบ่งเป็น 10 50 100 300 แบบนี้อ่ะ เหมือนตะก่อนที่มีใบประกันแบบ1อัน 10อันอ่ะ แหละ แบบใบทำซุปกระดูกหมู 1 50 100 งี้ครับ ใครเติมน้อยก็ยังพอซื้อได้บ้าง งี้ต้องเติม2000+ถึงจะซื้อได้ ขนาดคนมีงานมีการทำแล้วยังเติมไม่ไหวเลยครับคิดถึงลูกเด็กเล็กแดงจะเล่นเกมส์นี้แล้วเกิดโลภอยากเติมเพราะซื้อแพ็คมันถูกจะทำไงกันคับ ถ้ามีทางเลือกให้เยอะบ้างก็โอหน่อย

ว่าแต่โปรนี้มันมาขายกันถึงเมื่อไรครับ หรืออยู่ยาวกันเลย  ไอ้ของแพ็ค ๆ คุ้ม ๆ ก็ชอบอยู่ครับ แต่น่าจัดชุดล่ะไม่เกิน300 - 500 กำลังดี มากบ้างน้อยบางก็เฉลี่ยของกันไป

เอาเถอะครับผมบ่นไปก็ยังไม่มีปัญหาเติมช่วงนี้อยู่ดี แอบสนซุปเปอร์ฮึดขนาดกลางอยู่เหมือนกัน แต่ก็เสียดายเพิ่มพลังฮึดสู้ที่แพงไปหน่อยแต่ก็น่าสน
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

13owlinG

• **
แต่ถ้าเขาเล่นนานๆแล้วพอใจ ค่อยให้เขาจ่ายตังครับ

สรุปคือ ไม่จ่ายก็เทพยากสินะค่ะ g#009

coalapanda

• Administrator
แต่ถ้าเขาเล่นนานๆแล้วพอใจ ค่อยให้เขาจ่ายตังครับ

สรุปคือ ไม่จ่ายก็เทพยากสินะค่ะ g#009

เทพได้คร้าบ  ถ้ามีฝีมือและเวลาที่มากพอ ซึ่งผมมองว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ