GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ข้อสรุปเรื่องบัค EXP จิตแห่งอาชีพ!!

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
กระทู้นี้คงต้องเล่าเกริ่นกันยาวพอสมควรครับ เนื่องจากบัคที่เราเจอนั้นสืบเนื่องมาจากบัคสมัยโบราณกาล จึงทำให้ EXP

จิตแห่งอาชีพที่ทีมงานได้คำนวณตารางออกมามันไม่ตรงกับความเป็นจริง ตามรูป

เอาล่ะ ทีนี้เรามาดูกันดีกว่า ว่าจิตแห่งอาชีพที่มันบัคนั้น มันมายังไง ??

ตั้งแต่สมัย 4-5 ปีที่ผ่านมา ทีมงานได้ทำระบบจุติขึ้นมา ซึ่งจะมีทั้งหมด 6 รอบ โดยในแต่ละรอบนั้นเราคุยกันว่ารอบถัดๆไปต้องเก็บยากขึ้นด้วย EXP หน่วง ก็คือ

จุติ 1 EXP หน่วง 5%
จุติ 2 EXP หน่วง 10%
จุติ 3 EXP หน่วง 15%
จุติ 4 EXP หน่วง 20%
จุติ 5 EXP หน่วง 25%
จุติ 6 EXP หน่วง 30%

ตัวอย่างที่ 1

หากเราจุติ 6 เมื่อเราตีมอนสเตอร์ตาย ได้รับ EXP 100 หน่วย เราจะต้องได้ EXP 70 หน่วย เพราะมันถูกหน่วงไป 30%

นี่คือกรณีปกติ ที่เกิดขึ้น ซึ่งระบบนั้นยังถูกต้อง เพราะระบบ EXP พื้นฐานเราถูกตั้งไว้ที่ 100%

แต่!!  ปัญหาที่เกิดขึ้นคือเมื่อมีการกดยาคูณ EXP ไม่ว่าจะ 100% 200% หรือ 300%

ความผิดพลาดก็เกิดขึ้น จากระบบคำนวณ EXP ที่ทีมงานได้เขียนเอาไว้ มาดูกันต่อว่าเกิดอะไรขึ้น

ตัวอย่างที่ 2

เบลดมาสเตอร์จุ 6 (ผมชอบเล่นเบลด) กดยา EXP 200% ทำให้ค่า EXP พื้นฐานถูกปรับไปเป็น 300%

ที่จริงเมื่อเราตีมอนสเตอร์ตายที่ได้ EXP 100 หน่วย จะต้องได้ EXP ทั้งหมดเท่ากับ 100+(200*100/100) = 300 หน่วย

เมื่อนำมาหักกับ EXP หน่วง 30% ของ 300 หน่วย จะมี EXP หน่วงถูกหักออกไป 30*(300/100) = 90 หน่วย

เราจะได้รับ EXP สุทธิคือ 300 - 90 = 210 หน่วย

นี่คือความเป็นจริง!! แต่ ระบบมันไม่เป็นเช่นนั้น...

ระบบมันคำนวณจาก 100+(200-30 *100/100) =270 หน่วย เพราะมันดันเอา 30 ไปลบจาก 200% ที่เพิ่มเข้ามา

ตามในวงเล็บที่ได้บอกไป ทำให้ผู้เล่นได้รับ EXP 270 หน่วย ไม่ใช่ 210 หน่วย ตรงนี้ยิ่ง EXP คูณเยอะ ยิ่งทำให้ค่าเหล่านั้นเพี้ยน

ดังนั้นปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ผู้เล่นที่จุติ 6 นั้นไม่ได้เก็บเลเวลตัวละครยากขึ้น 30% อย่างที่ทีมงานตั้งใจจริง

เนื่องจากมันถูกไปลบออกจาก EXP ที่เพิ่มเข้ามาพิเศษ อย่างเช่น สมมติเรากดยาคูณ นู่น นี่ นั่น จนได้ EXP ที่เพิ่มเข้ามาเป็น 800%

แต่เราจะโดนหน่วงเพียง 30% นั่นคือเราจะได้ EXP คือ 770% ไม่ใช่ 560% อย่างที่ควรจะเป็น มันเลยเกิดปัญหาเรื่องนี้ขึ้นมา

ซึ่งตารางที่ทีมงานทำมานั้นจะถูกต้องกับเคสของเซิร์ฟเวอร์ที่ไม่มีการคูณ EXP และ ตัวละครไม่มีการกดใช้ยาเพิ่ม EXP ใดๆ

ดังนั้นจึงไม่แปลกที่ระดับตัวละครและระดับจิตแห่งอาชีพจะต่างกันไม่มากนักเมื่อเทียบกับตามตารางที่ได้ยกไป ก็เพราะบัคนี้นั่นเอง!!

สำหรับการแก้ไขการคำนวณ EXP นั้นยังไม่ได้มีการพูดคุยสรุปกันครับว่าจะแก้หรือไม่อย่างไร

แต่สำหรับที่ผ่านมาจะเป็นบัคที่เป็นประโยชน์กับผู้เล่นและทำให้เกิดบัคจิตแห่งอาชีพอย่างที่ได้กล่าวไปในตอนต้นครับ

ส่วนเรื่องของการชดเชย ทีมงานมองว่าบัคนี้ได้เอื้อประโยชน์ให้กับผู้เล่นมาเป็นเวลานานแล้วครับ

หากทีมงานจะแก้ไข จะมีการชดเชย แต่ถ้าไม่มีการแก้ไขบัคนี้ ทีมงานจะไม่ชดเชยนะครับ ซึ่งทั้งหมดเรื่องนี้เราต้องนำไปคุยในที่ประชุมกันอีกทีว่าจะเป็นอย่างไร

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามและแจ้งปัญหาเข้ามาครับ  g#031 g#031 

ขอขอบคุณ

a0a
Heathcliff
asurabg1
seenoun

จากกระทู้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=31962.0  ที่ช่วยแจ้งรูปเข้ามานะครับ

ส่งข้อความมาให้ผมในช่องข้อความ  ระบุไอดีและเซิร์ฟเวอร์ที่เล่นมาด้วยนะครับ เดี๋ยวจะแจก หนูจะเป็นเด็กเส้นขั้นเทพ 1 ชิ้น ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 14:55:57 โดย coalapanda »

ถ้าผมจำไม่ผิด ระบบจุติ สวรรและพิภพ หักค่าexpไม่เท่ากันใช่ไหมครับ พิภพ หน่วง 60 เปอเซนต์ สวรร 30

coalapanda

ถ้าผมจำไม่ผิด ระบบจุติ สวรรและพิภพ หักค่าexpไม่เท่ากันใช่ไหมครับ พิภพ หน่วง 60 เปอเซนต์ สวรร 30

ตอนนี้หน่วง 30 เท่ากันหมด แถมผิดด้วย

RoziiMini

• Newbie
  • *
ถึงว่า เราเล่นเซิฟสวรรค์ จุติ6 แต่ไม่กดยาเวลเลย เลเวลเรา 98 กับ2เปอ จิตเราก็99แล้ว กับบางคนกดยาทุกอย่าง แต่เวล98กับเปออีกเกือบ50กว่าจิตจะ99

Slipknot

สรุปไม่แก้แล้ว หรอ

ต้องเวลไห้98  90เปอ เหมือนดิม  เซิฟก็ไม่คูนเวลก็ยาก ...

จะขายแต่ยาคูนไงครับ  เซิฟก็แล็ค..

thonson

สรุป ถ้าเวลจิตกดยาคูณปกติ ไม่ต้องกด*200 *300 เร็วสุด woon_sunny

coalapanda

สรุปไม่แก้แล้ว หรอ

ต้องเวลไห้98  90เปอ เหมือนดิม  เซิฟก็ไม่คูนเวลก็ยาก ...

จะขายแต่ยาคูนไงครับ  เซิฟก็แล็ค..

ถ้าแก้บัคนี้ ทุกคนที่เก็บเลเวล ยิ่งเป็นเซิร์ฟ PK EXP หน่วงจะยิ่งหน่วงครับ โดยจะเวลยากขึ้นนะ อย่างที่ผมยกตัวอย่างไป จากที่เคยได้ 770% ถ้าแก้จะเหลือ 560% นะ

สรุป ถ้าเวลจิตกดยาคูณปกติ ไม่ต้องกด*200 *300 เร็วสุด woon_sunny

ไม่ใช่นะครับ ถ้าเราไม่กดก็จะเวลช้า ถ้ากดจะยิ่งเวลเร็วครับ แต่สิ่งที่เห็นแตกต่างคือแค่ EXP ระหว่างตัวเรากับจิตมันจะห่างกันไม่มาก แค่นั้นเอง

asurabg1

• Newbie
  • *
นึกว่าแก้ให้ได้ เลเวลจิต 99  ที่เวลหลัก 97 68.28% ไม่ว่าจะกด ยา *200 *300  woon_o_o

ดีใจได้เส้นเทพด้วยอ่า  woon_love
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 15:29:25 โดย asurabg1 »

cracw

• Jr. Member
  • **

coalapanda

ถ้ามีการแก้ไข ก็แหล่มเลยนะคับ

จะได้ไม่ต้องเหนื่อยกันมากมาย

ได้เส้นเทพด้วยอ่า  woon_love

ถ้าแก้ไขบัคนี้ การได้มาของเลเวลจะยากขึ้นนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะชอบกันนะ  เพียงแต่ว่า EXP ที่ต่างกันจะตรงกับตาราง

แต่มันจะทำให้ EXP ที่ได้จากการเก็บเลเวลน้อยลงอย่างแน่นอนนะ อ่านดีๆๆ

asurabg1

• Newbie
  • *
ถ้ามีการแก้ไข ก็แหล่มเลยนะคับ

จะได้ไม่ต้องเหนื่อยกันมากมาย

ได้เส้นเทพด้วยอ่า  woon_love

ถ้าแก้ไขบัคนี้ การได้มาของเลเวลจะยากขึ้นนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะชอบกันนะ  เพียงแต่ว่า EXP ที่ต่างกันจะตรงกับตาราง

แต่มันจะทำให้ EXP ที่ได้จากการเก็บเลเวลน้อยลงอย่างแน่นอนนะ อ่านดีๆๆ

นึกว่าจะแก้ ไม่ว่าจะกดยา อะไร เลเวลจิต 99 ตอนเวลหลัก 97 68.29% นะคับเนี่ย

Slipknot

จากใจท้า ทำมาแล้วมันเกิดผล เสียต่อเซิฟ  วันหลัง คิดระบบะไรก็ เอามา วัด ดูกับเซิฟ หน่อย

ทำแล้ว ก็มีปัญหา อย่าทำเลย  คิดระบบ แต่ไม่คิด ที่จะหันมามองว่าเกมรับไหวไหม  ทำแล้วเซิฟมีปันหารึป่าว

ทำแล้ว ของเก่าที่ไช้ กับของไหม่  อันไหนมันดี   เคยหีนมามองป่าว ทำจิตอาชีพ  14รอบ  คิดว่าเก่งจิงหรอ 

ไม่จิงเลย  ...    g#031 g#031

ไมน่ามีด้วยซ้ำไอ ระบบจิตอาชีพ   g#003 g#003 g#003

RoziiMini

• Newbie
  • *
มันน่าจะมีวิธีแก้นะค่ะเพราะว่า ถ้าไม่แก้เลย ถ้าเวลไปเหมือนเดิมแล้วกระหน่ำกดยา *200 *300 ก็ต้องเวล98 กับอีกตั้งเกือบ50-60เปอกว่าจิตจะ99 งั้นผูเล่นก็ต้องเสียเงินซื้อยามากด โดยใช่เหตุอ่า

coalapanda

มันน่าจะมีวิธีแก้นะค่ะเพราะว่า ถ้าไม่แก้เลย ถ้าเวลไปเหมือนเดิมแล้วกระหน่ำกดยา *200 *300 ก็ต้องเวล98 กับอีกตั้งเกือบ50-60เปอกว่าจิตจะ99 งั้นผูเล่นก็ต้องเสียเงินซื้อยามากด โดยใช่เหตุอ่า

วิธีแก้น่ะ มีครับ แก้เลยก็ได้นะ เพียงแต่ว่าผลกระทบที่เกิดขึ้นคือ เมื่อเรายึดตามหลักการหน่วง EXP จริงๆ ผู้เล่นที่เคยเก็บ EXP ได้มาก จะได้น้อยลงครับ

แน่นอนว่าจะแสดงผลได้ถูกต้องเป๊ะเลย แต่ว่าระยะเวลาที่เก็บเลเวลเนี่ย จะนานขึ้นอย่างแน่นอนครับ