GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ไหนบอกว่าปิดการแจ้งเเฮคไงครับ

บุคคลทั่วไป · 131 · 23450

ลุงอ้วน

• Full Member
ไม่ยากครับ แค่ไปแจ้งความในพื้นที่ของบริษัทที่ตั้งอยู่

แล้วตีมูลค่าไอเทมให้เป็นเงินบาท เทียบกับราคาซื้อขายเงินเอ็มนะครับ

กำไล อาจจะราวๆ 6000 บาท ประมาณนี้ ว่าแต่คุณจะกล้าแจ้งกับตำรวจเพราะเรื่องเกมส์หรือเปล่าแค่นั้น

ประเด็นกล้าไม่กล้าผ่านไป มาถึงประเด็นชี้แจงทรัพย์สิน และตีเป็นมูลค่าของเงินนะครับ

หลังจากนั้นคุณควรลองปรึกษาเจ้าหน้าที่นะครับว่า หากลงบันทึกประจำวัน หรือแจ้งความแล้ว

จะนำใบนี้เพื่อไปขอข้อมูลเพิ่มจาก บจก.ดีบัสซ์ ได้เลยทันทีหรือปล่าว ปกติจะได้เลยนะครับ

แล้วนำเอกสารบันทึกประจำวันไปขอค้นข้อมูลจากทางบริษัทได้เลยนะครับ

อาจจะเรียกให้สละสลวยว่าขอความร่วมมือจากทางบริษัทน่ะครับ ให้ช่วยตรวจสอบผู้กระทำผิดในไอดีของคุณ

หลังจากได้ข้อมูลของผู้กระทำผิดแล้วให้นำข้อมูลนี้มาให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อแจ้งข้อหาให้กับผู้กระทำผิดครับ

เท่าที่ดูตอนนี้น่าจะมีไม่น้อยกว่า 4 ข้อหาน่ะครับ ละเมิด ลักทรัพย์ ยักยอกทรัพย์ หมิ่นประมาท

ลองดูครับ ถ้าไม่อยากรอทางเจ้าหน้าที่ของบริษัท ก็หายามากระตุ้นให้ทางบริษัทช่วยเราทางอ้อมหน่อย

ขอเอกสารจากเจ้าหน้าที่ตำรวจว่าเราได้มาลงบันทึกประจำวันไว้แล้ว และมีความประสงค์จะแจ้งความดำเนินคดี

กับผู้กระทำผิด เท่านี้หล่ะครับ คุณก็จะได้รับความร่วมมืออย่างดีจากทางดีบัสซ์(มั้ง)

woon_sunny woon_sunny woon_sunny woon_sunny

ขอแย้งนิดนึง ตำรวจ จะรับเรื่องเหรอครับ  g#002

http://www.lawyerthai.com/articles/it/037.php

การดำเนินคดีแพ่ง

ถ้าท่านประสงค์จะฟ้องคดีแพ่งท่านจะต้องฟ้องคดีต่อศาลครับ ศาลที่ท่านจะฟ้องได้ ก็คือศาลซึ่งมีอำนาจพิจารณาพิพากษาคดีแพ่งที่จำเลยมีภูมิลำเนาในเขตศาลหรือศาลที่มูลคดีเกิดขึ้นในเขตศาลครับ คือถ้าท่านรู้ว่าผู้กระทำผิดเป็นใคร ท่านก็ฟ้องศาลที่ผู้กระทำผิดมีภูมิลำเนาอยู่ครับ ถ้าไม่รู้ว่าใครทำ แต่แน่ใจว่าตัวเองเป็นผู้เสียหาย ความเสียหายเกิดขึ้นที่ไหนก็ฟ้องศาลที่มีเขตอำนาจในพื้นที่นั้นครับ ซึ่งในเรื่องเขตศาลนี้จริง ๆ ยังมีรายละเอียดมากมายครับ เช่น ในกทม. ก็มีหลายศาล แต่ละศาลก็รับผิดชอบพื้นที่เพียงไม่กี่เขตครับ รวมถึงถ้าเป็นคดีลิขสิทธิ์ก็ต้องฟ้องที่ศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศ ไม่ใช่ศาลแพ่งธรรมดาครับ ในรายละเอียดถ้าท่านประสงค์จะฟ้องคดีคงต้องปรึกษาทนายความจะดีที่สุดครับ เพราะถ้าไปฟ้องผิดศาลศาลท่านก็จะไม่รับฟ้องแล้วต้องเสียเวลาไปฟ้องใหม่ยังศาลที่มีเขตอำนาจอีกครับ สำหรับกรณีที่ท่านเห็นว่าความเสียหายที่ท่านได้รับเป็นมูลค่าไม่เกิน 40,000 บาท ตามกฎหมายเขาเรียกว่า "คดีมโนสาเร่" ครับ ท่านฟ้องร้องจำเลยต่อศาลได้โดยไม่ต้องใช้ทนายความครับ แต่ถ้าจะฟ้องก็คงต้องปรึกษากับนิติกร (เจ้าหน้าที่กฎหมาย) ประจำศาลถึงประเด็นในเรื่องแต่อำนาจศาลครับ

การดำเนินคดีอาญา

ถ้าท่านประสงค์จะดำเนินคดีอาญากับผู้กระทำความผิด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องลิขสิทธิ์ หมิ่นประมาทหรือเรื่องอื่น ๆ ท่านมีทางเลือก 2 ทางครับ คือแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ หรือ ฟ้องคดีเอง

1. แจ้งความ
การแจ้งความนี้ผู้เสียหายทำได้ทั้งในความผิดต่อส่วนตัวและความผิดอาญาแผ่นดินครับ ถ้าเป็นความผิดต่อส่วนตัวหรือความผิดอันยอมความได้ เช่นเรื่องลิขสิทธิ์กับหมิ่นประมาทนั้น การไปแจ้งความเขาเรียกเป็นภาษากฎหมายว่า " ร้องทุกข์" ครับ แต่ถ้าเป็นความผิดอาญาแผ่นดินที่ยอมความไม่ได้ การที่ไปแจ้งความเขาจะเรียกว่า "กล่าวโทษ" ครับ การร้องทุกข์หรือกล่าวโทษนี้ก็ต้องกระทำที่สถานีตำรวจในท้องที่ที่ผู้กระทำผิดมีภูมิลำเนา (กรณีที่ท่านรู้หรือสงสัยว่าใครทำผิด) หรือในท้องที่ที่ความผิดเกิดครับ ถ้าเป็นความผิดอันยอมความได้ท่านต้องแจ้งความกับตำรวจภายใน 3 เดือน นับแต่รู้ถึงการกระทำผิดและรู้ตัวกระทำผิดครับ มิฉะนั้นตำรวจเขาจะไปเอาผิดกับผู้ทำผิดไม่ได้ ส่วนถ้าเป็นคดีความผิดอาญาแผ่นดินก็มีอายุความนานกว่านั้นครับ ซึ่งจะสั้นยาวประการใดก็แตกต่างไปตามอัตราโทษครับ

เมื่อท่านไปแจ้งความกับตำรวจแล้ว ตำรวจก็จะทำการสืบสวนสอบสวนแล้วส่งสำนวนต่อให้อัยการครับ ถ้าอัยการเห็นมีพยานหลักฐานพอที่จะเอาผิดผู้กระทำผิดได้ก็จะสั่งฟ้อง ซึ่งอัยการจะทำหน้าที่เป็นโจทก็แทนท่านจนคดีเสร็จสิ้นครับ

2. ฟ้องคดีต่อศาล
กรณีที่จะฟ้องคดีต่อศาลได้โดยตรง ก็มีเฉพาะแต่ความผิดอันยอมความได้หรือความผิดต่อส่วนตัวเท่านั้นครับ ความผิดอาญาแผ่นดินท่านจะไปฟ้องคดีเองไม่ได้ต้องแจ้งความอย่างเดียวครับ ส่วนศาลที่จะฟ้องคดีได้หลักการก็เหมือนศาลในคดีแพ่งครับคือศาลที่จำเลยมีภูมิลำเนาในเขตศาลหรือศาลที่มูลคดีเกิดขึ้นในเขตศาลเพียงแต่ศาลที่จะฟ้องในกรณีนี้ต้องเป็นศาลที่มีอำนาจพิจารณาคดีอาญาเท่านั้นครับ ในกรณีของการละเมิดลิขสิทธิ์น่ะไม่มีปัญหา เพราะศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศมีอำนาจพิจารณาพิพากษาทั้งคดีแพ่งและคดีอาญาครับ

การฟ้องคดีต่อศาลโดยตรง ท่านก็ต้องฟ้องภายในอายุความ 3 เดือนนับแต่รู้ถึงการกระทำผิดและรู้ผู้กระทำผิดเช่นกันครับ เพราะในเรื่องความผิดต่อส่วนตัวนี้กฎหมายเขาถือว่ามีผลกระทบต่อส่วนรวมน้อยครับถ้าท่านปล่อยเวลาผ่านไปถึง 3 เดือนโดยไม่ทำอะไรกับผู้กระทำความผิดกฎหมายเขาก็เห็นว่าแสดงว่าท่านไม่ติดใจเอาความกับผู้กระทำผิดแล้วครับ

เป็นไงครับ ก็คงจะเป็นแนวทางให้ท่านผู้อ่านทราบเป็นเบื้องต้นนะครับว่าถ้าตกเป็นผู้เสียหายแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง ยังไงถ้าตกเป็นผู้เสียหายจริงๆ ก็ควรปรึกษากับนักกฎหมายหรือทนายความเพื่อความรอบคอบอีกครั้งหนึ่งก่อนตัดสินใจดำเนินคดีกับผู้กระทำความผิดนะครับ

--------------------------------------------------------------------------------

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
   ถ้าจะฟ้อง หรือจะทำอะไร ควรรีบดำเนินการครับ

คนเอาไปออกมาโชว์อย่างงี้มีอยู่ 2 ประเถท

1. รู้เท่า แต่ขาดไตร่ตรอง
 2. รู้เท่า และไตร่ตรอง

การแฮกตามตัวได้ก็จริง แต่ถ้าคนรู้เท่าและไตร่ตรอง แฮกจากไวไฟนอกสถานที่ได้ ต่อให้รู้ไอพีก็หาตัวไม่เจอ หาตัวตนไม่ได้ 

กรณีอย่างนี้เค้าไม่ได้ปาดหน้าเจ้าของไอดี แต่อยากปาดหน้าทีมงานเกมส์มากกว่า เพราะฉะนั้น จะทำอะไรต้องโดยไวครับ  ถ้าเป็นอย่างข้อ 1  ดำเนินการแล้วเอามาโชว์เพื่อเป็นเยี่ยงอย่างด้วยจะดีมาก แต่ต้องให้เจ้าของเป็นผู้เดินเรื่อง ลำพังทางเกมส์ไม่ได้เดือดร้อนอะไรมากมายกันเหตุการณ์นี้อยู่แล้ว แค่คิดวิธีป้องกันในอีกขั้นหนึ่ง เจ้าของต้องเดินเรื่องเอง 

ปิศาจ

หนึ่งเสียงที่สนับสนุนให้ แจ้งความครับ  เอาให้หนักให้เป็นแบบอย่าง  รับรองต่อไปเกมส์นี้พวกโกงจะลดลงเยอะเลย ถือว่าช่วยคนอื่นๆด้วยครับ

อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

v_xxx101_v

• Jr. Member
  • **
ถ้าเรื่อง ถึง ตำรวจ จริง บอกได้คำเดียวว่า   งานเข้าแล้วเด้อ เจ้าของกะทู้เอ้ย เตรียมตัวเตรียมใจ รับงานได้เลย g#004

Hamster

• **
อย่าปล่อยให้คนชั่วลองนวล  woon_sunny

เป็นกำลังใจให้คนที่โดน Hack ครับ g#031 g#031

วอท?

• เพลีย
  • มีปัญหาปะ ?
สนับสนุนให้แจ้งความ  g#031

ไงจ๊ะนกแปดหัว ไปนกไกลค่ะๆ

X-Burner

☜⊰⊹เนเน่⊹⊱☞

แจ้งความได้นะค่ะ
ถือว่าเป็นความผิดด้านละเมิดสิทธิส่วนบุคคลด้านข้อมูลจ้า
เจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานก็จะนัดจำเลยมาไกล่เกลี่ยคดี   ทีนี้จะได้เห็นโฉมหน้า เ ก รี ย น  ตัวเป็นๆกันซักที (ไม่มาก็โดนหมายจับค่ะ 555  g#004 )

ปล.ไม่ต้องกลัวว่าทางเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานจะไม่รับคดีนะค่ะ
ขนาดด่ากันในบอร์ดยังเอาไปแจ้งความได้เลย  (บอร์ดพันทิพไง)   #038
ตอนนี้เรียนปริญญาโทปีสุดท้ายนะค่ะ อาจจะไม่ได้ออนเป็นช่วงๆ...น้า...^_^

♫13ANK♫

• **
แจ้งความได้นะค่ะ
ถือว่าเป็นความผิดด้านละเมิดสิทธิส่วนบุคคลด้านข้อมูลจ้า
เจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานก็จะนัดจำเลยมาไกล่เกลี่ยคดี   ทีนี้จะได้เห็นโฉมหน้า เ ก รี ย น  ตัวเป็นๆกันซักที (ไม่มาก็โดนหมายจับค่ะ 555  g#004 )

ปล.ไม่ต้องกลัวว่าทางเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานจะไม่รับคดีนะค่ะ
ขนาดด่ากันในบอร์ดยังเอาไปแจ้งความได้เลย  (บอร์ดพันทิพไง)   #038

ถ้าจะแจ้งความตำรวจไทยต้องเลือกหน้าครับ(จริงๆนะ) ไม่งั้นต้องเงินถึงไม่งั้นงานไม่เดิน หายากมากตำรวจไทยที่จะช่วยเหลือจริงๆ

ประเทศไทยเป็นระบอบอุปถัมภ์ ไม่มียศไำม่มีตำแหน่งไม่ใช่คนรวยแต่เป็นเพียงชาวบ้านตาดำๆธรรมดาแจ้งความอะไรไปก็เงียบอย่างเซง

ปล.บอร์ดพันดริฟท์ครับ ไม่ใช่บอร์ดพันทิพ พวกที่ชอบดราม่ามักจะดริฟท์หายเข้ากลีบเมฆไปเลยครับเวลาโดนจับได้  #038 #038 #038

Drkneero

• Newbie
  • *
สนับสนุนให้แจ้งความ  g#031
ร่วมกันลงชื่อ เอาเอฟเฟกตี+ออก
ใส่ชื่อตัว+เซิร์ฟ

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=3183.0