GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

จากเหตุการณ์ที่อยู่ๆตัวละครของสมาชิกในกิลฟรีดอม หายไปจากไอดีโดยทีมงานเป็นคนดึงไป

pop_999

• Full Member
ถ้าสมมุติ ว่าถ้าให้ผมตัดสินนะ ผมจะขอดูว่า ผู้เล่นของอีกฝ่ายมีบัฟ เกราะคุ้มกายกันกี่คนแล้วมาพิจารณาว่า เค้า เหมาะที่จะ โดนข้อหาว่า เจตนา ใส่บัฟ เกราะคุ้มกายเพื่อ ใช้ ในสนามแข่งขันไหม ถ้ามีกัน เกินครึ่งทีม ก็ชัวส์คับ  ว่ามีเจตนา ที่จะลองเสี่ยงที่จะใช้ประโยชน์จากบัฟอาชีพอื่น แต่ถ้ามีแค่ คนสอง คนก็อาจเป็นแค่ความบังเอิญ 

โทษของคนโกง ก็ต้องปรับแพ้ แต่ ถ้าร้อง ขอให้ แข่งใหม่ ก็ดูเหมือนแฟร์นะ แต่ก็เหมือนกับ ถ้า ทำความผิดแล้วแค่ขอโทษก็หายกัน

แต่จะให้ชัวส์ๆ นะ ทีมงานผิดเต็ม ๆ  ระบบไม่ดี คนเป็นกรรมการ ก็ขาด ซึ่งความระเอียด รอบคอบ หรือเค้าเอาคนตาบอดมาเป็นธรรมการฟะ  g#030   

ยกเลิกมันให้หมดแหละ การแข่งบ้าอะไร บ้างทีม ยังไม่ได้แข่งเลย ก็ชิงที 3 เป็นอย่างน้อยแล้ว  g#030

pop_999

ถ้าสมมุติ ว่าถ้าให้ผมตัดสินนะ ผมจะขอดูว่า ผู้เล่นของอีกฝ่ายมีบัฟ เกราะคุ้มกายกันกี่คนแล้วมาพิจารณาว่า เค้า เหมาะที่จะ โดนข้อหาว่า เจตนา ใส่บัฟ เกราะคุ้มกายเพื่อ ใช้ ในสนามแข่งขันไหม ถ้ามีกัน เกินครึ่งทีม ก็ชัวส์คับ  ว่ามีเจตนา ที่จะลองเสี่ยงที่จะใช้ประโยชน์จากบัฟอาชีพอื่น แต่ถ้ามีแค่ คนสอง คนก็อาจเป็นแค่ความบังเอิญ 

โทษของคนโกง ก็ต้องปรับแพ้ แต่ ถ้าร้อง ขอให้ แข่งใหม่ ก็ดูเหมือนแฟร์นะ แต่ก็เหมือนกับ ถ้า ทำความผิดแล้วแค่ขอโทษก็หายกัน

แต่จะให้ชัวส์ๆ นะ ทีมงานผิดเต็ม ๆ  ระบบไม่ดี คนเป็นกรรมการ ก็ขาด ซึ่งความระเอียด รอบคอบ หรือเค้าเอาคนตาบอดมาเป็นธรรมการฟะ  g#030   

ยกเลิกมันให้หมดแหละ การแข่งบ้าอะไร บ้างทีม ยังไม่ได้แข่งเลย ก็ชิงที 3 เป็นอย่างน้อยแล้ว  g#030

เวง กด ผิดอันเข้ามาตอบผิดกระทู้ ขออภัยนะคับ ปรับผมแพ้ ก็ได้คับ ถ้าเรื่องแข่งตั้งกระทู้ ผมไม่รอบคอบ คับ ยอมรับไม่แก้ตัว
ว่าแต่มีกรรมการไหม  g#033

whatever

• Jr. Member
  • **
  • c
          woon_555 woon_555 woon_555
  ชี้โพลงให้กระรอก แล้วมันจะมีคดีเคสแบบนี้มาแบบไม่หยุดยั้ง
 คนที่ได้ประโยชน์จากช่องโหว่แบบนี้
 และคนที่ไม่ได้ประโยชน์จากช่องโหว่นี้

แม้ทีมงานจะออกมายืนยันว่า ผู้เล่นทำการแจ้งและส่งหลักฐานมาอย่างกฎระเบียบ ตามที่กฎิกาตั้งไว้
 แต่อย่าลืมว่า กฎระเบียบที่ทีมงานตั้งไว้ มันก็มีช่องโหว่ให้ทำความผิดกัน ยกตัวอย่าง การซื้อขายตัวระคร
 แต่มีอยู่ช่วงนึงที่ทีมงาน เปิดให้มีการโยกย้ายตัวระครข้ามไอดีได้ ทั้งๆที่กฎระเบียบก็บอกชัดๆว่าผิด
 แต่ด้วยระบบโยกย้ายตัวระครข้ามไอดีได้ ก็เท่ากับส่งเสริมให้มีการซื้อขายกับแบบเปิดเผยโดยที่ทีมงานไม่ได้สนใจลงมาดูแลซักเท่าไหล่
 ตัวอย่างในเคสที่เพิ่งเกิดขึ้น ผู้เล่นB ได้ขายตัวระคร ให้กับ ผู้เล่นC โดยใช้ช่องโหว่ของระบบโยกย้ายตัวระครแต่แล้ววันนึง
 ผู้เล่นB ได้แจ้งว่าตัวระครของเค้าถูกแฮ็คและได้ถูกย้ายไปอยู่ไอดีของผู้เล่นC โดยส่งหลักฐานยืนยันว่าเป็นเจ้าของตัวระครนี้อย่างชอบธรรม
 และทีมงานก็ได้ทำตามคำขอของผู้เล่นB ไปตามหลักฐาน
    เข้าประเด็น ผู้เล่นC เสียเงินไปฟรีๆพร้อมกับของที่เค้าหามาใส่ที่มีอยู่ในตัว เพราะตัวระครได้ถูกย้ายไปไอดีของผู้เล่นB ซึ่งขายให้กับผู้เล่นCไปแล้ว
 และในเมื่อมีการทำผิดกฎซื้อขายตัวระครกัน ทั้ง2ฝ่าย แต่ทำไมผู้เล่นC ถึงต้องมารับเคราะเพราะช่องโหว่บ้าๆนี้แต่เพียงผู้เดียวด้วยครับ

ยังงี้ผู้เล่นC เข้าข่ายหลอกลวงใช่มั้ยครับ และทีมงานก็มีส่วนร่วม(ทางอ้อม)ในการหลอกลวงของผู้เล่นB ด้วยใช่มั้ยครับ

ผู้พิภากษาเวลตักสินคดีใดๆก็ตาม เค้าไม่ได้ใช้กฎหมายบอกว่าใครผิดใครถูกอย่างเดียวน่ะครับ
 ผู้พิภากษาท่านต้องใช้ กฎหมาย ดุลพินิจ และ มโนธรรม ควบคู่กันไปด้วยน่ะครับ

อันนี้ โดนอะ   g#031

ไลท์จ้า g#004 g#004
ปกติเกมก็ไม่น่าเล่นอยุ่ละ เจอแบบนี้หน้าหงายจร้าพี่น้อง

coalapanda

• Administrator
ต้องขออภัยเพื่อนๆก่อนนะครับ ที่มาตอบกระทู้ล่าช้าตอนนี้

ผมได้แจ้งให้กับทางด้านจีเอ็มให้มาพิจารณากระทู้นี้แล้วครับ

คาดว่าจีเอ็มน่าจะชี้แจงภายในวันพรุ่งนี้นะครับ  woon_hurt woon_hurt

.P a t c h a :)

ต้องขออภัยเพื่อนๆก่อนนะครับ ที่มาตอบกระทู้ล่าช้าตอนนี้

ผมได้แจ้งให้กับทางด้านจีเอ็มให้มาพิจารณากระทู้นี้แล้วครับ

คาดว่าจีเอ็มน่าจะชี้แจงภายในวันพรุ่งนี้นะครับ  woon_hurt woon_hurt

ให้ว่องคะ ให้ว่อง
 G#007 G#007 G#007

เพื่อนทั่วไป เขาจะมองเห็นแค่ "คุณกำลังร้องไห้"
,,แต่...เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้ให้คุณ "คอยซับน้ำตา"

g#019 g#019 g#019

Ⓓr.™

• Newbie
    • www.musicmun.us
แยกเป็นสองประเด็นละกัน

1. เรื่องการซื้อ-ขายตัวละคร

2. เรื่องค่าย้ายตัวละคร (โซล)

ส่วนข้อนี้

ไอเทม ประมูล ต่างๆ มีสิทธิ์ ถูก ดึงหายไปจากตัวละคร ของผู้เล่นปัจจุบัน ได้ เพราะ ถ้ามีคนส่งสำเนาเอกสาร ไปให้ทีมงานว่า
เค้าเป็นผู้ประมูลได้ในสมัยก่อน แต่ ได้ทำตกทิ้งไว้ที่พื้นแล้วใครไม่รู้เก็บไป

คิดว่าทีมงานคงไม่รับแจ้งนะ ไร้สาระเกิน (ก็คุณโยนทิ้งเอง ใครมันจะไปตามเอาคืนให้)
ประเด็นสัาคัญที่ต้องการคําตอบคือ  ทีมงานมีสิทธ์อะไรย้ายตัวละครของผู้เล่นคนนึงไปให้กับผู้เล่นอีกคนนึง   อย่าหลงประเด็น

โทดที เห็นพิมพ์ยาวเกิน จับประเด็นไม่ถูก - -"

แยกเป็นสองประเด็นละกัน

1. เรื่องการซื้อ-ขายตัวละคร

2. เรื่องค่าย้ายตัวละคร (โซล)

ส่วนข้อนี้

ไอเทม ประมูล ต่างๆ มีสิทธิ์ ถูก ดึงหายไปจากตัวละคร ของผู้เล่นปัจจุบัน ได้ เพราะ ถ้ามีคนส่งสำเนาเอกสาร ไปให้ทีมงานว่า
เค้าเป็นผู้ประมูลได้ในสมัยก่อน แต่ ได้ทำตกทิ้งไว้ที่พื้นแล้วใครไม่รู้เก็บไป

คิดว่าทีมงานคงไม่รับแจ้งนะ ไร้สาระเกิน (ก็คุณโยนทิ้งเอง ใครมันจะไปตามเอาคืนให้)

อะไรมึงวะ เค้าตั้งเรื่องอะไรดูบ้าง

เสือกไรกรูไอเหี้ย แหม นิวบี้ซะด้วย

ผมนิวบี้ ผมก็ใส่ชื่อตัวละคร  ซิบมาได้

มรึุงจะเอาชื่อใครมาใส่ก็ได้ ถึงต่อให้เป็นตัวจริง กรูก็ไม่ได้มาเพื่อทะเลาะกับมรึง

กร๊ากกกก สนุกๆ ตั้งแต่เล่นบอร์ดมา พึงเคยเห็นเบลล่าด่า 555+

ประธานสมาพันธ์เลสเบี้ยนนานาชาติ

• จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็น ไทย มิเป็นทาสใครและมีน้ำใจล้นปริ่ม
น้องต้น กับเบลล่าอย่าเพิ่งทะเลาะกัน  ช่วยเพลงขนของหนีน้ำก่อน

ดูเธอ "สวยขึ้น" ผิดหู! ผิดตา! ..
 ตั้งแต่ไปเสริม "นอ" มา เธอสวยจริงๆ .. !!!

Ⓓr.™

• Newbie
ตกใจตรงเบลด่าเนี่ยแหละ - -''

เนอะท่าน ไม่เคยเห็นอะ ^^~)
คนโดนด่า ทำบุญจุดประทัดล้างซวยได้เลย คั่กๆๆๆ

น้องต้น กับเบลล่าอย่าเพิ่งทะเลาะกัน  ช่วยเพลงขนของหนีน้ำก่อน

นู๋ อยู่คอนโด ต้องขนอะไรหนีน้ำอีกไม่ทราบ -..-)

ประธานสมาพันธ์เลสเบี้ยนนานาชาติ

• จงภูมิใจเถิดที่เกิดเป็น ไทย มิเป็นทาสใครและมีน้ำใจล้นปริ่ม

นู๋ อยู่คอนโด ต้องขนอะไรหนีน้ำอีกไม่ทราบ -..-)

เพลงอยู่ชั้น 4 เองค่ะพี่เม  กลัวมันจะมิดดาดฟ้า  g#002

ที่สำคัญน้ำปะปาเริ่มมีกลิ่น อาบและคันมาก  ต้องผสมน้ำยาฆ่าเชื้อโรคไปเยอะๆ ไม่งั้นผื่นขึ้น 

ดูเธอ "สวยขึ้น" ผิดหู! ผิดตา! ..
 ตั้งแต่ไปเสริม "นอ" มา เธอสวยจริงๆ .. !!!

Ⓓr.™

• Newbie
บล้า ท่วมชั้น4 มันจมทั้งประเทศแล้วคะ ถึงไม่ท่วมก็ย้ายออกมาเหอ เค้าบ่นน้ำเน่ากันทั้งนั้น สระแล้วคันหัว การประปาเจือก ออกทีวีทุกช่องว่าสะอาดกินได้ แต่ รมต มันกินน้ำแร่ Perrier  g#016

บล้า ท่วมชั้น4 มันจมทั้งประเทศแล้วคะ ถึงไม่ท่วมก็ย้ายออกมาเหอ เค้าบ่นน้ำเน่ากันทั้งนั้น สระแล้วคันหัว การประปาเจือก ออกทีวีทุกช่องว่าสะอาดกินได้ แต่ รมต มันกินน้ำแร่ Perrier  g#016

g#016 g#016  ทีวีช่องไหนบอกน้ำปะปาสะอาดกินได้  ลองเปิดให้มันกินโชว์หน่อย   g#016 g#016 g#016   อาบน้ำทีนึกว่าอาบน้ำคลอง  นี่รอ แพไม้ไผ่จากท่านปลอด ประศพมารับกลับบ้านอยู่ค่ะ  g#009 g#009 g#009 จะล่องแพกลับบ้าน หรือมันจะออกทะเลหว่า   g#009 g#009

อาจารย์ ยุ่น

• Jr. Member
  • **
ผมกำลังติดตามเรื่องให้อย่างเร่งด่วน แต่ตอนนี้ขออธิบายเกี่ยวกับการปฏิบัติงานคร่าวๆ ก่อนนะครับ

1. การร้องเรียนใดๆ นั้น เจ้าของเรื่อง เจ้าของไอดีควรเป็นผู้ร้องเรียนด้วยตัวเองครับ คุณไม่สามารถแจ้งเรื่องแทนเจ้าทุกข์ได้ เพราะทีมงานจะให้ข้อมูลกับเจ้าของไอดีเท่านั้น แน่นอนว่าทางที่ถูกต้องควรแจ้งมาทาง Support ตามกฎ

2. กรณีแจ้งแฮ็คตัวละคร ย้ายตัวละคร ต่างๆ เหล่านี้ล้วนต้องใช้เอกสารประกอบด้วย ทีมงานจึงมีสิทธิ์ดำเนินการได้ แน่นอนว่าสำหรับเคสนี้ ผมจะกลับไปตรวจสอบในกรณีที่เจ้าของตัวละคร หรือเจ้าทุกข์แจ้งเรื่องผ่านทาง Support เข้ามาอย่างถูกต้องครับ

3. ในเคสนี้ การย้ายตัวละครจากไอดีเจ้าของเดิมไป เข้าข่ายการแจ้งแฮคได้ครับ นั่นหมายความว่าเจ้าของไอดีต้องส่งเอกสารยืนยัน แล้วถ้ามันถูกต้องตามเงื่อนไขทุกอย่าง ทั้งเรื่องเงินโซลที่เติมในไอดี และเรื่องระยะเวลาในการแจ้ง ทีมงานก็ต้องส่งมอบตัวละครคืนให้กับเจ้าของโดยไม่มีเงื่อนไขครับ

4. กรณีที่มีการซื้อขายตัวละครกันนอกรอบ อันนี้กฎบอกไว้อย่างชัดเจนว่ามันผิดกฎ หากมีหลักฐานพิสูจน์ได้ผมจะแบนทั้งคู่ และแน่นอนว่าถ้าไม่มีหลักฐานใดๆ ตัวละครจะถูกส่งคืนเจ้าของโดยไม่มีข้อยกเว้นครับ

ในการแจ้งแฮคนั้น ทีมงานจำเป็นต้องยึดตามหลักฐานแสดงความเป็นเจ้าของเป็นสำคัญครับ เพราะการซื้อขายกันนอกรับนั้นมันผิดกฎอยู่แล้ว ถ้าไม่ยึดกฎตามนี้ ผมคงจะเปิดรับแจ้งแฮคให้เพื่อนๆ ไม่ได้อย่างแน่นอน การอยู่รวมกันเป็นหมู่ ทุกคนต้องอยู่ภายใต้ "กฎ" ครับ ดังคำที่ว่า "บ้านมีกฎบ้าน เมืองมีกฎเมือง"

อย่างไรก็ตาม ผมได้ทำการแบนไอดีตัวละครดังกล่าวไว้แล้วชั่วคราว เพื่อรอการตรวจสอบ พรุ่งนี้ผมจะแจ้งผลให้เจ้าทุกข์ทราบ และหากเจ้าทุกข์จะนำมาเล่าสู่กันฟังที่บอร์ดนี้ ก็เป็นสิทธิ์ที่เค้าพึงกระทำได้ครับ

ปล. ระวังเรื่องการใช้คำไม่สุภาพด้วยนะครับ ถ้าคุยกันด้วยเหตุผลผมก็รับฟังเสมอ แต่ถ้ามาด้วยอารมณ์ ผมก็ขออนุญาตอ่านผ่านไปในบัดดล

ด้วยคารวะ
ย.ยุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2011, 00:42:49 โดย อาจารย์ ยุ่น »

สรุป ตัวโดนแบน ของสลายกลายเป็นเศสข้อมูล โอ้เยี่ยม g#008
จะโดนแบนได้ไงอ่ะ ก่อนเลิกเล่นครีมยกตัวละครให้มิ้นท์เอง
ถ้าจะกลับมาเล่นแทนที่จะบอกกันดีๆ นี่เอาเซ็ตทองในตัวไปด้วย  g#025
เหอะๆ  มิ้นท์มานยังนับถือ เรียกว่าพี่ทุกคำ  ทำกันได้