GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ลงทุนกับเกมอสุราตอนนี้คุ้มไหมคับ

jeabzaa008

• Newbie
  • *

yazakazukii

• Newbie
  • *
ตอบตามประสาคนเลิกเล่นไปราวๆ 2 ปีแต่ยังตามข่าวอยู่นะครับ
ถ้าลงทุนในเชิงธุรกิจ ผมว่าไม่ ok ครับ เพราะเกมนี้เอื้อให้ผู้เล่นใหม่จริงๆน้อยเกินไป (ได้เงินเริ่มต้น 1000 บิลล่า นั่งรถไฟได้รอบเดียวหมด วิ่งออกไปด้านนอกไม่รู้อิโหน่อิเหน่ก็โดนเกรียนหน้าเมืองตบตาย)
ทำให้ผู้เล่นที่เล่นเกมอสุราจริงๆมักเป็นผู้เล่นที่เก่า และเก๋าเกม คนเหล่านี้มักมีของที่ดีอยู่แล้ว(ทำให้คิดขายของตีบวกไม่ค่อยออก) และเวลตัน(รับปั๊มเวลไม่ค่อยได้)

แต่ถ้าคิดจะลงทุนเพื่อความสนุก
ตามสะดวกครับ แต่ให้ทำใจว่ามันไม่ใช่เกมอสุราที่เรารู้จักนะครับ ให้คิดเสียว่าเราเริ่มเล่นเกมใหม่ที่เราไม่มีข้อมูลเลยดีกว่า
เพราะเกมนี้ไม่มีความเสถียรในหลายๆด้าน สมัยก่อนเนื้อมังกรอสุราผัด อาจเป็นของดี พอถัดมาอีกปี อาจเป็นของที่คนไม่ใช้
เมื่อก่อนเราบ้าพลังล่าเกลือหาเงินกัน ตอนนี้เกลือทำได้แล้ว กระดองต่างหากที่เป็นที่ต้องการ(ตอนนี้ยังต้องการกระดองอยู่ไหนนะครับ ฮ่ะๆ)
คือเรียนรู้ใหม่หมด!!!

อ้อ สุดท้าย ด้านสกิลและของยังขาดๆเกินๆอยู่นะครับ ถ้าไม่อยากเคืองทีหลังแนะนำเล่นเผ่าอสุราครับ
ตอนนี้ยังเชื่อว่ามันยังไม่แก้ในด้าน
-ลงทุนน้อยกว่า แต่เก่งกว่ามนุษย์
-แม้ตอนนี้ได้ยินว่ามนุษย์จะใช้ผลึกได้เช่นเดียวกะอสุรา แต่เหมือนว่าผลึกเอื้อกับสกิลอสุรามากกว่ามนุษย์อยู่ดี
-จิตน้อยกว่า แต่ + Status มากกว่า

สู้ๆเน้อ

ว่างๆ

• Newbie
  • *
ตอบตามประสาคนเลิกเล่นไปราวๆ 2 ปีแต่ยังตามข่าวอยู่นะครับ
ถ้าลงทุนในเชิงธุรกิจ ผมว่าไม่ ok ครับ เพราะเกมนี้เอื้อให้ผู้เล่นใหม่จริงๆน้อยเกินไป (ได้เงินเริ่มต้น 1000 บิลล่า นั่งรถไฟได้รอบเดียวหมด วิ่งออกไปด้านนอกไม่รู้อิโหน่อิเหน่ก็โดนเกรียนหน้าเมืองตบตาย)
ทำให้ผู้เล่นที่เล่นเกมอสุราจริงๆมักเป็นผู้เล่นที่เก่า และเก๋าเกม คนเหล่านี้มักมีของที่ดีอยู่แล้ว(ทำให้คิดขายของตีบวกไม่ค่อยออก) และเวลตัน(รับปั๊มเวลไม่ค่อยได้)

ตามสะดวกครับ แต่ให้ทำใจว่ามันไม่ใช่เกมอสุราที่เรารู้จักนะครับ ให้คิดเสียว่าเราเริ่มเล่นเกมใหม่ที่เราไม่มีข้อมูลเลยดีกว่า
เพราะเกมนี้ไม่มีความเสถียรในหลายๆด้าน สมัยก่อนเนื้อมังกรอสุราผัด อาจเป็นของดี พอถัดมาอีกปี อาจเป็นของที่คนไม่ใช้
เมื่อก่อนเราบ้าพลังล่าเกลือหาเงินกัน ตอนนี้เกลือทำได้แล้ว กระดองต่างหากที่เป็นที่ต้องการ(ตอนนี้ยังต้องการกระดองอยู่ไหนนะครับ ฮ่ะๆ)

อ้อ สุดท้าย ด้านสกิลและของยังขาดๆเกินๆอยู่นะครับ ถ้าไม่อยากเคืองทีหลังแนะนำเล่นเผ่าอสุราครับ
ตอนนี้ยังเชื่อว่ามันยังไม่แก้ในด้าน
-ลงทุนน้อยกว่า แต่เก่งกว่ามนุษย์
-แม้ตอนนี้ได้ยินว่ามนุษย์จะใช้ผลึกได้เช่นเดียวกะอสุรา แต่เหมือนว่าผลึกเอื้อกับสกิลอสุรามากกว่ามนุษย์อยู่ดี
-จิตน้อยกว่า แต่ + Status มากกว่า

สู้ๆเน้อ

MOT

• Newbie
  • *

สู้ๆเน้อ

คือไม่สนับสนุนผู้เล่นใหม่ยังไงหรอ มีไอเทมโซล30วันให้กับตัวใหม่ มีบัตรเดินทางฟรีให้นะรู้รึป่าวเอ๋ย มียาขามีฮึดสู้ยาคูณ มีกล่องเวลที่อัพเดตมาใหม่กดแล้วจะได้ยามากด
 ถ้าจะหาตังก็แค่เข้ากิจกรรมพิรุธ
ไม่สนับสนุนผู้เล่นใหม่ยังไงหรอ woon_huh woon_huh

MOT

• Newbie
  • *
อยากจะลงทุน สละเวลาไปดูตัวอย่างในกลุ่มอสุราในเฟสนะ เขาทำอะไรมั้ง ก็เห็ฯประกาศรับวิ่งจิตวิ่งc3 อยู่นะ
แล้วคิดเองว่าคุ้มกับเวลาไหม ส่วนตัวไม่รู้เพราะเล่นเอาสนุกเฉยๆ

yazakazukii

• Newbie
  • *
ตอบเรื่องไม่สนับสนุนผู้เล่นใหม่นะครับ
-เรื่องบัพพี่นี่คุ้นๆว่าเคยผ่านตาครับ และเรื่องรถไฟฟรีอันนี้ไม่ทราบจริงๆ เพราะตอนผมเล่นถ้าจำไม่ผิดคือมีกล่อง VIP 7 วันมั้งนะครับ
แต่ปัญหาร้ายแรงที่ผมกล้าบอกว่าเกมนี้ไม่สนับสนุนผู้เล่นใหม่ มีดังนี้ครับ

1.ระบบ PK
จริงๆในอดีต(อันไกลโพ้น) สังคมเกมนี้เคยดีมากครับ ช่วยเหลือกัน พากันไปเวล ให้ของ แต่ 2 ปีก่อน สังคมมันไม่ใช่แบบนี้เลย(ถ้าตอนนี้เปลี่ยนไปในทางที่ดีผมก็ดีใจกะเกมด้วยนะครับ)

เนื่องจาก การจะเวลให้ไวนั้นต้องเปิดระบบ PK อ่า....ก็ตามสไตล์ผู้เข้มแข็งรอดอ่ะนะครับ
แต่คนเพิ่งเล่นมันจะเข้มแข็งอิท่าไหน เดินเวลอยู่ดีๆ(ถ้ามีคนลากเวลให้ก็ถือว่าโชคดีไป) เจอพวกมือเก๋าเดินผ่าน เกรียนหน่อย คันมือก็ยิงเราตาย ok ครั้งแรกยังไม่เท่าไหร่ อาจจะงงๆ อะไรหว่า พอเดินมาใหม่โดนยิงตายอีก ซึ่งเหตุเหล่านี้เกิดขึ้นจากการคันมือ อย่าสอยคนบ้าง หรือเป็นการจองแมพเก็บเวล แม้กระทั่งบางคนเก็บกดจากการสู้อาชีพหนึ่งๆไม่ได้ ก็เอาความแค้นนั้นมาลงกับเด็กเวลน้อย

พอโดนแบบนั้นบ่อยๆมันน่าเคืองนะครับ คือโดนมอนตบตายยังไม่เคืองเท่าคนตบ ถ้าใครเป็นผู้เล่นใหม่โดนตบตายเป็นสิบๆครั้งแล้วบอกว่าเฉยๆผมยอมรับเลยว่าใจคุณแข็งแกร่งมาก 555+ สำหรับผมแล้วผมรู้สึกว่ามันเสียเวลา

ผมเคยเสนอจีเอ็มแล้วว่าสำหรับผู้เล่นใหม่ควรมีบัพพิเศษ เช่น "หนูไม่สู้คน" ทำให้ได้ Exp เท่ากับตอนเปิด PK แต่ไม่สามารถฆ่าหรือโดนฆ่าได้ บัพนี้มีผล 30 วันหรือจนกว่าจะจุติ/ดึงจิต เพื่อให้ผู้เล่นใหม่ได้มีเวลาเข้าใจระบบเกม ไม่ใช่ว่าฉันต้องรีบเก่งให้ไวที่สุด จะได้ไม่โดนฆ่า และทำให้ค่ากรรมส่งผลที่แรงขึ้น เช่น เวลาซื้อขายของโดนภาษีแรงขึ้นตามสัดส่วนค่ากรรม ไอเท็มเพิ่มพลังส่งผลน้อยลง หรือผู้ที่มีค่ากรรมเยอะมากๆจะเดินเข้าเมืองไม่ได้ เพื่อลดการฆ่ากันในแมพทั่วไป   แต่ก็นะครับ ไร้เสียงตอบรับอย่างสิ้นเชิง

2.ระบบเควส
เกมนี้ในอดีตเราเคยปูพื้นเควสกันสนุกสนานมากครับ คือเควสมีความฮาของมัน (ไม่รู้ว่ายังมีไหมนะครับ อิตาคนแคระหลังเหมืองที่รับของราคาถูกกว่าร้านค้า แต่ตุ๋นเราซะเปื่อย) มีเรื่องมีราวเชื่อมโยงระหว่าง NPC คนเล่นเกมแนวนี้ถ้าเป็นสาย RPG แท้ สิ่งที่ต้องทำคือการสำรวจ NPC ครับ แต่ในปัจจุบัน(ล่าสุดสองปีก่อน) พบว่าเควสตามเมืองต่างๆให้ผลตอบแทนน้อยครับ ที่พอใช้ได้ก็น่าจะพวกเควสนักล่าล่ะมั้ง อีกทั้งเมื่อจุติหรือจิต เราต้องมาทำเควสใหม่อยู่ดี ทำให้"คนรู้เกม" จะไม่เสียเวลาไปกับเควสทั่วๆไปครับ บางคนจุเต็ม จิตเต็ม ไม่เคยทำเควสเมืองเลยก็มี

เรื่องนี้ผมเคยเสนอจีเอ็มไปว่าเราควรเพิ่มรางวัลตอบแทนให้สมน้ำสมเนื้อกว่านี้ครับ อาจจะไม่ใช่รางวัลเป็นของสวมใส่หรือไอเท็มเพิ่มพลัง อาจจะเพิ่มในส่วนอีโม ชุดแฟชั่น พวกไอเท็มใช้แล้วทิ้ง(อย่างแหวนขนลิง) หรือการเคลือบสถานะอาวุธให้สร้างความผิดปรกติได้ จีรับปากว่าจะเอาเข้าที่ประชุม แล้วก็เงียบหายไป

3.ระบบบาลานซ์ตัวละคร
อันนี้คนบ่นเยอะครับ คนเล่นสักพักจะรู้ว่าคนกะเผ่า ความเก่งไม่เท่ากันเลย
เทียบให้เห็นเลยนะครับ
Berserker กับ คนทรง
เวล 41 คนทรงปล่อยชิกิฆ่าบอสได้แล้วนะครับ (ได้ยินว่าตอนนี้ชิกิฆ่า จะไม่ใช่คนทรงฆ่ารึเปล่านะ แต่น่าจะแก้ปัญหาได้ด้วยการที่พอบอสใกล้ตายก็เปิดเสาเดียวแทน)
ในขณะที่ฝั่งมนุษย์ ให้จุ 6 เลยอ่ะ เวล 41 ใครไปสดบอสได้บ้าง ไม่ต้องพูดถึง Berserker เลยครับ ด้านเก็บเวลเอาตัวมันให้รอดก่อน อย่าเพิ่งไปพูดถึงบอส

ถ้าเราจะบอกว่า เบอมันสายเวลที่ไหนเล่า มันสาย PVP งั้นก็ขอดูเบอเซิร์กเวล 60 กะคนทรงเวล 60 ตีกันนะครับ ผมว่าคงรู้คำตอบ

เกมใช้วิธีแก้โดยการยัดของเทพอัดเข้าไปในช่วงท้ายๆ ซึ่งถ้าลงทุนเติมเงิน หรือสายขยันหาตังจัดๆ จะหาเหล่าอาวุธเทพมาใช้ได้ ซึ่งนั่นทำให้การตีบอสสบายขึ้น
ฝั่งคนนี่ของถึงจริงๆน่าจะตีได้ทุกอาชีพมั้งนะครับ ส่วนฝั่งอสุรา ไม่แน่ใจ แต่ก็นะ กว่าเราจะไปถึงจุดนั้นได้ ถ้าเล่นเองก็หืดขึ้นคอหน่อย

แต่หลังๆไม่เห็นบ่นเรื่องคนทรงกันนะครับ ไปบ่นเรื่องขุนศึกแทน = =!!

ระบบบาลานซ์ผมว่าเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนและปรับยากมากครับ อันนี้เข้าใจทีมงานว่าคงใช้ความพยายามเหมือนกันแม้จะปรับไม่ถูกทางไปบ้าง เกาไม่ถูกที่คันบ้าง
แต่ก็ถือว่ามีความพยายามทำออกมาและแสดงให้เราเห็นความคืบหน้าบ้าง

4.การโกงเกรียนที่แก้ปัญหาไม่ได้
ในการเดลของ เรื่องเดลลบ 0 หลายๆคนคงเคยได้ยินแล้วนะครับ จะมาด่าว่าคนโดนว่าทำไมไม่รอบคอบ ไม่ดูให้ดี ก็พอจเข้าใจอยู่
แต่อย่าลืมนะครับ ในมุมมองของผู้เล่นใหม่
"ใครจะไปทราบได้ว่าสังคมเกมจะเสื่อมทรามได้ขนาดนี้"
"เรามองเห็นการโกงเป็นเรื่องที่ผู้เสียหายไม่รอบคอบเอง?"

และผมเคยเอาเรื่องนี้ไปเสนอจีเอ็มครับ ซึ่งเสียงตอบรับของคุณ GM(ขอสงวนชื่อ) ได้ตอบกลับมาว่า
"การแลกเปลี่ยนเป็นความสมัครใจของผู้เล่นเองนะคะ ไม่สามารถเอาผิดได้ค่ะ"

เฮ่ย!!! จีครับ การแลกเปลี่ยนโดยที่อีกฝ่ายไม่ได้รับของหรือเงินอย่างที่ตกลงไว้มันเรียกโกงไม่ใช่เหรอครับ สมัยก่อนผมเลิกเล่นคนโกงเต็มบ้านเต็มเมืองมาก
จะหวังพึ่งพา GM ที่มีหน้าที่คล้ายตำรวจคอยรักษาความสงบเกม กลับได้ยินคำตอบที่น่าเจ็บปวดเช่นนั้น

"ไม่เป็นไรครับจีเอ็ม ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมไปเล่นเกมอื่นก็ได้ครับ"

ก็ราวๆนี้ครับ ยาวหน่อย แต่ผมว่าผู้เล่นใหม่ที่เจอ 3-4 อย่างที่ว่ามานี่ น้อยคนนักที่จะเล่นต่อนะครับ

adisonta22

• Newbie
  • *

MOT

• Newbie
  • *
นานเจอทีอ่ะPK มีใบเปิดแมพให้เปิดเวล ไม่มีปัญหา

เรื่องเควสไม่สนอ่ะ ไม่ได้สนเนื้อเรื่องเล่นmmorpgมาคุยกับคนไม่อยากคุยกับnpc ไม่ได้เป็นคนชอบเนื้อเรื่อง อันนี้แล้วแต่รสนิยมอย่าเอามาอ้างถึงเลย

การโกงเขาก็แก้มาตลอดนะ  ระบบมันให้ยืนยันให้เช็คดูทำสีของเงิน เหลือก็แต่สติของผู้เล่นอ่ะ จะมาอ้างด่าGMตลอดเลยรึไง

ส่วนบาลานซ์เขาก็พยายามแก้กันอยู่นะ่  ชวงนี้ก็มีให้เสนอความคิดเห็น แล้วRPGมันก็ต้องหาทางให้ตัวเทพขึ้นอยู่แล้วปะ จะไม่ให้แรงจูงใจเลยรึไง

คือเอาจริงนะ นายยกตัวอย่างแบบไม่ดีอ่ะ คือห่างไปสองปีไม่ค่อยรู้อะไรก็ไม่ต้องพยายามบ่นขนาดนั้นก็ได้ เขาพัฒนากันมาเยอะแล้วนะ

A+

• Personal ID 🔐
  • Jr. Member
  • **
แต่เมื่อก่อนมันมีอยู่นะ ไอเทมที่มีพีเคแล้วคนอื่นตีไม่ได้  ถ้าจำไม่ผิด ชื่อไอเทมหนูไม่สู้ 1 ชม. ไรนี้แหละ  กดแล้วจะได้รับบัฟบ๊อดด้วย 5555

1.ระบบ PK
จริงๆในอดีต(อันไกลโพ้น) สังคมเกมนี้เคยดีมากครับ ช่วยเหลือกัน พากันไปเวล ให้ของ แต่ 2 ปีก่อน สังคมมันไม่ใช่แบบนี้เลย(ถ้าตอนนี้เปลี่ยนไปในทางที่ดีผมก็ดีใจกะเกมด้วยนะครับ)

เนื่องจาก การจะเวลให้ไวนั้นต้องเปิดระบบ PK อ่า....ก็ตามสไตล์ผู้เข้มแข็งรอดอ่ะนะครับ
แต่คนเพิ่งเล่นมันจะเข้มแข็งอิท่าไหน เดินเวลอยู่ดีๆ(ถ้ามีคนลากเวลให้ก็ถือว่าโชคดีไป) เจอพวกมือเก๋าเดินผ่าน เกรียนหน่อย คันมือก็ยิงเราตาย ok ครั้งแรกยังไม่เท่าไหร่ อาจจะงงๆ อะไรหว่า พอเดินมาใหม่โดนยิงตายอีก ซึ่งเหตุเหล่านี้เกิดขึ้นจากการคันมือ อย่าสอยคนบ้าง หรือเป็นการจองแมพเก็บเวล แม้กระทั่งบางคนเก็บกดจากการสู้อาชีพหนึ่งๆไม่ได้ ก็เอาความแค้นนั้นมาลงกับเด็กเวลน้อย

พอโดนแบบนั้นบ่อยๆมันน่าเคืองนะครับ คือโดนมอนตบตายยังไม่เคืองเท่าคนตบ ถ้าใครเป็นผู้เล่นใหม่โดนตบตายเป็นสิบๆครั้งแล้วบอกว่าเฉยๆผมยอมรับเลยว่าใจคุณแข็งแกร่งมาก 555+ สำหรับผมแล้วผมรู้สึกว่ามันเสียเวลา

ผมเคยเสนอจีเอ็มแล้วว่าสำหรับผู้เล่นใหม่ควรมีบัพพิเศษ เช่น "หนูไม่สู้คน" ทำให้ได้ Exp เท่ากับตอนเปิด PK แต่ไม่สามารถฆ่าหรือโดนฆ่าได้ บัพนี้มีผล 30 วันหรือจนกว่าจะจุติ/ดึงจิต เพื่อให้ผู้เล่นใหม่ได้มีเวลาเข้าใจระบบเกม ไม่ใช่ว่าฉันต้องรีบเก่งให้ไวที่สุด จะได้ไม่โดนฆ่า และทำให้ค่ากรรมส่งผลที่แรงขึ้น เช่น เวลาซื้อขายของโดนภาษีแรงขึ้นตามสัดส่วนค่ากรรม ไอเท็มเพิ่มพลังส่งผลน้อยลง หรือผู้ที่มีค่ากรรมเยอะมากๆจะเดินเข้าเมืองไม่ได้ เพื่อลดการฆ่ากันในแมพทั่วไป   แต่ก็นะครับ ไร้เสียงตอบรับอย่างสิ้นเชิง

yazakazukii

• Newbie
  • *
อ้างถึง
ข้อความโดย: adisonta22
« เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 13:25:22 » ใส่การอ้างถึงคำพูด
เลิกเหี้ยไรกุเห็นมึงยืนตลาดทุกวัน yaguza

ฮ่ะๆ ท่าจะจำคนผิดแล้วล่ะครับ ตัวละครผมชื่อ Iodine ครับ แล้วขายไปแล้ว

ปล.ชื่อผม Yazakazuki แปลว่าเหล้าสังเวยครับ ไม่ใช่ยากูซ่า  woon_555

yazakazukii

• Newbie
  • *
นานเจอทีอ่ะPK มีใบเปิดแมพให้เปิดเวล ไม่มีปัญหา

เรื่องเควสไม่สนอ่ะ ไม่ได้สนเนื้อเรื่องเล่นmmorpgมาคุยกับคนไม่อยากคุยกับnpc ไม่ได้เป็นคนชอบเนื้อเรื่อง อันนี้แล้วแต่รสนิยมอย่าเอามาอ้างถึงเลย

การโกงเขาก็แก้มาตลอดนะ  ระบบมันให้ยืนยันให้เช็คดูทำสีของเงิน เหลือก็แต่สติของผู้เล่นอ่ะ จะมาอ้างด่าGMตลอดเลยรึไง

ส่วนบาลานซ์เขาก็พยายามแก้กันอยู่นะ่  ชวงนี้ก็มีให้เสนอความคิดเห็น แล้วRPGมันก็ต้องหาทางให้ตัวเทพขึ้นอยู่แล้วปะ จะไม่ให้แรงจูงใจเลยรึไง

คือเอาจริงนะ นายยกตัวอย่างแบบไม่ดีอ่ะ คือห่างไปสองปีไม่ค่อยรู้อะไรก็ไม่ต้องพยายามบ่นขนาดนั้นก็ได้ เขาพัฒนากันมาเยอะแล้วนะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ดีใจที่ได้อ่านความเห็นของคุณ ทำให้รู้สึกว่าอสุรามีการพัฒนาการเหมือนกัน
ช่วงที่ผมเลิกไปมันน่าจะเรียกว่าช่วงยุคมืดเลยล่ะครับ ตอนนั้นผมคิดว่าอีกไม่นานอสุราคงปิดตัวด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่องโกง ถ้าตอนนี้มีการปรับแก้แล้วก็ดีครับ
ซึ่งในสมัยผม ผู้เล่นใหม่ไม่ทันเกมมีเยอะครับ พวกสายเฝ้าตลาดมักไม่ค่อยพลาดหรอก ประเด็นที่ผมเลิกจริงๆก็เพราะคำตอบจีเอ็มแหละครับ
คือโลกความจริง เราเจอการโกงเราก็ไปแจ้งความได้ครับ แต่โกงในเกม แจ้งจีเอ็มทำไมคำตอบกลายเป็นว่าเพราะผู้เล่นผิดที่ไม่ตรวจให้ดีล่ะครับ อันนี้ผมไม่ ok จริงจัง
หวังว่าตอนนี้คงไม่เป็นเช่นนี้นะครับ

ถ้าทำให้ไม่พอใจก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
อย่างที่คุณพูดไว้ ผมไม่ได้เข้ามานานมาก ยุคสมัยมันอาจกลับมาเป็นแนวทางที่ควรจะเป็นแล้วก็เป็นได้ ต่อไปจะพยายามศึกษาระบบมากกว่านี้ครับ
 woon_sunny woon_sunny

Bio

• Newbie
  • *
แนะนำไห้ลองอ่านกระทู้อื่นๆเเล้วพิจารณาเอาเลยว่าควรลงทุนกับมันไหม แล้วจะได้คำตอบ