GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

สวรรค์คนหายเพราะปรับui และอื่นๆ ??? เรามาหาทางออกกัน !!!

-GonG-

• Jr. Member
  • **
หาเงินลำบากครับตอนนี้ ขนาดดรอบแรร์99 มายังขายไม่ออก แรร์ก็ต้องมาจุติอีก แผ่นวินญานก็หายาก ดรอบไม่ใช่ง่ายๆ บอสเรียกได้ไม่เหมือนเก่าแล้ว คือ จะทำให้ลำบากไปไหน แรร์ก็กาก ทำให้คนเล่นใหม่มันเก่งขึ้นง่ายๆหน่อย ไม่ใช่เวลแทบตายแพ้เทพเติมเงินเพิ่งเล่น

มาช่า เชื่อฉันเถอะ

• misowXD
  • **
    • Superlative Сasual Dating - Genuine Females
มันคงหาทางกันยากแล้วละ เพราะถ้าเป็นกิจกรรมธรรมดาทั่วๆไป
เราคิดได้ ทางนั้นก็น่าจะคิดได้ แต่ปัญหาคือจะคิดได้หรือเปล่าเท่านั้นเอง

มันก็ดีน้ะที่ต้องการช่วยฟื้นฟู แต่เรื่องบางอย่างมันก็ยากเกินกำลังของเราไป อย่างที่ ZoDiC บอกไว้
ไม่มีโฆษณา ไม่มีการพัฒนา บักไม่แก้ ไม่มีการรับผิดชอบอะไร ไม่มีการหาแนวทางใหม่ ที่แย่สุดก็คือ มีเด็กเส้นจีเอ็ม

ส่วนเรื่อง UI มันก็อาจจะไม่ชินนะสำหรับคนที่อยู่มา 7-8ปี แบบเรา แต่ก็อย่าลืมว่าคนทุกคนมีลักษณะนิสัยที่ต่างกัน บางคนอาจจะเฉยๆ บางคนอาจจะหงุดหงิด บางคนอาจจะพอใจ หรือไม่บางคนก็อาจจะเกลียด UI ใหม่นี้เลยก้ได้
แต่ทุกคนสามารถปรับเปลี่ยนการใช้ UI ได้ แค่เค้ามาลองเล่น มาลองใช้เหมือนที่ได้บอกมา แต่ปัญหาคือ

" เราจะชวนคนอื่นๆยังไง ในเมื่อบริษัทยังไม่จัดการโฆษณา หรือเชิญชวนอะไรเลย "

การแจกของหน้าเฟส การจิดกิจหน้าเพจ ดูก็รู้ว่ามันคือการดึงคนเก่าให้กลับมา ปัญหาคือมันใช้ไม่ได้ผล
ในเมือมันใช้ไม่ได้ผล ทำไมไม่ดึงคนใหม่มาละ ??

-GonG-

• **
คนใหม่มา ปัญหาเกิด ตอนนี้มีจุติ 6 รอบ มีดึงจิตของแต่ละอาชีพอีก 8-14 รอบ คนใหม่ยังไงก็ลำบากครับ จะหาเงินจากไหนมาซื้ออาหาร ยาเวล ของเวล มันตื้อๆไปนะ ขนาดคนเก่ายังหาตังกันลำบาก การงานก็ยากขึ้น หลายอย่างจิปาถะ

Jimmy'

• Full Member
+1 สวรรค์หาเงินยากมากเพราะซื้อขายไม่ค่อยออก คนน้อยมากกกก

pattawarow

• Newbie
  • *
การงานอาหารกับนู/หมุด ยังพอมีคนซื้อ เพราะต้องกินต้องใช้ การงานอื่นๆตายเรียบ ลองทำตัดเย็บ 11 ไป 12 หมดไปพันกว่าเอม เลยเลิกทำ จบข่าว

Wildman

• Hidden Master
การงานอาหารกับนู/หมุด ยังพอมีคนซื้อ เพราะต้องกินต้องใช้ การงานอื่นๆตายเรียบ ลองทำตัดเย็บ 11 ไป 12 หมดไปพันกว่าเอม เลยเลิกทำ จบข่าว
ใช้ เมื่อก่อนเคยหวังว่าจะทำ โมนีแต็กมาใช้ เจอปรับแบบนี้ หมดเลย แค่เอาระดับก้ไม่รู้จะหาเงินจากไหนมาทำละ งานฟอกหนังจะเต็มแล้วเชียวไม่มีปัญญาทำต่อหาเงินไม่ไหว

จีเอ็มโรโล่

• โรโล่ไงจะใครละ!!
  • Moderator
หลังจากปรับแพทใหญ่ เอาระบบuiใหม่มาลง ปรับเซทพื้นฐาน ปรับการงาน ที่เป็นจุดประสงค์หลักในการเล่นขอใครหลายๆคนออก และแก้ไขปรับใหม่
ต้องเข้าใจว่าเกมส์เปิดมานานมากแล้ว ผู้เล่นมีจุดประสงค์ในการเล่นต่างกัน แต่เล่นปรับซะใหม่ยกแผง ทำให้เหมือนเป็นฟางเส้นสุดท้ายของใครหลายๆคน
ขาดลง ก็เลยพากันเลิกเล่นเยอะมาก ส่วนใหญ่ก็เป็นผู้เล่นเก่าทั้งนั้น คนใหม่ก็ไม่เพิ่ม คนเก่าก็เลิก ทำให้ผู้เล่นเซิฟสวรรค์ขนาดนี้แทบจะนับคนได้ วอแทบไม่มีคน                   
หรือมีก็ไม่เกิน20คน นี่ร่วมทั้งเซิฟแล้วนะครับ กิจกรรมต่างๆคนก็น้อยมาก ร้านขายของนี่นับคนได้เลย อันนี้คือปัญหาหลักที่เซิฟสวรรค์เจอในตอนนี้

ผมอยากได้การแก้ปัญหาหรือทำอะไรที่มันเป็นแนวทางที่จะกลับมาเล่นเกมส์ได้สนุกอีกครัั้ง ผมขอออกความคิดเห็นเลยละกัน
1. ร่วมเซิฟกับพิพบ หลายคนอาจจะสงสัย แล้วทำไมต้องร่วมละ?
    คำตอบ ก็เพราะตอนนี้ เซิฟสวรรค์ไม่มีแรงจูงใจให้คนที่เลิกไปแล้วกลับมาเล่น ปกติคนก็ไม่ได้เยอะมากเหมือนช่วง2-3ปีก่อน แต่พอมาปรับแบบนี้คนรับไม่ได้ พากันเลิกเล่น
             บางคนเห็นเพื่อนที่ครบกันมาเล่นด้วยมา เลิกเล่นก็เลิกตาม หรือชวนกันย้ายไปเล่นเกมส์อื่น ที่มันเสถียรกว่าและน่าจะสนุกกว่า ในเมื่อคนมันไม่ได้เยอะมาก
             ก็ควรจะจับร่วมกันซะเพื่อความอยู่รอดของพวกทีเหลือ ไม่ใช่ออนมาวันๆ นั่งเล่นไม่มีเพื่อน ไม่มีคน ในเมื่อสิ่งที่เป็นแรงจูงใจในการเล่นมันไม่มี ใครมันจะอยากออน
             เกมส์จริงมั้ย? ยิ่งช่วงนี้ใครที่ออนเล่นสวรรค์จะรู้เลย พวกที่อยู่รอดที่เหลือบางคนเหมือนมารอเล่นแค่วอจริงๆ แล้วก็ออกเกมส์ไปทำอย่างอื่นแทน เพราะมันไม่มีอะไร
             ให้ทำแล้ว

2. หากิจกรรมใหม่มาลงเพิ่ม / การต่อสู้กันระหว่างเซิฟ ? และสงครางชิงปราสาท ?
    ผมขอยกตัวอย่าง เมื่อสมัยก่อนปีนึงจะมีการต่อสู้ระหว่างเซิฟเกิดขึ้น แต่การสุ้แบบสมัยก่อนผมว่ามันนานเกินไปคับ ปีนึงมีครั้งนึงมันไม่ตอบโจทและไม่สนุก

2.1 การแก้ไข ผมอยากให้มีกิจกรรมระหว่างเซิฟ เพื่อเพิ่มความสนุกขึ้นของเซิฟสววรค์และพิพบ โดยการเอากิลที่ครองบ้าน4หลัง มาสู้กันที่เซิฟเป็นกลาง
         ทุกอาทิดสุดท้ายของเดือน โดยการเก็บแต้มของกิลที่ครองปราสาท ที่ได้คะแนน4อับดับแรกสูงสุด บางคนอาจงงแล้วทำไมต้อง4 ก็เพราะมันมีบ้าน4หลังให้ยึด
         คือเอาง่ายๆจะมีกิจกรรมระหว่างเซิฟทุก1ครั้งต่อเดือน ซึ่งผมคิดว่าไม่เร็วหรือช้าเกินไป 

2.2 ในเมื่อมีกิจกรรม ก็ควรต้องมีของรางวัล อย่างเช่น กิลที่ชนะในสงครามชิงปราสาทระหว่างเซิฟ คนในกิลนั้นจะได้บัฟที่คนอื่นไม่สามารถมีได้ เป็นเวลา1อาทิด
          ยกตัวอย่าง ได้รับบัฟตี+เพิ่มอีก10-20% หรือ ได้บัฟเพิ่มดวงวิญญาณ200% หรือ ได้ประกายดาวจากกิจกรรมBoss World 10-50อัน แต่ต้องใช้กุญแจทอง   
          ในการเปิดกล่องถึงจะได้เพิ่มจากเดิม หรือ อำพัน/อีเทอ เท่าไรก็ว่ากันไป รางวัลขอเน้นที่มีประโยชต่อส่วนร่วมในกิลไม่เน้นได้เปรียบจากการได้ค่าพลังเพิ่มตัวละคร
          เพราะเดี๋ยวมันจะกระทบหลายๆอย่างในเซิฟจริง ที่ตัวละครนั้นๆได้บัฟอาจได้เปรียบจนเกินไปจากค่าพลังที่เพิ่มให้ตัวละคร (ขอยกตัวอย่างแค่นี้ละกันครับ)

2.3  รูปแบบการวอร์ คือ มีบ้าน1หลังหรือ2หลัง ให้กิลของแต่ละเซิฟแย่งชิง มีเวลาวอร์1ชม. กิลใดที่สามารถครอบครองได้นานที่สุด จะถือว่าเป็นผู้ชนะตอนจบ

นี่คือการแนะนำและทางออกของผมที่อยากบอกทีมงาน ลองเอาไปคิดดูกันครับ ใครมีความคิดเห็นไรก็แชร์กันครับ

ขอบคุณสำหรับขอเสนอแนะครับผม จะเอาไปแจ้งทีมงานรับทราบ และหาออก หรือปรับปรุงเกมให้นะครับ
ถ้าเพื่อนๆ มีแนวทาง หรือข้อเสนอแนะก็เสนอกันเข้ามาได้ เลยครับผม  woon_sad1 woon_sad1
ช่องทางแจ้งปัญหา
แชทพูดคุยกับทีมงานคลิ๊ก
แจ้งปัญหากับทีมงานคลิ๊ก

จีเอ็มโรโล่

• Moderator
  ผมอยากให้ปรับการงานมาเป็นแบบเดิมมากกว่า เพราะตั่งแต่มีค่าใช้จ่ายเข้ามา ก้เรียกได้ว่าคนหายแทบหมด จากที่เคยเห็นตัวละครมากมายเดียวนี้แทบไม่มีถึงจะรู้ว่าเป็นคนเดียวกันก้ตาม เพราะตอนนี้ทำไปก้ไม่คุ่้มเสียเลย กว่าการงานจะตันจนทำของออกมาขายได้ราคาที่ตั้งมันก้แพงจนคนไม่ซื้อ เพราะคนแทบไม่มีแล้ว อย่างน้อยขั้นตอนการเตรียมการก้ยังตี ตอนประกอบค่อยเสียก้ได้  ที่แล้วก้แล้วไป สำหรับผมผมไม่เรียกร้องหรอก
 แต่ก็นะ จีมันเคยโผล่หัวมาอ่านมั้งรึป่าว ก้ไม่รู้  คิดแล้วเศร้า
อันนี้ผมขอถามเป็นข้อมูลหน่อยครับ การลดไอเทมในการสร้าง แต่เพิ่มบิลล่าในการคราฟไม่โอเครใช่ไหมครับ
คือผู้เล่นสามารถสะดวกที่จะหาวัตถุดิบมาคราฟ มากว่าใช้บิลล่าใช่ไหมครับ

จีเอ็มไม่สวย

• GAMEINDY Supporter
เกมมันไม่มีอะไรดึงดูดไงครับ โฆษณา ยังไม่มีเลย เกมอื่น เขาก็เปิดมาพอๆกับ อสุรา อย่าง PB SF ถึงจะเป็นคนละแนว แต่เขามีโฆษณา ตลอด มีอะไรมาดึงดูดผู้เล่นตลอด
นี่อะไร จะเทพต้องเติมเท่านั้น ดูอย่าง อาวุธตู้สิ แต่ละอย่าง ใครมีก้ได้ เล่นใหม่ 1 เดือน ไม่ต้องมีสเต็ปมาก แค่มีนูตู้ อันเดียว เก่งกว่าคนที่เล่นมา 10 ปี ที่ไม่ใช้นูตู้เสียอีกเกมแบบนี้หรอที่จะทำให้คนกลับมาเล่น เกมที่ต้องเติมเท่านั้นถึงจะเทพ เกมที่ ต้องเติมวื้อแม้กระทั่ง ยาวิ่ง เกมที่ บัคเยอะแยะไม่ยอมแก้ เกมที่เด็กเส้น ครองเกม และสุดท้ายเกมที่ จีเอ็มตอแหลว่าไม่มีเด็กเส้น

ใจเย็น ๆนะคะ คุณ ZoDic  ทางจีเอ็มได้ชี้แจงไว้หมดแล้วนะคะ ว่าจีเอ็มชุดนี้ไม่มีเด็กเส้นแต่อย่างใด รบกวนใช้คำสุภาพด้วยนะคะ เพราะคนที่พูดคือจีไม่สวยเองค่ะ ^^

Wildman

• Hidden Master
  ผมอยากให้ปรับการงานมาเป็นแบบเดิมมากกว่า เพราะตั่งแต่มีค่าใช้จ่ายเข้ามา ก้เรียกได้ว่าคนหายแทบหมด จากที่เคยเห็นตัวละครมากมายเดียวนี้แทบไม่มีถึงจะรู้ว่าเป็นคนเดียวกันก้ตาม เพราะตอนนี้ทำไปก้ไม่คุ่้มเสียเลย กว่าการงานจะตันจนทำของออกมาขายได้ราคาที่ตั้งมันก้แพงจนคนไม่ซื้อ เพราะคนแทบไม่มีแล้ว อย่างน้อยขั้นตอนการเตรียมการก้ยังตี ตอนประกอบค่อยเสียก้ได้  ที่แล้วก้แล้วไป สำหรับผมผมไม่เรียกร้องหรอก
 แต่ก็นะ จีมันเคยโผล่หัวมาอ่านมั้งรึป่าว ก้ไม่รู้  คิดแล้วเศร้า
อันนี้ผมขอถามเป็นข้อมูลหน่อยครับ การลดไอเทมในการสร้าง แต่เพิ่มบิลล่าในการคราฟไม่โอเครใช่ไหมครับ
คือผู้เล่นสามารถสะดวกที่จะหาวัตถุดิบมาคราฟ มากว่าใช้บิลล่าใช่ไหมครับ
ถูกต้องครับ เพราะการคราฟด้วยบิลล่านั้น มันส่งผลกับผู้เล่นระดับกลาง ล่าง และหน้าใหม่ ซึ่งการหาเงินนั้นไม่ง่าย ไม่ว่าจะทำเควสหรือ เก็บขยะขาย รายได้จากการขายขยะมันสวนทางกับการใช่ค่าใช่จ่ายในการคราฟเกินไปครับ และทำให้การเข้าถึงการงานยากมากเกินที่จะทำครับ เพราะเอาแค่ทำผ่านระดับจนถึง 16 นั้น อัตราการใช้บิลล่ามันไม่ตำกว่าพันเอ็มเลยครับ ซึ่งทำมาแล้วอัตราการขายนั้นต่ำมาก มันไม่คุ่ม อย่างที่มีความเห็นในเรปบนๆว่า การงานควรใช้แค่เวลากับความพยายามก็พอครับ เพราะมันทำให้ผุ้เล่นทุกคนสามารถที่จะทำได้ และเข้าถึงครับ

aekkaratza

• Newbie
  • *
ขอบคุณทีมงานที่เข้ามาอ่านครับ อย่างน้อยก็ยังรู้ว่าพวกคุณยังสนใจอยู่
งดด่า งดดราม่าจ๊ะ เน้นแลกเปลี่ยนความคิดทำให้การเล่นมันสนุกขึ้น ไม่ใช่แย่ลง
แล้วจะต้องให้มันแย่ยิ่งไปอีก หาทางออกเพื่อให้เล่นสนุกขึ้นกว่าเดิมดีกว่านะ

jib001

• **
    • นิยายของกระผมครับ
ใช่่เลยครับ การงาน เดี๋ยวนี้เป็นสิ่งที่เข้าถึงได้ยาก ใครมันจะอยากมาเล่นครับ ผู้เล่นเก่า เงินถุงเงินถัง ก็คงไม่ใช่ปัญหา มีทุนทำ
แต่ผู้เล่นหน้าใหม่ๆละ ที่เค้าอยากจะหาเงิน จะเอาทุนที่ไหนมาทำ กว่าจะผ่านแต่ละระดับได้ หมดหลายเอ็ม ลำพังแค่หาซื้อไอเทมใส่ไปเวล ซื้อยาคูน ซื้ออาหาร ก็ลำบากแล้ว เพื่อนในลิสที่เป็นผู้เล่นหน้าใหม่ๆ ทยอยหายไปจากการงานนี่แหละ เขาบอก ทำไม่ไหว ทุนหมด จีเอมก็คิดแค่ว่าจะเอาเงินออกจากระบบยังไง ผลกระทบมันก็เกิดกับผู้เล่นทุกคน ผู้เล่นระดับสูงก็กระเทือนน้อยหน่อย แต่ผู้เล่นระดับกลาง-ล่าง โดนเต็มๆ บางคนถึงกับเอาต้วไม่รอด อยู่ไม่ได้ เขาก็ต้องเลิกไป จะเล่นยังไงละ ในเมื่อมันมองไม่เห็นอนาคต ตอนนี้มันมาถึงยุคที่เงินฝืดมากๆ บอกตรงๆนะว่า เงินในตัวที่มีอยู่ ผมยังไม่อยากใช้เลย ก็มันไม่รู้จะหามาเติมยังไง
ทางออกที่อยากเสนอ
1. ยกเลิกการเสียเงินในการทำการงานออกทั้งหมด ไม่ว่าขั้น 1 2 หรือแม้แต่ 3 การงานมันต้องใช้แค่เวลา+ความพยายาม แค่นั้นพอ
2. บอสในเซตจุุติ อย่าให้มันยุ่งยากมาก สำหรับคนที่เล่นเทร อยากหาเงินด้วยวิธีอื่นบ้างที่ไม่ใช่เก็บขยะขายร้าน
เอาแค่ 2 ข้อนี้พอ ทำให้ได้ก่อน ส่วนเรื่องสมดุลอาชีพนู่นนี่ ไม่อยากพูดถึง มันเป็นเรื่องของผู้เล่นระดับสูงที่จะห้ำหั่นกัน แต่อย่าลืมนะครับว่า มีแต่ผู้เล่นระดับสูงในเซิฟ แต่ไม่มีผู้เล่นระดับกลาง-ล่าง มันก็ไปไม่รอด ก็อย่างที่เห็นกันทุกวันนี้แหละ ลองนึกถึงปีระมิดสิ มันควรเป็นยังไง

ก็อย่างว่าแหละ คงได้แค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันแหละครับ เพราะทีมงานเขาไม่มาอ่านอยู่แล้ว เขาไปได้ฐานผู้เล่นใหม่ในโมบายแล้ว พีซีก็ปล่อยไปตามยถากรรม  g#003 g#003 g#003

+1 ครับ

ทุกวันนี้ผมเลิกเล่นไป ก็เพราะการปรับระบบการงานนี่ล่ะ

ใช่ครับ

ผมเป็นพวกสายอึดครับ มีความสุขในการหาไอเทม หาวัตถุดิบมาคราฟท์ครับ

แต่ผมไม่รวยไง ลำพังไปตีมอนส์เป็น 2-3 ชม. ผมได้มาแค่ไม่เท่าไหร่

พอปรับมาใช้เงินแบบนี้ จบครับ

ผมนี่เลิกเล่นเลย
เมื่อ 1 คนโง่ มาเจอ 1 คนเหงา เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
Undefined Love...รัก...ไร้คำจำกัดความ
<<Click

จีเอ็มโรโล่

• Moderator
เมื่อวานทางทีมงานได้ปรับเงินในการใช้ทำการงานให้ลดลง 90% แล้วเน้ออออ
ถ้าเพือนๆ ยังมีประเด็นอื่นๆ เสนอแนะ พูดคุยเพิ่มเติมก็สามารถพูดคุยกันได้ครับผม   g#019

poom0024

• **
เมื่อวานทางทีมงานได้ปรับเงินในการใช้ทำการงานให้ลดลง 90% แล้วเน้ออออ
ถ้าเพือนๆ ยังมีประเด็นอื่นๆ เสนอแนะ พูดคุยเพิ่มเติมก็สามารถพูดคุยกันได้ครับผม   g#019
gm ออนเกมแปปๆมันก็หลุดตลอด ผมมีปัญหามากเลยอะเพราะออนตัวในคุกเวลาก็ไม่ลดสักทีจะให้เฝ้าตลอดก็ไม่ได้หรอกคับ น่าจะไม่ต้องออนแบนสักกี่วันก็นับไปเลยอะ

จีเอ็มไม่สวย

• GAMEINDY Supporter
gm ออนเกมแปปๆมันก็หลุดตลอด ผมมีปัญหามากเลยอะเพราะออนตัวในคุกเวลาก็ไม่ลดสักทีจะให้เฝ้าตลอดก็ไม่ได้หรอกคับ น่าจะไม่ต้องออนแบนสักกี่วันก็นับไปเลยอะ

เดี๋ยวเสนอให้นะคะ