GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เล่นชาร์ป..แบบ THE-COOL ชาร์ปตัวจริงอย่าพลาด

โพลล์

คิดยังไงกับบอร์ดชาร์ปกันเอ่ย?

ไม่ชอบ ==*
เฉย ๆ งั้น ๆ ==
ชอบ ๆ  ^^

THE-COOL

• Full Member
g#031 g#031มาแล้วคับกระทู้ชาร์ป  g#040 THE-COOL g#040
เพื่อนๆ ชาวชาร์ปทุกคน ทั้งมือใหม่ และขั้นเทพ เชิญมาแชร์ ประสบการณ์กันได้เลยคับ
g#031 g#031

เนื่องจากบอร์ดเก่ากระทู้เล่นชาร์ปแบบ THE-COOL มีชาร์ปมือเก่า+ใหม่ ให้ความสนใจและติดตามแลกเปลี่ยนและแชร์ความคิดกันมากมาย
เกินความคาดหมาย กระทู้ใหม่นี้เลยขอใช้ชื่อกระทู้เดิมแล้วกันนะคับ จะได้จำกันง่ายๆ

THE-COOL

g#025ทบทวนความจำกันนิดนึงครับ ชาร์ปสายยิงไวมือใหม่นะครับ
สำหรับคนที่ชอบเล่นแบบเก็บเลเวลธรรมดาเรื่อยๆ g#032

น่าเสียดายบอร์ดเก่าเข้าไม่ได้แล้ว ยังไม่ได้ย้ายข้อมูลมาบอร์ดใหม่เลย พิมพ์ใหม่เลยละกันคับ
 g#025คาเดท ทักษะ
1.โกยแนบ
2.สู้ยิบตา

g#022เรนเจอร์ ทักษะ
เรียนกับนัยตาเหยี่ยว
1.ชำนาญใช้ธนู      10
2.เพิ่มระยะยิง         5
3.แม่นราวจับวาง     5
4.ยิงปูพรม             5 (ปูพื้นเอาไว้เก็บเลเวลตอนเป็นชาร์ป)

เรียนกับลูกเป็ด ทักษะ
1.โจมตีจุดสำคัญ         5
2.พริ้วไหวดุจสายลม    10 (เอาไว้หลบม่อนตอนลากหมู่คู่กับรัศมีตะวัน)
พริ้วไหวดีกว่าหมอกควันเพราะมันทักษะติดตัว ไม่ต้องคอยกดหมอกควันให้เมื่อยมือ

g#003สเตตัสตอนเป็นเรนเจอร์
อัพ DEX กับ VIT คู่กันไปคับ
ช่วงเป็นเรนเจอร์จะใช้การเก็บเวลแบบกินขนมปังนมสดคู่กับสกิลสู้ยิบตา
จึงต้องเน้นความแม่น+เลือด สักหน่อย
สายนี้ตอนสอบชาร์ปจะยากสักหน่อยนะคับเพราะไม่มีสกิลแม่นธนู เลยต้องอาศัยโป๊ะจากสู้ยิบตายิงเอา
แต่ก็ไม่ยากเท่าไรเพราะเดี๋ยวนี้เทคนิคการสอบมีเยอะสำหรับผมใช้ผอบเลเวลสูงๆตีแทนเลย แล้วตัวเองแจมเอา
สำหรับคนไม่มีผอบ กินขนมปังแบบแพค 3 ชิ้นไปเลยจะได้ฟูไวๆ หาพระไปช่วยบัพด้วยก็ดีคับ
ธนูที่ใช้ควรเป็นธนูเรนเจอ เลเวล 34 นะ หรือ ธนูไม้วอนัทก็โอเคยิงแรงใช้ได้ หรือมีธนูไหนดีกว่านี้ก็ใช้เลยคับ
แต่อย่าใช้ธนูฝึกหัด...

g#040ชาร์ป ทักษะ
ที่จะสอนเป็นการเรียนแบบเน้นการเก็บเลเวลและเอาไว้ใช้บู๊ตอบโต้ป้องกันตัวแบบรวดเร็วยามมีภัย
สายสุด HOT (รัศมีตะวัน+เล็งจุดตาย) สำหรับผมคิดว่าสายนี้ดีที่สุดแล้วคับสำหรับชาร์ปชู้ดเตอร์
เพราะใช้เก็บเลเวลได้ไว และสังหารคู่ต่อสู้ได้รวดเร็วจิงๆ(สำหรับสายที่ไม่ถึกมากนะ)
รูปแบบเฉพาะตัว
1.เพิ่มความเร็วในการยิง     5
ทักษะสังหาร
1.นัยตาเหยี่ยว                  5
2.รัศมีตะวัน                     5 (ท่าหากินเก็บเลเวลไวคู่กับยิงปูพรม)
ทักษะการเล็ง
1.ความชำนาญการเล็งธนู    5
2.เล็งสกัดความเคลื่อนไหว  3 (เรียนทางผ่าน)
3.เล็งสกัดการโจมตี           3 (เรียนทางผ่าน)
4.เล็งเปิดเกราะ                 3 (เรียนทางผ่าน)
5.เล็งจุดตาย                    5 (ท่าหากินคับคู่ต่อสู้ไม่เก่งจิงดอกเดียวจอดถ้าไม่จอดรัศมีตะวันซ้ำ)
ทั่วไป 
1.สมาธิ ขั้นสูง                  5

ทั้งหมด 39 เหรียญ เหลือ 1 เหรียนเลือกลงแล้วแต่ชอบเลยครับลงก้าวลมกรดเท่ๆก็ได้
ส่วนตัวผมจะไม่เรียนก้าวลมกรดนะคับเพราะประโยชน์ที่ได้น้อยเกินไปแต่ถ้าชอบเหลือ 1 เหรียญ
ลงเรียนก็ตามใจครับ ครบ 40 เหรียญพอดีครับ

g#009การอัพสเตตัส
ชาร์ปมือใหม่
อัพ Agi 60
     Dex เท่าที่จะอัพได้ หากตันแล้วอัพต่อไม่ได้ให้เอาเหรียญมาอัพ
     Vit   คู่กันไป

#038ชาร์ปที่จุหลายรอบ
     มีเหรียนอัพสเตตัสมากที่สเตตัสชาร์ปจำเป็นก็มี
     agi+dex+vit+luk 4 อย่างนี้เองครับ
     ตามหลักแล้วควรอัพ agi ให้ได้ความไว 216 ก่อน
     ตามด้วยความ dex-vit-luk ตามลำดับ
     str สายยิงเร็วไม่ควรหลงไปอัพเลยครับเพราะมันสวนทางกันกับสายการเล่น
     ส่วน int เวชก็ไม่มีผลกับทักษะสกิลของชาร์ป..

ส่วนชาร์ปที่เลเวลสัก90+ แล้วคิดว่าจะไม่จุและไม่ค่อยได้เวลอยากเปลี่ยนมาเล่นสายโหดๆ
ก็สามารถใช้สิทธิ์การรีฟรีได้เลยครับ เปลี่ยนแค่ทักษะเรนเจอ

เรนเจอร์ ทักษะ
เรียนกับนัยตาเหยี่ยว
1.ชำนาญใช้ธนู      10
2.เพิ่มระยะยิง         5
3.แม่นราวจับวาง     5
4.แม่นธนู            10           

เรียนกับลูกเป็ด ทักษะ
1.โจมตีจุดสำคัญ         5
2.พริ้วไหวดุจสายลม     5
  จุดประสงแค่เปลี่ยนจากยิงปูพรมที่ใช้เก็บเลเวล มาเป็นแม่นธนูเอาไว้เก็บคู่ต่อสู้แทน
  อยู่ตามแมบปกติท่าแม่นธนูอาจจะไม่ทันการเพราะใช้ระยะร่ายเวช แต่ถ้าลงมาสู้กันในแบท
  (เล็งสกัดเคลื่อนไหวได้) ท่าแม่นธนูมีประโยชน์ที่ช่วยเก็บสายถึกๆได้ดีทีเดียวคับ  #038 g#031 g#031

ข้อมูลจากประสบการณ์การเล่นสายยิงไวจริงๆ ไม่มีกั๊กครับ THE-COOL อยากเห็นชาร์ปทุกคน
โลดแล่นอยู่ในอสุราอย่างภาคภูมิ...  g#024 g#024 g#031 g#031

THE-COOL

g#004 g#004 ขออภัยอย่างแรง ไปเปิดบอร์ด ผิดโซน ถึงว่าไม่มีใครไปเยี่ยมบอร์ดเลย  g#004 g#004

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ

THE-COOL

g#031อืม รู้สึกจะมีกระทู้ชาร์ป อีกกระทู้นึง ของคุณเมฆ เทพสายยิงแรง(คอร์แบท) คอแบทเทิลเข้าไปเข้าไปคุยได้เลยนะ g#031

Lizzie~WindRunner

• Jr. Member
  • **
  • >Oop~I Did it agian<
 woon_shock อ้าว สายยิงไวอะค่ะ หลงไปบอร์ดนู้นตั้งนาน woon_shock

ชาป ดาวดึงส์ค่ะ อิอิ
ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250 (ทีมงานจะพิจารณาภาพที่โพสประกอบอีกครั้ง เป็นเชิงข้อมูลของอสุราหรือเปล่า ก่อนที่จะแก้ไข)

PimeR~♥

• **
  • ปล่อยวาง..~♥

THE-COOL

g#017จะตอบหรือแนะนำเฉพาะทางที่ผมถนัดนะคับ g#040(สายยิงไว) g#040 จะไม่มีหลักการอะไรมาก
เน้นจากประสบการณ์จริงที่เล่นชาร์ปมา
ขอ..งดตอบคำถามเกี่ยวกับอาชีพอื่นนะคับเพราะเล่นชาร์ปเป็นอย่างเดียว g#004
(แต่ถ้าเรื่องฆ่าอาชีพอื่น ก็พอตอบได้เล็กน้อย) #038 #038

_KesuHime_

• **
  • โก๊ะวันล่ะนิด จิตแจ่มใส

• **
 woon_555  ท่านอาจารย์ค่ะ

อัพเอจิ 99 ความไว ยิง 5 ใส่สร้อยเทพ อสูรสงคราม ต่อเนื่องถึง 216 ไหม และ มีตัวเลขม่วงเด้งไหม

รู้สึกว่าเวลายิง มีจังหวะหน่วงนิดๆ ไหมค่ะ ทำไม เรามี อะ ลองแล้ว ค่ะ
ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250 (ทีมงานจะพิจารณาภาพที่โพสประกอบอีกครั้ง เป็นเชิงข้อมูลของอสุราหรือเปล่า ก่อนที่จะแก้ไข)

oh_RaymonDD

ของเเนวทาง เล่นชาร์ปยิงไว สายpvp เเบบ สุ้เเอส +เบลดได้นะคับ
ขอระเอียดยิบปานยิปซีเลยนะคับ ขอบคุนคับ

ชาวสปาตัน

THE-COOL

woon_555  ท่านอาจารย์ค่ะ

อัพเอจิ 99 ความไว ยิง 5 ใส่สร้อยเทพ อสูรสงคราม ต่อเนื่องถึง 216 ไหม และ มีตัวเลขม่วงเด้งไหม

รู้สึกว่าเวลายิง มีจังหวะหน่วงนิดๆ ไหมค่ะ ทำไม เรามี อะ ลองแล้ว ค่ะ

อัพ agi 99 ความไวระดับ 5
ใส่สร้อยเทพอสูรสงครามถึงครับความไวถึง 216 แน่นอน g#040
ที่จริงอัพความไวระดับ 3 ก็พอแล้วคับจะได้ความไว 215 ไม่มีความแตกต่างกับ 216 หรอกคับ
แล้วที่ว่าหน่วงเวลา หน่วงแบบไหนอ่ะมันไม่มีเงื่อนไขอะไรเกี่ยวกับหน่วงเลยคับน่าจะรู้สึกไปเองนะ
เพราะเล่นแบบใส่สร้อยอสูร ผมเองก็เล่นอยู่(เอาไว้บู๊)  #038
ส่วนเลขสีม่วงดูคนให้ความสนใจกันจัง โดยส่วนตัวผมตัวเลขม่วง
ถึงมันจะมีผลกับอะไรสักอย่างแต่มันก็เป็นค่าเพียงเล็กน้อยเท่านั้น (แต่น่าจะมีเด้งอยู่แล้วล่ะ)
สายยิงไวเน้นยิงสดหนัก+โป๊ะแรง ..เบอจุ 6 ถ้าฟูไม่ดีก็ร่วงมาแล้วคับ.. #038

• **
 woon_sad1แล้วตกลงมัน ได้ 216 ไหมค่ะ  woon_sad1
 มีรูปแปะโชว์ไหมค่ะ จะได้รี เลย woon_555

THE-COOL

ของเเนวทาง เล่นชาร์ปยิงไว สายpvp เเบบ สุ้เเอส +เบลดได้นะคับ
ขอระเอียดยิบปานยิปซีเลยนะคับ ขอบคุนคับ

ชาวสปาตัน

g#040ชาร์ปสายยิงไวก็อัพตามที่โพสนี่แหละคับ..ชาร์ปสู้แอสได้ตามธรรมชาติอยู่แล้วคับ
ไม่เห็นจะต้องกังวลอะไรเลยคับสายเรนเจอร์เหมือนกันเลือดพอๆกันแอสหลบเยอะจิง
แต่ชาร์ปก็แม่นโคตๆ เหมือนกัน  g#037หลบยังไงก็ไม่พ้น ที่แพ้ส่วนมากน่าจะโดนเล่นงานก่อนมากกว่า
เหมือนกันคับแอสถ้าโดนชาร์ปก่อนก็เดี้ยงเหมือนกัน..อาจจะแพ้บ่อยเพราะซี3 พันธมิตร ของแอส
แต่มันก็มีทางแก้ โดยใช้เทียนไขทุกอย่างก็จะกลับมาเหมือนเดิมเหมือนแอสไม่มีซี3 หนำซ้ำซี 3 จะทำร้ายแอสเองเพราะ
ช่วงวาบหายไป 2 วิแอสจะโจมตีไม่ได้ กลับกัน 2 วิที่วาบหลบ ชาร์ปยิงเข้าทุกดอกเพราะมองเห็น(ใส่เทียน) #038

ส่วนเบลคสายดาบใหญ่รักษาระยะห่างไว้ดีๆสเต็ปเท้าไม่ตก ก็ไม่มีไรน่ากลัวคับ(อยู่ในแบทยิ่งปราบง่าย) เล็งแล้วส่องโลด #038
ปัญหาอยู่ตรงสายดาบคู่..ที่มีสกิลติดมึน ระยะพุ่งได้ไกล..อันนี้ก็เป็นปัญหาอยู่พอสมควร g#014แต่ถ้าอยู่ในแบทเล็งได้ก่อนก็ไม่มีไรน่ากัว
อยู่ที่จังหวะการรักษาระยะของคนเล่นคับ
สายไฟเตอร์เขาเกิดมาเพื่อชน ถ้าเราชนด้วยโอกาสชนะน้อย(การป้องกัน+เลือด สายนี้เขาพร้อมกว่าเรา)
การที่จะเอาชนะมันต้องใช้เทคติกครับ(ไม่ใช่เทคนิคนะ) เทคติก คือมันต้องชนะด้วยเล่ คับสำคัญอยู่ที่สเต็ปเท้าอย่าตกครับ
รักษาระยะให้มั่น..ตอดยิงไปเรื่อย (รัศมีตะวัน+จุดตาย)ไม่มีร่ายเวช ฉะนั้นตอดยิงไปได้จนมันตายแหละคับ
ถ้ามันมีพระช่วยฟูก็อย่าไปเสียเวลาชนด้วยคับ g#036 เพราะเทคติกเราจะใช้ไม่ได้ผล #038
โดยปกติแล้วก็ไม่ค่อยได้ชนกับเบลคเท่าไร จะหนักไปทาง เบอ+วิ มากกว่า เพราะ2 อาชีพนี้เกรียนเยอะ