GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

~•"..SaPeZy.."•~

โพลล์

คิดว่าตัวเราเองแสบซ่าแค่ไหน.....อิอิ

แสบซ่ามากๆๆถึงที่สุด
7 (46.7%)
แสบซ่ามากนะ
0 (0%)
แสบซ่าพอตัว
5 (33.3%)
ก๊แสบซ่าอยู่บ้างนะ
2 (13.3%)
แสบนิดๆๆๆจ๊ะ
1 (6.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 14

ปิดการโหวต: กันยายน 17, 2011, 21:08:59

❀JoiiLee'z❀

• Full Member
  • ..DevilPriestZ..
g#003
" ฉันรักการอยู่ร่วมกับความมืดและสีดำก็จริง แต่หาได้นิยม "ความชั่วช้าสกปรก" ที่ย้อมใจมนุษย์ให้เป็นสีดำไม่ "

Goodbye...

• Porpangz •

• everlasting*
  • Jr. Member
  • **
  • ❀ .,แมงคาบูโต:ไsเดoร์ตัวต่oไป`
ขุด ๆ
Try to live every day as if it was the final day of my extraordinary, ordinary life.

mai

• Newbie
  • *
คำถามจากหลวงตาในกิจกรรมเวียนเทียน จะมีทั้งหมด 3 ชุดนะครับ ชุดละ 6 ข้อ รวมทั้งหมดเป็น 18 ข้อครับ

ชุดแรก
1.เหตุการณ์ใดไม่ได้เกิดในวันวิสาขบูชา
ตอบ พระพุทธเจ้าแสดงปฐมเทศนา

2.พระนามของพระมารดาของพระพุทธเจ้ามีพระนามว่าอะไร
ตอบ พระสิริมหามายา

3.พระพุทธเจ้าตรัสรู้ ณ ริมแม่น้ำใด
ตอบ แม่น้ำเนรัญชรา

4.พระพุทธเจ้าทรงดับขันธ์ปรินิพพานที่ใด
ตอบ เมืองguสินารา (ที่ต้องพิมว่า gu เพื่อกันเซนเซอร์คำหยาบครับ)

5.ธูปที่ใช้สำหรับการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ คุณของพระพุทธเจ้า

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบสุดท้ายผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงสิ่งใด
ตอบ พระสังฆคุณ

ชุดที่สอง
1.วันวิสาขบูชาตรงกับวันในข้อใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6

2.พระพุทธเจ้าประสูติในวันใด
ตอบ ขึ้น 15 ค่ำเดือน 6 ก่อนพุทธศักราช 80 ปี

3.อริยสัจ 4 ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ในข้อใดสามารถกำจัดทุกข์หรือแก้ปัญหาได้
ตอบ มรรค

4.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธปรินิพพาน(ตาย) เมื่อทรงมีพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 80 พรรษา

5.ดอกไม้ที่ใช้ในการบูชาพระ มีหมายถึงอะไร
ตอบ พระสงฆ์

6.บทสวดที่ว่า "สวากขาโต ภควตา ธัมโม" เป็นบทสวดบูชาคุณในข้อใด
ตอบ พระธรรมคุณ

ชุดที่สาม
1.วันสำคัญของโลก ที่นานาชาติกำหนดขึ้น ตรงกับวันในข้อใด
ตอบ วันวิสาขบูชา

2.พระพุทธเจ้าประสูติ ณ ที่ใด
ตอบ ณ พระราชอุทยานลุมพินีวัน

3.พระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เมื่อพระชนมายุกี่พรรษา
ตอบ 35 พรรษา

4.พระพุทธเจ้าได้ทำการสั่งสอน และเผยแพร่พระพุทธศาสนาเป็นเวลากี่ปี
ตอบ 45 ปี

5.กิจกรรมส่วนใหญ่ที่พุทธศาสนิกชนจะกระทำกันในวันวิสาขบูชาเวลาใกล้ค่ำคืออะไร
ตอบ เวียนเทียน

6.ในการเวียนเทียนรอบอุโบสถ ในรอบแรกผู้เวียนเทียนจะต้องระลึกถึงอะไร
ตอบ พระพุทธคุณ
เครดิต จีม่อน กระโปร่ย วุ้นสวรรค์

HigHHenteR

• **
ฝากด้วยนะครับ

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=18256.0

g#004 พร้อมที่จะเป็นกำลังสนับสนุนกิล..  g#004
[/url][/url]

mai

• Newbie
  • *
~♦[E]mpire•[V]alkyrie♦~

ข้อตกลง  g#017

1.มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมเกมส์
2.ทักทายกันเมื่อเข้าเกมส์มา และบอกลาเมื่อออกเกมส์
3.กิลด์นี้ไม่ส่งเสริม การเข้าร่วม สงครามชิงปราสาท (เว้นแต่กรณีๆไป)
4.ไม่เกรียน ไม่สร้างความเดือดร้อนให้สมาคม และผู้อื่น
5.งดใช้คำพูดในการสนทนาที่ รุนแรง หยาบคาย
6.ข้อนี้ ขอครับ ห้ามฟลัดข้อความ... (รำคาญมาก.. g#015)
7.หากมีปัญหา ปรึกษาได้ที่สนทนาสมาคมครับ (อย่าแก้ปัญหากันเอง)

g#031 โอ๊ะโอ g#031

พันน้องๆๆที่น่ารัก

HigHHenteR

• **
~♦[E]mpire•[V]alkyrie♦~

ข้อตกลง  g#017

1.มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมเกมส์
2.ทักทายกันเมื่อเข้าเกมส์มา และบอกลาเมื่อออกเกมส์
3.กิลด์นี้ไม่ส่งเสริม การเข้าร่วม สงครามชิงปราสาท (เว้นแต่กรณีๆไป)
4.ไม่เกรียน ไม่สร้างความเดือดร้อนให้สมาคม และผู้อื่น
5.งดใช้คำพูดในการสนทนาที่ รุนแรง หยาบคาย
6.ข้อนี้ ขอครับ ห้ามฟลัดข้อความ... (รำคาญมาก.. g#015)
7.หากมีปัญหา ปรึกษาได้ที่สนทนาสมาคมครับ (อย่าแก้ปัญหากันเอง)

g#031 โอ๊ะโอ g#031

พันน้องๆๆที่น่ารัก

เท่ เหมือนคนที่ ทำ  woon_555
[/url][/url]

mai

• Newbie
  • *
จริงๆแล้วลองทำมาสักพักแล้ว  แต่ใกล้จะเลิกเล่นแล้ว  เลยไม่ค่อยได้เข้าเกมส์  กลัวว่าจะลืมและไม่มีเวลาเอาวิธีมาลงไว้ก่อนแล้วกัน  งั้นขอเขียนไปก่อนแล้วกันเดียวถ้ามีเวลาจะเอาภาพมาลงให้  (ใครจะทำเควสนี้ จะ printscreen  ทำเป็นขั้นตอนโชว์เคสจริงๆจังๆ เพื่อให้คนอื่นๆเป็นแนวทางก็ได้นะครับ  ผมจะได้ไม่ต้องเอามาลง อิอิ)

(ทำได้ครั้งเดียวต่อ 1 ตัวละคร)
งั้นเริ่มเลยแล้วกัน โล่กระจกมันวาวได้จากเควสแทนคำขอโทษ จริงครับ เพราะจากที่ลองผมได้มาและได้เห็นกับตาเรียบร้อยแล้ว 
ซึ่งเควสนี้ไปรับได้ที่ช่างเหล็กโกโด้  ในเซาท์เทิร์น ฟอร์ท  โดยที่ เขาจะให้เราไปหาของสองชิ้นมาแลก คือ
- ดาบเหล็กกล้าชั้นดี
- โล่ห์ไม้เนื้อแข็ง
เมื่อเราเอาไปให้โกโด้ มันจะให้เรารอไปก่อน (ขอเวลาตีอาวุธ)   อีกประมาณ 1-3 วัน  ค่อยกลับมาเอา  พอกลับมาเอาเขาจะให้ของตอบแทนเรา
ของตอบแทน รู้สึกว่าจะเป็นการ  Random ดาบและโล่ให้เรา  เราจะได้คืนมา 2 ชิ้น แล้วแต่ดวง 

ผมได้ดาบเน่าๆ 1 อันกับโล่กระจกมันวาว มาเรียบร้อย ตอนนี้มี 2 อันแหละ หุหุ
-------------------------------------------------------------------------------------------

แล้วไอเท็มที่จะเอามาแลกได้จาก  คนแคระเคน ที่ป้อมวอลเลย์  เขาจะอยู่หน้าทางเข้าถ้ำผลึก

โดยเลือกสั่งทำอาวุธ เขาจะมีทำดาบกับทำโล่ 

1.ถ้าเลือกทำดาบจะมีให้เลือก 2 หัวข้อดังนี้
1.1.ถ้าคุยสั่งทำของ จะเป็นการตีดาบเหล็กกล้าธรรมดา ใช้ดาบเหล้กชั้นดี 1อัน /ดาบหัก1/ถ่านหิน25อัน (อันนี้เหมือนมีคนว่าให้ไปซื้อเอาก็ได้)
1.2.ถ้าคุยสนทนา "แล้วเลือกไม่มีอาวุธที่ดีกว่านี้หรือ" จะเป็นการตีดาบเหล้กกล้าชั้นดี ใช้ดาบเหล็กกล้า1อัน/ถ่านหิน 25อัน

2. ถ้าเลือกทำโล่  จะเป็นการทำโล่ห์ไม้เนื้อแข็ง  เขาจะให้เราไปหา ก้อนผลึก 50 ก้อน หาได้จากให้ดันถ้ำผลึก (แมทบอสนั่นแหละ)

Goodbye...

• Porpangz •

• everlasting*
  • **
  • ❀ .,แมงคาบูโต:ไsเดoร์ตัวต่oไป`
*-*
Try to live every day as if it was the final day of my extraordinary, ordinary life.

HigHHenteR

• **