GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

คู่มือจีเอ็มอาสา

ทีมงาน Asura

• Jr. Member
  • **
คู่มือจีเอ็มอาสา

ปรัชญาการเป็นจีเอ็มของเกมอสุรา
- พึงระลึกไว้ว่า อำนาจที่ยิ่งใหญ่ย่อมมากับความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่กว่า
- มีหน้าที่ สร้างความสุขให้ผู้เล่น และดูแลความเรียบร้อยของเกม
- ทำหน้าที่เหมือน ดีเจรายการวิทยุหรือวีเจรายการโทรทัศน์ ไม่ใช่ตำรวจหรือคุณครูฝ่ายปกครอง

แล้วจีเอ็มแบ่งออกเป็นกี่แบบกันนะ?
จีเอ็มจะแบ่งออกได้เป็น 2 ประเภท คือ 
1. จีเอ็มอาสา คือจีเอ็มที่มาจากการคัดเลือกของผู้เล่น
2. จีเอ็มทีมงาน คือทีมพัฒนาเกมอสุรามีทักษะควบคุมเกม พลิกฟ้าสลับแผ่นดินได้ จะทำตัวเหมือนผุ้เล่นทั่วไปไม่มีฉายาพิเศษใดๆ นำหน้า และบางคนจะไม่เคยปรากฏให้เห็นและไม่นิยมอ้างตนเป็นจีเอ็ม

วาระการปฏิบัติงานของ GM อาสา
1. GM อาสามีระยะเวลาการทำงานทั้งหมดประมาณ 4 เดือน หลังจากได้รับการแต่งตั้งจากทีมงาน
2. เมื่อหมดวาระหรือ ต้องการจะลาออกจากตำแหน่ง ให้ทำการแจ้งต่อ ทีมงาน ล่วงหน้า 7 วัน

แล้วเป็น GM อาสา ต้องทำอะไรบ้างล่ะ?
1. หมั่นเข้ามาติดตามข่าวสารและกิจกรรมต่างๆของ รวมถึงข้อมูลภายในเกม จาก เว็บบอร์ด สารานุกรม และ บล็อกเกมอินดี้
2. ให้ข้อมูลข่าวสารต่างๆ ในข้อ 1 กับเพื่อนๆ ทั้งในเกมและนอกเกม
3. คนเราสามารถทำผิดพลาดกันได้ ปล่อยให้ผู้เล่นทำผิดพลาดได้บ้าง
4. ต้องมีสติและดำรงวุฒิภาวะ อดทนในการตอบข้อสงสัยของเพื่อนๆ อย่าไปทะเลาะกับผู้เล่นเป็นอันขาด
5. ช่วยเหลือ GM ในการทำกิจกรรมต่างๆ พร้อมให้ทีมงานเรียกใช้ได้ตลอด(เฉพาะตอนที่เล่นนะ คงไม่ไปปลุกจากเตียงมาช่วยหรอก)
6. ช่วยเหลือเพื่อนๆ ในการเล่นเกมได้ ให้ได้รับประโยชน์อย่างเท่าเทียมกันทุกคน
7. เล่นเกมได้ตามปกติ อาจใช้ตัวละครจีเอ็มอาสาเก็บเลเวลได้

นี่ก็คือคู่มือการเป็นจีเอ็มอาสานะคะ ใครได้เป็นจีเอ็มอาสาก็ลองนำไปเป็นแนวทางปฏิบัติได้นะ

Source: คู่มือจีเอ็มอาสา

จีเอ็มอาสา ก็เหมือนผู้เล่นแหละคับ มันเลิกอาฆาต ไม่ได้หรอก ถ้าผมจะร้ายก็อยู่ในกฏ คุณไม่ชอบผม ผมก็ไม่ชอบคุณ ที่สวรรค์ไม่ชอบผม ผมอยากจะไป pk แต่ ก็ย้ายไอดีไปไม่ได้ก็ทนอยู่กันแบบเกลียดๆ ต่อไปนะคับจีเอ็มอาสาสู้ต่อไปคับ อยู่กันไปแบบเกลียดๆg#031

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

๚Besttinowikl๚

• Sr. Member
  • กลับมาแว้ว
จะโดนผู้เล่นด่าถึงจะโกรธก็ไม่ใช่เรื่องแปลก   แต่ขอให้โกรธในถานะผู้เล่นทั่วไป อย่าใช้ของที่ผู้เล่นทั่วไปใช้ไม่ได้

จะมีจีเอ็มที่ใช้สกิล กลับจุดเซฟหรืออะไรต่างๆ    ใส่คนที่เราโกรธ    จีเอ็มแบบนี้อาจจะมีในตอนนี้หรือในอนาคต แต่ผมก็ทำได้เพียงแค่เตือนเท่านั้นจีเอ็มจะทำหรือไม่ก็ไม่ทราบ..... แค่แนะนำเท่าั้นั้น...........

ถ้าจะให้ดี ผมว่าให้จีเอ็มอาสา มี แต่หน้าที่ ดูแล แต่ไม่ต้องมีอำนาจ สกิล ที่เหมือนจีเอ็มทั่วไปจะดีกว่า เพราะ จิตใจผู้เล่น ยังไง ก็เป็นผู้เล่นวันยังค้ำ ไม่เป็นกลางเหมือนพวกจีเอ็ม ทั่วไปหรอกคับ รับรอง

คนเราพอมีอำนาจหรือ อะไรพิเศษ กว่าช่วยบ้านเค้า ก็อยากจะโชว์ หรืออวดเพื่อนบ้างเป็นธรรมดา  g#009

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

-crucify-

• Full Member
  • หลับตาลงแต่ใจยังคิดถึงเธอ ♫♫
มันแล้วแต่้คนนะ บางคนก็ยึดเรื่องความยุติธรรมคนดีมันต้องมีแหละ

ถึงแม้ว่าฉันจะ "ไม่มีใคร"
แต่ฉันพร้อมจะเป็น "ใครซักคน"
ถึงแม้ว่าฉันจะ"ไม่เึคยทิ้งใคร"
แต่ฉันมักเป็น"คนที่โดนทิ้ง.."

.P a t c h a :)

g#006 g#006 g#006

เพื่อนทั่วไป เขาจะมองเห็นแค่ "คุณกำลังร้องไห้"
,,แต่...เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้ให้คุณ "คอยซับน้ำตา"

g#019 g#019 g#019

~U~

• **
เป็นจีเอ็มอาสาต้องอายุเท่าไรเหรอครับ  g#025

>: ♥ II-...-II ♥ :<

• **
  • :♥: มีกกี้เม้า :D

cat490

• Newbie
  • *
เป็นจีเอ็มอาสาต้องอายุเท่าไหร่หรอคะ??????? g#006 woon_sad1

~_เกรียนมาสเตอร์_~

• พูดไม่ค่อยเก่ง แต่รักหมดใจ
ผมก็เคยมีเพื่อนเป็นจีเอ็มอาสาเหมือนกัน บางทีที่เค้าปิดกระซิบก็เพราะว่าคนมันซิบเข้ามาเยอะเกิน ไม่ใช่ว่าหยิ่งหรืออะไร เป็นกำลังใจในการทำหน้าที่ของจีเอ็มอาสาทุกคน  g#031(ผู้เล่นบางคนเค้ายังทำหน้าที่ได้ดีกว่าจีเอ็มอาสาด้วยซ้ำ เพราะมันคล่องตัวเวลาทำอะไร ไม่มีคนตาม หรือคอยนั่งตอบทุกคำถามเหมือนจีเอ็มอาสา) สู้ๆ g#031

หรอยยย '

• อยากรู้หรอ ??
มันแล้วแต่้คนนะ บางคนก็ยึดเรื่องความยุติธรรมคนดีมันต้องมีแหละ
แต่มันหายาก  g#027

มะดุ๊ย'

• สวัสดี :)
  • Hero Member
ทำหน้าที่เหมือน ดีเจรายการวิทยุหรือวีเจรายการโทรทัศน์ ไม่ใช่ตำรวจหรือคุณครูฝ่ายปกครอง << ชอบจัง  g#019