GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

การงานระดับหาวัตถุดิบรูปแบบใหม่

X-Burner

• Full Member
ให้มันร่ายไวกว่านี้ได้มั้ยครับ อืดไปหน่อย g#001

.

เซิกลูกเซ่นลุ่น

• Jr. Member
  • **
  • เห็นมองนานละ ข้องใจอะไรหรอ??
    • www.yoyo.com
จากที่ลองไปยืนใกล้ๆมา
ห่างประมาณ2ช่องยังมีโอกาสไม่ได้เล็กๆน้อยๆ
ก็เลยลองกดAlt แล้วยืนทับมันเลย!!
ได้ผลผลิต100%ตามที่กัปตันคิส กล่าวไว้ข้างต้นครับ

น้องมีนน่ารักที่สุดในโลก

• **
  • ทำอะไรนะ เค้าเจ็บนะT+T
คุน g#046ที่รัก woon_love  เอาใจหนูไปเลย  g#005 ิแถมโล่จีเอ็มดีเด่นให้ด้วยนะ  woon_5555
น่ารักอะ

Amazon_Kung

• Newbie
  • *
เรื่องรูปแบบการหาผลผลิตแบบใหม่ ผมขอเสนอความเห็นที่ตางไปหน่อยนะครับ

การปรับให้หาของเหมือนกับการงานสมุนไพร เกรงว่ามันจะ "ง่าย" จนเกินไปรึเปล่าครับ
แน่นอนง่ายๆใครๆก็ชอบ (รวมทั้งตัวผม) แต่มันจะส่งผลถึงระบบของเกมส์ในระยะยาวรึเปล่าครับ เหมือนการงานหาสมุนไพร ที่ทำให้ระบบ เงินบิลล่า หาง่ายขึ้น

ซึ่งจริงๆข้อเสียตรงนี้ เท่าที่ผมนึกๆดูมันยังไม่เป็นรูปธรรมชัดเจนนัก แต่ผมค่อนข้างให้ความสำคัญกับความท้าทายมากกว่า ลองนึกดูเราจะภูมิใจกับมันแค่ไหน ถ้าเราสามารถทำระดับการงานสูงๆได้ ของที่ได้มาก็มีคุณค่ามากขึ้น (ทั้งทางใจ และ เงิน ^^) อย่างทุกวันนี้ผมเปิดเกมส์มาก็พุ่งไปขุดแร่อย่างเดียว เลเวลเลิกเก็บกันไปเลยทีเดียว ถึงจะเมื่อยนิ้วแต่ก็มีความสุขที่ได้พยายามครับ 

ถ้าสมมุติปรับให้เป็นตามรูปแบบใหม่ คราวนี้ไม่ต้องอาศัยความพยายามและทุ่มเท แต่ขึ้นอยู่กับกำลังเงิน (ในทีนี้ผมหมายถึง
คอมเสปคแรงๆ เปิดจอกันไม่ต่ำกว่าสิบจอ เหมือนการงานสมุนไพร เปลืองค่าไฟฟ้า และทรัพยากรของชาติอีกตะหาก : ว่าไปนั่น  g#004) ใชัเวลาไม่มากก็สามารถไปถึงการงานระดับสูงๆได้ไม่ยาก ส่งผลให้ระบบเกมส์ในระยะยาวไม่รู้สึกท้าทายอีกต่อไป
และผู้เล่นก็เกิดอาการ "ตัน" คือเปิดเกมส์มาไม่รู้จะทำอะไร ได้แต่ลงแบท ไม่ก็ตีบอส ตีพลลาดตระเวน ไปเรื่อยๆ ยิ่งเป็น PK ยิ่งเพิ่มจำนวนผู้เล่นให้เกรียนมากขึ้นไปอีก

ซึ่งตรงนี้ผมว่าวิธีแก้ไขระบบการงาน จริงๆไม่ใช่ "การรวบรวมวัตถุดิบ" แต่อยู่ที่ "การผลิต" มากกว่า
ซึ่งตรงนี้ผมขอยกตัวอย่างการงานวิศวะกับขุดแร่แล้วกัน เพราะเป็นการงานที่ผมทำมากที่สุด

สมมุติว่าผมจะผลิตกระสุนธาตุไฟละกันครับ

1. เศษผลึกเลือดไฟ 10000 ก้อน (เต็มคลัง) + ก้อนถ่านหิน 2500 ก้อน (ใช้เวลารวบรวม ุ60-90 นาที ถ้าไม่ขี้เกียจ)
        นำมาถลุงเป็น ก้อนผลึกเลือดไฟ
        อัตตราถลุง เศษผลึกเลือดไฟ : ก้อนถ่านหิน คือ   20 : 5 ดังนั้นอัตาสำเร็จ Max = 500 ก้อน
        แต่อัตาสำเร็จจริง ราวๆ 50% (เฉลี่ยดีที่สุดเท่าที่ผมเจอมา) = 500 x 50/100 = 250 ก้อน

2. นำมาถลุงเป็นผลึกเลือดไฟ
        อัตตราถลุง ก้อนผลึกเลือดไฟ : ก้อนถ่านหิน คือ 5 : 5 ดังนั้นอัตาสำเร็จ Max = 50 ก้อน
        แต่อัตาสำเร็จจริง ราวๆ 50% (เฉลี่ยดีที่สุดเท่าที่ผมเจอมา) = 50 x 50/100 = 25 ก้อน

สรุปขั้นตอนที่ 1 เศษผลึกเลือดไฟ 10000 ก้อน สามารถผลิต ก้อนเลือดไฟได้ราวๆ  25 ก้อน  g#015

3. นำมาผลิตแม็กกาซีนเลือดไฟ (บรรจุ 1000 นัด)
         อัตตราผลิต แมกกาซีน : ก้อนผลึกเลือดไฟ คือ 1 : 5 ดังนั้นอัตาสำเร็จ Max = 5 แมกกาซีน
        แต่อัตาสำเร็จจริง ราวๆ ุ60-70% (เฉลี่ยดีที่สุดเท่าที่ผมเจอมา) = 5 x 70/100 = 3-4 แมกกาซีน

***สรุป เศษผลึกเลือดไฟ 10000 ก้อน สามารถผลิต แม็กกาซีนเลือดไฟ (บรรจุ 1000 นัด) ได้  3-4 แมกกาซีน    g#015 g#015 g#015 g#015 g#015

(อ่านมาถึงตรงนี้ คุณๆทั้งหลายที่หาว่าผมขายแพง ยังคิดว่าผมขายแพงอยู่รึเปล่าครับ G#007)

จากตัวอย่างที่ผมยกมาจะเห็นว่าอัตตราการผลิตต่ำมากๆ ยิ่งอัตตราส่วนของที่จะใช้ก็ค่อนข้างสูง (บางอย่างสูงกว่านี้อีกครับ) ผลผลิตที่ได้กลับน้อยจนน่าจะหายยิ่งระดับการงานสูงขึ้น ผลผลิตระดับต่ำยิ่งน้อยลง เช่น ระดับ 1 เคยผลิตได้ราว 60-70% แต่พอผลิตได้ถึงระดับ 10 ระดับ 1 กลับผลิตได้ราว 40-50% เท่านั้นเอง(ตรงจุดนี้ไม่ยืนยันนะครับ แต่เท่าที่ผลิตมาจะเป็นอย่างนี้เกือบตลอดเลย หลายๆคนก็ติดเหมือนกัน)

ผมขอเสนอวิธีแก้นะครับ โดยกำหนดให้ระดับแรกที่ผลิตได้ในตอนแรก กำหนดค่าไว้เลย พอผลิตได้ระดับสูงขึ้น ก็เพิ่มอัตราสำเร็จไปเรื่อยๆ (งงมั้ยครับ  ^^)

ยกตัวอย่างนะครับ (ตัวเลขที่ผมกำหนดเป็นค่าสมมุตินะครับ ทีมงานอาจต้องหาตัวเลขที่เหมาะสมเอาเอง)
ระดับ 1 การงานถลุงแร่ จะผลิตก้อนแร่ดีบุก ในอัตราสำเร็จ 50%
ระดับ 2 อัตราสำเร็จอีก 10% = 50 x10/100 = 5 รวมเป็น 55%
ระดับ 3 อัตราสำเร็จอีก 10% = 55 x10/100 = 5.5 รวมเป็น 60.5% ไปเรื่อยๆตามนี้ครับ

ส่วนผลผลิตระดับ 2 ก็จะใช้วิธีคิดแบบเดียวกันครับ

คราวนี้หลายๆท่านอาจสงสัยว่า  แบบนี้ระดับ 16 ผลผลิตระดับ 1 ไม่ล่อไป 100% เลยเรอะ วิธีแก้ตรงนี้ก็ให้กำหนดระดับอัตตราการผลิต Max ไปเลย
เช่น ระดับ 1 max ได้แค่ 90% ระดับ 2 80% ลดหลั่นไปเรื่อยๆครับ

สรุปที่เขียนมายาวเหยียดก็คืออยากให้ทีมงานคิดให้ดีถึงผลเสียที่จะตามมา มองให้กว้างขึ้นและหลายๆมุมมากขึ้นนะครับ ไม่ต้องรีบจนเกินไปนัก ไม่อยากให้เป็นเหมือนกับหลายๆครั้งที่ทำไปแล้ว ต้องคอยมาตามล้างตามเช็ด เพราะไม่ได้คิดให้รอบคอบ แถมบางอย่างก็ส่งผลไปถึงความเคยชินกับผู้เล่นไปแล้ว พอจะเปลี่ยน แน่นอนผู้เล่นย่อมโวยเป็นธรรมดา

ยังไงก็คิดซะว่านี่เป็นอีกหนึ่งความคิดเห็แล้วกันนะครับ เห็นด้วยหรือไม่ยังไงก็เก็บไปพิจจารณาดูนะครับ
ขอบคุณมากครับ  g#022

กัปตัน คิส

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ณ จุดนี้จะมีการปรับปรุงอีกแน่นอนในระดับการผลิต แต่เพื่อให้การจัดการในระดับการผลิตมีมาตราฐานเดียวกันในทุกๆ สายอาชีพการงาน จึงต้องทำการปรับในระดับการหาวัตถุดิบก่อนให้ทุกประเภทการงานมีมาตราฐานเดียวกันก่อนซึ่งเป็นการงานระดับพื้นฐานที่สุด ส่วนการได้ผลผลิตในแต่ละระดับ ก็จะมีการปรับตามที่ควรจะเป็นแน่นอนคับแต่ขอเวลาปรับปรุงพร้อมทั้งหาจุดสมดุลก่อน ^^

ท่านเพา

อยากให้เพิ่มแผนที่เฉพาะการงานอย่างเดียว
เช่น รวมต้นไม้ไว้ในแม็พนึง ไม่มีมอน เพื่อการทำการงานตัดไม้
แค่ลองเสนอดู ติชมกันได้ g#015

กัปตัน คิส

• Newbie
  • *
เรื่องแผนที่การงานก้อเป็นความคิดที่ดีนีนะคับ ^^ ไงขอรับไว้พิจารณานะคับ

กัปตัน คิส

• Newbie
  • *
southern_fort_plain\field01
southern_fort_plain\field02
southern_fort_plain\field03
southern_fort_plain\field04
ต้นข้าวสาลีลองไปหาดูคับ

uid9

• Newbie
  • *
ผมไปหาแร่ ที่แมพแกรน จากหินแร่สีเงิน ยืนทับหินเลย ทำไมไม่ได้100% บัคหรือปล่าว

# Зρ_ησω

• ยิ้ม..หน่อยสิมึง :]

อยากให้มันเพิ่มระยะของพื้นที่โอกาสการได้ของผลผลิตนิดนึง

คือแบบว่า ออนหลายจอ แล้วถ้าเอาไปทับกันทีเดียว มันแลคมากมาย  =____=

# Зρ_ησω 

memoseven

• Newbie
  • *
ช่วยแก้ไข เรื่อง ขุดแร่ ด้วยได้ไหมครับ

จากที่ทดสอบ ขุดแร่ ที่แมพ southern_shire/field05
แร่ที่ได้ จะได้ ทั้ง 4 อย่างเลย คือ   เศษแร่ถ่านหิน , เศษแร่ดีบุก , เศษแร่เหล็ก , เศษแร่ทองแดง

อยากให้ช่วยแก้ไข ให้เป็นแบบเดิม คือ
ขุดแร่ เลเวล 1(หินแร่สีดำ)      จะได้แค่ เศษแร่ถ่านหิน , เศษแร่ดีบุก
ขุดแร่ เลเวล 2(หินแร่สีดำแดง) จะได้แค่ เศษแร่เหล็ก   , เศษแร่ทองแดง

ฝากพิจารณา ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ตุ๊ดดดดดด ,

• Newbie
  • *
  • คนอย่างผมไม่ชอบนิยม"หมาหมู่" และไม่ใช่โก๋หลังคอม
อยากทราบว่า
การงานรูปแบบใหม่
จะเอาลงเซิฟหลัก
ตอนไหนเหรอครับ

™۞۩•3•۩۞™

• ล้านถ้อยคำยังน้อยไป หากจะใช้แทนคุณความดี
  • **
  • ლ(ಠ益ಠ)ლ