GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

(บ่นๆ)ถามคนที่เล่นวิ หรืออาชีพต้องร่าย เกี่ยวกับการลดร่ายฮะ

cracw

• Jr. Member
  • **
อยากถามว่า  ปกติการ ลดร่ายของไอเทมลดร่าย มันออกตลอดหรือว่ามันดันมีโอกาสติดอีก 

พอดีไปส่งเรื่องกับ gmวอลุ่มว่าเกราะมังกรน้ำแข็งมันบัคหรือไม่เพราะใส่ พร้อมของลดร่ายอื่นเช่น ละอองเพลิง/หมวกผีเสื้อมันจะยิงประณีตเร็วกว่าการใส่แค่หมวกผีเสื้อ/ละอองเพลิง เฉยๆ  แต่ถ้าใส่ธรรมดากับถอด(ไม่มีชิ้นอืนลดร่ายได้ในตัว) จะร่ายได้เท่ากัน 
หลังจากผ่านทั้งการอัดคลิปให้gmดู
 ว่ามันต่าง(รอบที่1)

จนคลิปรอบที่ 2

สุดท้ายคำตอบจากgออกมาคือ
โค๊ด: [Select]
ไม่บัคครับ ตอนที่ผู้เล่นใส่ ละอองเพลิง +หมวกผีเสื้อ การแสดงผลอาจจะไม่ออกทั้ง2อย่างครับ แต่พอ ใส่มังกระน้ำแข็ง เพิ่มเข้ามา ตอนทดสอบการแสดงผลของ ละอองเพลิง +หมวกผีเสื้อ อาจจะแสดงผลพร้อมกันจริงทำให้ผู้เล่นคิดว่าเป็นบัคครับ...............................
เลยพึ่งรู้ว่า  woon_shock  การลดร่ายมีโอกาสติดด้วยเหรอ  แล้ว แบบนี้มันจะมีโอกาสติดบ่อยแค่ไหนฟะไอ้การลดร่าย 
 woon_shock  แล้วทำไมใส่ 3อย่างพร้อมกันแล้วแทบไม่เคยเห็นประณีตมีร่ายเลยฟะ หรือมันฟลุคออกพร้อมกันตลอด

ExCuseMe

• Full Member
อยากร่ายไว หรอ ใส่ๆ ไปเหอะ คับ   ละออง หมวกผี อาวุทออฟกาล  ก็ดูให้เหมาะกับเรา ไม่จำเป็นต้องใส่หมด เพราะมันมีตัน เเต่  ไอร่ายไว จาก โอกาสโปะ นี้  ขอไม่รวมละกัน

cracw

• **
อยากร่ายไว หรอ ใส่ๆ ไปเหอะ คับ   ละออง หมวกผี อาวุทออฟกาล  ก็ดูให้เหมาะกับเรา ไม่จำเป็นต้องใส่หมด เพราะมันมีตัน เเต่  ไอร่ายไว จาก โอกาสโปะ นี้  ขอไม่รวมละกัน
คือ เราไปถามgm ว่าชุดมังกรน้ำแข็งมันบัคปะ เพราะความสามารถมันคือลดร่ายบรรจุกระสุน 20เปอ (ซึ่งมันควรโหลดเร็วอย่างเดียว) แต่สิ่งที่เกิดจริงคือพอมันใส่พร้อม ของชิ้นอื่นที่ลดร่ายได้เช่นหมวกผีเสื้อ มันดันร่ายยิงประณีตยิงไวกว่าใส่แค่หมวกผีเสื้อ ??????(ไหนบอกว่าแค่โหลดกระสุนไวขึ้น) 
ซึ่งในคลิป เราทำให้ดูว่า เซนจูเรี่ยน ถ้าใส่ ของ 3 ชิ้นนี้ คือเกราะมังกรน้ำแข็ง กำไลข้อเท้าละอองเพลิง และหมวกผีเสื้อจะร่าวเร็วกว่า ใสแค่ หมวกผีเสื้อ กับ ละอองเพลิง ทั้งที่ เกราะมังกระน้ำแข็งไม่ได้เกี่ยวกัน

Directorr

จขกท dex เท่าไรครับ จะได้คำนวนถูก

ผมดูคลิปแรกนะครับ  จากประสบการณ์ที่เล่นมา ถอดเกราะกับใส่เกราะยิงไวไม่เท่ากันนะครับ (คลิป1)

ใส่เกราะยิงประมาณ 0.1วิ (ระยะเวลาพอๆกับ พลังน้ำแข็ง  ของวิซาร์ด)    แต่ไม่ใส่เกราะยิงประมาน 0.3 วินาที (ไวกว่าพลังเยือกแต่ช้ากว่าพสุธา)

#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

cracw

• **
จขกท dex เท่าไรครับ จะได้คำนวนถูก

ผมดูคลิปแรกนะครับ  จากประสบการณ์ที่เล่นมา ถอดเกราะกับใส่เกราะยิงไวไม่เท่ากันนะครับ (คลิป1)

ใส่เกราะยิงประมาณ 0.1วิ (ระยะเวลาพอๆกับ พลังน้ำแข็ง  ของวิซาร์ด)    แต่ไม่ใส่เกราะยิงประมาน 0.3 วินาที (ไวกว่าพลังเยือกแต่ช้ากว่าพสุธา)
dex 99 จ้า 
ถ้าจะให้ชัดคลิป 2จะชัดเจนกว่าเพราะ อันนึงมีหลอดร่าย อีกอัน ไร้หลอด(ประณีตต่ำสุด 0วิ)

Directorr

dex 99 จ้า 
ถ้าจะให้ชัดคลิป 2จะชัดเจนกว่าเพราะ อันนึงมีหลอดร่าย อีกอัน ไร้หลอด(ประณีตต่ำสุด 0วิ)

ที่ร่ายไม่มีหลอดเพราะ

Dex99 ลดร่าย 49% (มากจาก 1 dex ลด 5%   เศษปัดลง)

1. ใส่เกราะ  + กำไล + หมวกผีเสื้อ  =  49+ 20 + 30 +20  =  119%  ร่ายตัน เลยไม่มีหลอด

2ไม่ใส่เกราะ   แต่ใส่ กำไล+หมวกผีเสื้อ = 49 + 30 +20 = 99%   ไม่ตัน เลยร่าย  0.1 วินาที 

(เกมนี้ระยะเวลาร่ายต่ำสุดแบบมีหลอดคือ 0.1วินาที  ไม่มี 0.05  หรือ 0.15 วินาที  แต่จะเป็น 0  ,0.1,0.2,0.3 ไปเลย)

สรุปว่าเกราะลดเวลาร่ายเวทย์  ซึ่งผมว่าผิดคำอธิบาย และน่าจะเป็นบัค

สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

cracw

• **

dex 99 จ้า 

Dex99 ลดร่าย 49% (มากจาก 1 dex ลด 5%   เศษปัดลง)

1. ใส่เกราะ  + กำไล + หมวกผีเสื้อ  =  49+ 20 + 30 +20  =  119%  ร่ายตัน เลยไม่มีหลอด

2ไม่ใส่เกราะ   แต่ใส่ กำไล+หมวกผีเสื้อ = 49 + 30 +20 = 99%   ไม่ตัน เลยร่าย  0.1 วินาที 

(เกมนี้ระยะเวลาร่ายต่ำสุดแบบมีหลอดคือ 0.1วินาที  ไม่มี 0.05  หรือ 0.15 วินาที  แต่จะเป็น 0  ,0.1,0.2,0.3 ไปเลย)

สรุปว่าเกราะลดเวลาร่ายเวทย์  ซึ่งผมว่าผิดคำอธิบาย และน่าจะเป็นบัค
ตกลง 1dex = 5% หรือ .5% ฮะ woon_huh 

woon_angry woon_angry  ทั้งทำคลิป อธิบายอ้างทฤษฏี ว่า (แต่ไม่ละเอียดเท่านี้) ก็แล้ว แต่สุดท้ายเจอตอกมาว่า  "ไม่บัค มันแค่อาจจะแสดงผลไม่พร้อมกัน " สงสัย svเปิดต้อง ไปอัดคลิปทดสอบเพิ่ม ให้gmดูอีก ว่าซัก 20 30 นักจะเห็นผลต่างอย่างที่จจีบอกมะ

Directorr

dex 99 จ้า 

ตกลง 1dex = 5% หรือ .5% ฮะ woon_huh 

woon_angry woon_angry  ทั้งทำคลิป อธิบายอ้างทฤษฏี ว่า (แต่ไม่ละเอียดเท่านี้) ก็แล้ว แต่สุดท้ายเจอตอกมาว่า  "ไม่บัค มันแค่อาจจะแสดงผลไม่พร้อมกัน " สงสัย svเปิดต้อง ไปอัดคลิปทดสอบเพิ่ม ให้gmดูอีก ว่าซัก 20 30 นักจะเห็นผลต่างอย่างที่จจีบอกมะ

0.5% ครับขออภัย รีบไปนิด

ส่วนตัวคิดว่าบัคจริงๆครับ ที่มันลดเวลาร่ายสกิลด้วย (ไม่ได้ลดแค่บรรจุ)

cracw

• **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ตอนนี้ทดลองใหม่ยัดการสุนไป รอบละ 32นัดแต่มีพลาดมั่งอะไรมั่ง น่าจะยิงไปประมาณ 20 -25นัดละมั้ง

=_=อยากรู้คราวนี้จีเอ็มจะตอบว่ายังไงอีก  ถ้าgmบอกคลิปไม่ชัดทำให้ดูผลทดสอบไม่ได้เป็นข้ออ้างหลังจบงานได้ renคลิปใหม่มาให้gmดูอีกรอบแหง 555

Directorr

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ตอนนี้ทดลองใหม่ยัดการสุนไป รอบละ 32นัดแต่มีพลาดมั่งอะไรมั่ง น่าจะยิงไปประมาณ 20 -25นัดละมั้ง

=_=อยากรู้คราวนี้จีเอ็มจะตอบว่ายังไงอีก  ถ้าgmบอกคลิปไม่ชัดทำให้ดูผลทดสอบไม่ได้เป็นข้ออ้างหลังจบงานได้ renคลิปใหม่มาให้gmดูอีกรอบแหง 555

ดีแล้วครับที่สงสัยแล้วเอามาแจ้งในบอร์ด บางที ตัว GM จริงๆ ที่ไม่ใช่ Developer  เขาไม่มีข้อมูลเชิงลึกพวกนี้ เขาก็อาจจะให้คำตอบได้ไม่แม่นยำนัก

ในอดีตก็มีการตอบแบบมึนๆ  เมาๆ ให้เห็นมานักต่อนักแล้ว   เนื่องจากตัว GM เอง ไม่ได้มีโอกาสสัมผัสตัวเกมมากนัก     ก็ค่อยๆให้โอกาสไปครับ

ในเคสนี้ผมว่าสมควรได้หมวกบัค หรือรางวัลอื่นๆ ที่ผู้แจ้งบัคสมควรจะได้นะครับ

เพราะ result มันออกมาแบบนี้

1. ใส่เกราะ ประณีต ไม่มีหลอด

2. ไม่ใส่เกราะ ประณีต มีหลอด

จริงสรุปได้ว่า เกราะมีผลต่อการร่าย ยิงประณีต  ซึ่งผิดจากคำอธิบายที่บอกว่าลดการบรรจุได้อย่างเดียว