GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

balance รอบที่ 1 ประจำปี 2562

ความสมดุลมันอยู่ตรงไหนอะ
หลบไร้ลักษณ์ ตัน 60%
หลบเวท ตัน 60%
หลบหลีก ตัน 85%
แต่เกราะกับเกราะเวทเสือกตัน 95%

แถมสมัยนี้ยังมีสัตว์ขี่กับแหวนมาเสริมเกราะอีก คือเกราะตันมันไม่ได้ทำยากอีกต่อไปแล้ว การมานั่งปรับลงทีละชิ้นแบบที่ปรับเบียมรอบคอบไปมันไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาอะไรเลย สุดท้ายก็ทำเกราะเวทตันได้อยู่ดี  g#030 g#030 g#030 g#046 woon_angry

qiller

• Newbie
  • *
ที่ผ่านมาเราเน้นการแข่งแบบ 1vs1 มากไปซึ่งไม่ยุติธรรมกับสายที่ต้องพึ่งพาอาชีพอื่นๆ แนวทางถัดไปที่ทางเราจะแก้ไขต่อจากการ balance ก็น่าจะเป็นการกระจายรางวัลไปยังการแข่งแบบเป็นทีมให้มากขึ้น
สายแทงค์ควรจะมีลักษณะคือ ถึก สามารถเป็นตัวชน ตัวเปิดที่ดีในการเข้าปะทะเพื่อรับดาเมจฝ่ายตรงข้าม ล่อสกิล ล่อตีน แต่ตัวแทงค์เองมีพลังโจมตีต่ำ ไม่ใช่ตัวหลักในการได้ฆ่า ต้องคอยปกป้องเพื่อนๆ พยายามดึงศัตรูให้มาเสียเวลากับเราให้มากที่สุด เพื่อให้ทีมสวนได้

หันกลับมามองอสุรา พาลาดินกับขุนศึก ทั้งๆที่เป็นสายแทงค์แต่กลับทำดาเมจได้รุนแรง ในหลายๆจังหวะแรงยิ่งกว่าสายเวทอีก solo kill ได้สบายๆ ไม่ต้องพึ่งทีมเลย แถมยังได้เปรียบเวลา PVP 1-1 เพราะอีกฝ่ายทำอะไรเราไม่ได้  g#046 g#046 g#024
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2019, 21:45:42 โดย qiller »

ชื่อไรวะ

• Jr. Member
  • **
ที่ผ่านมาเราเน้นการแข่งแบบ 1vs1 มากไปซึ่งไม่ยุติธรรมกับสายที่ต้องพึ่งพาอาชีพอื่นๆ แนวทางถัดไปที่ทางเราจะแก้ไขต่อจากการ balance ก็น่าจะเป็นการกระจายรางวัลไปยังการแข่งแบบเป็นทีมให้มากขึ้น
สายแทงค์ควรจะมีลักษณะคือ ถึก สามารถเป็นตัวชน ตัวเปิดที่ดีในการเข้าปะทะเพื่อรับดาเมจฝ่ายตรงข้าม ล่อสกิล ล่อตีน แต่ตัวแทงค์เองมีพลังโจมตีต่ำ ไม่ใช่ตัวหลักในการได้ฆ่า ต้องคอยปกป้องเพื่อนๆ พยายามดึงศัตรูให้มาเสียเวลากับเราให้มากที่สุด เพื่อให้ทีมสวนได้

หันกลับมามองอสุรา พาลาดินกับขุนศึก ทั้งๆที่เป็นสายแทงค์แต่กลับทำดาเมจได้รุนแรง ในหลายๆจังหวะแรงยิ่งกว่าสายเวทอีก solo kill ได้สบายๆ ไม่ต้องพึ่งทีมเลย แถมยังได้เปรียบเวลา PVP 1-1 เพราะอีกฝ่ายทำอะไรเราไม่ได้  g#046 g#046 g#024
ปรับตอนนี้คงสายแล้วละครับ ได้แค่บ่นเพราะมันมาไกลเกินกว่าจะถอย

aekkaratza

• Newbie
  • *
555+ ป่านนี้ยังไม่เสดอีกเหรอเนียจนเลิกเล่่นกันจนจะหมดแล้ว
มันเป็นเพราะอะไร โกงหรือกากเพราะอะไรทางทีมงานน่าจะรู้
เลิกปรับเปลี่ยนอะไรที่หวังผลประโยชน์มองให้เป็นกลาง ผุ้เล่นเกือบทุกคนยังรับรู้ได้ ทำไมทีมงานจะไม่รู้ แรร์กับสกิลจิต
อาชีพไหนที่มันโกงเกินไปก็ปรับลง อสุราตอนนี้ไม่มีคำว่าสมดุลหรอก ในเมื่อทุกอาชีพทำดาเมจได้เว่อวังหลุดโลกขนาดนี้
ส่วนตัวผม สกิลจิตที่มันโกงและทำให้เกมส์ไม่สมดุล คือเดจาวู
เป็นสกิลที่เรียกว่าถูกนำเข้ามาใช้กับส่วนอื่นๆทำให้มันออกมา
ดูโกงมากเพราะจำนวนครั้งที่ออกบางอาชีพ คิดทั้งจากแรร์
และสกิล ควรจะทำให้มันคิดแยกจากกกันไม่ใช่รวมทุกชิ้น
แล้วยังไปคิดรวมกับเดจาวูอีก บ้าไปแล้วครับ นี่เป็นอีกสาเหตุ
ที่มันทำให้การโจมตีแกว่งและรุนแรงมากเกินไป ทั้งๆที่HP
หลอดเลือดตัวละครมีเท่าจู๋มด

เอาใจช่วยทีมงานแล้วกันคับ พัฒนาเกมส์ให้ออกมาน่าเล่นกว่าเดิม
ส่วนตัวลาขาดแล้วครับ

monwin

• Newbie
  • *
  • คะคะคะคุ๊ !?
ความตลกร้ายของเกมอสุราคือถ้าเจอเกราะหนาๆแบบตีไม่เข้าก็จะแทบไม่เข้าเลย เอาไม่ลงจริงๆ เลือดไม่กระดิก แต่ถ้าเข้า ส่วนใหญ่ก็จะสกิลเดียวปางตายเลย g#037
คะ คะ คะ คุ๊ !?

OMG_inw

• **
คำว่าบาลานซ์ประจำปีนี่เริ่มมาตั้งแต่ปีใหม่ละ แพทซ์มาท้ายเดือนธันวา ก็ถือว่า ไม่ได้ผิดสัญญาอะไรนะ  g#030

ADox

• Administrator
  • Full Member
ตัว balance รอบนี้ยังเหลือส่วนของการไปดูการสร้างความเสียหายในแต่ละทักษะให้มากกว่าที่เคยกับเก็บความเรียบร้อยของสถานะผิดปกติที่ตกค้างอยู่บ้าง ซึ่งผมดูตรงนี้อยู่คนเดียวอาจทำให้เกิดความล่าช้าไป ผนวกกับตอนนี้มีงานด่วนเข้ามาแทรก ผมจึงขอพักการ update ความคืบหน้าของ balance ไว้ก่อนนะครับ (จะเห็นว่าที่วุ้นนรกก็ไม่มีการอัพเดทมาสักพักละ)

ต้องขอโทษด้วยครับ  woon_cry

aekkaratza

• Newbie
  • *
ความตลกร้ายของเกมอสุราคือถ้าเจอเกราะหนาๆแบบตีไม่เข้าก็จะแทบไม่เข้าเลย เอาไม่ลงจริงๆ เลือดไม่กระดิก แต่ถ้าเข้า ส่วนใหญ่ก็จะสกิลเดียวปางตายเลย g#037
พูดอีกก็ถูกอีก woon_5555 woon_5555

Communication Arts

• Newbie
  • *
ตัว balance รอบนี้ยังเหลือส่วนของการไปดูการสร้างความเสียหายในแต่ละทักษะให้มากกว่าที่เคยกับเก็บความเรียบร้อยของสถานะผิดปกติที่ตกค้างอยู่บ้าง ซึ่งผมดูตรงนี้อยู่คนเดียวอาจทำให้เกิดความล่าช้าไป ผนวกกับตอนนี้มีงานด่วนเข้ามาแทรก ผมจึงขอพักการ update ความคืบหน้าของ balance ไว้ก่อนนะครับ (จะเห็นว่าที่วุ้นนรกก็ไม่มีการอัพเดทมาสักพักละ)

damage กับ hp มันไม่สมดุลกันตั้งนานแล้ว เกมนี้ PVP ไม่มีหรอกเอา hp เยอะเข้าสู้อะ เพราะยังไงโดนจังๆสักดอกก็แทบนอนแล้ว ขนาด Berserker ยังต้องหนีไปพึ่งอมตะแทนเลย สมัยนี้ถ้าไม่เน้นพวกค่าเกราะที่ทอนเป็น % นะบอกเลยไม่มีทางเอาอยู่ ไม่แปลกใจเลยทำไม Paladin ถึงเป็น META ของ patch นี้ g#046 g#003

ไข่นะจ๊ะ

• Newbie
  • *

damage กับ hp มันไม่สมดุลกันตั้งนานแล้ว เกมนี้ PVP ไม่มีหรอกเอา hp เยอะเข้าสู้อะ เพราะยังไงโดนจังๆสักดอกก็แทบนอนแล้ว ขนาด Berserker ยังต้องหนีไปพึ่งอมตะแทนเลย สมัยนี้ถ้าไม่เน้นพวกค่าเกราะที่ทอนเป็น % นะบอกเลยไม่มีทางเอาอยู่ ไม่แปลกใจเลยทำไม Paladin ถึงเป็น META ของ patch นี้ g#046 g#003
+1ครับ อาชีพไหนทำค่าเกราะกายได้ซัก40กว่าๆใส่แหวนน้ำแค่นี้ก็เหมือนอมตะแล้ว เกราะกายภาพมันลดไม่ได้ ไม่เหมือนสายเวทมีระเบิดเวทไร้ปราณี/เยือกแข็งลดได้
อาชีพไหนถึกก็โครตถึก อาชีพไหนบางก็โครตบาง ขุนศึกงี้ถามจริงจะให้ใครฆ่า นอกจากชาปกัมปนาทอ่ะ  เวลาตีกันกำลังมันๆ มันเอาขุนศึกลงมาพลิกจากหน้ามือเป็นหลังตีนเลยครับ woon_5555 woon_5555 woon_angry woon_angry

Techies

• Full Member
  • Don't run! We're your friend! ♥
ไม่อยากจะพูดเลย ระบบภูมิคุ้มกันทำมาฆ่าพวกใช้พลังเยือกแข็งชัดๆ เดิมเจอปีกแห่งลูซิสกับเคลือบธาตุน้ำก็ว่าเล่นยากแล้วนะ มาเจอติดภูมิคุ้มกันอีก หมดคำพูดเลยจริงๆ  g#023 g#030 g#030 g#030

San

• Newbie
  • *
บางอาชีพที่มีทักษะลดเกราะ เกราะเวท ถือเป็นจุดเด่นของอาชีพนั้นๆ ซึ่งได้เปรียบเวลาเจอ 1vs1 โดยที่ผ่านมาเราเน้นการแข่งแบบ 1vs1 มากไปซึ่งไม่ยุติธรรมกับสายที่ต้องพึ่งพาอาชีพอื่นๆ แนวทางถัดไปที่ทางเราจะแก้ไขต่อจากการ balance ก็น่าจะเป็นการกระจายรางวัลไปยังการแข่งแบบเป็นทีมให้มากขึ้น
แบบนี้อาชีพพระอยู่ตำแหน่งไหนของสังคมเหรอ ถามจริง g#011 ตัวพระเองใส่คฑาไม่ได้เลยใช้ระเบิดเวทไม่ได้ เยือกยังมาถูกเนิร์ฟอีก  g#027 ถึงแข่งเป็นทีมเขาก็เอาพวก พยา วอ เทร ลงแทนเพราะป่วนได้ดีกว่า g#032

ชื่อไรวะ

• **
บางอาชีพที่มีทักษะลดเกราะ เกราะเวท ถือเป็นจุดเด่นของอาชีพนั้นๆ ซึ่งได้เปรียบเวลาเจอ 1vs1 โดยที่ผ่านมาเราเน้นการแข่งแบบ 1vs1 มากไปซึ่งไม่ยุติธรรมกับสายที่ต้องพึ่งพาอาชีพอื่นๆ แนวทางถัดไปที่ทางเราจะแก้ไขต่อจากการ balance ก็น่าจะเป็นการกระจายรางวัลไปยังการแข่งแบบเป็นทีมให้มากขึ้น
แบบนี้อาชีพพระอยู่ตำแหน่งไหนของสังคมเหรอ ถามจริง g#011 ตัวพระเองใส่คฑาไม่ได้เลยใช้ระเบิดเวทไม่ได้ เยือกยังมาถูกเนิร์ฟอีก  g#027 ถึงแข่งเป็นทีมเขาก็เอาพวก พยา วอ เทร ลงแทนเพราะป่วนได้ดีกว่า g#032
ล่าสุดทวนกระแสโดนเนิฟแล้วครับ สามารถไปทดสอบได้ที่นรก