GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ปรับปรุงสงครามชิงปราสาท 2015

nutlovely

• Jr. Member
  • **
  • บุรุษผู้ยึดมั่นในความเกรียน
เขาบอกว่าอมตะไม่มีผล ในกิลวอร์ครับ
อันนี้เป็นร่างฉบับแรก

อันนี้เป็นของกระทู้นี้

คำว่าบัพหมายถึงพวกกายทิพย์ แต่อันนี้เป็นสกิลระเบิดคลั่ง
ข้อดีข้อเสียของเบอสายต่างๆ ก้อมีแตกต่างกัน สกิลมันเป็นอมตะ มันควรจะมีอาชีพที่คอยดักแก้ทาง
เพราะยังไงมันก้อคือเสน่ห์ของอาชีพนั้นๆ

golfrukpat02

• บุคคลทั่วไป
เขาบอกว่าอมตะไม่มีผล ในกิลวอร์ครับ
อันนี้เป็นร่างฉบับแรก

อันนี้เป็นของกระทู้นี้

คำว่าบัพหมายถึงพวกกายทิพย์ แต่อันนี้เป็นสกิลระเบิดคลั่ง
ข้อดีข้อเสียของเบอสายต่างๆ ก้อมีแตกต่างกัน สกิลมันเป็นอมตะ มันควรจะมีอาชีพที่คอยดักแก้ทาง
เพราะยังไงมันก้อคือเสน่ห์ของอาชีพนั้นๆ

กระทู้แรกมีในส่วนของหมายเหตุ 1 บอกไว้ชัดเจนแล้วครับ

ส่วนเรื่องระเบิดครั้ง ทางเราขอให้ท่าน ลงไปร่วมทดสอบใน นรก และแจ้งผลการทดสอบจะดีกว่าครับ บางครั้ง

ส่วนตัวผมไม่ได้มองว่าเบอ ไม่ดีหรือว่าอย่างไรน่ะครับ ส่วนตัวผมจากที่ลงไปทดสอบด้วยตัวเอง เบอ แทบจะไม่พบเจอในวอ เลยครับ เพราะ
1. เอาทหาร c4 ธง แทนได้
2. เบอ เจอ ชาร์ป หรือ เทร หยุดเวลา ระเบิดคลั้ง ไม่สามารถทำอะไรได้ครับ ยืนเฉย ๆ

ผมจึงอยากให้ท่านลงไปช่วยกันร่วมทดสอบ และช่วยกันแจ้งผลทดสอบครับ

ADox

• Administrator
  • Full Member
1. ทำไมต้องเอาอมตะออกจากสงครามชิงปราสาท
ประเด็น คือ ผมอยากดูบรรยากาศเวลาที่ทุกคนมีโอกาสตายได้ทุกเมื่อเมื่ออยู่ในสงครามชิงปราสาท
ส่วนตอนสุดท้ายจะปรับเป็นแบบไหนต้องมาดูผลกระทบหลายๆ อย่างครับ

2.ผมขออธิบายคำว่าบัฟเพิ่มเติมนิดนึงครับ
ในทางเทคนิค มันคือ สถานะที่ติดตัวผู้เล่นไปในระยะยเวลาหนึ่ง ไม่ว่ามันจะเกิดมาด้วยวิธีไหนมันคือบัฟครับ ซึ่งการกด skill แล้วมี icon ที่เป็นแถวปรากฏกลางจอด้านบนก็ถือว่าเป็นบัฟครับ

3.ทำไมไม่ปรับทักษะโกงอย่างอื่นด้วย
ตอนนี้ผมพยายามลองเป็นส่วนๆ ตามข้อมูลที่พอหาได้ ซึ่งจะเป็นประโยชน์อย่างมากถ้าหัวหน้าสมาคมใหญ่ๆ จะแชร์ข้อมูลตรงนี้ให้ทราบกัน

4.ทำไมคนตายแล้วรถไม่หายไปด้วย
ทุกครั้งที่มีการเรียกใช้รถจะต้องสูญเสียทรัพยากร ตัวคนนั้นเปราะบางกว่ารถถ้าตายแล้วรถหายทำให้ค่าใช้จ่ายตรงนี้จะเพิ่มมากขึ้น
จริงๆก็มีวิธีอยู่แต่ผมยังไม่ปรับตอนนี้ เพราะว่ามีวิธีอยู่ เช่น ใช้รถยิงธนู 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2014, 13:52:59 โดย ADox »

เรียว

• **
เสนอให้รถยิงธนูเพิ่มดาเมจเมื่อตีรถศึกครับผม

อ้างถึง
2.ผมขออธิบายคำว่าบัฟเพิ่มเติมนิดนึงครับ

เห็นด้วยครับ

ปล. จะเก็บการรีวิวและทดสอบมารายงานให้ในภายหลังเพื่อเสนอเพิ่มครับ ลองๆทดสอบกันดูก่อน  g#017

1. ทำไมต้องเอาอมตะออกจากสงครามชิงปราสาท
ประเด็น คือ ผมอยากดูบรรยากาศเวลาที่ทุกคนมีโอกาสตายได้ทุกเมื่อเมื่ออยู่ในสงครามชิงปราสาท
ส่วนตอนสุดท้ายจะปรับเป็นแบบไหนต้องมาดูผลกระทบหลายๆ อย่างครับ

ในทางเทคนิค มันคือ สถานะที่ติดตัวผู้เล่นไปในระยะยเวลาหนึ่ง ไม่ว่ามันจะเกิดมาด้วยวิธีไหนมันคือบัฟครับ ซึ่งการกด skill แล้วมี icon ที่เป็นแถวปรากฏกลางจอด้านบนก็ถือว่าเป็นบัฟครับ

3.ทำไมไม่ปรับทักษะโกงอย่างอื่นด้วย
ตอนนี้ผมพยายามลองเป็นส่วนๆ ตามข้อมูลที่พอหาได้ ซึ่งจะเป็นประโยชน์อย่างมากถ้าหัวหน้าสมาคมใหญ่ๆ จะแชร์ข้อมูลตรงนี้ให้ทราบกัน

ทุกครั้งที่มีการเรียกใช้รถจะต้องสูญเสียทรัพยากร ตัวคนนั้นเปราะบางกว่ารถถ้าตายแล้วรถหายทำให้ค่าใช้จ่ายตรงนี้จะเพิ่มมากขึ้น
จริงๆก็มีวิธีอยู่แต่ผมยังไม่ปรับตอนนี้ เพราะว่ามีวิธีอยู่ เช่น ใช้รถยิงธนู
มันยังไม่ตรงประเด็นครับ ในเมื่อฝั่งศตรูนอนตายตีธงได้ ธงมีแค่1ธง อาจจะโดนรถลุมเป็นสิบๆคัน แต่รถยิงธนูยิงได้แค่เป้าหมายเดียว คือยิงรถทีละคัน มันสมเหตุสมผลละหรอครับ สกิลหยุดมี ผมรู้ครับว่ามี แต่ถ้าสกิลดีเลก็คงรอธงแตกอย่างเดียวเลย

nutlovely

• **
  • บุรุษผู้ยึดมั่นในความเกรียน

อยากให้คิดเรื่องของรางวัลที่ดึงดูดด้วยครับ เช่น exp ของมอนสเตอร์ในดันมากกว่ามอนสเตอร์จากข้างนอก
หรือสามารถฝึก C3 ได้ในดันเจี้ยน เป็นต้น

ADox

ตอนนี้วุ้นนรกปรับให้มีสงครามทุกๆ ชั่วโมงแล้วนะครับ

เรียว

• **
ตอนนี้วุ้นนรกปรับให้มีสงครามทุกๆ ชั่วโมงแล้วนะครับ
รับทราบครับ

Directorr

อยากให้คิดเรื่องของรางวัลที่ดึงดูดด้วยครับ เช่น exp ของมอนสเตอร์ในดันมากกว่ามอนสเตอร์จากข้างนอก
หรือสามารถฝึก C3 ได้ในดันเจี้ยน เป็นต้น

เห็นด้วยเรื่องดันและการฝึก C3 หรือรวมไปถึงการเก็บจิตในดันเจี้ยนกิลครับ
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

Directorr

อ้างถึง
เป็นบรรยากาศที่น่าสนใจและผมอยากเห็นครับ
คือต้องยอมรับว่า ทุกวันนี้ ถ้าอยากจะตีบ้านกิลใหญ่ให้แตก

สกิลจำพวกอมตะทั้งหลาย มีความจำเป็นมากครับ เช่นเบอเซิก หรือกายทิพ
พูดกันได้ว่า ถ้าไม่มีเบอเซิกก็แทบจะตีบ้านกันไม่แตกเลยครับ ปัจจุบัน

แล้วทีนี้กิลเล็กๆ ที่ไม่สามารถปั้นเบอเซิก หรือไม่สามารถปั้นตัววิ่งถึกๆได้ ก็จะไม่อยากวอร์
เพราะ ถ้าไม่มีเบอ วอไปก็เท่านั้น เสียทรัพฟรี เงิน ไม้ ทั้งนั้น รถศึก
เอาของพวกนั้นไปเสียฟรีๆ โดยที่รู้ว่าไงๆก็ไม่แตก ใครอยากจะวอ
กิลก็เลยไม่เกิดการวอ ไม่มีกิจกรรมรายสัปดาทำ ก็ยิ่งทยอยเลิกไปหาเกมใหม่เล่น

อ้างถึง

อ้างถึง

ตรงประเด็นเลยครับ หยุดเวลาของเทรก็ค่อนข้างที่จะสร้างความ "ไม่แฟร์'   

อันนี้พูดถึง c3 นะครับ   มันจะ active ทันทีตอนที่ตาย  มันไม่ได้ใช้ tactical เท่าที่ควร

ในความหมายคือ  ถ้าหยุดเวลาเป็นแบบกดใช้   ถ้าเราหยุดและฆ่าเทรได้ก่อนที่จะกดใช้ นั่นคือการแก้ทาง

ถ้าจะอิง MOBA ขออิงDota2   ก็คือ faceless void   โครโน่โกงไหม ก็ค่อนข้างโกง 

แต่มันต้อง active โดยผู้เล่นเอง ไม่ใช่  passive

วิธีแก้ก็มี เช่นใบ้ หรือสาป ทำให้ไม่สามารถโครโน่ได้  พูดไปก็คล้ายๆเกราะวอลอค

แถมผมเองก็มีตัวหลักเป็นเทรหยุด 10 แต่ก็อยากจะอธิบายความไม่แฟร์เฉยๆ 

แนวทางการปรับผมก็ไม่มีหรอก  เพราะคงประทบผู้เล่นเทรหลายคน 

แต่ถ้าจะ disable ในกิลวอร์ ผมก็ไม่มีปัญหา ค่อนข้างน่าสนใจด้วยซ้ำ

ส่วนสกิลอื่นๆที่คิดว่า unbalanced กับผู้เล่นใหม่อีก  ผมว่าไม่ใช่ตัวสกิล

แต่เป็นตัวระเบิด C4

เอาจริงๆใน PK ตอนนี้ ตัวระเบิด C4 ที่ครอบครองกัน เป็นของที่กักตุนไว้ก่อนจะปรับแพทระเบิดทหาร และเอาออกจากร้าน

ซึ่งการจะทำวิศวะถึงขั้นระเบิด C4 นั้นยากมาก ใน PK แทบไม่มีใครถึงเลยที่ผมรู้ 

ซึ่งตรงนี้มันไม่แฟร์กับผู้เล่นใหม่นะ ถ้าคุณบอกว่าอยากให้กิลเล็กวอ อยากให้ตีบ้านได้

แต่เขาไม่มีทางเอา C4 มาได้ ก็เสียเปรียบกิลที่มีเอามากๆ

ผมจะเน้น คอนเท้นไปที่การสนับสนุนให้กิลเล็กสามารถวอได้นะ

อีกประเด็นก็คือสายเวทย์ มาคนเดียวล้างตี้  เช่น พระ คนทรง

พวกนี้ก็เป็นปัจจัย ที่ทำให้กิลเล็กลงไม่ไหว   

ถ้าถามตัวผม ถ้ามีกิลเล็กๆ ลงมา 16คน  โดยที่ของสวมใส่มีไม่มาก

ผมค่อนข้างมั่นใจ 70-80% ว่าผมสามารถล้างตี้นั้นได้ด้วยตัวคนเดียว (อีก 20% เหลือไว้เจออาชีพแพ้ทาง)

ไม่ใช่แค่คนทรง  พระที่ของถึงๆหน่อยในเซิฟ PK ก็คิดว่าสามารถทำได้

คือเฉพาะกิลวอร์ก็ได้ จะ rebalanced ดาเมจสกิลพวกนี้หน่อยก็ได้นะ

เหมือนบางเกม pk ก็ส่วนนึง กิลวอร์ก็ scale  HP  พลังผู้เล่น กับดาเมจใหม่

คือไงดี ผมเองก็มีแอส มีเทรด้วย เข้าใจเลยนะ เจอพระ เจอคนทรง ด้วยตัวอาชีพกันเวทย์น้อย

แถมจะต้องใส่หน้ากากแม่นอีก เพราะแม่งตีกายภาพไง  ตีมีวืด ไม่เน้นแม่นจะโจมตียังไง

แล้วสมัยนี้ มีเบี่ยมเปลี่ยนตีกายเป็นตีเวทย์  แอส เทร อยู่ยากเลยครับ

อ้างถึง

ผมว่ารถธนูมันง่อยไปหน่อยนะ
1. ต้องมาคอยสั่งโจมตี  แถมทำได้แค่ดาเมจ ซึ่งแรงไหม ก็ไม่เลย ดาเมจเท่าป้อม แต่ช้า
2. ตีได้ทีละเป้าหมาย

ผมว่ารถธนูของฝ่ายกันบ้าน น่าจะมีสกิล หรือการโจมตี ทำให้ รถศึก/ยิงหิน  ชะงัก(มึน)ไป 2-3 วินาทียังเวิคกว่าเลย
ไม่ต้องมีดาเมจก็ได้   แก้ปัญหาการนอนตี ป้อม ธง ไปด้วย

#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

•sĸιpz

• **
  • แถ
อยากให้เปิดเซิฟโลกาเพื่อทดสอบค่ะ ไม่มีตัวในเซิฟนรก

LiNe_

• Newbie
  • *
เลิกเล่นแม้งให้หมด น่าสนๆ         หรือไมก้เปลียนจีเอม     เอาคนที่รู้วิธีแก้ใครใหม่ แนวดีกว่า คริคริ woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no woon_no
เห็นด้วยยย woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

FOOFA.

• หมอผีผู้ใจดี
  • **
  • ระวังหมาดุ

ADox

อยากให้เปิดเซิฟโลกาเพื่อทดสอบค่ะ ไม่มีตัวในเซิฟนรก
เป็นไปได้ครับ อาจจะหลังปีใหม่นี้

เรียว

• **
เสนอทรัพย์ไม่ลดครับ เพราะวอร์ทุกชั่วโมงทรัพย์ไม่พอเลย  g#013