GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ปรับ balance ประจำปี 2557 (2)

ปู่ซ่าบ้าพลัง

• Jr. Member
  • **
  • คุณชายเย็นชา
คำว่าสมดุล ความหมายของจีเอ็ม คืออะไร

ถ้าเป็นผม น่าจะหมายถึง อาชีพไหนที่คนเล่นน้อย ปรับให้มันน่าเล่น จะได้มีคนเล่นเยอะๆ แต่นี้ จีเอ็ม กลับมาปรับ พวกอาชีพคนเล่นน้อยๆ ให้ อ่อน ปกติ มันก็อ่อนอยู่ล่ะ ลองเข้าไปดูในเกมส์ ว่าวอลอค มีคนเล่นกี่คน ผมว่า 100คน จะมีคนเล่นวอลอค สักคน นอกนั้นแทบจะวิหมด เอาคำว่าปรับสมดุลออก แล้วเปลี่ยนเปนปรับสถุน ดีกว่า

╭∩╮ʕ●ᴥ●ʔ╭∩╮

• เศกเล่นบอร์ดน้ะเเจ้ะ =D
  • **
  • ลง Taunt เเล้วค่อยยิง

-HIGHTECH-

• **
4. ไร้สิ้นสุด : เอาแม่นยำ 999 ออก

ผมว่าถ้าเอาแม่นออกจริงๆ

ปรับให้บัฟ ไร้สิ้นสุด เป็นแบบบัฟ ยิงกระจุย ด้วยเถอะครับ

ไม่มีดีเล ไม่มีเวลาหมด ไม่มีระยะหลังใช้

เห็นด้วยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

•ซาตานตัวน้อย•

• Newbie
  • *
 woon_angry ปรับสะท้อน ของวอ แบบนี้ คือ ให้กดแบบ ว่า กด ปุ๊ปได้ ปั๊ปเลยได้ไหม ถ้าขืนให้ รอ ดีเลแบบดั้งเดิม กว่าจาได้เปิด ไม่ตาย ก่อนหยอฮับ ลำพังทุกวันนี้ เสาคนทรงก้อโครตแรงอยู่ละ เกราะสะท้อนไม่มี แล้วจากันมันยังไงหยองับ ? (คำว่าสมดุลคืออาไรหรอครับ) เฮ้อ

supakit1234

• Newbie
  • *
 woon_o_o woon_o_o woon_o_o woon_o_o มะวานพึ่งสร้างวอลอคไป เวรกำ ผมว่า เท่าที่ มีอยู่ก็เล่นยากเเล้วนะ ปรับเยอะจุง  g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028 g#028
ตอนนี้ อาชีพที่กำลังจะถูกเอาออกจากเกมส์อสุราคือ วอร์ลอค อาชีพที่ จะปรับให้อภิมหาโกงคือ วิ ถ้้าทำเเบบนี้ ทำสกิลให้วิ  เทพๆไปเลย เเล้วก็ เอาอาชีพวอร์ลอคออก หรือเปลี่ยนชื่อเป็นอาชีพหมาหัวเน่าก็ได้นะ

0.0

• Newbie
  • *
ปรับปรุง/เปลี่ยนแปลง ทักษะดังต่อไปนี้

1.พุ่งแทง : นำความโอกาส 30% ที่จะแทงครั้งที่ 2 ออก
2.เกราะเวท : เมื่อเปิดเกราะจะลดโอกาสโป๊ะเช๊ะ 100/90/80/70/60 % ตามลำดับทักษะ ถ้าใส่แหวนนักปราชญ์จะเพิ่มระดับทักษะเกราะเวทให้ เหลือลดโป๊ะเชะ 50% หากใส่ครบเซ็ตจะเหลือ 40%
3.เกราะสะท้อน : เมื่อกดใช้จะเปิดเกราะสะท้อนเป็นเวลา 5 วินาที, ผู้ที่โดนสะท้อนจะถูกลดป้องกันเวท 1 วินาที, เปลี่ยนวิธีการฝึกจากต้องโดนโจมตีจากเวทเป็นใช้ทักษะนี้เพื่อฝึก, สะท้อน 100% ทุกระดับ, ระดับเกราะที่เพิ่มขึ้นจะลดระยะหลังร่ายและเพิ่มการลดป้องกันเวทผู้ที่โดนสะท้อน
4. ไร้สิ้นสุด : เอาแม่นยำ 999 ออก
5. คำสาปแห่งหมอก : (ไม้เท้าหมอกสวรรค์จุติ 6 ผู้ที่โดนสาปจะยังสามารถใช้ทักษะได้)
6.แก้บัคเซ็ตปราชญ์ ใส่ครบเซ็ตให้แสดงผลทักษะเกราะเวทที่เพิ่มขึ้นจริงๆ

20/8/2557
ปรับทักษะฝึกสัตว์
1.ให้จับง่ายขึ้น (ช่วยเพิ่มในเรื่องของการฝึกง่ายขึ้น)
2.เปลี่ยนความสามารถทักษะจับสัตว์ให้จับสัตว์ได้ไม่เกินระดับ 10/20/30/40/50/60/70/80/90/100 ต่อระดับทักษะฝึกสัตว์
3.เปลี่ยนแปลงค่า status ของสัตว์ที่เพิ่มขึ้นต่อ status ตัวเราให้มากขึ้น
1.แค่30%โอกาศที่มันจะโดนก็น้อยเกินทนละครับ
2.เกราะเวทตันลดโป๊ะ100%คนทั้งเกมส์บ่นยับแน่ๆครับ ใส่ครบเซตยิ่งแล้วอีกในปัจจุบันแหวนปราชดรอปได้จากมินิบอสที่หายากสุดๆเพียงตัวเดียวซะด้วย
3.5วินาทีแค่ถอนหายใจครั้งเดียวมันก็หมดละนะ
4.แอสซาซินเป็นอาชีพที่ควรมีสเตตัสในการหลบหลีกและความแม่นยำสูง หากจะเอาเพิ่มแม่นของแรร์ระดับนั้นออกแค่ทุกวันนี้หลบน้อยกว่าเทรถ้าเอาแม่นออกจะทำไรกินครับ(ต้องการขายมีดใหม่หรือปล่าว)
5.เอาระบบจุติอุปกรณ์ออกเลยเห็นจะดีกว่านครับ

ส่วนคำว่าสมดุลหากวันนี้จีเข้าใจว่ามันคือการปรับอะไรหลายๆอย่างที่พวกเทพๆเขามีกันให้ด้อยลง คิดผิดแล้วครับ ทุกวันนี้ผมเป็นคนหนึ่งนะครับที่ไม่เคยใช้แรร์ดีๆในเซิฟหลัก
แต่...การปรับสมดุลเกมคือการทำให้อาชีพแต่ละอาชีพรักษาจุดเด่นของอาชีพนั้นๆ แม้จะมีจุดอ่อนบางประการก็ตาม หากอาชีพใดไร้จุดอ่อนหรือมีแต่จุดเด่น สภาวะนั้นแหละครับที่เรียกว่าเสียสมดุล

ขอให้พิจารณาการพัฒนาเกมอย่างถี่ถ้วนครับไม่ใช่ยึดเสียงของคนฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง หากทุกวันนี้จียังเห็นว่าเกมนี้ยังเป็นเกมที่ทำให้คนไทย/เด็กไทยได้รับการพัฒนาขอให้พัฒนาเกมให้ดีขึ้นครับไม่ใช่ด้อยลง
 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031

Wildman

• Hidden Master
  • Full Member
ถ้าปรับวอแบบนี้ ไม่นานคงเป้นอาชีพในตำนาน แน่ๆเลย (กลายเป้นตำนานนะ หายสาบสูญไปเลย)

tor_2259

• Newbie
  • *
อยากให้ปรับความสามารถลูกแก้ววอล็อคให้ดีกว่านี้อะครับ ผมเล่นวอล็อคมาใช้ประโยชน์จริงๆแค่ลูกแก้วไสยเวทกับลูกแก้ว99 ที่เหลือกากมากครับไม่ได้ประยุกต์ใช้กันเลยทีเดียว...

ด๋อยน้อยคอยรัก

• **
แอส อย่าลืมนะครับว่าการโจมตีของมีด99 มันออกสองครั้งต่อมีด 1 เล่ม ปรับเอาแม่น999ออกผมเล่นแอสยังไม่เห็นมันจะเลวร้ายมากขนาดถึงต้องออกมาร้อง การโจมตีติดโป๊ะเช๊ะ มันไม่คิดหลบหลีกของคู่ต่อสู้ โอกาสติดโป๊ะมากับการอัพสกิลแล้ว 25% มีด99 ถ้าใส่สองเล่ม ตี4 ครั้งตอนกดไร้สิ้นสุด โอกาสติดโป๊ะถือว่ายังเยอะ ถ้าคุณมีอัตราโป๊ะสูงๆ ไม่ต้องห่วงเรื่องจะตีไม่โดน นอกจากหลบไร้ลักษณ์เท่านั้นแหละ แค่แอสพรางมาตีอาชีพอื่นติดโป๊ะนี่ก็เดือดร้อนกันละครับ ปรับแค่นี้อย่าบ่นเลย วิซาร์ด วอล๊อค ยิ่งโดนหนัก  #038

ลุงอ้วนII

• Newbie
  • *
อ่านมามีแต่คนเอาดีเข้าตัวทั้งนั้นไม่มีกลางซักคน ถ้าจะปรับจริงควรแก้ไขตั้งแต่ต้นตอมันครับ เขียนเสนอไปหลายครั้งละ อธิบายหลายรอบแล้ว แต่ก็ดึงดันไม่ยอมทำสุดท้ายใกล้อวสาน เพิ่งจะมาทำ บางอย่างที่ปรับ เสนอไปหลายปี แระ แต่ไม่ยอมแก้กัน คิดดีดี ควรแก้อะไรจุดไหน อ่านที่เคยเขียนเสนอไปมั่งหรือเปล่าครับ หว้งว่าเสียงเล็กๆคงส่งไปถึงเหล่าเทพโปรแกรมเมอร์ บ้างนะครับขอบคุณ

บอลบอล

• !!(%_-)!!!
  • **
อยากไห้เพิ่มทักษะความหายนะ
ขวานใหญ่หายนะ
-เมื่อสวมใส่จะได้รับทักษะความหายนะ
ทักษะความแห่งหายนะ ทักษะปิดเปิด
-เพิ่มพลังโจมตี100%
-เพิ่มแม่นยำ100หน่วย
-เพิ่มต่อเนื่อง50หน่วย
เบอมันแม่นน้อยสับแอสมันวืดขนาดบวกหน้ากากกับขวานยศเทพแล้วยังวืด  g#046 g#046
 woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry

บอลบอล

• !!(%_-)!!!
  • **
อยากไห้เพิ่มทักษะความหายนะ
ขวานใหญ่หายนะ
-เมื่อสวมใส่จะได้รับทักษะความหายนะ
ทักษะความแห่งหายนะ ทักษะปิดเปิด
-เพิ่มพลังโจมตี100%
-เพิ่มแม่นยำ100หน่วย
-เพิ่มต่อเนื่อง50หน่วย
เบอมันแม่นน้อยสับแอสมันวืดขนาดบวกหน้ากากกับขวานยศเทพแล้วยังวืด  g#046 g#046
 woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
อ้างถึง
3.เกราะสะท้อน : เมื่อกดใช้จะเปิดเกราะสะท้อนเป็นเวลา 5 วินาที, ผู้ที่โดนสะท้อนจะถูกลดป้องกันเวท 1 วินาที, เปลี่ยนวิธีการฝึกจากต้องโดนโจมตีจากเวทเป็นใช้ทักษะนี้เพื่อฝึก, สะท้อน 100% ทุกระดับ, ระดับเกราะที่เพิ่มขึ้นจะลดระยะหลังร่ายและเพิ่มการลดป้องกันเวทผู้ที่โดนสะท้อน

วอลอคก็ตายนะครับแบบนี้ เปลี่ยนให้ระดับ 10 มีเกราะเป็นเวลา 40 วินาที และ ดีเลสกิล 1 นาทีดีมั้ยครับ อันนี้ขอเสนอใหม่ครับ เพราะไม่รู้ว่าจะโดนสายเวทตอนไหน

ไม่เอาปรับแบบนี้ โห่เซ็ง

ผมว่าปรับแบบสะท้อนกลับไปเป็นจำนวนครั้งดีกว่า ที่ระดับสิบซัก สามสิบครั้ง ดีกว่า
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

aotza7227

• Newbie
  • *
1.พุ่งแทง : นำความโอกาส 30% ที่จะแทงครั้งที่ 2 ออก
2.เกราะเวท : เมื่อเปิดเกราะจะลดโอกาสโป๊ะเช๊ะ 100/90/80/70/60 % ตามลำดับทักษะ ถ้าใส่แหวนนักปราชญ์จะเพิ่มระดับทักษะเกราะเวทให้ เหลือลดโป๊ะเชะ 50% หากใส่ครบเซ็ตจะเหลือ 40% 

ข้อ 1 นะครับ แอส มันจะไม่ดีนะ
ข้อ 2 รู้สึกว่าเกินไปนะ ลดลงจนาดนั้น
ส่วนอาชีพอื่นโอเคครับ ชาปกะเทร ถ้าเป็นอย่างงั้นจะเยี่ยมเลยครับ