GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ว่าด้วยเรื่องการคัดเลือกอาสา

CacAloz

• Full Member

ทีมงานคิดออกแล้วแก้ปัญหาที่คุณ TiDA พบเจอนิยังไง คุณว่าดีไหมลองอ่านดูครับ

ตัวที่ใช้เป็นจีเอ็มอาสา จะเป็นคาเดทเลวล 1 เท่านั้นใช้จัดกิจกรรมและ ช่วยเหลือผู้เล่น

ปัญหาจีเอ็มอาสาเกรียนก็จะหมดไป แหะๆ

อย่างนี้ดีไหมจะกลายเป็นว่า เมื่อใครที่ไปเกรียนฆ่าคนก็จะเป็นผู้เล่นปกติที่ไม่ทำให้อาสาดีๆเสื่อมเสียด้วย หรือเมื่อเป็นจีเอ็มอาสาจะได้ทำงานช่วยเหลือผู้เล่นอย่างเดียวตามคอนเซ็บที่ทีมงานต้องการด้วย

กฏบางข้อของการสมัครอาสา จำไม่ได้ว่าจำกัด ว่าต้องมีเลเวลอย่างน้อย 70 ขึ้นไปหรือไงนี่ล่ะ

คุณต้องแก้กฏของคุณดูเอง ส่วนสำคัญคือ ลองถามผุ้เล่นดีกว่า ทำโพลล์เอง ตัวเราไม่ได้ปลื้มหรอก ที่ทีมงานจะปรับเปลี่ยน

เพียงเพราะเราโวยวาย เป้าหมายเพราะอยากให้คนผิด มันได้อายได้สำนึก รู้สึกว่าตนเองเลว เสียหน้า แต่จากสภาพ

มันไม่มีมโนสำนึก การสนับสนุนให้คนเป็นคนเลว มันก็ทำให้สังคมเน่าขึ้น เอาว่า ผู้เล่นกี่เปอร์เซ็นต์ยังต้องการอาสา

ที่เหลือ เป็นหน้าที่ของทีมงานต่อไป เพราะอาสาดี คำชม มันเข้าตัวอาสา แต่อาสาห่วย เวลาคนด่า เขาด่าไปถึงคนคัดเลือก

ทีมงานต้องพิจารณา ว่ามันคุ้มกันแค่ไหน เพราะผู้เล่นทะเลาะกัน มันก็แค่ผู้เล่นกับผู้เล่น

แต่ผู้เล่นทะเลาะกับอาสา  มันลามไปถึง ผู้เล่นทะเลาะกับทีมงานด้วย เรื่องแบบนี้ ทำดีเสมอตัวนะทีมงาน

กดทุกอย่างยังเหมือนเดิมครับ ที่กำหนดเลเวล 70 เพราะคนที่จะเล่นถึง 70 ต้องรู้จักอสุราพอสมควรที่สามารถช่วยเหลือท่านอื่นได้

การสมัครทุกอย่าายังเหมือนเดิม แต่พอได้จีเอ็มอาสามาแล้วจะให้ทำการสมัคร ID ใหม่ที่ใช้เป็นจีเอ็มอาสาเท่านั้น คือคาเดทเวล 1 ครับไว้ช่วยเหลือทีมงาน หรือจัดกิจกรรมตามแต่จีเอ็มอาสาจะสะดวก หากจีเอ็มอาสาไม่เข้าไปทำงานตามหน้าที่ที่ควรทำ เพื่อนๆ มีสิทธิร้องเรียนเข้ามาได้ครับ เราก็จะปลดจีเอ็มอาสาที่ไม่ทำหน้าที่ของจีเอ็มอาสาออกให้ อันนี้ผมจะเพิ่มกฎเข้ามาให้ครับ

เรื่องมีทำไม มีไปก็เหมือนไม่มี ผมบอกตรงเลยละกัน แล้วใยต้องแคร์สิ่งได้ละครับ เพราะมีเหมือนไม่มี ความหมายตรงดีไหมครับ

CacAloz

แต่ประเด็นที่คุณว่ามา คืออาสาไปฆ่าคนในเกม เป็นเรื่องที่ไม่ดีอาสาไม่สมควรทำ และอยากประนามอาสาท่านนั้น ทางแก้ก็อย่างที่บอกครับ เป็นการช่วยเหลือภาพพจของจีเอ็มอาสาดีๆ เพราะเราจะไปบอกให้ผู้เล่นห้ามไปฆ่าคนโน้นคนนี้ก็ไม่ได้มันสิทธิของตัวเค้าเอง

CacAloz

ทางออกนั้นสิ้นคิดไปครับจีเป้ แค่พื่มกฎมาอีกสักข้อสองข้อยังจะง่ายกว่าเช่น ห้ามจีเอมอาสาก๊อปฆ่าคนอื่น ห้าจีเอมอาสาปล่อยบอส ห้ามจีเอมอาสาสื่อสารด้วยคำไม่สุภาพไม่ว่าจะในกรณีใดๆก็แล้วแต่ ตราบใดที่ช่องว่างของกฎหมายยังมีอยู่ อย่าคิดแผ่นฟ้าด้วยผ่ามือดีกว่านะ  g#024 g#024

ไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ การเพิ่มกฎไร้สาระออกมาแบบนี้ไม่มีเหตุผลใดๆ เลย ทางแก้อย่างที่บอกเลยครับ ผู้เล่นที่เล่นในเกมสามารถทำได้เต็มที่เว้นแต่ห้ามผิดกฏ

โอ๊ย เห็นกระทู้นี้แล้วทนไม่ได้ ขอแจมหน่อยนะ
เรื่องกิจจีเฟิร์สนี่เราก็เคยชนะมั่งเหมือนกันนะ ประมาณครึ่ง ๆ มั่ง เราเองไม่ได้รู้จักเขาเป็นส่วนตัวเลยนะ ส่วนขายของนี่ (ที่พูดถึงใช่คนนี่เปล่าอ่ะ รู้สึกเหมือนว่าคนนี่ ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษนะ) เราไม่รู้เรื่องโดยสิ้นเชิงอ่ะ แต่เราเฉย ๆ นะ มันผิดทั้งคนซื้อคนขายนั่นแหละ มีอุปสงค์ย่อมมีอุปทาน แต่เราก็ไม่เคยทำหรอกนะ
ส่วนอีกคนนายคนที่มาเกรียนกระทู้อยู่ จำได้เลยความประทับใจแรกคือตอนที่ปรับสกิลทหารที่มันชอบมาฆ่าคนขุดแร่กัน แล้วมันมาบอกว่าทีมงานควรจะขอบคุณมันที่ฆ่าคนเพราะมันทำให้เงินไม่เฟ้อ?? ไม่มีคำพูดใดนอกจากมัน.(เติมคำพูดไม่สุภาพตามใจ).มาก ความประทับใจต่อมาคือเห็นคนคนนี้ได้เป็นจีอาสา (ปล่อยมาได้ไงฟะ) แล้วก็ได้รู้เรื่องโหวตจีจึงไปดูด้วยความสงสัยพบว่ามันได้ที่หนึ่ง (ใครโหวตให้ฟะ) และกิจแรกที่เราได้เห็นมันทำก็คือ การเอาบอสไปปล่อยคนที่เล่นเกมอยู่ดี ๆ บอกว่าแจกของแรร์บอส ตั้งแต่นั้นเวลามีประกาศตัวเหลืองที่เป็นชื่อมันเราก็เลิกสนใจ
จีอ้อย...จำไม่ได้อ่ะ แต่คุ้น ๆ ชื่ออยู่นะ ชื่อตัวละครอะไรเหรอ
อืม แล้วก็มีจีที่เราจำชื่อได้อีกสองคนเป็นรุ่นก่อนมั่งชื่อ rosequartz กับ ไรซักอย่างแล้วมี zxl (ชื่อยาวมาก)
นอกนั้นไม่รู้จักเลย

สุดท้ายนี้ คือจะเลวก็ไม่ว่าแต่ก็อย่ามาเป็นจีสิฟะ เหมือนนักการเมืองอ่ะ เป็นนักการเมืองไม่ผิด เป็นนักธุรกิจก็ไม่ผิด แต่เมื่อไหร่ที่คนคนหนึ่งเป็นทั้งสองอย่างมันก็ผิดเเต็ม ๆ เลยนะ

แต่ก็เข้าใจอยู่นะที่เป็นแล้วจะคัดออกก็ยาก แต่ตอนที่สัมภาษณ์ก็ให้มันตกไปสิคะอย่าให้มันผ่านมาทดลองงานได้ มีเหตุผลเยอะแยะไปที่ให้ได้ เช่นได้คนครบแล้ว หรือไม่ต้องให้เหตุผลเลยก็ได้ บอกว่าเป็นวิจารณาณของผู้คัดเลือก เขาว่าไม่ได้หรอก เคยเห็นเวลาไปสัมภาษณ์งานแล้วไม่ได้ แล้วผู้สมัครมาโวยวายไหมว่าทำไมเขาไม่ได้ ทุกคนก็ต้องยอมรับคำตัดสินของเบื้องบนทั้งนั้น แค่อย่าใช้อำนาจเกินเลยก็พอ

"แคร์ทำไม มีก็เหมือนไม่มี" คำตอบเรื่องจีอาสานี้ เทพมากเลยครับ ท่านเปเป้ หรือเจ้าสำนักผู้ก่อการร้าย 
แสดงตัวซะทีดิท่าน เจ้าสำนัก  woon_555

เชื่อผมไหม ผมไม่เคยเติมเงินปั้มโหวตเลย พวกกิลเล็กๆสนิทกับผมเยอะ กับพวกกิลใหญ่ๆ ที่ไม่ชอบพวกเดียวกันช่วยโหวตให้ผมเยอะครับขอกล่าวขอบคุณไว้อีกทีตรงนี้เลยแล้วกันครับ ตัวละครผมมีเยอะแต่ก็แค่ไม่ถึงสิบไอดีเพราะผมไม่ค่อยไปขุดแร่ เพราะผมไม่ค่อยมีคาเดทมีแต่ตัวจุ 6 ส่วนตอนผมเป็นจีอาสา ผมคงเป็นคนดีๆ ได้ยาก เพราะตอนผมไปหาเสียงให้พี่ๆ เค้าช่วยโหวตผมบอกว่าถ้าได้เป็นจีอาสาผมจะเป็นให้หนักกว่าเดิม แล้วก็จะก๊อปเงายิงคนเล่นเหมือนเดิมรับรองว่าไม่เปลี่ยน สงสัยพี่ๆ เค้าอยากเห็นมั้งครับก็เลยช่วยกันโหวต ผมก็เลยต้องทำให้ได้  g#009
(ไม่มีข้อความไหนหรือภาพถ่ายใดๆเลยที่จะมีภาพหรือข้อความว่าผมได้คุยกับใครเลยตั้งแต่ผมเล่นเกมส์อสุรามาว่า ผมจะเลิกใช้ใบก๊อปเงายิงคนเล่นไม่ว่าเมื่อไหร่ก็ตาม  g#009)
นิชคุนรักทุกคน ใครไม่สนุกผมสนุกโว๊ย ผมมาเล่นเกมส์ เกมส์อสุราซาหนุกจัง  g#021

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 ผมอยากเป็นจีเอมอาสามั่ง  g#002 

เห้ยๆ แต่ผมพูดตามตรงน๊ะ คนเป็นจีเอมอาสาก็เกรียนได้น๊ะ ไม่ผิดไร  ทีมงานไม่ได้ตั้งกฏห้ามตรงนี้  ให้ใช้ระบบในเกมส์เหมือนคนเล่นทั่วๆไปตามปรกติ  ไม่ได้รับสกิลหรือไอเทมนอกเหนือมาใช้  คือต้องดูจุดประสงค์การตั้งจีเอมอาสาขึ้นมาของที่นี่ ว่าตั้งมาเพื่ออะไร

ช่วยเหลือผู้เล่น  <<< ตรงนี้ถ้าไม่ทำ พิจารณาปลดได้
  คอยดูแลลงโทษหรือสอดส่องต่างๆภายในเกมส์ ไม่ว่าจะหยาบ จะโกง จะใช้บัคใช้โปร ถ้าให้อำนาจมาทำในส่วนไหนก็ต้องทำ <<< ถ้าไม่ทำก็ปลดได้
  ถ้าจีเอมอาสาทำผิดเสียเอง จะหยาบ จะใช้บัค ใช้โปร หรือโกง  <<< อันนี้ก็ปลดได้

แต่อย่าง นิชคุณ เกรียนไล่ฆ่าคน  กฏจีเอมอาสาไม่ได้ห้ามให้ทำตรงนี้  คนนี้จะเป็นจีอาสาหรือไม่เป็นมันก็เกรียนอยู่แล้ว 555+ ผมไม่ได้เข้าข้างน๊ะ แต่ในฐานะผู้เล่นเหมือนกัน ใช้ระบบการเล่นเหมือนๆกัน  เค้าไม่ได้ทำผิดอะไร  เค้ามีสิทธิ์จะเล่น  ส่วนใครจะเดือดร้อนหรือทำถูกหรือผิดอันนี้อีกเรื่อง มันแล้วแต่คนคิด  ความสนุกของคนเราไม่เหมือนกัน  คนนึงสนุกจากการเล่นแบบเรียบง่าย  คนนึงสนุกกับการทำให้คนเดือดร้อนเล่น  แต่ก็อยู่ภายใต้เงื่อนไขการเล่นเดียวกัน มันไม่ได้หมายความว่าตัวจริงเขาต้องนิสัยเลว ชั่วช้า   ตรงนี้แหละที่มันต่างจากเกมส์ออฟไลน์   เพราะสังคมหมู่มาก  หนีตรงนี้ไม่พ้น   ถ้าอยากพ้นต้องให้เกมส์มันปรับ ถ้าเกมส์มันไม่ปรับจะไปพูดให้ตายห่า คนเล่นก็ไม่เลิก ก็มันทำได้  เหมือนปรับยิงสนับสนุนแต่ไม่ปรับก๊อปเงาอะครับ  ก็ถ้าคนมันจะสนุกแบบนี้และยังมีของแบบนี้ให้เล่น มันก็เล่น  แต่เล่นน้อยหน่อยเพราะมันแพง  เรื่องเกรียนฆ่าไม่ใช่แน่นิชคุนคนเดียวหรอกที่เป็น   ลองแจกก๊อปเงาไอดีละ 20 ใบดูสิ  สวรรค์ไล่ฆ่ากันทั้งนั้นแหละ จะมีคนเอามาเล่นแบบนี้อีกเยอะ  ใช่ไหมนิชเอ๋ย  g#009

oatcha

จำได้ว่าจีเอมอาสาเซิร์ฟpkเคยไปฆ่าใครต่อใครและเคยเอามาลงบอร์ดทีหนึ่งตอนนั้นก็ทะแลอะกันแทบเป็นแทบตายเหมือนกัน ผลสุดท้ายฝ่ายจีเอมอาสานั้นชนะอย่างขาดลอย และก็คงไม่แปลกเหมือนกันว่าทำไมผมถึงได้มาเสือกหรือวุ้นวายกระทู้นี้ แต่ก็ยังฮากับคำภีร์กามสูตรไม่หาย  g#009 g#009

CacAloz

ผมอยากเป็นจีเอมอาสามั่ง  g#002 

เห้ยๆ แต่ผมพูดตามตรงน๊ะ คนเป็นจีเอมอาสาก็เกรียนได้น๊ะ ไม่ผิดไร  ทีมงานไม่ได้ตั้งกฏห้ามตรงนี้  ให้ใช้ระบบในเกมส์เหมือนคนเล่นทั่วๆไปตามปรกติ  ไม่ได้รับสกิลหรือไอเทมนอกเหนือมาใช้  คือต้องดูจุดประสงค์การตั้งจีเอมอาสาขึ้นมาของที่นี่ ว่าตั้งมาเพื่ออะไร

ช่วยเหลือผู้เล่น  <<< ตรงนี้ถ้าไม่ทำ พิจารณาปลดได้
  คอยดูแลลงโทษหรือสอดส่องต่างๆภายในเกมส์ ไม่ว่าจะหยาบ จะโกง จะใช้บัคใช้โปร ถ้าให้อำนาจมาทำในส่วนไหนก็ต้องทำ <<< ถ้าไม่ทำก็ปลดได้
  ถ้าจีเอมอาสาทำผิดเสียเอง จะหยาบ จะใช้บัค ใช้โปร หรือโกง  <<< อันนี้ก็ปลดได้

แต่อย่าง นิชคุณ เกรียนไล่ฆ่าคน  กฏจีเอมอาสาไม่ได้ห้ามให้ทำตรงนี้  คนนี้จะเป็นจีอาสาหรือไม่เป็นมันก็เกรียนอยู่แล้ว 555+ ผมไม่ได้เข้าข้างน๊ะ แต่ในฐานะผู้เล่นเหมือนกัน ใช้ระบบการเล่นเหมือนๆกัน  เค้าไม่ได้ทำผิดอะไร  เค้ามีสิทธิ์จะเล่น  ส่วนใครจะเดือดร้อนหรือทำถูกหรือผิดอันนี้อีกเรื่อง มันแล้วแต่คนคิด  ความสนุกของคนเราไม่เหมือนกัน  คนนึงสนุกจากการเล่นแบบเรียบง่าย  คนนึงสนุกกับการทำให้คนเดือดร้อนเล่น  แต่ก็อยู่ภายใต้เงื่อนไขการเล่นเดียวกัน มันไม่ได้หมายความว่าตัวจริงเขาต้องนิสัยเลว ชั่วช้า   ตรงนี้แหละที่มันต่างจากเกมส์ออฟไลน์   เพราะสังคมหมู่มาก  หนีตรงนี้ไม่พ้น   ถ้าอยากพ้นต้องให้เกมส์มันปรับ ถ้าเกมส์มันไม่ปรับจะไปพูดให้ตายห่า คนเล่นก็ไม่เลิก ก็มันทำได้  เหมือนปรับยิงสนับสนุนแต่ไม่ปรับก๊อปเงาอะครับ  ก็ถ้าคนมันจะสนุกแบบนี้และยังมีของแบบนี้ให้เล่น มันก็เล่น  แต่เล่นน้อยหน่อยเพราะมันแพง  เรื่องเกรียนฆ่าไม่ใช่แน่นิชคุนคนเดียวหรอกที่เป็น   ลองแจกก๊อปเงาไอดีละ 20 ใบดูสิ  สวรรค์ไล่ฆ่ากันทั้งนั้นแหละ จะมีคนเอามาเล่นแบบนี้อีกเยอะ  ใช่ไหมนิชเอ๋ย  g#009

ท่าน DarkEagle ช่างครมกริบมองครบทุกรายละเอียด  g#019

-TiDA-

• เข้าใจละ ว่าที่มึงเสือกกับกู มึงแค่อยากปั๊มกระทู้
  • Newbie
  • *
         จำได้ว่าจีเอมอาสาเซิร์ฟpkเคยไปฆ่าใครต่อใครและเคยเอามาลงบอร์ดทีหนึ่งตอนนั้นก็ทะแลอะกันแทบเป็นแทบตายเหมือนกัน ผลสุดท้ายฝ่ายจีเอมอาสานั้นชนะอย่างขาดลอย และก็คงไม่แปลกเหมือนกันว่าทำไมผมถึงได้มาเสือกหรือวุ้นวายกระทู้นี้ แต่ก็ยังฮากับคำภีร์กามสูตรไม่หาย  g#009 g#009

วุ่นวายให้มันถูกประเด็น ไม่ว่าหรอก

แต่ พานอกทะเล มันไม่ใช่

และมันทำให้รกกระทู้

แปลว่า คนธรรมดาอย่างเรา ไม่มีสิทธิ์เล่นอย่างสบายใจ

ต้องมานั่งกังวลว่าเมื่อไรจะเจอเกรียน ทั้งที่เลือกเล่นสวรรค์ งั้นหรือ

เราก็ไม่เข้าใจว่า จะมี PK แยกไปอีกเซิร์ฟเพื่อไร เอาเกรียนมารวมกันไปเลย?

ความสนุก ของเกรียนในเกมนี่ยิ่งใหญ่ กว่าความสนุกของผู้เล่นธรรมดาทั่วไป?

ก๊อบเงา เราก็มี และยังมีอยู่ แต่ไม่เคยใช้ไล่ฆ่าใคร ๆ เว้นแต่ใช้ กับคนที่มาทำก่อน

หรือการแก้สันดานคนชั่วๆ  มันต้องชั่วช้ากันเข้าไป? ในสายตาเราอ่ะ

คนที่ทำลายความสงบสุขของผู้อื่น ก็คือไม่ดี ในสายตาคุณจะมองว่าเขาดี ก็แล้วแต่คุณ

แต่เราก็ไม่เห็นด้วย ที่ต้องทำเรื่องแย่ ๆ ใส่คนอื่น เพื่อให้เสมอภาคกันในสังคม

นั่นมันเพิ่มความชั่วร้ายเข้าไปในสังคมชัด ๆ ต่อให้เราต้องแพ้กับคนชั่วช้าในสังคม

ก็ไม่ทำให้เราเปลี่ยนใจไปไล่ฆ่าคนอื่นที่ยืนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ขุดหิน ตัดไม้

หรือกำลังเพลิดเพลินกับการเก็บเลเวลหรอกนะ

นี่แหละด้านมืดของกู

oatcha

สงสัยจะอินจัด ..  g#032
             ถ้าเกิดปัญหาเองผมไม่ช่วยนะ แม้แต่คู่หูดุ๊กดิ๊กผมก็ยังไม่ออนเลย  g#024

CacAloz

ผมคิดวิธีแก้ปัญหาที่ผุ้เล่นโดนก่อกวนได้แล้วนะครับ ผมจะกลับมาอัพเดทให้พรุ่งนี้หลังจากที่ผมได้ประชุมกับทีมงาน และได้ข้อสรุป  g#022 รักทุกคนเบย จุฟๆ ขอบคุณคุณ TiDA ที่จุดประเด็นนี้ขึ้นมา ทำให้ทีมงานได้ข้อคิดในการแก้ไขปัญหาหลายๆ อย่าง วันนี้ขอตัวไปดู แรงปรารถนา ก่อนน่ะ อิอิ ร๊ากน่าจุฟๆ  g#021

ขอล็อคกระทู้ไว้ก่อนนะครับ ผมจะกลับมาตอบพรุ่งนี้ กลัวกระทู้จะออกทะเลไปไกล  g#017
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 18:52:51 โดย จีเอ็มเปเป้ »

CacAloz

ทางทีมงานจะทำการปรับปรุงไอเทมแปลงเป็นมอสเตอร์ให้ไม่สามารถโจมตีได้ครับ ปิดประเด็น

ในส่วนของจีเอ็มอาสาทางทีมงานอาจจะทำในกรณีที่ได้บอกไว้ข้างต้นนะครับ

_Mosquito_

• Jr. Member
  • **
 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004
นี้คือการแก้ไขที่ต้นเหตุจริงๆท่านเปเป้ ขอปรบมือจากใจจริง จริงๆแล้วไอเทมก๊อปเงานี้เอาไว้ทำมั้ยยังไม่รู้เลย ประโยชน์ของไอเทมนี้มีไว้ทำไม
ผมเล่นมา 5 ปียังไม่เคยซื้อเลย

นิชชี่เอ้ยเห็นใจเองวะ   อุดมการณ์แกโดนทำลายอีกแล้ว ยิงสนับสนุนเอย ก๊อปเงาเอย
แต่อย่าท้อ ปล่อยบอสยังเหลือ สู้ต่อไปทาเคชิ เอ้ยนิชชี่

แต่อย่าปล่อยจนเค้าปิดเซตจุเหมือน Sv. นรกละ กำไลมันแพง 3k เลยนะ

..TEERAK..

ปรับซะตั้งนานแล้ว เรื่องมันก็ไม่เกิด จบไปเรื่องนึง
ใครอยากเกรียนไปนู่น PK แต่ละคนพร้อมสู้ตลอดเวลา รึว่าใจไม่ถึง??

กายใจให้เบลด

• Newbie
  • *
ผมเป็นคนนึงที่อยากให้มีจีเอ็มอาสาอยู่คับ คนที่ตั้งใจจริงๆ ถึงจะรู้บ้างไม่รู้บ้าง หรืออาจรู้ไม่เท่าผู้เล่นธรรมดาบางคนด้วยซ้ำ แต่มีใจชอบการบริการคนอื่นก็มีนะคับ อุตส่าห์รอมาจนถึงการคัดเลือกสมัยนี้ก็มีคับ สงสารคนรออ่ะ อิอิ     g#039