GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

รายงานผลทดสอบ"สีชุดใหม่" อาชีพวอร์ลอค

ตามหลักจะเพิ่มมาแค่ 196 นะค้ะ แต่ทีทดสอบเปนบัคค้ะ เพิ้มมา 200กว่าเชียว ไม่ทราบนะแต่ตอนทดสอบไม่ได้ใส่ของอะไรเลย -- ต้องถามทางทีมงานอสุราว่าบัคไหใ  woon_cry woon_cry woon_cry woon_cry อย่าถามหนู๋เลยหนู๋ไม่รุ้
บัคยังไงหว่า ที่เพิ่มแค่ 196 นั่นคือหลบหลีกที่ได้จากการเปลี่ยนสีชุดนะครับ
AGI 1 : หลบหลีก 2 หน่วย ถ้าอัพสเตตัส 98 หน่วย จะได้เพิ่ม 196 หน่วย
แต่หลบหลีกที่เพิ่มอีก 98 หน่วยมาจากสเตตัส AGI อีก 98 หน่วย
อธิบายแบบนี้เข้าใจไหมน้อ...
ที่ผมโพสต์ไปครั้งแรกพูดง่ายๆเลยคือผมคิดว่าจขกท. น่าจะพลาดตรงที่เอาหลบหลีกตอนเปลี่ยนสีชุด+AGI 99 ไปหักล้างกับหลบหลีกตอนเปลี่ยนสีชุด+INT 99 ค่าเลยออกมาไม่ตรงน่ะครับ
ไม่ง้ะ สเตตัสค่าตามรุปคืออัพแค่agl นะค้ะ แต่เพิ่มมาตามหลักสีชุดควรเพิ่มแค่ 196 ใช้ป่ะละ g#028 g#028 แต่มันไม่ได้เพิ่มแค่หลบหลีกจากสีชุดไง เพิ่มตามagl ปกติด้วยไง -..- เหมือเพิ่มรอบจากสีชุดและ aglปกติ

แต่ เมื่อด int ควรจะเพิ่มมา 52 แต่นี้เพิ่มเกินก้อม่รุ้ดิลองเอง -0-
ขอบอกก่อนนะว่าผมไม่ได้มาจับผิด แค่เข้ามาอ่านเฉยๆ อันนี้ไม่ได้ร้อนตัว แต่กลัวว่าคุยไปคุยมาจะมีคนคิดว่าผมเข้ามาจับผิด เข้าประเด็นกันต่อ ขอแยกเป็นข้อๆแทนแล้วกันนะครับ อาจจะทำให้เข้าใจง่ายกว่าเดิม
1.หากคิดตามทฤษฎี AGI 1 : หลบหลีก 2 หน่วย เมื่อเปลี่ยนสีชุดจะได้หลบหลีกเพิ่มเติมจากสีชุด 198 หน่วย

2.ทราบครับว่าเพิ่มตาม AGI ด้วย เพราะผมก็บอกอยู่ว่า ที่ AGI 99 ค่าหลบหลีกจะเพิ่มขึ้น 98 หน่วย (เพราะสเตตัส AGI เริ่มต้นที่ 1 จึงรวมไปกับค่าสานะพื้นฐานของตัวละครแล้ว)

3.1 เมื่่อเปลี่ยนสีชุดดูมเมจและอัพค่าสแตท AGI จนถึง 99 โดยค่าสแตทอื่นยังคงอยู่ที่ 1 เช่นเดิม หลบหลีกจะเพิ่มมาทั้งหมด 296 หน่วยจากที่ไม่เปลี่ยนสีชุดและไม่อัพค่าสแตทใดๆ แต่จขกท.บอกในรายงานว่าเพิ่มขึ้น 243 หน่วย

3.2 ถ้าเทียบค่าสถานะของตัวละครระหว่างตอนที่เปลี่ยนสีชุดดูมเมจแล้วแต่ไม่ได้อัพสเตตัสใดๆเพิ่มเติม กับตอนที่เปลี่ยนสีชุดดูมเมจแล้วอัพค่าสแตท AGI จนถึง 99 หลบหลีกจะเพิ่มมา 294 หน่วย

จากที่ผมได้ทดสอบเปลี่ยนสีชุดดูมเมจดูแล้ว ไม่มีบัคเกี่ยวกับการเพิ่มค่าหลบหลีกนะครับ หรืออาจจะไม่ทันสังเกตุอันนี้ก็ไม่ทราบแฮะ
อธิบบายให้ฟัง เข้าใจด้วยนะ คือ สีชุดขาวเมื่ออัพ agl อย่างเดียวจะได้ agl 1 ได้หลบมา2หน่อย แต่ เมื่ออัพ agl และ int ซื้อint มันเพิ่มตามอะร จีเอ็มยังไม่ได้อธิบาย กระรุณานเข้าใจจีเขาบอกแค่มาเพิ่มหลบหลีกไม่ระบุเปนเปอร์เซน หรือหน่วยเข้าใจน๊า
ผิด สีแดง แล้วเมื่อ อัพ agl 1 ได้หลบ2แล้ว ยังได้หลบหลีกจากค่าสเตตัสปกติอีก จึงทำให้มากขึ้น

ท่านเพา

• Full Member
อธิบบายให้ฟัง เข้าใจด้วยนะ คือ สีชุดขาวเมื่ออัพ agl อย่างเดียวจะได้ agl 1 ได้หลบมา2หน่อย แต่ เมื่ออัพ agl และ int ซื้อint มันเพิ่มตามอะร จีเอ็มยังไม่ได้อธิบาย กระรุณานเข้าใจจีเขาบอกแค่มาเพิ่มหลบหลีกไม่ระบุเปนเปอร์เซน หรือหน่วยเข้าใจน๊า
ดูมเมจนี่สีชุดสีขาวหรอครับ  g#015 จากที่ผมโพสต์ไป ผมไม่ได้พูดถึงค่า INT เลยนะครับแล้วไหงถึงเชื่อมโยงไปกับค่า INT ได้ล่ะนั่น ผมหมายถึงตอนอัพ AGI อย่างเดียวนะ

ปล. ซื้อint มันเพิ่มตามอะร < ไม่เข้าใจประโยคนี้ครับ  g#011

ดูมเมจนี่สีชุดสีขาวหรอครับ  g#015 จากที่ผมโพสต์ไป ผมไม่ได้พูดถึงค่า INT เลยนะครับแล้วไหงถึงเชื่อมโยงไปกับค่า INT ได้ล่ะนั่น ผมหมายถึงตอนอัพ AGI อย่างเดียวนะ

ปล. ซื้อint มันเพิ่มตามอะร < ไม่เข้าใจประโยคนี้ครับ  g#011
สีขาวพิมผิด agl คือ อัพagl1ได้หลบ2 ใช้ป่ะอันนี้ถุกจะได้หลบ มาฟรีๆๆ 196 แล้วยังได้หลบหลีกจากสเตตัสปกติเหมือนที่ไม่ได้อัพสีชุดมาอีก ไงเข้าใจตรงกันนะ

ท่านเพา

สีขาวพิมผิด agl คือ อัพagl1ได้หลบ2 ใช้ป่ะอันนี้ถุกจะได้หลบ มาฟรีๆๆ 196 แล้วยังได้หลบหลีกจากสเตตัสปกติเหมือนที่ไม่ได้อัพสีชุดมาอีก ไงเข้าใจตรงกันนะ
คือตรงนี้ผมก็เข้าใจนะ แล้วก็อธิบายให้ จขกท อ่านไปแล้วด้วยว่า ได้หลบจากสีชุดฟรีๆ 198 นะครับไม่ใช่ 196 แต่ที่จขกท.ได้หลบเพิ่มมา 196 เพราะตอนเปลี่ยนสีชุดจขกท. มีค่า AGI อยู่แล้ว 1 หน่วยเลยได้เพิ่มมา 2 หน่วยก่อนที่จะอัพสเตตัส ถูกมั้ยครับ
และจากค่าสแตทปกติทีไม่ได้มาจากสีชุดอีก 98 หน่วย เพราะ AGI 1 หน่วย เพิ่มค่าหลบหลีก 1 หน่วย
นั่นแปลว่าหลังเปลี่ยนสีชุดและอัพค่าสแตท AGI ให้ 99 หน่วยแล้ว จะได้เพิ่มหลบหลีกมา 198 หน่วย และ 98 หน่วย รวมกันเป็น 296 หน่วยถูกมั้ยครับ แต่ที่ผมสงสัยเพราะจขกท.รายงานว่าได้หลบหลีกเพิ่มมาอีก 243 หน่วย ถ้าผมยังเข้าใจไม่ตรงกับ จขกท. รบกวนช่วยอธิบายตรงส่วนนี้ทีครับว่า 243 หน่วยนั้นเพิ่มจากเท่าไหร่มาเป็นเท่าไหร่ เผื่อผมเข้าใจผิด กลัวคนที่เข้ามาอ่านเค้าจะงงเอาน่ะครับ

คือตรงนี้ผมก็เข้าใจนะ แล้วก็อธิบายให้ จขกท อ่านไปแล้วด้วยว่า ได้หลบจากสีชุดฟรีๆ 198 นะครับไม่ใช่ 196 แต่ที่จขกท.ได้หลบเพิ่มมา 196 เพราะตอนเปลี่ยนสีชุดจขกท. มีค่า AGI อยู่แล้ว 1 หน่วยเลยได้เพิ่มมา 2 หน่วยก่อนที่จะอัพสเตตัส ถูกมั้ยครับ
และจากค่าสแตทปกติทีไม่ได้มาจากสีชุดอีก 98 หน่วย เพราะ AGI 1 หน่วย เพิ่มค่าหลบหลีก 1 หน่วย
นั่นแปลว่าหลังเปลี่ยนสีชุดและอัพค่าสแตท AGI ให้ 99 หน่วยแล้ว จะได้เพิ่มหลบหลีกมา 198 หน่วย และ 98 หน่วย รวมกันเป็น 296 หน่วยถูกมั้ยครับ แต่ที่ผมสงสัยเพราะจขกท.รายงานว่าได้หลบหลีกเพิ่มมาอีก 243 หน่วย ถ้าผมยังเข้าใจไม่ตรงกับ จขกท. รบกวนช่วยอธิบายตรงส่วนนี้ทีครับว่า 243 หน่วยนั้นเพิ่มจากเท่าไหร่มาเป็นเท่าไหร่ เผื่อผมเข้าใจผิด กลัวคนที่เข้ามาอ่านเค้าจะงงเอาน่ะครับ

เอาให้จบเลย เมื่อเปลียนอาชีพเปนดูเมจจะมีหลบหลีกยุที่ 332 เมื่ออัพ agl จน 99 ได้หลบ มาอีก 196 เมื่อบวกกันแล้วหลบหลีกครัวจะยุที่  528 แต่ทำไม หลบหลีกถึงได้มายุที 627 สงสัยใช้ป่ะ  39 มาจากไหน ได้มาจากสเตตัสagl ปกติจน99  เพราะจีเอ็ม คงไม่ให้เวลาเปลียนสีชุด เปนดูเมจ แล้วอัพสเตตัส แล้วได้เตมที่หรอก แต่เขาให้ มานิสหนึ่งเพิ่อให้สีชุดใหม่ดูโหดขึ้น เฉยๆๆ

ท่านเพา

เอาให้จบเลย เมื่อเปลียนอาชีพเปนดูเมจจะมีหลบหลีกยุที่ 332 เมื่ออัพ agl จน 99 ได้หลบ มาอีก 196 เมื่อบวกกันแล้วหลบหลีกครัวจะยุที่  528 แต่ทำไม หลบหลีกถึงได้มายุที 627 สงสัยใช้ป่ะ  39 มาจากไหน ได้มาจากสเตตัสagl ปกติจน99  เพราะจีเอ็ม คงไม่ให้เวลาเปลียนสีชุด เปนดูเมจ แล้วอัพสเตตัส แล้วได้เตมที่หรอก แต่เขาให้ มานิสหนึ่งเพิ่อให้สีชุดใหม่ดูโหดขึ้น เฉยๆๆ
ก่อนอื่นนะครับ 39 มาจากไหน 627-528 ได้ 99 นะครับไม่ใช่ 39
ช่วยอธิบายหรือขยายความประโยค "เพราะจีเอ็ม คงไม่ให้เวลาเปลียนสีชุด เปนดูเมจ แล้วอัพสเตตัส แล้วได้เตมที่หรอก แต่เขาให้ มานิสหนึ่งเพิ่อให้สีชุดใหม่ดูโหดขึ้น เฉยๆๆ" หน่อยครับไม่เข้าใจ อะไรคือแล้วอัพสเตตัสแล้วได้เต็มที่

ท่านเพา

Statusเริ่มต้น

2.ค่า AGI จะช่วยเพิ่มหลบหลีก 2 ต่อค่า AGI 1 หน่วย

เมื่ออัพ AGL จน 99 ค่าหลบหลีก เพิ่มขึ้นจากเดิม 243 หน่วย woon_shock

243 หน่วยตรงนี้มาจากค่าหลบหลีกที่ได้จากการเปลี่ยนสีชุด 196 หน่วย แล้วอีก 47 หน่วยมาจากค่าอะไรครับ

ก่อนอื่นนะครับ 39 มาจากไหน 627-528 ได้ 99 นะครับไม่ใช่ 39
ช่วยอธิบายหรือขยายความประโยค "เพราะจีเอ็ม คงไม่ให้เวลาเปลียนสีชุด เปนดูเมจ แล้วอัพสเตตัส แล้วได้เตมที่หรอก แต่เขาให้ มานิสหนึ่งเพิ่อให้สีชุดใหม่ดูโหดขึ้น เฉยๆๆ" หน่อยครับไม่เข้าใจ อะไรคือแล้วอัพสเตตัสแล้วได้เต็มที่

627
528
039
99 ลบยังไงได้99 ที่สงสัยมานานคือลบผิด หรือยังไง อธิบายมา คืออธิบายมาหลายรอบ คือลบผิด ใช้ไหมปวดหัว

Statusเริ่มต้น

2.ค่า AGI จะช่วยเพิ่มหลบหลีก 2 ต่อค่า AGI 1 หน่วย

เมื่ออัพ AGL จน 99 ค่าหลบหลีก เพิ่มขึ้นจากเดิม 243 หน่วย woon_shock

243 หน่วยตรงนี้มาจากค่าหลบหลีกที่ได้จากการเปลี่ยนสีชุด 196 หน่วย แล้วอีก 47 หน่วยมาจากค่าอะไรครับ
ต้องขอโทดด้วยอย่างยิ่งค้ะเข้าใจสาเหตุหลักของปัญหาที่เถี่ยงมาเกือบ3หน้าแล้ว หนู๋ผิดเอง ที่ตัวเขียวบอกหลบเพิ่มมา243 ตอนนั้นเบลอพิมผิด ตามจิงจะเพิ่มมา 295 ซึ่งได้จากค่าของสีชุด ดูเมจมา 196 เมื่อ 295-196จะได้99 ซึ่ง99 นั้นได้มาจากการอัพ agl ปกติจน99
ปล.ทางนี้ขอให้ทีงานตรวจสอบนะ ว่าตั้งใจให้ได้ค่าสเตตัสจากเดิมเพิ่มอีกหรือป่าว

ท่านเพา

ได้เพิ่มมาทั้งหมด 295 นั้นไม่ผิดครับถ้าเทียบกบัตอนที่เปลี่ยนสีชุดแล้วแต่ยังไม่ได้อัพค่าสแตท AGI
แต่ถ้าเทียบกับตอนที่ยังไม่ได้เปลี่ยนสีชุดและยังไม่ได้อัพค่าสแตท AGI จะได้เพิ่มมา 296 หน่วยครับผม

ปล.1) 627-528 = 99 ครับ ขอยืนยันว่าไม่ใช่ 39 ให้ลองคิดดูใหม่ กดเครื่องคิดเลขก็ได้
ปล.2) AGI ครับไม่ใช่ AGL
ปล.3) ยังขอยืนยันครับว่าการอัพสแตท AGI จนถึง 99 จะได้หลบหลีกเพิ่มมา 98 ไม่ใช่ 99 เพราะอีก 1 หน่วยถูกเพิ่มเติมไปตั้งแต่แรกแล้ว

ได้เพิ่มมาทั้งหมด 295 นั้นไม่ผิดครับถ้าเทียบกบัตอนที่เปลี่ยนสีชุดแล้วแต่ยังไม่ได้อัพค่าสแตท AGI
แต่ถ้าเทียบกับตอนที่ยังไม่ได้เปลี่ยนสีชุดและยังไม่ได้อัพค่าสแตท AGI จะได้เพิ่มมา 296 หน่วยครับผม

ปล.1) 627-528 = 99 ครับ ขอยืนยันว่าไม่ใช่ 39 ให้ลองคิดดูใหม่ กดเครื่องคิดเลขก็ได้
ปล.3) ยังขอยืนยันครับว่าการอัพสแตท AGI จนถึง 99 จะได้หลบหลีกเพิ่มมา 98 ไม่ใช่ 99 เพราะอีก 1 หน่วยถูกเพิ่มเติมไปตั้งแต่แรกแล้ว
ปล.โทด สับสนAGLกับAGI
 เริ่มแรก ก้อลงให่อยู่แล้ว1อัพอีก98ก้อ98+1 = 99
ขอโทดค้ะดึกแล้วเบลอสวนนั้นแก้ไขให้แล้วกระรุณาพอเถอะ

ท่านเพา

ปล.โทด สับสนAGLกับAGI
 เริ่มแรก ก้อลงให่อยู่แล้ว1อัพอีก98ก้อ98+1 = 99
ขอโทดค้ะดึกแล้วเบลอสวนนั้นแก้ไขให้แล้วกระรุณาพอเถอะ
ครับไม่เป็นไร ส่วนตัวผมแค่อยากจะมาแก้ไขหรือปรับความเข้าใจให้ถูกต้องเฉยๆไม่ได้มีเจตนาอะไรมากไปกว่านี้ครับ
ขอขอบคุณ จขกท มากที่ตอบคำถามหลากหลายของผม ขอคาราวะ g#004

: 3

• โป้ยยยยยยย` ♥
แนะนำนะครับ : เช็คข้อมูลดีๆ กดแสดงตัวอย่าง ก่อนจะลงเป็นกระทู้ดีกว่าถ้าเกิดผิดพลาดมาก็ค่อนข้างลำบากเนอะ  g#017 g#017
Never mind .