GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ชี้แจงบั๊กการปิด PK สำหรับผู้เล่นที่เคยเปิด PK ที่ยังไม่ได้รับการแก้ไข

Directorr

• Full Member
ทำไมตัวละครหลายๆตัว

จุ6 อยู่แล้ว   แล้วก็อาชีพเดิม ถึงไม่เปิดพีเคกลับอย่างเดิมล่ะครับ

อ้างถึง
สาเหตุที่บางตัวละครที่เคยเปิด PK แต่ไม่รับการแก้ไข
สาเหตุหลักที่ทำให้ตัวละครที่เคยเปิด PK แต่ไม่รับการแก้ไขนั้น เกิดจากตัวละครเหล่านี้ได้เคยทำการจุติ หรือผ่านการใช้น้ำยาเปลี่ยนอาชีพ ซึ่งระบบของเกมอสุราเมื่อผู้เล่นทำการจุติ หรือใช้น้ำยาเปลี่ยนอาชีพเควสทั้งหมดในตัวละครก็จะถูกลบ ซึ่งรวมถึงเควสเปิด PK ดังนั้นตัวละครเหล่านี้ก็จะไม่ได้รับการแก้ไขใดๆ

ให้ยกตัวอย่างก็ ตัวละครในเครือของลุงอ้วนทั้งหลาย

ไม่ได้เปลี่ยนอาชีพ แล้วก็จุ6อยู่แล้ว  แล้วทำไมเควส PK ถึงไม่หายครับ

มีโปรแกรมเมอร์คนไหนไปลบให้หรือเปล่าเอ่ย...
ขออธิบายเพิ่มเติมนะครับ เรื่องนี้ต้องแยกระหว่าง บัฟ PK และ เควสเปิด PK ครับ
ตามปกติผู้เล่นทำการจุติ เควสเปิด PK จะถูกลบ แต่บัฟ PK จะไม่ถูกลบครับ (บัฟจะถูกลบเมื่อผู้เล่นใช้ยาหนู่ไม่อยากสู้)
ถ้าปกติตัวละครที่ทำการจุติไปแล้ว และไม่ได้ใช้ยาหนูไม่อยากสู้ในช่วงที่มีปัญหา บัฟ PK ก็จะยังคงอยู่ตามปกติครับ
หรือถ้าตัวละครที่เคยจุติไปแล้ว ไปรับเควสเปิด PK อีกครั้ง (และไม่ได้จุติหลังรับเควสเปิดPK) แล้วใช้ยาหนูไม่อยากสู้ในช่วงที่มีปัญหา ก็จะได้รับการแก้ไขตามปกติ (เพราะมีข้อมูลของการเปิดเควส PK)
ซึ่งตัวละครของผู้เล่นที่คุณกล่าวอ้างน่าจะอยู่ในกรณีเหล่านี้ครับ

ครับ ขออภัยด้วยที่ตีความผิด

ไม่มีไฟล์ Back Up ของ Data  ก่อนเกิดเรื่องหรือครับ

ใน Database น่าจะมี field ที่เก็บสถานะ PK อยู่รึเปล่าครับ

ไม่อยากนั้นจะรู้ได้อย่างไรว่าตัวละครไหนๆ เปิด PK ทุกๆครั้งที่เข้าเกม

ถ้าเก็บข้อมูลแบบ Rational Database  (ควรจะเป็นแบบนี้)

แล้วถ้ามีตัว Table นั้นๆ สามารถนำมา JOIN เอา FIELD "สถานะPK"  ตรวจว่า ต่างกันหรือไม่

ถ้า "สถานะต่างกัน" ก็ เรียกข้อมูลมาดู

ปล.  ไฟล์Back Up  นั้นคงไม่มีแล้วสินะ ถึงได้เป็นปัญหาอยู่อย่างนี้
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

MzMiMi

• Jr. Member
  • **
    • [url=http://up.gameindy.com/7/161226.b29ff04f.html][img]http://up.gameindy.com/7/161226.b29ff04f.a.jpeg[/img][/url]
แถไปเล๊ย ตัวของตัวเองไม่ได้ทำเล๊ยไอบัคเนี่ย พ่อคนเก่ง เก่งเหลือเกิ๊น ..

ลุงอ้วน

แล้วขอบอกไว้ข้อนึงนะ คุณคนขี้งอแง ไอการรีบแจ้นเอาตัวไปเปิดพีเค อ่ะ ไม่ได้ทำให้ตัวเองดูดีขึ้นนะครับ สำหรับคนที่รบกันอยุ่ทุกวันอ่ะครับเค้ารู้ดีทั้งนั้น ไม่ทันละครับช้าไป จะได้โพสได้สบายๆหรอ อิอิ คริๆ ส่วนแนวทางแก้ไข ก็ ตามแต่จะว่ากันไปครับ ไม่มีอะไรน่ากลัวสำหรับPK พวกผมสนุกทุกคนไม่เครียดไม่ซีเรียส ไม่มายด์  g#031

•CHamp•

• **
  • SweetMine
คนแก้ ปัญหา เบอระเบิด 24 ไป ไหน และ มาพูด ตาม กระทู้ นี้ หน่อย อยากได้เหตุผล จากเขา ตามมาที
G#007 G#007 G#007 G#007

MzMiMi

• **
    • [url=http://up.gameindy.com/7/161226.b29ff04f.html][img]http://up.gameindy.com/7/161226.b29ff04f.a.jpeg[/img][/url]
เบอตุ๊ด ระเบิด 24 hr มีขี้ข้าส่วนตัวออนเซนเตรียมให้้ด้วย สมเพชจังเปนขี้ขาลูกหมา..“เลียตีนเด็ก”

•CHamp•

• **
  • SweetMine

nightjusmin

กลิ่นดราม่า  มาตามดมกลิ่น  ฟุดฟิดๆ  g#034
นี่ยังเรียกได้ว่าอยู่ในขั้น โต้วาทีกันอยู่ นะ ยังไม่เข้าสู่ขั้นดราม่าเอยเลยนะเนี่ย แต่คิดว่าใกล้แระ

#038 #038 #038

อุ้ย

• **
คนแก้ ปัญหา เบอระเบิด 24 ไป ไหน และ มาพูด ตาม กระทู้ นี้ หน่อย อยากได้เหตุผล จากเขา ตามมาที
อันนี้ทางทีมงานแก้ไขได้แล้วนิครับ
โดยการเพิ่มบัฟ "ยังไม่พร้อม" ให้กับทักษะ เตรียมความพร้อม
ซึ่งทำให้ผู้เล่นไม่สามารถเตรียมความพร้อมได้เรื่อยๆ ครับ

Directorr

แถไปเล๊ย ตัวของตัวเองไม่ได้ทำเล๊ยไอบัคเนี่ย พ่อคนเก่ง เก่งเหลือเกิ๊น ..

ผมกล้าพนันให้ทุกตัวที่ทำบัคนี้ โดนแบนไอดี ครับ

เพราะไม่มีอะไรเกี่ยวกับผมอยู่แล้ว

ตรวจสอบได้ทุกตัวละครอยู่แล้วครับ  ผมมันไม่ใช่พวก "ชอบใช้ข้อผิดพลาดของเกม"

แล้วคุณ Byakiya  "ใช้ข้อผิดพลาดของเกม" ทำไมหรอครับ ?

---

ผมเล่น SV PK ผมเปิดพีเคครับ ไม่คิดจะปิดด้วย ไม่เหมือนบางคนที่ นึกว่าจะแน่ พูดปาวๆ ว่า นี่เซิฟพีเค

แต่ตัวเองเวลจนจุ 6 แล้วสุดท้ายทำบัคปิดพีเคซะงั้น

---

ในส่วนที่ผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยจริงๆ ครับ  ไม่ได้อยากออกมาต่อล้อต่อเถียง  อยากว่าที่ผมกล่าวหา ก็ว่าเลยครับ น้อมรับจริงๆ

แต่คุณเล่นมาบอกว่า ผมก็ใช้บัค  อย่ามามั่วเลยครับ อย่าเอานิสัยผมไปเทียบกับ นิสัยคนอย่างคุณสิครับ

ปล. ถ้าคุณไม่ได้พูดถึงผม ช่วยบอกด้วยนะครับว่าพูดถึงใคร   การพูดลอยๆ มีแต่คนบ้าครับที่ทำ
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

•CHamp•

• **
  • SweetMine
จิตใจที่ยิ่งใหญ่วิพากย์วิจารณ์ความคิด จิตใจสามัญวิพากวิจารณ์เหตุการณ์ แต่จิตใจที่ต่ำต้อยนั้นวิจารณ์เพียงผู้คน
g#031 g#031 g#031 g#031

•CHamp•

• **
  • SweetMine
อันนี้ทางทีมงานแก้ไขได้แล้วนิครับ
โดยการเพิ่มบัฟ "ยังไม่พร้อม" ให้กับทักษะ เตรียมความพร้อม
ซึ่งทำให้ผู้เล่นไม่สามารถเตรียมความพร้อมได้เรื่อยๆ ครับ
ค๊าบบบ ผม พัก มั่ง เน้อ เดียวจะแก ไว ตาม กระทู้ พวกนี้
woon_555 woon_555 woon_555

MzMiMi

• **

ผมกล้าพนันให้ทุกตัวที่ทำบัคนี้ โดนแบนไอดี ครับ

เพราะไม่มีอะไรเกี่ยวกับผมอยู่แล้ว

ตรวจสอบได้ทุกตัวละครอยู่แล้วครับ  ผมมันไม่ใช่พวก "ชอบใช้ข้อผิดพลาดของเกม"

แล้วคุณ Byakiya  "ใช้ข้อผิดพลาดของเกม" ทำไมหรอครับ ?

---

ผมเล่น SV PK ผมเปิดพีเคครับ ไม่คิดจะปิดด้วย ไม่เหมือนบางคนที่ นึกว่าจะแน่ พูดปาวๆ ว่า นี่เซิฟพีเค

แต่ตัวเองเวลจนจุ 6 แล้วสุดท้ายทำบัคปิดพีเคซะงั้น

---

ในส่วนที่ผมเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยจริงๆ ครับ  ไม่ได้อยากออกมาต่อล้อต่อเถียง  อยากว่าที่ผมกล่าวหา ก็ว่าเลยครับ น้อมรับจริงๆ

แต่คุณเล่นมาบอกว่า ผมก็ใช้บัค  อย่ามามั่วเลยครับ อย่าเอานิสัยผมไปเทียบกับ นิสัยคนอย่างคุณสิครับ

ปล. ถ้าคุณไม่ได้พูดถึงผม ช่วยบอกด้วยนะครับว่าพูดถึงใคร   การพูดลอยๆ มีแต่คนบ้าครับที่ทำ
ไม่เสือกคะไม่เสือก อันนี้เรื่องของนู๋ ><