GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ผลสรุป : เซิร์ฟเวอร์ วุ้นวันวาน

บุคคลทั่วไป · 178 · 43098

-IlI_TimeThai_IlI-

• Jr. Member
  • **
ขอใบก๊อปเงา ราคาบิลล่า ด้วยไว้ก๊อปมาตีพวกเวลน้อยแล้วบอท เอาแบบก๊อปแล้วตีได้นะ  #038

อยู่อย่างสงบ

• Newbie
  • *
คนที่เล่นที่นี่เห็นทั้งหมดว่าไม่มีการกระต่ายตื่นตูมทั้งสิ้น เพราะทุกคนได้เจอมากับตัวเอง โดยเฉพาะปัญหาเกี่ยวกับการออโต้คนทรงเป็นเรื่องสำคัญ คนเล่นที่ตื่นตัวเขาพยายามหาทาง ชี้แจงปัญหาเพื่อให้เกิดแนวทางการแก้ไขในด้านที่เขาพบ คุณก็เป็นผู้เล่นคนหนึ่งที่สามารถเสนอปัญหากันได้ ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวกับอายุหรือจะเล่นมานานแค่ไหนเลย

ยินดีกับทีมงานมากกว่าที่ยังมีผู้เล่นทั้งใหม่และเก่ามาแสดงความคิดเห็นทุกด้าน แม้ทีมงานก็ออกมาต้อนรับดี
แล้วไฉนยังมีผู้เล่นบางคนที่ทั้งเก่าทั้งแก่ที่ยังแสดงคำโต้ตอบแบบน้ำเต็มแก้วอยู่ใยเล่า

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
คนที่เล่นที่นี่เห็นทั้งหมดว่าไม่มีการกระต่ายตื่นตูมทั้งสิ้น เพราะทุกคนได้เจอมากับตัวเอง โดยเฉพาะปัญหาเกี่ยวกับการออโต้คนทรงเป็นเรื่องสำคัญ คนเล่นที่ตื่นตัวเขาพยายามหาทาง ชี้แจงปัญหาเพื่อให้เกิดแนวทางการแก้ไขในด้านที่เขาพบ คุณก็เป็นผู้เล่นคนหนึ่งที่สามารถเสนอปัญหากันได้ ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวกับอายุหรือจะเล่นมานานแค่ไหนเลย

ยินดีกับทีมงานมากกว่าที่ยังมีผู้เล่นทั้งใหม่และเก่ามาแสดงความคิดเห็นทุกด้าน แม้ทีมงานก็ออกมาต้อนรับดี
แล้วไฉนยังมีผู้เล่นบางคนที่ทั้งเก่าทั้งแก่ที่ยังแสดงคำโต้ตอบแบบน้ำเต็มแก้วอยู่ใยเล่า

ขอตอบเป็นเรปสุดท้ายละกันนะ
ถ้ามองว่าความเห็นผมย้อนแย้ง หรือน้ำเต็มแก้วอย่างที่ว่าก็ตามสบายครับ ผมรับคำตำหนิได้อยู่แล้ว
แต่ถ้าลองอ่านตั้งแต่หน้าแรกให้ดี อ่านโพสต์แรกของจีเอ็ม แล้วลองอ่านคอมเม้นต่างๆ ดูให้ดีๆนะ
ปัญหาจากเซิฟเก่า ถึงผมจะไม่ค่อยได้เล่น แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่รู้ปัญหาว่ามีอะไรเกิดขึ้นบ้าง
เซิฟใหม่นี้ทีมงานเค้าก็พยายามจะทำให้มันตอบสนองความต้องการของคนอีกส่วนหนึ่ง
ที่ต้องการได้ฟีเจอร์เก่าๆ กลับมา ไม่ต้องการอะไรฟุ้งเฟ้ออย่างที่มีอยู่ในเซิฟหลักตอนนี้
แต่ผมก็คิดเหมือนหลายๆ คนนั่นแหละ ปัญหาเดิมๆ ที่มีในเซิฟเก่ามันก็ต้องเข้ามาในเซิฟใหม่อยู่ดี
ทีมงานเค้าก็พยายามทำให้มันดี เพื่อที่จะให้ผู้เล่นพึงพอใจ
และอย่างที่ผมได้บอกไป ว่าทำไมไม่รอทดสอบกันก่อน จะมาตื่นตูมไปก่อนทำไม
ระบบป้องกันออโต้แบบใหม่ที่ทีมงานบอกเป็นยังไงก็ไม่มีใครรู้ อาจจะดีกว่าเดิม หรือแย่กว่าเดิมก็ได้
แต่ไม่ใช่มาสรุปว่าถ้ามันดีทำไมไม่ทำตั้งแต่เซิฟเก่า ไม่งั้นเค้าจะเรียกว่าการพัฒนาเหรอครับ ?

ที่ผมอยากจะบอกคือเสนอในส่วนที่เค้าจะทำก่อนดีมั้ย อะไรที่เค้าบอกว่าปิดก็ปล่อยไปก่อน
ระบบที่เปิดให้ทดสอบนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะดี จะร้ายยังไงบ้าง ทดสอบตรงนี้กันก่อนดีมั้ย
ดีกว่าไปสนใจกับระบบที่เค้าปิดใช้งาน ซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ เค้าจะเปิดเข้ามาให้ใช้
นี่แหละคือที่ผมบอกว่าตื่นตระหนกจนเกิดเหตุ คือกังวลกับอะไรที่มันยังไม่มีจริง

เรื่องคนทรงออโต้ ทีมงานก็บอกไว้ว่าเผ่าอสุราจะปิดปรับปรุงไปก่อน
ผมก็ยังเห็นถกกันไม่จบซะที จริงอยู่ว่าอนาคตมันก็ต้องเข้ามา แต่ให้ถึงเวลานั้นก่อนดีมั้ย
ทีมงานเค้าก็มีข้อมูลปัญหาจากเซิฟเก่าอยู่แล้ว และผมว่าคงไม่ปล่อยให้เกิดขึ้นกับเซิฟใหม่แน่นอน
เพราะไม่อย่างนั้นมันก็วนลูปเดิมๆ เพิ่มเติมคือผู้เล่นเก่าที่กลับมาจะเสื่อมศรัทธาจนโบกมือลาแบบถาวร

ทดสอบระบบที่เปิดอยู่ พอเซิฟเปิดจริงๆ จะมีระบบอื่นเข้ามา เปิดเผ่าอสุรา เค้าก็ต้องให้ทดสอบกันใหม่อยู่ดี

ขอจบความเห็นไว้เท่านี้พอ ใครจะว่าผมย้อนแย้ง น้ำเต็มแก้ว โลกแคบหรืออะไรก็แล้วแต่ท่านเถอะนะ
อีกอย่างผมไม่เคยห้ามใครเสนอความเห็น และอย่างที่คุณบอก ไม่เกี่ยวกับอายุหรือว่าเล่นมานานหรอก

90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

nonstop

• **
ผมก็จะสรุปสุดท้ายเหมือนกันแล้วจะอ่านอย่างเดียวแล้ว

ผมไม่เห็นด้วยกับคุณไง คุณแมวปิศาจ  ที่คุณบอกว่า ให้เขาทำไปแล้วค่อยไปทดสอบแล้วบอกให้ทีมงานแก้ทีหลัง

ความเห็นผมคือ ต้องเสนอตอนนี้เลย ไม่งั้นใครมีไอเดียดีๆ ไปเสนอตอนเขาทำเสร็จเเล้วเขาไม่ฟังแน่นอน ดูจากที่ผ่านมา

รอถึงตอนนั้น ทีมงานมันไม่แก้แล้ว ถึงต้องเสนอตั้งเเต่ตอนยังไม่เป็นรูปร่างแบบนี้อันไหนดีเขาจะได้เอาไปปรับแต่งประยุกต์ใช้ไปเลย

ดูเซิฟเก่าดิ เขาบอกกันว่า ระบบสุ่มตัวเลขไม่ได้ผล คนปล่อยบอทมาบอกในบอร์ดเองเลยด้วย ว่า คนทรงออนทั้งวันมันก็ไม่ถามสุ่มเลขเพราะคนทรงไม่ได้ตีมอนโดยตรง ใช้ชิคิกามิตี แล้วเป็นไง ทีมงานมันแก้ไหมมีคนทดสอบมาแล้วบอกจุดอ่อนระบบเเล้วมันแก้ไหม รอให้มันทำเสร็จมันไม่แก้เเล้ว

แล้วนโยบาย "ออโต้ไม่ผิดกฎ" ออกมาตอนแรกบอกเลยผมไม่เห็นด้วยมาก แต่ก็เงียบๆไว้เราแค่อผู้เล่นคนนึง แต่พอมีคนตั้งกระทู้นี้

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=45615.0

อ่านแล้วเลยเขาไปแจมออกความเห็น เพราะมีคนคิดแบบเราเยอะแฮะ

แล้วเป็นไงครับ นโยบายจากทีมงานเกมนี้ถ้าออกไปแล้ว เขามีแก้หรอ เขาไม่แก้ ผู้เล่นจะไม่พอใจต่อต้านยังไง เขาก็ไม่แก้แล้ว ทีมงานก็ยืนกรานว่าให้ ออโต้ไม่ผิดกฎ

สรุปง คุณบอกรอให้เขาออกระบบหรือนโยบายใหม่ แล้วเราค่อยไปทดสอบ ค่อยเสนอให้ทีมงานแก้ แต่ผมจะบอกว่า ถ้ามันทำเสร็จแล้ว มันไม่ยอมแก้แล้ว จะเสนอต้องเสนอตอนนี้

อยู่อย่างสงบ

• Newbie
  • *
รอการเปิดตัวอย่างไม่เป็นทางการซักช่วง คงเสนอกันไม่ทัน 17.00 น.อย่างที่ประกาศเปิดตัว รอเจอจุดบอดที่ควรเสนอกันต่อไป หวังว่าคงไม่เจอผู้เล่นในคราบทีมงานอีกหน

thonson04

• Newbie
  • *
รอดูกันไปครับ เซิฟใหม่ออกมา ถ้าระบบยังเอื้อเฟื้อให้กับพวกออโต้อยู่
ก็ไม่เล่น เล่นไปก็เจอบอทเหมือนเดิม จะเล่นทำไม แค่นี้จบ เกมส์ใหม่มีเยอะแยะ
ค่ายการีน่า ก็เพิ่งเปิดเกมส์ใหม่เมื่อวันที่ 9 ที่ผ่านมานี่เอง เลือกเกมส์ที่เล่นแล้วสบายใจดีกว่าครับ  woon_sunny

รอดูกันไปครับ เซิฟใหม่ออกมา ถ้าระบบยังเอื้อเฟื้อให้กับพวกออโต้อยู่
ก็ไม่เล่น เล่นไปก็เจอบอทเหมือนเดิม จะเล่นทำไม แค่นี้จบ เกมส์ใหม่มีเยอะแยะ
ค่ายการีน่า ก็เพิ่งเปิดเกมส์ใหม่เมื่อวันที่ 9 ที่ผ่านมานี่เอง เลือกเกมส์ที่เล่นแล้วสบายใจดีกว่าครับ  woon_sunny

ตามนี้ครับต่อให้เล่นทั้งวัน ยังไงก็สู้บอทไม่ได้อยู่ดี เล่นไปก็เท่านั้น

tHe kIP

• Newbie
  • *
"3.ปัญหาผู้เล่นเซิฟเวอร์เก่าๆ ไม่พอใจ
-ปัญหานี้ผมเห็นเช่นเดียวกันกับคุณ tHe kIP ครับ  เอาจริงๆ จะว่าไปก็ทำอสุรามาก็นานจริงๆมันก็ยากอยู่นะครับสำหรับผู้เล่นที่ยังเล่นอยู่ในปัจจุบันซึ่งก็มีหลายกลุ่มมาก
บางกลุ่มเป็นผู้เล่นเก่าที่ตามระบบเกมไม่ทันแล้ว ต้องการเกมที่ไม่มีระบบอะไรที่หลากหลาย
บางกลุ่มเขาก็มองว่า เมื่อไหร่จะมีระบบใหม่ๆเข้ามา
บางกลุ่มก็ไปเล่นเกมมือถือ ซึ่งก็เป็นเทรนในตลาดปัจจุบันกันมากขึ้น
ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้น สิ่งที่ยากที่สุดคือการ balance ระหว่างผู้เล่นทั้งหมด ซึ่งนับว่าเป็นเรื่องที่ยากและท้าทายมากทีเดียว ยอมรับตามตรงว่าเราเองก็ไม่เคยผ่านมาถึงจุดนี้ครับ
ทั้งหมดทั้งมวลนี้จึงเป็นที่มาของวุ้นวันวาน สำหรับคนที่ชอบบรรยากาศเก่าๆก็น่าจะสนุกกับเซิร์ฟนั้นๆไป สำหรับคนที่ต้องการเล่นกับระบบที่พัฒนาไปเรื่อยๆก็เลือกเล่นเซิร์ฟปัจจุบัน

แต่เอาจริงๆอันนี้ผมขอตอบแบบความเห็นของผมเองนะครับ จริงอยู่ที่ผมเองนอกจากอสุราแล้วก็มีเกมในดวงใจเกมหนึ่งเหมือนกันซึ่งเล่นค่อนข้างมาก และอยากให้ทีมงานนำมาเปิดเซิร์ฟอีกครั้งนึงครับ ประมาณว่าความหลังกับเกมนั้นเยอะ 555 แต่พอผมลองไปเล่นอีกครั้ง ซึ่งตอนที่มีบริษัทนำเกมนั้นมาเปิดผมดีใจมากๆนะ แต่พอลองเล่นก็รู้สึกว่าความรู้สึกมันก็ไม่เหมือนเดิมครับ ก็ไม่อยากให้อสุราวุ้นวันวาน เป็นดังแค่ความรู้สึกที่เคยคิดถึงครับ อะไรก็ตามที่คิดว่าทำแล้วผู้เล่นชอบ มันต้องไปได้ดีครับ ส่วนเรื่องของยอดเงินนั้นมันตามมาเองครับถ้าหากว่าคนเล่นเยอะๆ "

ข้อความข้างบน คือสิ่งที่ท่านโคอาล่าตอบผมมาตอนคุยสอบถามกันเกี่ยวกับเซิฟนี้ครับ ตอนนี้ส่วนตัวผมก็คิดได้แค่ว่า ต้องรอดูพัฒนาการของเซิฟนี้ต่อไปครับ แต่ส่วนนึงผมก็คิดว่าเซิฟนี้เค้าคงไม่มองข้ามปัญหาที่ผู้เล่นๆหลายๆท่านกังวลหรอกครับ เค้าดูอยู่แต่เค้าอาจจะไม่ได้ออกมาตอบรับเท่านั้นเอง อย่างที่หลายๆท่านบอกทุกวันนี้ตัวเลือกมันเยอะครับ เอาจริงๆก็เยอะมาตั้งนานแล้วล่ะ แต่ทำไมเกมยังอยู่มาได้ถึงทุกวันนี้ ท้ังที่เกมอื่นๆปิดตัวกันไปมากมาย จะไม่ให้เครดิตทีมงานที่เค้าคอยยื้อไว้หน่อยหรอครับ ยังไงผมก็มองว่ารอบนี้เค้าคงจะเตรียมตัวไว้ดีกว่ารอบก่อนๆเยอะนะครับ ตอนนี้เผ่าอสุรายังไงก็ยังไม่มีมา แล้วจะตื่นตูมไปทำไม ไว้รอฟังตอนเค้าจะเอาเข้ามา แล้วยังไม่มีวิธีแก้ไขปัญหา ค่อยด่าก็ไม่น่าจะสายเกินไปนะครับ ส่วนเรื่องปรับแก้ระบบโน่นนั้นนี่ที่เสนอกัน ไม่ต้องพิมหรอกผมว่าเมื่อยนิ้วเฉยๆ ยังไงทีมงานทำให้ดีที่สุดได้แค่ตัด หรือปรับเล็กน้อยๆเท่านั้นล่ะครับ การจะให้ไปรื้อระบบโครงสร้างโปรแกรมตั้งมากมายขนาดนั้น สำหรับตอนนี้มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ มันงานโคตรช้าง แล้วใครมันจะกล้ามาปรับระบบใหม่ยกเครื่องกับเกมเก่าเมื่อเกือบ10ปีก่อนกัน เราก็ได้แต่หวังให้ตัดหรือเพิ่มเข้ามาเท่านั้นล่ะครับ การให้แก้ระบบพื้นฐานเก่าๆมันเป็นไปไม่ได้(ยิ่งมองในมุมโปรแกรมเมอร์ ยิ่งบอกว่ายากเลยล่ะครับ ให้ผมแก้โค้ดโปรแกรมเก่าเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ให้รื้อทำใหม่ เป็นผมผมก็ไม่เอาหรอกนะ โค้ดกี่แสนบรรทัดก็ไม่รู้ จะให้คอยไปนั่งไล่แก้ไล่ปรับมันไม่ไหวหรอก สร้างใหม่ยังง่ายกว่าเยอะ) ที่บ่นๆไปคืออยากให้มองมุมนี้ครับ ผมไม่ได้หวังให้เซิฟวุ้นวันวาน ต้องดีเลิศ ต้องไม่มีปัญหาแบบเก่ามากวนใจทั้งหมด ผมแค่อยากให้มันเหมือนวันวานที่สุดก็เท่านั้น ไม่ได้อยากให้มันเป็นวันใหม่ที่สดใสไฉไล ซะจนมันเป็นไปไม่ได้นะครับ
ปล.ทุกวันนี้ตัวเลือกเยอะครับ แต่ตัวเลือกคลาสสิกแบบเกมนี้ตอนนี้กล้าพูดว่าแทบไม่มีให้เห็นแล้ว ในไทย ต้องดิ้นรนไปเล่นเซิฟนอกเอาแทน มันก็ไม่อินเท่าไหร่อ่ะนะ

Miniboss01

• Newbie
  • *
ขอระบบ PK เลือกเปิดเองได้ ตอน เวล 21 ได้มั้ยครับ และขอให้การเปลี่ยนอาชีพ คือล่ามอนหรือทำเควสแบบเมื่อก่อนคนจะได้รู้คุณค่าของอาชีพ ไม่ใล่แค่กดๆเปลี่ยนเลย มันจะไม่เข้าถึงอารมณ์ เล่นแอสก็ต้อง ล่า จะได้อารมณ์แบบ เห่ยกูเป็นแอสเป็นนักฆ่า ส่วน C3 ผมว่าควรมีนะเพราะบางอาชีพไม่มีนี่ทำไรไม่ค่อยได้เลย เช่นพระ มันอาจจะโกงบางอาชีพแค่การหาของหรือฝึกก็ไม่ง่ายอยากเก่งก็ต้องพยายาม ส่วนตีบวกผมขอ ใบประกันกับใบเพิ่ม%ได้มั้ยดูท่าของเซิฟนี้น่าจะหายากมาก บวกแหกทีมีร้องแน่ๆ

l2eLoVE

• Newbie
  • *
โดยส่วนตัว พึ่ง กลับมาเล่น (เคยเล่นสมัยแรกๆ เมื่อหลายปีก่อนแระ) ยังจำได้ว่ามันสนุกมาก ติดงอมแงม
แต่ก็ไม่ได้ดีไม่ได้เด่นอะไรกะเค้าหรอก ตามประสา วัยทำงาน ไม่มีเวลาเล่นเหมือนเด็กๆ
และด้วยกาลเวลาก็ทำให้ ห่างหายจากเกมนี้ไป .... 5ปี

วันนี้ มีโอกาสได้เห็นข่าวว่า วุ้นวันวานจะกลับมา ก็เลยลองกลับมาเล่นครับ

แต่พอมาเล่นจริงๆ ภาพความสนุกเหล่านั้นๆ มันหายไปหมดเลย (ไม่ใช่ว่ามันไม่สนุกเหมือนเคยนะ)
แต่หลงลืม บรรยากาศ ไปหมดแล้ว ภาพเดิมๆ ที่เคยมีหายไป NPC ที่เคยมีหายไป
กลายเป็น มือใหม่หัดเล่นเกมนี้ไปเลย จำเควสไม่ได้ จำรูปแบบการเล่นไม่ได้ มันเลยทำให้ค่อยข้างมีปัญหา
(ผู้เล่น ที่เล่นประจำ คงไม่รู้สึก ณจุดนี้ สักเท่าไหร่) แต่ก็จะพยายามศึกษาระบบให้มากกว่านี้ครับ

ขอให้ช่วยชี้แนะด้วยครับ (ตอนนี้ งมเควสเบื้องต้นอยู่ ยังมึนๆ) ..

BaBa

• Newbie
  • *

aoodragon

• **
จะไม่ถกเถียงเรื่องออโต้+หลายจอในกระทู้แต่จะบอกไว้อย่างนะออโต้+หลายจอมันทำให้คนน้อยลงเรื่อยๆมานานแล้วเพียงแต่พอคนทรงมาแล้ว
มีคนนำไปใช้ออโต้+หลายจอทำให้เกิดผลกระทบหนักขึ้นกว่าเดิมจนคนที่เดิมน้อยอยู่แล้วยิ่งน้อยลงไปอีกเท่านั้นล่ะ

อย่างที่ผมเคยบอกไปถ้าแก้ปัญหาเรื่องออโต้+หลายจอไม่ได้ผมก็ไม่คิดจะกลับมาเล่นวุ้นวันวานจริงจังหรอกเพราะอนาคตวุ้นวันวานจะโดนออโต้+หลายจอกลืนแบบเซิฟเก่าทั้ง3

thonson04

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ถ้ามีคนมาเล่นวุ้นวันวานเยอะๆ ส่งผลทำให้เซิร์ฟหลักทั้ง3ต้องปิดตัวลง
จะมีการย้ายไอเทมจากทั้ง3เซิร์ฟมาวุ้นวันวานหรือเปล่าคับ เหมือนกับตอนที่วุ้นอวตารปิด
จะมีทั้งของจากกระประมูลต่างๆ หมวก แหวน รวมทั้งแหวนธาตุ

ที่ผมถามเพราะเคยมีเหตุการแบบนี้มาแล้ว
แล้วก็เป็นที่รู้กันอยู่ เกมส์นี้พวกพ้องของทีมงานเยอะพอสมควร ผมขอความชัดเจนตรงนี้ด้วยครับ  woon_sunny

T0Nz

• Full Member
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ถ้ามีคนมาเล่นวุ้นวันวานเยอะๆ ส่งผลทำให้เซิร์ฟหลักทั้ง3ต้องปิดตัวลง
จะมีการย้ายไอเทมจากทั้ง3เซิร์ฟมาวุ้นวันวานหรือเปล่าคับ เหมือนกับตอนที่วุ้นอวตารปิด
จะมีทั้งของจากกระประมูลต่างๆ หมวก แหวน รวมทั้งแหวนธาตุ

ที่ผมถามเพราะเคยมีเหตุการแบบนี้มาแล้ว
แล้วก็เป็นที่รู้กันอยู่ เกมส์นี้พวกพ้องของทีมงานเยอะพอสมควร ผมขอความชัดเจนตรงนี้ด้วยครับ  woon_sunny

ผมว่าคงไม่หรอกนะ เพราะระบบในวันวานตัดออกไปเยอะมาก ทั้งจุติ จุจิต การงาน ฟิวชั่น c3 ฯลฯ แถมแนวทางการพัฒนาก็เป็นคนละรูปแบบกันด้วย
การจะย้ายตัวจากเซิฟหลักมาลงเซิฟนี้คงเป็นไปไม่ได้แน่นอน

ZoDiC คนเดิม

• Full Member
จะไม่ถกเถียงเรื่องออโต้+หลายจอในกระทู้แต่จะบอกไว้อย่างนะออโต้+หลายจอมันทำให้คนน้อยลงเรื่อยๆมานานแล้วเพียงแต่พอคนทรงมาแล้ว
มีคนนำไปใช้ออโต้+หลายจอทำให้เกิดผลกระทบหนักขึ้นกว่าเดิมจนคนที่เดิมน้อยอยู่แล้วยิ่งน้อยลงไปอีกเท่านั้นล่ะ

อย่างที่ผมเคยบอกไปถ้าแก้ปัญหาเรื่องออโต้+หลายจอไม่ได้ผมก็ไม่คิดจะกลับมาเล่นวุ้นวันวานจริงจังหรอกเพราะอนาคตวุ้นวันวานจะโดนออโต้+หลายจอกลืนแบบเซิฟเก่าทั้ง3

ตราบใดที่ ตลาดกลาง ฝากของขาย ยังไม่มี ก็ต้องพึ่ง หลายจอไปก่อน แต่ ออโต้ รอดูต่อไป