GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ปรับปรุงระบบสมาคม : มาคุยรายละเอียดที่จะปรับปรุงกันก่อน

ADox

• Administrator
  • Full Member
จุดประสงค์ของการปรับปรุงในครั้งนี้
1.ให้ Guild เล็กมีโอกาสสร้างเนื้อสร้างตัว
2.ให้ Guild เล็กสนุกกับกิจกรรมสงครามชิงปราาท
3.การจัดการแข่งขันระหว่างเซิร์ฟเวอร์ที่มีประสิทธิภาพมากขึ้น

โดยสิ่งที่ทางทีมงานคิดไว้ว่าจะเปลี่ยนแปลงในระดับแรกๆ มีดังต่อไปนี้
1.ส่วนของสมาคม
 - การเพิ่มกิจกรรมที่สมาชิก ต้องทำร่วมกันเพื่อหาทรัพยากร (ชนิดใหม่) เป็นการเพิ่มกิจกรรมอื่นๆ เข้าไปนอกจากการรอชิงปราสาทเพียงอย่างเดียว
 - การนำทรัพยากรไปอัพเกรด ค่าต่างๆของสมาคม เช่น การเพิ่มโอกาสตีบวก เป็นต้น เพื่อให้ผู้เล่นสามารถเก่งได้เองโดยไม่จำเป็นต้องเข้าสมาคมใหญ่
2.ส่วนของสงครามชิงปราสาท
 - เปลี่ยนแปลงแผนที่สงครามชิงปราสาท โดยจะอิงตามสภาพภูมิประเทศของปราสาทนั้นๆ เพื่อความแปลกใหม่
 - ยกเลิกการเพิ่มโอกาสตีบวกจากรางวัลสมัยการครอบครองปราสาท (นำไปไว้ในส่วนอัพเกรดสมาคม)

ทั้งนี้การยกเลิกโอกาสตีบวกจากรางวัลสมัยการครอบครองปราสาท ทางทีมงานจะเพิ่มระบบเก็บแต้มเข้าไปทดแทน
และแต้มนั้นจะใช้เป็นตั๋วเพื่อเข้าแข่งขัน กิจกรรมสงครามชิงปราสาทระหว่างสมาคมที่มีแต้มมากที่สุดในแต่ละเซิร์ฟเวอร์ โดยแต่ละรอบของการเก็บแต้มจะอยู่ที่ x เดือน (อยู่ระหว่างการตัดสินใจ)

ท่านใดมีข้อคิดเห็นยังไง หรือมีอะไรที่ต้องเพิ่มเติม ก็ลองเสนอเข้ามาครับ

-~@มเหศวรพิมพ์ใหญ่@~-

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่า จะสิ้นเปลืองทรัพย์กรในการบุกตีหรือป่าวน่ะครับ  แต่ อยากให้ปรับปรุงการผูกขาด การชิงปราสาทเดียว คือ ปัจจุบัน มีการเกิดกล่องที่แน่นอน ซึ่งถ้า เป็นแบบนี้   ผู้เล่นจะตีบ้านที่เกิดกล่อง  แต่บ้านที่ไม่เกิดจะไม่มีคนสนใจ อยากให้ปรับ
1. กล่องเกิดทุกบ้าน แต่ บัตรเซริว เกิด แค่กล่องเดียวเหมือนเดิมซึ่งสุ่มเอาว่าจะเกิดบ้านไหนโดยไม่มีแจ้งล่วหน้า
2. กล่องเกิดบ้านเดียวเหมือนเดิม แต่ ไม่มีการแจ้งล่วงหน้า แต่ต้องRadom เอา ซึ่งมีโอกาสเกิดบ้านเดิมซ้ำอีกก็ได้
    ทำแบบนี้ จะทำให้ ได้ลุ้น ไปอีกแบบน่ะครับ ผมว่า
 คือ  ผมเน้นไปแบบนี้คือกิจกรรม  ไม่ใช่ เอาแบบสิทธิ์ ผูกขาดสำหรับ  ใครจะหมายจะเอาคนมากมายกตีบ้านเดียวเพื่อ เอาเซริว

เรียว

• **
จากคอนเซปต์ช่วยเหลือกิลด์เล็กๆนี่ดูเวิร์คครับ และในส่วนของปรับแผนที่สงครามก็ดูน่าสนใจ แต่รางวัลของการครองสมัยและครองปราสาทต้องรอลุ้น แต่ขอแจ่มๆให้ครับ  g#009

ADox

• Administrator
มันไม่มีคนค้าบบบ บบ บ g#041 g#041
เข้าใจครับ ^^
อันนี้ผมปรับให้กับผู้เล่นปัจจุบันก่อนะครับ
ส่วนเรื่องการเพิ่มผู้เล่นมีอีกทีมเค้าดูแลอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 17:05:37 โดย ADox »

IBraaaa

• Newbie
  • *
ยังงั้นผมว่าน่าจะเอาค่ายกลับมาก็ดีนะ กิลเล็กก็น่าจะมีโอกาสได้ค่ายด้วยแล้วก็ ผมขอให้เอาบับปราสาทกลับมาคนกันบ้านจะได้มีแรงจูงใจด้วยในการกันบ้าน ไม่งั้น บับบ้านก็ไม่มี เอาเพิ่มโอกาสออกอีก คนกันก็หมดกำลังใจสิไม่งั้นจะมีปราสาทมาทำอะไรอะ  woon_huh woon_huh

ไอ๊บ๊อJ

• Newbie
  • *
ยังงั้นผมว่าน่าจะเอาค่ายกลับมาก็ดีนะ กิลเล็กก็น่าจะมีโอกาสได้ค่ายด้วยแล้วก็ ผมขอให้เอาบับปราสาทกลับมาคนกันบ้านจะได้มีแรงจูงใจด้วยในการกันบ้าน ไม่งั้น บับบ้านก็ไม่มี เอาเพิ่มโอกาสออกอีก คนกันก็หมดกำลังใจสิไม่งั้นจะมีปราสาทมาทำอะไรอะ  woon_huh woon_huh

เห็นด้วยครับ ทีมงานควรเอาค่ายกลับมานะครับ(เป็นการดึงผู้เล่นเก่า+ใหม่)ด้วย

FOOFA.

• หมอผีผู้ใจดี
  • **
  • ระวังหมาดุ
เสนอครับ
1. เอาระบบค่ายกลับมา
- ให้ผู้เล่นใหม่ๆ ได้มีโอกาสต่อสู้กับผู้เล่นในระดับๆเดียวกันมากขึ้น
- เพิ่มความจูงใจและความเข้าใจในการทำสงครามจากการต่อสู้ในค่ายเล็กๆ ---> ไปยังปราสาทแต่ละเมือง
** อยากให้ระบบค่ายมีเพิ่มเปอร์เซ็นตีบวกด้วยครับ โดยอาศัยการใช้ทรัพยากรอัพเกรดที่คุณบอกก็โอเค แต่ความสามารถเอาแค่ครึ่งเดียวหรือ.... แต่ต้องไม่เท่ากับของปราสาทใหญ่นะครับ ตรงนี้จะทำให้ผู้เล่นใหม่สามารถเตรียมออฟของ เพื่อที่จะไปสู้กับพวกปราสาทใหญ่ๆได้
- เพิ่มกล่องสุ่มเกิดแต่ละค่าย มีของรางวัลใหญ่เป็นสัตว์ขี่แนวๆเซริว แต่ความสามารถด้อยกว่า

g#034(อันนี้ลองคิดเล่นๆครับ)
ระบบเก็บส่วย
 ปราสาทใหญ่ สามารถเก็บส่วยจากค่ายเล็กได้(อาจจะเป็นเงินบิลล่า หรือทรัพยากร)
 โดยมีจำนวนที่เรียกเก็บตายตัว โดยจะเลือกว่าจะเก็บหรือไม่เก็บก็ได้ เพื่อเพิ่มความสนุกในการทำสงครามชิงปราสาทนั่นเอง  ( g#016 เอาไม้ตูไปใช่ไหม คราวหน้าไปบุกแม่ม ประมาณนี้  g#017)
ค่ายเล็กอาจจะเลือกฝั่งในการช่วยบุกหรือกันปราสาท โดยผลตอบแทนก็คือการไม่เก็บส่วยค่ายนั้นๆนั่นเอง(แต่กิลใหญ่มาช่วยกิลเล็กกันค่ายไม่ได้นะครับ) ซึ่งตรงนี้ค่ายเล็ก(กิลเล็ก)ก็จะมีส่วนร่วมในการทำ
สงครามกับพวกกิลใหญ่ๆที่ครองบ้านด้วยครับ เพราะแบบบางทีไม่มีศึกมันก็นั่งเฝ้าในปราสาทน่าเบื่อใช่ไหมละ  g#040

ระบบเรียกทหารสนับสนุนของแต่ละสมาคม
แต่ละสมาคม(ทั้งกิลใหญ่กิลเล็ก)สามารถเรียกทหารที่เป็น npc มาสนับสนุนสู้รบได้ โดยไม่จำเป็นเฉพาะกับฝ่ายที่กันบ้านนะครับ ผมว่ามันน่าจะทำให้เกิดความวุ่นวายดีนะ
ถ้าทหารเยอะๆ โดยใช้ทรัพยากรอัพเกรดทหารเพิ่มความเก่งเข้าไป เพราะปัจจุบันผมเห็นทหารในวอ ทำอะไรแทบจะไม่ได้เลย  g#020

-ทรัพยากรที่จะเพิ่มใหม่ๆ เอาเป็นดรอปจากการทำความเสียหายปราสาทฝั่งตรงข้ามดีไหมครับ? ถ้าคุณอยากได้ทรัพยากรไปอัพเกรดระบบเพิ่มตีบวกหรือสิทธิพิเศษอื่นๆ คุณก็ต้องมาโจมตีปราสาทคนอื่น ไม่ใช่นั่งเฝ้าบ้านเฉยๆ

2. เพิ่มจุดเด่นของแต่ละปราสาทให้ชัดเจนกว่านี้ครับ(บัพบ้านจงกลับมา)
เหมือนเมื่อก่อนที่มีบัพบ้าน ผมว่ามันสร้างแรงจูงใจให้แย่งชิงกันดีกว่า สุ่มบัตรเซริวหรือเบียมพิเศษตอนนี้อีกนะ
โดยปรับให้บัพใช้ไม่ได้ผลในวอซะ
หรือปรับให้เป็นสกิลที่หัวหน้าสมาคมกดใช้ได้เพื่อบัพสมาชิกในสมาคมตัวเองซะ ไว้ใช้ตอนเกรียนสู้กันหรือเก็บเวล
เช่น สกิล พรแห่งปราสาทคาร์วาลันด์ กดใช้เพื่อบัพสมาชิกในสมาคม ให้เพิ่ม......   ........ หน่วย เป็นเวลา....... คูลดาวน์.......
(แต่ถ้าบัพบ้านเหมือนแบบเดิมจะโอเคมากเลยนะ g#001 )

g#003 g#003 g#003
ผมนั่งคิดได้แค่นี้แฮะ อาจจะฟังดูตลกๆไปหน่อยนะ 555555555555 อายจุง

ใครรวย?

• **
กล่อง คนสุ่มหัวกิลไง ลูกกระจ๊อกอย่างเราเกาะบ้านเค้าตีบวกอย่างเดียว ค่ายกลับมาระบบวอเหมือนเดิม คนกิลใหญ่แบ่งมาวอค่ายก็บ่นสู้ไม่ได้อยู่ดี แต่ยังดีกว่าไม่มีเด่วนี่กิลเล็กๆหายหมดละ

ไหนๆจะปรับละะปรับระบบไปเลย  g#024 g#024

ป่ะ'นอนนนนนน

• ง่วงอ่ะ ไปนอนกัน
  • กำลังปรับปรุง
พัฒนาหลายๆอย่างพร้อมกันมันถึงช้าไง แต่เอาเถอะเพราะถ้าพัฒนาเสร็จหมดพร้อมกัน โปรโหมดเกมส์ พร้อมกิจ * ลดแลกแจกแถม ให้ ผู้เล่นไหม่ด้วยเลย  woon_555

NWWK

• **

Poryai-Jaff

• Telecommunication engineer
เห็นด้วยแค่  ภูมิประเทศของแต่ละเมือง

แต่อื่นๆ  ผมไม่ค่อยเข้าใจ   woon_o_o

Clp. Pnp.

Techies

• Don't run! We're your friend! ♥
คิดดูดีๆถ้าปรับฝ่ายครองปราสาทนอกจากได้เเต้มเอาไว้ไปเเข่งเเล้วเเทบไม่ได้อะไรเลยนะ woon_cry