GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

[Review] จิตแห่งอาชีพ [โหลดโหด]

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
[Review] จิตแห่งอาชีพ [โหลดโหด]

1. เก็บเลเวลจิตแห่งอาชีพให้ 99  โดยเลเวลจิตแห่งอาชีพจะเก็บได้จากการตีมอนสเตอร์ซึ่งขึ้นพร้อมกับเลเวลหลักของตัวละคร แต่ถ้าจุติ 1-6 เลเวลจิตจะเต็มเร็วกว่าเพราะคิดจากตาราง EXP ของตัวละคร ณ จุติ 0  ตรงนี้ใครเวล 99 อยู่แล้ว จิตแห่งอาชีพจะกลายเป็น 99 ในทันที

2. สังเกตสัญลักษณ์มุมซ้ายบน จะมีตัวเลขแสดงให้เห็น นั่นคือเลเวลของจิตแห่งอาชีพ โดยครั้งนี้เราจะไปจุติ จิตแห่งอาชีพ คาเดท

3. เมื่อพร้อมแล้วเราก็ไปป่าลับแลเขต 5 กันเลย

4. คุยกับ แท่นพิธีจิตแห่งอาชีพ เพื่อทำการจุติอาชีพ โดยเลือก "ดึงพลังจากจิตแห่งอาชีพ"

5. NPC จะถามว่าแน่ใจรึเปล่า ให้เราตอบว่า "ใช่ ข้ายินยอม"

6. เราจะทำการจุติจิตแห่งอาชีพ จากนั้นตัวละครเราจะกลายเป็นคาเดทเลเวล 1 และได้จิตแห่งอาชีพคาเดทมา  ลองสังเกตจากค่าพลัง hp max ที่เพิ่มเข้ามา 1000 หน่วย

7. หลังจากดีใจที่ได้ค่าสเตตัสใหม่มา จากนั้นโดนบัวน้อยตื๊บตาย - -a

8. กลับมายังบ้านมอเกิ้ลเพื่อจะจุติจิตแห่งอาชีพของอาชีพถัดไป (ตอนนี้เราได้จิตแห่งอาชีพคาเดทมาแล้ว *0*)

9. เป้าหมายต่อไปเราจะเป็นเบลดมาสเตอร์ เพื่อเอาจิตแห่งอาชีพเบลดมาสเตอร์ ฮึ่ม!

10. เปลี่ยนเป็นเบลดมาสเตอร์กับหัวหน้าสมาคม

11. เวลจนจิตแห่งอาชีพ 99 อีกครั้ง จากนั้นไปยังป่าลับแลเขต 5 ที่เดิม

12. ลองสังเกต จะเห็นว่าเราได้จิตของอาชีพคาเดทมาแล้ว 1/1 จากที่เราเปลี่ยนไปคราวก่อน

13. เราก็เลือกเหมือนเดิมครับ คือ ดึงพลังจากจิตแห่งอาชีพ

14. กลับมาเป็นคาเดทเลเวล 1 อีกครั้ง กับสเตตัสใหม่ไฉไลกว่าเดิมอีก คราวนี้มีทั้ง จิตแห่งอาชีพคาเดท และ จิตแห่งอาชีพเบลดมาสเตอร์

15. โดนบัวน้อยเจ้าเก่าตีตายเหมือนเดิม

16. กลับมาที่ห้องเดิมอีกครั้ง

17. ตรงนี้ถ้าเราเวลอาชีพเดิมจน 99 ยกตัวอย่างเช่นเบลดมาสเตอร์ แล้วกลับมาคุยกับ NPC

18. NPC จะบอกว่าเราได้เปลี่ยนจิตแห่งอาชีพของอาชีพอะไรไปแล้วบ้าง

19. เมื่อเราทำการลองดึงจิตแห่งอาชีพอีกครั้ง NPC จะบอกว่า ข้าไม่สามารถดึงจิตแห่งอาชีพของอาชีพได้อีกแล้ว สรุปก็คือได้อาชีพละ 1 รอบเท่านั้นนะ

สรุปนะครับ
เวลอาชีพไหนจนจิต 99 เราก็เปลี่ยนอาชีพ แล้วจะได้ความสามารถของอาชีพนั้นมาครับ ถ้าใครงงๆสงสัยก็ถามเพิ่มในกระทู้นี้ได้ครับ

หมายเหตุ:
1.การจุติจิตแห่งอาชีพจะไม่ได้โบนัสพ้อยท์ เพิ่มนะครับ
2.C3 จะไม่หายไป
3.การงานจะไม่หายไป ไม่ว่าจะเป็นร้านรับซื้อ ร้านขายของ ห้องสนทนา
4.สกิลสะสมเซ็ตจุก็จะไม่หายไป
5.ไม่นับรวมกับระบบจุติเดิมครับ เช่นตัวละครจุ 0 จุติแบบจิต ก็ยังคงจุ 0 อยู่เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 15:02:21 โดย coalapanda »

-_panda_-

ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยโง่ขนาดนี้มาก่อนเลยน่ะครับท่านโค ถามแบบคนโง่ๆน่ะครับ

ระบบเลเวลหลัก กับ เลเวลของจิตอาชีพ แยกกันใช่มั้ยครับ รึว่าขึ้นพร้อมกัน

ระบบเลเวลของจิตอาชีพได้จากการตีมอนเตอร์ใช่มั้ยครับ หรือ นั้งเฉยๆดูดเพื่อนในตี้ก็ขึ้น

ระบบเลเวลของจิตอาชีพมีผลกับเปอร์ในตี้มั้ยครับ

ระบบเลเวลของจิตอาชีพ ระหว่างเวลคนเดียว กับ ระบบปาร์ตี้ มีผลเหมือนกันมั้ย

ส่วนตัวขอเสนอให้ exp ของจิตอาชีพเป็นเหมือนเวลผอบ คือแยกจากเปอร์บางส่วนไปแบ่งให้กับจิตอาชีพครับ
 ยิ่งตีมอนเยอะยิ่งขึ้นไวอะไรประมาณนี้ความยากง่าย ขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งที่เราดึงไป ยิ่งดึงมากเปอร์ยิ่งขึ้นยากตามไปด้วย
 แบบนี้ ผมดูว่าผู้เล่นจะมีกำลังใจเวลมากกว่าน่ะครับ

g#046 g#031

ol-ZENDO-lo

• Jr. Member
  • **
เปิดรีอาชีพ รีเตตัส รีสกิล ฟรี สักรอบ... จะได้รีเป็น คาเดท หรือ แคสเตอร์ เวล 99 แล้วมาดึงจิต
อาชีพ เพื่อเป็นกำลังใจในการเวลอาชีพต่อๆไปหน่อยครับ  g#031 g#031 g#031

เปิดรีอาชีพ รีเตตัส รีสกิล ฟรี สักรอบ... จะได้รีเป็น คาเดท หรือ แคสเตอร์ เวล 99 แล้วมาดึงจิต
อาชีพ เพื่อเป็นกำลังใจในการเวลอาชีพต่อๆไปหน่อยครับ  g#031 g#031 g#031

รู้นะคิดอะไรอยู่ (เพราะเราก็คิดอยู่เหมือนกัน)

ว่าแต่ดึงจิตซีสามไม่หาย  แต่ถ้ารีชีพมาดึง  ซีสามมันจะหายมั้ยหว่า

ol-ZENDO-lo

• **
^
^
จุติอาชีพคนแรก ของเซิร์ฟดาว เลยเปล่าเนี้ย  #038

coalapanda

• Administrator
  ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยโง่ขนาดนี้มาก่อนเลยน่ะครับท่านโค ถามแบบคนโง่ๆน่ะครับ

ระบบเลเวลหลัก กับ เลเวลของจิตอาชีพ แยกกันใช่มั้ยครับ รึว่าขึ้นพร้อมกัน

ระบบเลเวลของจิตอาชีพได้จากการตีมอนเตอร์ใช่มั้ยครับ หรือ นั้งเฉยๆดูดเพื่อนในตี้ก็ขึ้น

ระบบเลเวลของจิตอาชีพมีผลกับเปอร์ในตี้มั้ยครับ

ระบบเลเวลของจิตอาชีพ ระหว่างเวลคนเดียว กับ ระบบปาร์ตี้ มีผลเหมือนกันมั้ย

ส่วนตัวขอเสนอให้ exp ของจิตอาชีพเป็นเหมือนเวลผอบ คือแยกจากเปอร์บางส่วนไปแบ่งให้กับจิตอาชีพครับ
 ยิ่งตีมอนเยอะยิ่งขึ้นไวอะไรประมาณนี้ความยากง่าย ขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งที่เราดึงไป ยิ่งดึงมากเปอร์ยิ่งขึ้นยากตามไปด้วย
 แบบนี้ ผมดูว่าผู้เล่นจะมีกำลังใจเวลมากกว่าน่ะครับ

g#046 g#031

exp ได้เต็มๆครับทั้งเวลหลักและเวลจิต จะไม่มีการถูกหักไปยังระบบใดระบบหนึ่งครับ ซึ่งโดยรวมแล้วเลเวลจิตจะมี ฐาน EXP เท่ากับตัวละครตั้งแต่ 0-99 ในระดับจุติ 0 ครับ

ซึ่งไม่ต้องกังวลหากเราจุติ 6 แล้วมาเก็บเลเวลจิตแห่งอาชีพในรอบถัดๆไป เลเวลจิตจะเต็มเร็วกว่าเลเวลหลัก อาจจะ เลเวลหลัก 94-95 แต่เลเวลจิต 99 ก็สามารถจุติอาชีพได้เลยครับ

การได้มาของ EXP ก็เหมือนเราเวลทุกประการครับ นั่งดูดก็ได้ ตีเองก็ได้

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 เอาของไหนใส่  g#013

ต้องมีตัวหลักๆกับของแรงๆ 2 ตัวเลย ตัวนึงทำจิตอาชีพ อีกตัวไว้วอร์ ไม่งั้นไม่ทัน ของใส่ก็ไม่มี  g#002

ค น เ ก่ า ใ น วั น ว า น ™™

• **
  • คนเก่าแก่ ™
ถาม ....

อาจมีเด็กที่ไม่เข้าใจวิธีการเล่นโดยจุติอาชีพซ้ำ 2 รอบ อย่างที่คุณโคอาล่าเป็นเบรดซ้ำรอบ 2 และไม่สามารถจุติอาชีพได้ แล้วจะทำอย่างไรต่อไป จะค้างเติ่งที่99 ของอาชีพเบรดอย่างนั้นเหรอ หาทางแก้ด้วยนะ

สำคัญในความคิดของการจุติครั้งแรก ควรเป็น คาเดท เพราะด้วยเหตุผลประการทั้งปวง + Blood 1000. --- its ok.

~๐ Ryan ๐~

SunDayz

• Newbie
  • *
  • Atts53/Air Medic47
สรุปคือประโยชน์มันคืออะไรครับ ??

คือเวลารีอาชีพแล้วc3อาชีพที่เราเคยทำไว้จะไม่หายหรอครับ?

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ปั้นตัวใหม่ คุ้มกว่า ไหนๆก็เวลแล้ว

ผมก็ว่างั้น ปั้นใหม่ เวลใหม่ ของใส่กากๆก็เวลได้ไม่ต้องเน้น ขืนเอาตัวหลักไปทำก่อนเวลไม่ทัน ของใส่ไม่มี งามไส้

<-•คนมีปัญหา•->

• **
  • ...เล่นบอร์ดดีกว่า ไม่เสียตัง...
ถาม ....

อาจมีเด็กที่ไม่เข้าใจวิธีการเล่นโดยจุติอาชีพซ้ำ 2 รอบ อย่างที่คุณโคอาล่าเป็นเบรดซ้ำรอบ 2 และไม่สามารถจุติอาชีพได้ แล้วจะทำอย่างไรต่อไป จะค้างเติ่งที่99 ของอาชีพเบรดอย่างนั้นเหรอ หาทางแก้ด้วยนะ

อยากรู้เหมือนกัน...ทีมงานตอบด้วยนะครับ มีทางแก้อย่างไร

ค น เ ก่ า ใ น วั น ว า น ™™

• **
  • คนเก่าแก่ ™
ถาม .....

ยังงงกันอยู่นะ

1. ต้องจุ 6 แล้ว เวลจน 99 จึงไปรับจิตอาชีพ หรือ เป็นอาชีพใดก็ได้ จะจุ0-5 แต่ต้องระดับ 99 ก็ไปรับจิตอาชีพได้

2. เมื่อระดับ 99 ต้องเลือกใช่ไหมว่า จะจุติเกิดใหม่แล้วกลายเป็นคาเดทเวล1 หรือ เลือกจิตอาชีพได้สเตตัสใหม่อย่างเดียวไม่จุ เกิดใหม่แล้วกลายเป็นคาเดทเวล1 หรือได้ทั้งจุติ และจิตอาชีพ (คาดว่าต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อจุติแล้วเป็นคาเดททันที)

3. อยากเห็นตารางการเปรียบเทียบค่าของการเวล ระหว่างค่าเวลธรรมดา กับ ค่าเวลที่ได้จากจิตอาชีพ

4. อยากให้แจกของ โดยเฉพาะยาเวลผู้ใหญ่(ขึ้นไป)  2 ชั่วโมงที่อยู่ในระบบ / วัน / ขวด ช่วงวันเสาร์ อาทิตย์ ระยะเวลา 2 เดือน เพื่อดึงผู้เล่นให้อยู่ในระบบนานๆ หรือแล้วแต่ทีมงานพิจารณา

ขอขอบคุณ

thonson

ผมเข้าใจละ ใครที่จุติ6ไปแล้ว เลเวลจิตแห่งอาชีพมันจะ99เร็วกว่าตัวละครที่เวลอยู่ตอนนั้น ตัวละครอาจจะแค่เวล95-96ก็ได้
สรุปคือ ไม่จำเป็นต้องเวลตัวละครให้ได้99 ถ้าเลเวลจิต99เมื่อไหร่ ก็ไปดึงจิตอันใหม่ได้เลย ชิมิ woon_sunny