GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาร่วมแชร์ วิธีการ "ฆ่าบอส" ของเพื่อนๆกันหน่อยครับ ^^

40z

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาต คัดเฉพาะ บอสที่มีสกิล  "ละลายบัพ"  และบอสที่อยู่ใน สกิล "นายสู้กับลูกพี่เราเปล่า" จากเซทพื้นฐาน นะครับ

อาจไม่ครบ ยังไง รบกวนช่วยเพิ่มเติมกันเองละกัน

ส่วนตัวผมเอง เล่นเทรเชอร์ฮันเตอร์ ครับ

ข้อมูลคร่าวๆนะครับ

อาวุธที่ใช้    ---- >     หน้าไม้เฝ้าประตูนรก ตำนานคลั่ง
เซทที่ใช้     ---- >     เซท พื้นฐาน
เกราะที่ใช้   ---- >      เสื้อหนังมังกรขาว
หน้ากาก     ---- >     อสูรทองคำ จักรมอง
หมุดที่ใช้    ---- >      หมุดเหล็ก

ที่ขาดไม่ได้      ---- > ยาหยั่งรู้  จำเป็นมากๆ ถ้าต้องการจะล่าบอส เพื่อหวัง กล่องแรร์ไอเทม

ตัวละครที่ใช้

1. เทรเชอร์ฮันเตอร์ ตัวหลัก มีสกิลหยุดเวลา   ในที่นี้ ผมขอเรียกย่อๆว่า  เทร
2. เทรเชอร์ฮันเตอร์ ตัวสอง   (ไว้ล่อบอส และคอยช่วยกดสกิล 777 + สกิลหยุดเวลาระดับสูงหน่อย)   
3. พระกาย ตัวที่ 1
4. พระกาย ตัวที่ 2
5. ใครไม่ค่อยสงสารคอม ออนพระที่ใช้ สกิล  "สาสน์แห่งชัยชนะ" ไว้ด้วยก็ได้นะครับ 

6.ผอบสกิล เชียร์ โชค  เวลสูงๆ ตุนไว้สัก 3-4ตัว เผื่อกรณี ผอบตายมากๆ ต้องหน่วงเวลาในการเรียก

-------------------------------------------------------------
ตัวแรก

คิง จุ๊ พญานกยักษ์

HP : 450000

ตัวแรกนี้   Step ของผมคือ
1. จะยิง 1 ที ก่อน เพื่อที่บอสจะใช้สกิล หายตัว แล้วเรียกพายุหมุนออกมา  จังหวะนี้ ให้พระ ใช้สกิล " กายทิพย์" แล้วบัพให้เรียบร้อย เตรียมลุยครับ
2. เมื่อบอสโผล่ ใช้เทร ตัวที่ 2 เดินล่อ ให้บอส ใช้สกิล " ละลายบัพ " แล้วยืนตาย ให้สกิลหยุดเวลา ขึ้น
3. 777+ชิง แล้วยิงรัวๆเลยครับ จังหวะนี้ คอยดู เลือดของบอสให้ดี ให้เทรตัวที่2 คอยกด 777 ไว้ให้เรา บอสตัวนี้ ตายง่ายครับ พอหมดสกิลแล้ว ก็ไม่มีพิษสงอะไร

4.กรณี Step 2 บอสไม่ได้ใช้สกิล     "ละลายบัพ" ให้กับเทรตัวที่ 2  จนเทรตัวหลักของเรา โดนแทน  หลังจากฟื้นจากสกิลหยุด ให้รีบพราง แล้วไปรับกายทิพย์ จากพระตัวที่สองทันที + บัพให้เรียบร้อย แล้วลุยต่อ

--------------------------------------------------------------------------------------------------

ดรากูน จอมทัพแห่งคล๊อกโคเดี้ยน

HP : 600000

ตัวที่ 2 นี้ Step ค่อนข้างจะเหมือนกันกับ คิงจุ๊ คือ

1. พระกาย +บัพ + เชียร์ เทรตัวหลักไว้   จังหวะที่กำลังกาย ให้เทรตัวที่ 2 เดินล่อบอส ให้บอสพุ่งเข้ามาชนครับ จนสกิล  "ละลายบัพ" ติด หยุดเวลาติด
2. Stepเดิมเลยครับ  777+ชิง ยิงรัวๆ  คอยดูเลือด และเวลาของสกิล "กายทิพย์" ให้ดีๆ  หากกายทิพย์เหลือประมาน 7 วินาที ให้พระตัวที่ 2 มาเดินร่ายใส่เทรตัวหลักเราไว้เลยครับ อย่าไปเสียดาย
3. อย่าลืมเรื่องสกิล "ละลายบัพ" กรณี บอสไม่ได้ใช้สกิล     "ละลายบัพ" ให้กับเทรตัวที่ 2  จนเทรตัวหลักของเรา โดนแทน  หลังจากฟื้นจากสกิลหยุด ให้รีบพราง แล้วไปรับกายทิพย์ จากพระตัวที่สองทันที + บัพให้เรียบร้อย แล้วลุยต่อ
4.  อย่าลืม !!!!  คอยดู เลือดของบอสให้ดี ให้เทรตัวที่2 คอยกด 777 นะครับ

-----------------------------------------------------------------------------------

ไม่ยากใช่ไหม ผ่านไป 2 ตัวแล้ว  มาดูตัวที่ 3 กัน

ผู้เฒ่าเห็ดหอม

HP : 700000

1. พระกาย +บัพ + เชียร์ เทรตัวหลักไว้   จังหวะที่กำลังกาย ให้เทรตัวที่ 2 เดินล่อบอส ให้บอสพุ่งเข้ามาชนครับ จนสกิล  "ละลายบัพ" ติด หยุดเวลาติด บอสตัวนี้ จะใช้สกิล คลื่นกระแทกด้วยนะครับ พยายามเดินล่อๆ แล้วก็วนไปวนมา พอจังหวะห่างจากบอส ให้ยิง เพื่อให้บอสพุ่งมาชน แล้วใช้สกิล  "ละลายบัพ" ครับ

2. Stepเดิมเลยครับ  777+ชิง ยิงรัวๆ  คอยดูเลือด และเวลาของสกิล "กายทิพย์" ให้ดีๆ  หากกายทิพย์เหลือประมาน 7 วินาที ให้พระตัวที่ 2 มาเดินร่ายใส่เทรตัวหลักเราไว้เลยครับ อย่าไปเสียดาย
3. อย่าลืมเรื่องสกิล "ละลายบัพ" กรณี บอสไม่ได้ใช้สกิล     "ละลายบัพ" ให้กับเทรตัวที่ 2  จนเทรตัวหลักของเรา โดนแทน  หลังจากฟื้นจากสกิลหยุด ให้รีบพราง แล้วไปรับกายทิพย์ จากพระตัวที่สองทันที + บัพให้เรียบร้อย แล้วลุยต่อ
4.  อย่าลืม !!!!  คอยดู เลือดของบอสให้ดี ให้เทรตัวที่2 คอยกด 777 นะครับ

---------------------------------------------------------------------------------

ตัวที่ 4

อัศวินปิศาจดูลาฮาน

1.ตัวนี้ ตามรูปแบบเดิมเลยครับ  พระกาย +บัพ + เชียร์ เทรตัวหลักไว้   จังหวะที่กำลังกาย ให้เทรตัวที่ 2 เดินล่อบอส ให้บอสพุ่งเข้ามาชนครับ จนสกิล  "ละลายบัพ" ติด หยุดเวลาติด

2. เทรตัวหลัก ให้เข้ามา 777+ ชิง ในขณะที่ บอสติดสกิลหยุดเวลาทันที จากนั้น ยิงรัวๆ อย่างเดียวครับ เราจะไม่สามารถใช้สกิลอะไรได้อีกแล้ว เนื่องจาก สกิลของบอสตัวนี้ ผมไม่แน่ใจว่าชื่อว่าอะไร แต่มีผลทำให้ผู้เล่น โจมตีบอสอย่างเดียว ไม่สามารถกดอะไรได้เลย เพราะฉะนั้น!!!    อย่าลืม !!!!  คอยดู เลือดของบอสให้ดี ให้เทรตัวที่2 คอยกด 777 นะครับ

----------------------------------------------------------------------------------

ตัวสุดท้าย ตัวเจ้าปัญหา สำหรับผม

แจ็ค ดิ สปอย์เรอร์

HP : 575915

บอสตัวนี้ พูดจากใจเลย ผมเกลียด ที่สุด!!!!! มาดูวิธีการกำจัด ในแบบฉบับผมกันครับ

1. ตามรูปแบบเดิมเลยครับ  พระกาย +บัพ + เชียร์ เทรตัวหลักไว้   จังหวะที่กำลังกาย ให้เทรตัวที่ 2 เดินล่อบอส ให้บอสพุ่งเข้ามาชนครับ จนสกิล  "ละลายบัพ" ติด หยุดเวลาติด แต่!! บอสตัวนี้ เมื่อเจอครั้งแรก มันจะยิงสกิล "สนับสนุน" ใส่เรา เราก็ทำการวิ่งวนๆไป เพื่อให้บอสใช้สกิล "ละลายบัพ" ใส่ครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หวังว่า เพื่อนได้รับเทคนิคในการ ล่าบอสบ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ

ใครมีทริคล่าบอสอะไร เจ๋งๆ

เชิญโพส  ได้เลยครับ

woon_555 woon_555 woon_555 woon_555

สำหรับวันนี้    ฝันดี  ราตรีสวัสดิ์ครับ

ปล. ทริคง่ายๆ สำหรับการล่าบอส ให้ใช้สกิล   "ละลายบัพ" คือ   .......    ให้ตัวล่อ เดินไปเดินมา ใช้หน้าไม้คอยยิงบอส  ให้บอสพุ่งชน แล้วละลายบัพใส่เราครับ
(ผู้ดูแล: จีเอ็มเปเป้, จีเอ็มแพท, จีเอ็มโอโม่, จีเอ็มจินนี่, จีเอ็มแมกซิม, จีเอ็มทามะ, จีเอ็มกระต๊อบน้อย, จีเอ็มค้างคาวไฟ) ยกชุดๆ!!!  woon_5555

40z

• **
แจ้คเลือด 450000 ครับ

ใน Wiki มันแจ้งเท้านี้อะครับ

http://wiki.asura.in.th/index.php/แจ็ค_ดิ_สปอย์เรอร์
(ผู้ดูแล: จีเอ็มเปเป้, จีเอ็มแพท, จีเอ็มโอโม่, จีเอ็มจินนี่, จีเอ็มแมกซิม, จีเอ็มทามะ, จีเอ็มกระต๊อบน้อย, จีเอ็มค้างคาวไฟ) ยกชุดๆ!!!  woon_5555

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • Full Member
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด

40z

• **
ขอแบบไม่มีหยุดเวลา มีมะ  woon_555

อันนั้น ถึงให้ผู้เล่นท่านอื่นๆ มาร่วมกัน แชร์ ทริค  ในการล่าบอส ไงครับ^^

Ninenoiiz_.

ตัวแรกเลย  คอร์รัปเซอร์ เจ้าแห่งการล่มสลาย

เอาเทคนิคที่ตีเซิร์ฟนรกนะครับ
เล่นแอส ตัวนี้ตีง่ายมาก เทรเชีย แอสกดหยั่งรู้คอยดูเลือดบอสคอยบอกให้เทร777 บอสตัวนี้ไม่ละลายบัฟ แต่ต้องอ้อมกอดเวลาตีไม่งั้นติดสาปหิน

..TEERAK..

สำหรับแนวทางของป๋ม ใช้ 2 คน คนละ 2 จอ
คนแรกเทรหยุด 10(ประกัน+วาปเพื่อน) กับพระประตู+มหาพร
คนที่ 2 เบลดโป๊ะรั่วๆ  กับ พระกาย
สเตปง่ายๆ เทรส่งซิกให้เบลดด้วยเชียร์ ละเดินเข้าไปจิ้มบอส 1 ทีหยุดเวลาทำงาน 777 แล้ว จก!!!
พระกายผู้รู้งาน จุม กายเบลดทันที เมื่อเห็นเชียร์ จอเบลดก็เดินตามก้นเทรเข้าไป ฉับๆๆๆ!!!
1 กายไม่ตาย ต้องหาทางเอาเบลดออกมาให้ได้ ถ้าดวงดี จะออกได้ตอนมันฟู ไม่งั้น ต้องหาจังหวะใช้มหาพร กะระยะมันฟูดีๆ จะรู้ว่าต้องมหาพรตอนไหน
ถ้าเจอบอสพวกเลือดน้อยๆ อาจต้องหยุดเพื่อจก 1 รอบ แล้วหยุดเพื่อตีอีก 1 รอบ ไม่งั้น อาจไม่มีโอกาศ777 ตอนมันตาย

ใช้ได้กับบางตัวนะอันนี้ เจอเคออส หรือเจอบิว อาจต้องเปลี่ยนเบลดเปนวิ เล่นกะอาราเนียลำบาก ยกให้เทร 3 หัวเค้าตีไปเห๊อะ
สเตบนี้ใช้เทรกากๆได้ ขอแค่ หยุด 10 พอ
บางคนอาจมองว่า เอ้า ทำไมไม่ใช้เทรตอนจบ สำหรับผม เชื่อเรื่องดวง มากกว่าอัตราดรอปคับ(อันนี้เปนความคิดส่วนตัวนะ)

ขอแบบไม่มีหยุดเวลา มีมะ  woon_555
สำหรับอันนี้ ยังหาวิธีไม่ได้ครับ ถ้ารู้ โปรดชี้แนะ

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
^ ไม่รู้ ปัจจุบันเราไม่ได้เล่นเกมนี้แล้วอะ แต่อยากรู้วิธีที่ไม่ต้องใช้หยุดเวลาเพราะ

1. ผู้เล่นใหม่จะได้เอาไปใช้ได้เลย

2. (อันนี้อยากรู้เฉยๆ) เดี๋ยวนี้บอสมันโหดถึงขนาดต้องใช้หยุดเวลาอย่างเดียวเลยหรอ (หรือบอสเก่งเท่าเดิม แต่ผู้เล่นชินกับความสบายของสกิล หยุดเวลา จนไม่มีปัญญาตีบอสวิธีอื่น) ล่าบอส มันควรจะมีอะไรมากกว่านี้สิ

Asura Dragon

• **
เมื่อก่อนตีบอสอย่างเดียว ตีทุกวัน จะมีขาเก่าเจอกันประจำ

ตัวหลัก ก็ใช้ วิ ครับ มีโน้ม สกิลดิน+น้ำ
พระกาย 2 ตัว
เทร คอยกันบอสฟูเลือด กับ 777
สเต็บก็ไม่มีอะไรมาก กาย วิ แล้วโน้ม ลงสกิล พอกายจะหมด ก็ กรงแช่ไว้
ใช้เทรค่อยกันฟูเลือด (มีประกันเช่า+แว่นเผยไต๋ค่อยดูเลือด)
รอดีเล วิ ครบก็กาย แล้วซัดต่อ
พอใกล้ตายก็ เอาเทร 777+ชิง+เก็บซะ
บางที วิ ก็เก็บก่อนเทร ไม่ทันจะ 777

ไม่ได้ใช้ผอบ ตอนนั้นยังไม่เสถียร ก็ประมาณ 3+4 กาย
หากเจอบ่อนซั่ว ก็ยาวครับ กว่าบอสจะตาย

เบื่อตรงต้องวิ่งหาบอส เอาตัวมาครบ  วิ่งกันวุ่น แต่ก็สนุกดี

เริ่มจาก บอสปลา บอสเขี้ยวทมิฬ บอสเห็ด (กลุ่มนี้ วิ ตีตายง่ายครับ)
แจ๊ค (ละลายบัฟบ่อย จู่โจมเร็ว ตายกันทั้งตี้ก็บ่อย)
บอสหมี (ตัวนี้ยากนะ มีสะท้อน ละลายบัฟบ่อย)
รานี (คนรอจุติ ตีกันเยอะ เบื่อตอนแลค)
บอสคริสตัน (ตีมันดีตัวนี้ มีติดมึนด้วย)
บอสมังกร (ชอบบินออกนอกแมพ หาไม่ค่อยเจอ บางทีตีๆ อยู่ แอบออกไปฟูซะด้วย ตัวนี้กรงแล้วตาม วิ นะ)
บอสที่เมทัลลิกา  บอสที่วอเคนัส บอสหิมะ บอสดรากูล ไม่ค่อยได้ตี เพราะไม่มี วีไอพี
ส่วนบอสใหม่ ลองตีมังกรน้ำแข็ง ก็โหดดี

40z

• **
^ ไม่รู้ ปัจจุบันเราไม่ได้เล่นเกมนี้แล้วอะ แต่อยากรู้วิธีที่ไม่ต้องใช้หยุดเวลาเพราะ

1. ผู้เล่นใหม่จะได้เอาไปใช้ได้เลย

2. (อันนี้อยากรู้เฉยๆ) เดี๋ยวนี้บอสมันโหดถึงขนาดต้องใช้หยุดเวลาอย่างเดียวเลยหรอ (หรือบอสเก่งเท่าเดิม แต่ผู้เล่นชินกับความสบายของสกิล หยุดเวลา จนไม่มีปัญญาตีบอสวิธีอื่น) ล่าบอส มันควรจะมีอะไรมากกว่านี้สิ

แก้ไม่ยาก สำหรับคนที่จะล่าบอส แต่ไม่ใช้วิธี หยุดเวลา

ให้อาชีพอะไรก็ได้ครับ เดินชน อาจจะเป็น  พาลา  หรืออาชีพอะไรก็แล้วแต่  ให้เดินชน จนบอสใช้สกิล "ละลายบัพ"   ที่เหลือ  กาย เชียร์ บท สาสน์ สาป ลุยอย่างเดียว แค่นี้ก็  โอแล้วครับ^^

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 วิธีเยอะที่จะไม่ต้องใช้หยุด  จุมพิตตัวล่อไปให้ละลายบัพก็ได้  เสาวิญญาณพระก็ได้  ผอบกระรอกเลือดหนาๆพระคอยฟูก็ได้ แต่คนไม่ค่อยทำเพราะมันช้า หยุดเวลามันไวกว่าเห็นๆ สะดวกด้วย  จะมีที่พอต้านทานสกิลนี้ได้หน่อยก็อีราชินีแมงมุมนั่นหละเพราะหายตัวได้ กับเฮนซุยที่สะท้อนการโจมตีได้ (ขนาดยิงวืดยังมีตาเมจสะท้อนได้ เอากับมันสิ  g#004) แต่เฮยซุยจัดว่าหมู  ผมว่าอีแมงมุมตียากสุดละ

..TEERAK..

อ่อ ถ้าจะแบบเอาตัวชนๆไว้ แล้วที่เหลือก็นัวกันเลย มันก็ได้นะ แบบว่าตีเอามันส์อ่ะนะ แต่สุดท้ายอาจจะเหลือแค่ เทรประกัน กะพาลา
เพราะบอสมันชอบนัวกะเราด้วย ขนาดเห็นมันตีพาลาอยู่ เราเดินผ่านเฉยๆ มันโดดงับคอเล่นเอาสะงั้น
ยิ่งเปนพระนี่ ตัวดีเลย หยั่งกะมันรู้ว่าไอพระเนี่ย มันคอยช่วยคนอื่นอยู่ เห็นเป็นไม่ได้ต้องโดดใส่ ละทีนี้ตี้ร้อยพ่อพันแม่ กระเจิงคับ
ทางที่ดี จับตัวมันไว้นิ่งๆด้วยหยุดเวลาอ่ะ มันเวิคที่สุดละ

oatcha

ส่วนมากผมจะไปตีคนเดียว มีเบลด พระ เทร และก็จะเลือกตัวที่เลือดน้อยและตีภายในกายเดียว เอาเทรเชียเสร็จ พระกาย พอระยะร่ายกายได้ครึ่งหลอดก็เอาเทรชนเลย พอเทรตายหยุดเวลา เอาเบรดพุ่ง แล้วเอาเทรพลางออกมา และก็ดูตัวเบลดต่อ พอเลือดบอสเหลือ250k-300kเอาเทรกด777 และของที่ต้องการไปด๊อปนั้นคือ หนังสัตว์หายาก  g#016 g#016

oh_RaymonDD

ส่วนมากผมล่า ผมจะใช้เบอยืนหยัดสาน+กดพรุน3ชิ้น ยืนบวกบอสอ่ะละคนอื่นรุม
ไม่ก้อเทรหยุด10