GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ทุกวันนี้เงินในเกมส์มันเฟ้อ มาก จนแทบไม่มีความหมายความสนุกเลยลดลง

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
ทำไมต้องหาสมุนไรพอย่างเดียวด้วย
เพราะขายได้ราคาดีก่าการงานอย่างอื่น

การงานหมักเหล้า woon_555
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

-Ai-

• Full Member

ไม่รู้อะไร เขาเลิกเล่นเพราะเงินมันเฟ้อไง ต้องมานั่งแข่งกันเปิดสมุนไพรทั้งวันทั้งคืน แบบคนไม่มีสมองคิด

คนเล่นใหม่ หาเงินไม่ถึงเอ็ฒหรอกครับ ถ้ายังเวลไม่ 41+ เป็นผมคงเลิกไปละ
ไม่มีของใส่ป้องกันถึกๆดีๆ ถูกๆ แบบเมื่อก่อน ชนิดที่มีคนโยนให้ก็ยังได้เลย

คลาสสองหาทั้งวันไงก็ได้เกิน 1 เอ็มอยู๋ แต่หมายถึงคนเล่นใหม่ ต้องเติมเงินทุกคนเลยเหรอ
เพื่อมาซื้อของในเกมมาใส่แล้วเวลให้เกิน 41 มันจำเป็นด้วยเหรอ งั้นก็คงแค่เข้ามาเล่นแปปๆๆ ละก็เลิก

เคยคิดดูมั๊ยว่าหาสมุนไพร อาจจะเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เซิฟเวอร์แลค ถ้าเกิดมันกระทบคนที่เขาเล่นจริงๆ ละ

แถมนะ ถ้าการงานหาสมุนไพรมันดีจริงทำไมคนมันไม่เพิ่มขึ้นละ ผมเห็นคนก็เท่าเดิม ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย
 หรือว่ามันเพิ่มมากขึ้น เอาจนเซิฟแลค กระตุก ค้าง โรลเลยกะดีนะ

ขอตอบให้สองข้อที่สงสัยนะครับ
1.1  ถ้าคนเพิ่งเล่นใหม่อยู่ดีๆ  เพิ่งมาเล่นหาเงิน 1 M ง่ายๆ  คิดหรือว่าเกมส์นี้จะอยู่ได้นาน  คนเพิ่งเล่นกับคนที่เล่นมา 4 ปี หาเงินได้เท่ากัน งั้นคนเล่นใหม่เพียบ คนเล่นเก่าๆเลิกหมด  คนเล่นใหม่ได้เงินง่ายเป๊บๆก็เบื่อ เดียวก็เลิก  แล้วเกมส์จะเหลืออะไร   
1.2  ของเวลไม่ถึง 41  ต้องใช้เงินเป็น M เลยเหรอ  ปกติผมก็โยนทิ้งหน้าไชร์ประจำ  ใครเล่นดาว์นดึง คงเคยเจอ คาเดททิ้ง หมวกกบ หมวกดุ๊กกี้ หมวกเห็ด  ดาบฟันเลื่อย  เสื้อหนังเสื่้อ เสื้อหนังจรเข้  มีดนักฆ่า หน้ากากโกเล็ม เสื้อนักบวช คฑาต่างๆ  ปัง  ฯลฯ  อยู่ประจำ (ช่วงนี้อาจไม่ค่อยเห็น เพราะเดียวนี้ใกล้เลิกแล้วเลยไม่ค่อยได้เข้าไปแจกของ)  ซึ่งของพวกนี้  ถ้าถามพวกเก่งๆเขาก็แจกกันให้ฟรีกันอยู่แล้ว  เพราะขายไปก็ไม่ได้ได้ราคา  อีกอย่างของที่ราคาแพงเป็น M ที่คนเวลไม่ถึง 41 ใส่ได้ มีไม่กี่อย่างหรอก 

ปล. อีกอย่าง คนไม่ถึงเวล 41 เหรอ ถ้าตัวเองขยันๆ เล่นกันประมาณ 6-10 ชม. ก็ 41 แล้วครับโดยไม่มี VIP ไม่มีคนช่วย (ผมลองปั่นทหารโดยไม่มี VIP มาแล้ว)     ถ้าขยันๆ  คนเดินผ่านไปผ่านมาเขาเห้นใจ  เขาก็ช่วยเวล  เล่นกันจริงๆ ไม่ถึง 2 ชม. ก็เวล 41 แล้ว บางทีผมเห็นคาเดทขยันเวลเอง  ผมแจก VIP วันให้ก็ยังมี (ได้จากกิจเยอะ)  ส่วนใหญ่คนเขาจะช่วยเหลือคนขยัน  ไม่เห็นเขาจะบ่นเลยคนขยันๆอะ

2.  หาสมุนไพร ทำให้กระตุก ค้าง หรือหลุดหรือไม่  ?
-  เกมส์เป็นเกมส์ออนไลน์ ต้องติดต่อกับเซฟเวอร์  ถามว่าหาสมุนไพรทำให้กระตุกไหม  ก็มีส่วนนะตรงถ้าใช้พระฟูหมู่  ถ้าการ์ดจอไม่ดีเข้าไปใกล้ๆกลุ่มที่ฟูหมู่เยอะๆ ก็อาจกระตุกได้  แต่ก็ไม่กระทบกับผู้เล่นเท่าไหร่  เพราะปกติคนรู้ว่าแถวนี้คนเยอะทำให้กระตุกเขาก็จะไปแถวอื่นก็แค่นั่น   แต่มันไม่น่าจะเกียวกับการหลุดครับเพราะจากการที่ดูการหลุดของเซฟเวอร์ เป็นเพราะ กิจกรรม และการกดใช้สกิลกันเยอะๆครับ  มันจะไป call function จากเซฟเวอร์ หากให้พร้อมๆกันหนักๆ  ก็ทำให้หลุดได้    แต่การหาสมุนไพร มัน call function ระยะห่างพอสมควร ทำให้ไม่ค่อยมีผลมันก็เหมือนยืนเฉยๆ อีกอย่าง ช่วงปีก่อน  คนหาสมุนไพรเยอะกว่านี้มาก ยังไม่กระตุก หรือหลุดแบบนี้เลย นานๆ เป็นเดินหลุดที 

ทุกคนเขาก็รู้ว่าสาเหตุที่หลุด เป็นเพราะแพทใหม่ๆ ที่มากับแมลงเป็นฝูง  ผมว่าอย่าเอาอันโน้นมาโยงอันนี้มาโยงเลย  จริงๆแล้วมาโวยเพราะอะไรก็รู้ๆกันอยู่อะนะ 

ปล.คนเลิกเล่นส่วนใหญ่ เพราะ  เบื่อ  แลค  หลุด  คนที่เลิกเพราะว่าหาของยาก แทบจะไม่มีนะ  ยกเว้นไฝ่สูง อยากได้แรร์ อย่างคนโน้น อยากใส่ของบอสอย่างคนนี้  พอไม่ได้อย่างคนอื่นก็โวยวาย   คนอื่นๆเขาก็เก่งได้ บางคนที่เก่งๆเขาใส่ของขายร้านด้วยซ้ำ  ไม่จำเป็นต้องเล่นให้เก่งที่สุดเล่นอย่างพอเพียงมันก็พอแล้ว  มันก็เก่งได้

เวลเก่งมาก 10 ชั่วโมงเอง 1- 41 ไม่มีคนพา ทำได้ไง วี ยาคูณก็ไม่มี ยอมก็ได้ เก่งจริง
เมื่อก่อน ผมเล่นเป็นสัปดาห์ นี่แค่ 10 ชั่วโมงเก่งจริง เวลคนเดียวด้วย ยอมก็ได้ครับ
แถมตอนนั้น ผมมีวี มีคูณของเซิฟ 150 เปอ ของก็ดีนิดหน่อย

หมวกทหาร มันแพงไง คนเล่นใหม่มีก็สบายช่ายเปล่าละครับ เห็นขาย 200K + อะ
อยากให้ถูกลง คนเล่นใหม่จะได้สบายๆๆ

แล้วคิดดูนะมีถึงกับขนาดขายเอ็มได้เลย แสดงว่าได้กำไรอะดิ กลัวรายได้ลดเหรอ พวกที่มาว่าผมอะ
ผมเล่น ตอนแรก ๆ เลย ตอน ม.2 เล่น 7 วันเซิฟ Pk คนเดียวไม่เปิดPk เปิดไม่เป็น กว่าจะเป็นเบลด เพลินดี ฮ่า ๆ ไม่มีVIp

ไม่มีคนรู้จัก เดินคนเดียว TT  พอมาเปลี่ยนเบลด เริ่มไปโคลน เริ่ม รู้หลักการดูด หลักการพาเวลก็สบาย เลย 

-.Virgo_Shaka.-

• Jr. Member
  • **
  • "คนรัก...สันโดษ"
ผมว่าตั้งแต่ปีใหม่ที่ผ่านมาทีมงาน ปรับอัตราดรอปมั่ว จนทำให้ของดรอปกันง่าย มากๆ จนทำให้ของไอเทมดรอป ต่างๆ ล้นตลาด จนทีมงานต้องมาปรับอัตราดรอปกันใหม่ แทบไม่ทัน ก็ว่าส่งผล ร้ายตามมาให้เงินเฟ้อ กันแบบระยะ ยาวก็ว่าแย่แล้ว แต่ทุกวันนี้ เงินที่ได้ จากการงาน ประเภทพวกหาสมุนไพร มันทำให้ ผู้เล่นสร้างคาเดท มาขุดหาแต่สมุนไพร กัน แบบข้ามวันข้ามคืนกัน คนละ เป็นสิบๆ ตัว เนื่องจากไม่ต้องใช้หนูขี้เกลียดกดเมาร์ ผมว่า มันทำให้เงินเฟ้อ ตามมาอีก ค่าของเงินบิลล่า แทบไม่มีความหมายเพราะใครๆ ก็มีกัน
เป็นไปได้ไหมให้ พวกการงานพวกนี้กลับเป็นแบบเดิม ไม่ให้กด หาสมุนไพรข้างได้อีก หรือ ไม่ก็ให้ไปใช้หนูขี้เกลียดกดเมาร์เหมือนเดิม
คนที่เค้าเล่นเกมส์นี้มาหลายๆ ปี กว่าจะเก็บเงินได้ของแต่ละชิ้น รำบากนะคับ แต่อยู่ ผู้เล่นหน้าใหม่ มาเล่น ไม่กี่เดือน สร้างคาเดทยี่สิบตัวมาขุดสมุนไพร ก็มีเงินมาซื้อของดีๆ เท่าคนที่เล่นมาแล้วนานๆ (มันน่าน้อยใจไหมละคับ)
อย่ามาว่าว่าทำไม ผมไม่ไปทำคาเดทมา ขุดสมุนไพรบ้าง ยี่สิบตัวละ ถ้าทุกคนทำกันแบบนี้ ก็จบกัน อสุรา หมดความสนุก ทุกคนมีเงินไม่ต้องมีการซื้อขายไอเทมที่ตลาดเพื่อหากำไล กันแล้ว ทุกคนมีแต่หาซื้อของ แทบไม่มีใครเอาอะไรมาขาย เพราะทุกคนมีเงิน
แล้วถ้าปีใหม่นี้ ทีมงานเล่นมุกเดิมเอาไอเทมแรร์มาให้เปิดกล่องกันอีก ก็ต้องมีของล้นตลาด อีกเหมือนเดิม
ยังไงก็ฝากด้วยละกันนะคับทีมงาน เงินมันเฟ้อ จน ผมว่าอสุรา หมดความสนุกไปเยอะแล้ว  g#031
เลนมาตั้งเกือบปีครึ่งพึ่งรู้นะเนี้ย นั่นแหละทำไมหน่าวาร์ปเข้าหมู่บ้านไซร์คนหาสมุนไพรเต็ม ทำบ้างดีกว่า g#004 g#004 g#004(หัวกระทู้ อย่ากันนะแค่มุขคับ) g#031

pop_999

บ้างอย่างทีมงานยิ่งปรับ ก็ยิ่งแย่ อะไรดีๆ ทำไมเค้าไม่คิดทำกัน หรือไม่ก็งานเก่า ๆที่ทำค้างกันไว้ อะ ทำกันเสร็จหรือยัง หรือว่าเก่งแต่ ทำความวุ่นวาย ให้ คนลืม เรื่องที่พวกท่านดองงานเก่าๆ ไว้ หรือ แก้บัค ที่ไม่รู้จะแก้ยังไงให้คนมันลืม  #038

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ปรับเลยครับปรับเลย

คุณจะปรับเพื่อใครบางคน

หรือ

จะคงอยู่ด้วยคนหลายคน

เอาใบก๊อปปี้เงามา เดี๋ยวช่วย ล่าพวกหาสมุนไพรให้  g#031

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

-crucify-

• หลับตาลงแต่ใจยังคิดถึงเธอ ♫♫
มันมองได้หลายแง่นะ
พวกคนที่บอกไม่อยากให้ปรับคือคนที่ทุกวันนี้หาเงินมาด้วยการขุดสมุนไพรรึเปล่า
ถ้าใช่ก็คือ ไม่อยากให้ปรับเพราะว่าจะทำให้ตนเองไม่สามารถหาเงินได้
คอมเทพๆ เปิดได้มันเป้นการหาตังที่สบายจริงๆนั่นแหละ

คนที่อยากให้ปรับการงานนี้ก็คงเป็นพวกไม่เปิดหรือว่าเปิดค้างไมได่้หรือคอมกาก
ถ้าเป้นคนประเภทนี้ คงรู้ถึงความยากลำบากในการลากมอน
เคยเอาวิลองไปลากที่เมทัลนะ ได้ชม.นึงเกือบ500เค คนที่ลากได้เอมนึงนี่ลากยังไงนี่ไม่ทราบเหมือนกัน แต่นี่ลากตลอดเวลาไม่มีนั่งพักก็ได้เท่านี้

ส่วนที่นั่งถกเรื่องว่าถ้าในเวลาเท่ากันเปิดขุดสมุนไพรหาเงินได้น้อยกว่าวิ่งเอง จริงนะ คงได้ไม่เท่าวิ่งเอง แต่ถ้าเปิดหลายจอมากๆก็ไม่แน่นะ เพราะว่าเวลาวิ่งเราวิ่งได้จอเดียวในขณะที่ถ้าเรานั่งเฝ้าขุดสมุนไพร ไม่ต้องกดให้เมื่อยด้วย ก็ได้เงินเหมือนกัน นอนก็เปิดได้

ปล. ส่วนตัวไม่เดือดร้อนเพราะว่าไม่ได้ใช้เงินอะไรมากมาย วันๆนั่งเก็บตัง จะปรับหรือไม่ปรับก็ไม่มีผล ไม่เคยขุดสมุนไพรขาย มีแต่เอาไปปรุงยา ถ้าไม่มีตังก็เปิดยาดูดของวิ่งโบสถ์เอา(ถึงจะวิ่งอยู่3วันแล้วก็เบื่อ เลยเปลี่ยนเป็นตัดใจไม่ซื้อของแทนก็ตาม)

ปล2. เรื่องเห็นใจคนที่เวลน้อยๆเวลามาเวลก็ซื้อของไม่ไ่ด้ ถ้าคนเรามันพยายามก็ไม่น่ามีปัญหานะ แต่ว่าคนส่วนใหญ่มักจะละความพยายามและเลิกเล่นไปก่อน ตัวเราเล่นเกมนี้มาจะ4ปีละ ไม่เคยเติมเงินซักบาทเดียว ขุดสมุนไพรขายก็ไม่เคย แต่ทุกวันนี้ก็พอใจกับที่มีอยู่ อันไหนแพงไปซื้อไม่ไหว วันไหนว่างก็วิ่งหาตังไม่ว่างก็ตัดใจไม่ซื้อรอซื้อวันที่มีตัง เรื่องเวลยากนี่ก็ยากจริงๆถ้าไม่มีวีไม่มีเส้น ถ้าใครเริ่มเล่นใหม่แล้วขยัน ลงทุนซื้อเส้นมากล่องนึงวีกล่องนึง เวลเดือนเดียวก็จุได้หลายรอบอยู่นะ (ส่วนตัวก็ไม่เคยเปิดเส้นวีก็น้อยครั้งมากที่จะเปิด เวลส่วนใหญ่ก็ไม่เปิด ตายทีเปอหายเยอะมาก เวลคืนเป็นชม.ถึงเท่าเดิม บางคนคงคิดว่างี่เง่า แต่ก็ีนะ เวลาเปิดวีทีรู้สึกว่ามันเวลง่ายมากอะ ถ้าเปิดวีมาตลอดพอวีหมดก็เซ็งเบื่อเพราะว่าเวลยาก ตอนนี้ชาชินกับการเวลแบบไม่มีวีแล้วแหละ)

ที่บอกว่าปรับเพื่อคนส่วนน้อย คนส่วนใหญ่ไม่อยากให้ปรับ เพราะว่าคนส่วนใหญ่มันขุดไง เลยไม่อยากให้ปรับ
ตามจริงนะ อยากเสนอว่า ทุกๆเที่ยงคืนมีการตัดใหม่ กำหนดไปเลย วันนึงขุดได้รวมกันทั้งเซิร์ฟไม่เกินกี่เม็ด สมมติ 1ล้านเม็ด พอครบ1ล้านเม็ดปุ๊บ ขุดไปแล้วก็ไม่ได้อะไร หรือไม่ก็ให้มันมีขุดแล้วได้หินอะ มันจะได้หนักๆหน่อยมีโอกาสหยุดขุดง่าย มันทำให้สามารถคุมเงินที่เข้ามาในเซิร์ฟได้นะ ถ้ากำหนดปริมาณของ

**นี่ก็แค่ความเห็นเพราะว่าไม่ได้เดือดร้อนอะไร ปรับก็ได้ไม่ปรับก็ได้ อยู่ที่ว่าทีมงานต้องการจุดประสงค์ไหน ถ้าต้องการให้ผู้เล่นส่วนใหญ่พอใจก็ไม่ต้องปรับ

ถึงแม้ว่าฉันจะ "ไม่มีใคร"
แต่ฉันพร้อมจะเป็น "ใครซักคน"
ถึงแม้ว่าฉันจะ"ไม่เึคยทิ้งใคร"
แต่ฉันมักเป็น"คนที่โดนทิ้ง.."

pop_999

สรุปแล้วเรื่องนี้ทีมงานเค้าจะแก้ไข ยัง ไง ขอรับ

ผมว่าจริงนะขอรับ เงินเฟ้อ แล้วมันเล่นไม่สนุก คนไม่หาสมุนไพรก็ไม่หา นะคับ แต่คนหา เค้าก็หากันแบบ ที่เห็นอะคับ หลายจอ ทำจนไม่ต้องตีมอนดรอปของขายกันเลยก็เยอะ

ผมว่าเป็นแบบแต่ก่อนก็ดีอยู่แล้วให้ใช้หนูขี้เกลียดกดเม้าร์ เอา  g#031

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
ทำไมต้องหาสมุนไรพอย่างเดียวด้วย
เพราะขายได้ราคาดีก่าการงานอย่างอื่น

การงานหมักเหล้า woon_555
มีก็ดีซิจะได้เมากันทั้งเซิร์ฟ 55555+
เงื้อนใขถ้าทำงานหมักเหล้าถึงระดับ 10
สมมารถทำฉายา ขี้เหล้าได้ด้วย อิอิอิ

DoMakajanG

• ตบหัวทิ้ม
เอาใบก๊อปปี้เงามา เดี๋ยวช่วย ล่าพวกหาสมุนไพรให้  g#031
กร๊ากกกก
รู้สึกว่าจะมีความสุขกับการฆ่าพวกหาสมุนไพรจิงนะ อิอิอิ
#038 #038 #038

DoMakajanG

• ตบหัวทิ้ม

ขอบคุณนะคับสำหรับความคิดเห็นคับ ใครคิดเห็นกันยังไงว่ากันมาอีกคับ ไม่โกรธ  g#031

doublea1

• Newbie
  • *
จริงๆแล้วเกมทุกเกมมันต้องมียุคเงินเฟ้ออยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะทำยังไงเงินก็ต้องเฟ้อ เพราะฉะนั้นเราอย่าไปแทรกแทรงระบบของมันเลยดีกว่า

แต่ต้องมาดูปัจจัยที่ทำให้เงินเฟ้่อ มันคืออะไรกันแน่ ถ้า..เงินเฟ้อจากการตีมอน ดอปของไปขาย อันนี้เป็นเรื่องปกติมันถือว่ามาจากน้ำพักน้ำแรงของผู้เล่น และเงินจากระบบนี้ก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนท้ายที่สุดเกมก็เข้าสู่ยุคเงินเฟ้อ มันเป็นเรื่องปกติ

ถ้า...เงินเฟ้อจากระบบเกมบางอย่าง หรือช่องว่างบางอย่าง เช่นการเปิดหลายๆจอเพื่อขุดโดยที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย อันนี้ควรจะจัดการให้เด็ดขาดอย่างเร็ว อย่างที่หลายคนเสนอ เพิ่มน้ำหนัก เพิ่มการใช้ mp หรือจะจำกัดหนึ่งเครื่อง ต่อ 2 3 4 5 6 ไอดี ก็เป็นอีกทางนึง

พวกที่ค้านส่วนใหญ่ ดูๆแล้วไม่ค่อยมีเหตุผลเท่าไหร่ ประมาณว่าตนเสียประโยชน์ก็เลยโวยวาย ขู่จะเลิก จะหายทั้งกิล หายยกเซิฟ ผมว่าไร้สาระนะ เราควรมองภาพรวมของเกม เพื่อสังคมของเกมๆนี้ดีกว่า นี้มันเป็นเกมของคนไทยนะครับ เราปรับแก้กันได้อยู่แล้วไม่ใช่เกมเกาหลีที่เราไม่สามารถเรียกร้อง ร้องขอการปรับแก้ได้เลย